ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยหาเหตุผลดีๆที่จะซื้อBMWหน่อยครับ  (อ่าน 20905 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
Re: ช่วยหาเหตุผลดีๆที่จะซื้อBMWหน่อยครับ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 20:36:04 »
คนที่ซื้อให้ เป็นอะไรกับน้องครับ ผมจะได้วิเคราะห์ถูก

ออนไลน์ [J]e[w]

Re: ช่วยหาเหตุผลดีๆที่จะซื้อBMWหน่อยครับ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 20:53:35 »
เพราะมันคือ BMW  ;)
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ Shyn Von Einzbern

• Full Member
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 21:08:28 »
ตอนนี้ผมเองก็อยู่ในวัยเดียวกับท่าน จขกท.
ทันทีที่สอบเข้ามหาลัยที่คุณพ่อหวังไว้ได้ รางวัลที่ขอไปทันทีคือ รถยนต์
เสนอคุณพ่อไปว่าอยากได้มาสด้า3รุ่น2.0 แต่แล้วปัจจุบันรถที่ผมได้รับผิดชอบเองคืออัลติส1.6
เหตุผลที่ผมได้รับรถคันนี้มา เพราะ คุณพ่อมองว่ายังไม่ถึงเวลาที่จะต้องออกรถไหม่ราคาเป็นล้านไห้ผม
แต่ผมก็ไม่ซีเรียสอะไร เพราะถึงมีรถไปใช่ว่าจะขับไปเรียนทุกวัน รถคันนี้มีใว้ใช้ขับไปเฉพาะเวลาจำเป็นหรือ เวลาที่ต้องเข้าไปทำธุระคนเดียวเท่านั้น เวลาไปเรียนนั่งรถเมล์ผ่านหน้าบ้านต่อเดียวถึง เผลอๆเดินไปยังได้(แต่ขาลาก ;D)
การมีรถยนต์สำหรับคนวัยผมสำหรับผมถือเป็นภาระไหญ่หลวงอย่างนึง เพราะนอกจากค่าใช้จ่ายต่างๆที่จะเพิ่มเข้ามา ไหนจะความรับผิดชอบต่อตัวรถและต่อผู้ร่วมถนนในสังคม ถือเป็นสิ่งสำคัญมากที่ต้องพึงระลึกเสมอ

สำหรับเรื่องที่ว่่าเหตุผลที่ต้องซื้อ E90 ลองไห้เหตุผลเรื่องภาพลักษณ์ สมรรถนะ และความปลอดภัยดูครับ ส่วนเรืองค่าบำรุรักษา ถ้ามีกำลังพอจะรับไหวกับค่าใช้จ่ายต่างๆก็จัดเลยครับ รถที่เรารักยังใงเราก็ต้องดูแลไหว :)

เอาประสบการ์ณตัวเองมาเล่าไห้ฟัง อัลติสของผมใช้มาได้เดือนกว่า ค่าน้ำมันอาทิตย์ละ500(ฝึกความปะหยัด) ใช้เกินออกเอง ใช้ได้ประมาณอาทิตย์เดียวต้องเข้าศูนย์เช็คเบรกกับระบบไฟ ทุกอย่างจ่ายเองครับ จี้ดเลย (ไม่รวมค่าของเหลวทั้งหลายนะครับ) เวลาขับไปจอดที่ไหนต้องคอยระวังคอยดู จนคิดได้ว่า **มีรถขับซักคันว่ายากแล้ว หาที่จอดไห้มันยากกว่า**

ออฟไลน์ Entropy

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 23:56:27 »
ถ้ายังอยากได้จริงๆเอา f30 ไปเลยย เพราะถ้ามันออกมาวิ่งสวนกับE90สักพักแล้ว E90ได้หมองแน่ๆเลยครับ และราคามือ2E90ประมาณล้านเดียวเองอยากให้ดูเรื่องเทคโนโลยีด้วย ยังไงF30ก็ล้ำกว่าในทุกๆด้านอ่ะ

ออฟไลน์ honoiuiu

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 00:50:20 »
ผมก็ไม่ต่างจาก จขกท. มากนักครับ
ผมรัก ชอบ และหลงใหลใน E90 โฉม V-Shape นี้เอามากๆ โดยเฉพาะ 320d สีขาวกับดำ
ตัวท๊อป สปอร์ตจัดเต็ม มัน้ป็นอะไรที่สวยงาม ล้ำค่า และรู้สึกเหมาะกับเรา

ได้ขับ "หล่อ" ดูดี สมรรถนะมาเต็มที่ และผมใช้ทางไกลเป็นประจำ...

อยากบอกเหตุผลดีๆที่ผู้ใหญ่จะยอมรับ น่าจะมีดังนี้ครับ
- รถ BMW มีภาพลักษณ์ที่ดี ในการใช้งานไปไหนมาไหน ให้ภาพลักษณ์ที่เหนือกว่า ภูมิฐานกว่า เหมาะสมกับฐานะ และรูปแบบการใช้ชีวิต ที่ร้องใช้รถเป็นประจำ เดินทางไกลข้ามจังหวัด
- ตัวรภมีความแข็งแรง ปลอดภัย โครงสร้าง รถยุโรปดีกว่ารถญี่ปุ่น ปลอดภัยกว่าเห็นๆ
- สมรรถนะ BMW ไม่เป็นรองใคร ขับสนุก และซีรีย์3 ก็เป็นรุ่นที่เกิดมาเพื่อวัยรุ่น ขับ นั่ง 1-2 คน โดยเฉพาะ
- วันไหนคุณโตขึ้น ซีรีย์ก็อาจโตตามเป็น 5, 7 หรืออาจจะไปเล่นมาเซอราติ เฟอรารี่ ก็ว่าไปครับ

*** อยากฝาก ***
ถ้าได้ E90 มาก็อย่าให้ใครมาสบประมาทเราได้ว่าแค่มีเงิน ทำอะไรไม่สำเร็จ หาเงินเองไม่ได้ ต่อไปก็จน บลาๆๆๆ
เอาเป็นว่า "เราขับรถดี ก็ต้องทำตัวให้ดีขึ้น เจริญขึ้น หัดหาเงิน ร่ำรวยขึ้น"... สุขใจครับ กับรถที่เรารัก

ส่วนตัวผม.. อายุ 21 มากกว่า ท่านไม่เท่าไร
ตอน 18 ผมเข้ามหาลัย และเริ่มทำงานด้วย พอ 19 เริ่มมีตังค์ จากทางบ้านข้าราชการที่ไม่ร่ำรวยอะไรมาก
ผมเองรั้นๆอยากจะได้ BMW ที่เอื้อมถึงก็คือ BMW E46 ผมทำงานเอง มั่นในศักยภาพตัวเอง
แต่ทางบ้านไม่ยอม ไม่สนับสนุน .. จนผมได้เป็น Honda Jazz ใช้มาจนทุกวันนี้... อยากบอกว่ารถที่เราไม่ชอบ ใช้ไปก็ไม่มีความสุข

ผมใช้มันมา 2 ปี ยอมรับว่ามีเรื่องดีๆมากมาย แต่การขับขี่ทางไกลประจำ การใช้รถทุกวัน ... เรียนรู้ว่า เราต้องใช้รถที่เรารัก
น้อง Jazz นี่ดังค่อกๆแค่กๆทั้งคัน ขับความเร็วสูง เอี๊ยดอ๊าด ลั่น ไม่มั่นใจ รถที่มันมาตรฐานต่างกันมันทำให้เรา "ไม่มีความสุข"

อย่ากังวลนะครับว่าใครจะว่าอะไร...
ถ้าเรามั่นใจ เราหาเงินได้เองในอนาคต ต่อไปไม่เป็นภาระใคร
ใช้ไปเถอะครับ บอกเหตุผลเหล่านี้ ... รถที่เราไม่รัก ใช้ไปมันก็ไม่ชอบเปล่าๆ ไม่มีความสุข
ผมเป็นกำลังใจให้ จขกท. ไม่ว่าเพราะอะไร วัยเราใกล้เคียงกัน ถ้าคุณอายุเท่าผม เดือนละ 3-5หมื่น หาได้แน่ๆอยู่แล้ว
ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา ก็กำจัด "คนที่จุ้น" กำจัดปัญหาออกไปครับ.. เป้าหมายเราสำคัญที่สุดครับ

ขอให้โชคดีกับรถที่ท่านรัก

นั่นแหละครับคือผมไม่ได้เวอร์นะแต่ถ้าไม่ได้e90ผมขึ้นรถเมล์ไปมีความสุขกว่านั่งตัวอื่นอ่ะส่วน"คนที่จุ้น"ตัดออกยากเหมือนกันนะครับTT

ชอบเรปพี่มากเลยครับ 5555 ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 08:46:25 »
ว่าจะไม่เข้ามาตอบแล้ว แต่เห็นความเห็นบางอันของน้อง จขกท แล้วผมก็อดคิดถึงตัวเองไม่ได้
สมัยเด็กๆ วัยประมาณน้องนี่แหละ ผมมีความฝันเช่นกัน ว่าอยากจะได้เจ้าใบพัดสีฟ้ามาครอบครองสักคันหนึ่ง ไม่ว่าจะมือ 1 หรือมือ 2 ก้ได้ครับ
เคยคิดเล่นๆ ว่า ถ้าผมหาเงินได้เดือนละ 30,000 ++ ขึ้นไปก็น่าจะหามือสอง มาขับได้สักคันครับ

ปัจจุบัน มุมมองของผมเปลี่ยนไปแล้ว หลังจากที่ได้ทำงาน หาเงินเอง ทำให้รู้ว่าเงินมันไม่ได้หามาง่ายๆครับ
ผมมีคำถามเวลาที่ผมอยากจะซื้อรถใหม่ว่า ทำไมผมต้องเอาเงินทั้งหมดไปลงกับรถคันเดียวด้วย
ยิ่งพอผมแต่งงานแล้ว มุมมองการใช้เงินก็ต้องเปลี่ยนไปเยอะพอสมควร การที่จะใช้จ่ายฟุ่มเฟือยไปกับรถนี่ตัดทิ้งไปได้เลย เพราะต้องมีการวางแผนเผื่อเจ้าตัวน้อยด้วย(แม้ว่าปัจจุบันจะยังไม่มีก็ตาม 5555)

ผมกับแฟนเงินเดือนรวมกัน สามารถผ่อนรถระดับ D-segment ได้สบายๆ แต่ผมตัดสินใจที่จะซื้อรถระดับ Subcompact ใช้แทน เพราะถ้าผมออก D-segment มันก็ได้แค่คันเดียว แต่พอลดเหลือ Subcompact ผมสามารถซื้อได้ถึง 2 คัน ประหยัดเงินไปได้เยอะ เก็บเงินไว้ลงทุนให้มันงอกเงยดีกว่า

อ้อ ค่าตัวของ 320D ที่คุณอยากได้น่ะ มันแทบจะเท่ากับเงินที่ผมกับแฟน ช่วยกันเก็บเงินกันมา 7-8 ปี แต่ของผมมันต่างจากคุณ ตรงที่เป็นบ้าน 1 หลัง แล้วก็รถยนต์ คันเล็กๆ 2 คันครับ

ที่ผมเล่าเรื่องของผม ก็เพื่อจะให้คุณลองอ่านประสบการณ์จริง มันจะเป็นประโยชน์หรือไม่ ขึ้นอยู่กับคุณว่าอ่านแล้วปล่อยให้มันผ่านไป หรือว่า อ่านแล้วนำกลับไปคิด

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 09:07:41 »
ว่าจะไม่เข้ามาตอบแล้ว แต่เห็นความเห็นบางอันของน้อง จขกท แล้วผมก็อดคิดถึงตัวเองไม่ได้
สมัยเด็กๆ วัยประมาณน้องนี่แหละ ผมมีความฝันเช่นกัน ว่าอยากจะได้เจ้าใบพัดสีฟ้ามาครอบครองสักคันหนึ่ง ไม่ว่าจะมือ 1 หรือมือ 2 ก้ได้ครับ
เคยคิดเล่นๆ ว่า ถ้าผมหาเงินได้เดือนละ 30,000 ++ ขึ้นไปก็น่าจะหามือสอง มาขับได้สักคันครับ

ปัจจุบัน มุมมองของผมเปลี่ยนไปแล้ว หลังจากที่ได้ทำงาน หาเงินเอง ทำให้รู้ว่าเงินมันไม่ได้หามาง่ายๆครับ
ผมมีคำถามเวลาที่ผมอยากจะซื้อรถใหม่ว่า ทำไมผมต้องเอาเงินทั้งหมดไปลงกับรถคันเดียวด้วย
ยิ่งพอผมแต่งงานแล้ว มุมมองการใช้เงินก็ต้องเปลี่ยนไปเยอะพอสมควร การที่จะใช้จ่ายฟุ่มเฟือยไปกับรถนี่ตัดทิ้งไปได้เลย เพราะต้องมีการวางแผนเผื่อเจ้าตัวน้อยด้วย(แม้ว่าปัจจุบันจะยังไม่มีก็ตาม 5555)

ผมกับแฟนเงินเดือนรวมกัน สามารถผ่อนรถระดับ D-segment ได้สบายๆ แต่ผมตัดสินใจที่จะซื้อรถระดับ Subcompact ใช้แทน เพราะถ้าผมออก D-segment มันก็ได้แค่คันเดียว แต่พอลดเหลือ Subcompact ผมสามารถซื้อได้ถึง 2 คัน ประหยัดเงินไปได้เยอะ เก็บเงินไว้ลงทุนให้มันงอกเงยดีกว่า

อ้อ ค่าตัวของ 320D ที่คุณอยากได้น่ะ มันแทบจะเท่ากับเงินที่ผมกับแฟน ช่วยกันเก็บเงินกันมา 7-8 ปี แต่ของผมมันต่างจากคุณ ตรงที่เป็นบ้าน 1 หลัง แล้วก็รถยนต์ คันเล็กๆ 2 คันครับ

ที่ผมเล่าเรื่องของผม ก็เพื่อจะให้คุณลองอ่านประสบการณ์จริง มันจะเป็นประโยชน์หรือไม่ ขึ้นอยู่กับคุณว่าอ่านแล้วปล่อยให้มันผ่านไป หรือว่า อ่านแล้วนำกลับไปคิด

พี่ครับ...ผมก็คิดแบบพี่แหละผมก็ไม่คิดว่าถ้าเป็นเงินที่ผมเก็บเิองแล้วได้แค่3ล้านผมจะซื้อรถหรอกนะ55555555

ทำไมผมจะไ่ม่ิคิดดูจากพ่อแม่ผมก็ได้เอ้าดีกว่าพี่ตอนนี้อีก(ไม่ว่ากันนะครับ)ต่อให้ผมได้เท่าพ่อแม่ผม ผมยังไม่ซื้อเลยครับนอกจากตัวคนเดียว

ผมไม่คิดว่าได้เงินเดือนละ5หมื่นแล้วจะถอยBMหรอกแสนนึงยังไม่เอาเลย ความคิดมันตื้นเกินไป

แค่ตอนนี้ถ้าได้BMผมเชื่อว่าผ่าน5ปีแล้วดูแลได้ชัวร์ จริงๆตอนนี้ก็ได้แต่อาจจะหืดขึ้นคอนิดหน่อย  ปัญหาเดียวคือผมไม่สามารถซื้อรถเองได้เพราะไม่มีเงินซื้อ งงป่ะครับ55555  ยังไงก็คุยกันได้ครับพี่ผมชอบคุยกะคนที่อายุมากกว่าเสมอแหละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2012, 09:14:43 โดย honoiuiu »

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 09:43:01 »
ตอนนี้ผมเองก็อยู่ในวัยเดียวกับท่าน จขกท.
ทันทีที่สอบเข้ามหาลัยที่คุณพ่อหวังไว้ได้ รางวัลที่ขอไปทันทีคือ รถยนต์
เสนอคุณพ่อไปว่าอยากได้มาสด้า3รุ่น2.0 แต่แล้วปัจจุบันรถที่ผมได้รับผิดชอบเองคืออัลติส1.6
เหตุผลที่ผมได้รับรถคันนี้มา เพราะ คุณพ่อมองว่ายังไม่ถึงเวลาที่จะต้องออกรถไหม่ราคาเป็นล้านไห้ผม
แต่ผมก็ไม่ซีเรียสอะไร เพราะถึงมีรถไปใช่ว่าจะขับไปเรียนทุกวัน รถคันนี้มีใว้ใช้ขับไปเฉพาะเวลาจำเป็นหรือ เวลาที่ต้องเข้าไปทำธุระคนเดียวเท่านั้น เวลาไปเรียนนั่งรถเมล์ผ่านหน้าบ้านต่อเดียวถึง เผลอๆเดินไปยังได้(แต่ขาลาก ;D)
การมีรถยนต์สำหรับคนวัยผมสำหรับผมถือเป็นภาระไหญ่หลวงอย่างนึง เพราะนอกจากค่าใช้จ่ายต่างๆที่จะเพิ่มเข้ามา ไหนจะความรับผิดชอบต่อตัวรถและต่อผู้ร่วมถนนในสังคม ถือเป็นสิ่งสำคัญมากที่ต้องพึงระลึกเสมอ

สำหรับเรื่องที่ว่่าเหตุผลที่ต้องซื้อ E90 ลองไห้เหตุผลเรื่องภาพลักษณ์ สมรรถนะ และความปลอดภัยดูครับ ส่วนเรืองค่าบำรุรักษา ถ้ามีกำลังพอจะรับไหวกับค่าใช้จ่ายต่างๆก็จัดเลยครับ รถที่เรารักยังใงเราก็ต้องดูแลไหว :)

เอาประสบการ์ณตัวเองมาเล่าไห้ฟัง อัลติสของผมใช้มาได้เดือนกว่า ค่าน้ำมันอาทิตย์ละ500(ฝึกความปะหยัด) ใช้เกินออกเอง ใช้ได้ประมาณอาทิตย์เดียวต้องเข้าศูนย์เช็คเบรกกับระบบไฟ ทุกอย่างจ่ายเองครับ จี้ดเลย (ไม่รวมค่าของเหลวทั้งหลายนะครับ) เวลาขับไปจอดที่ไหนต้องคอยระวังคอยดู จนคิดได้ว่า **มีรถขับซักคันว่ายากแล้ว หาที่จอดไห้มันยากกว่า**

-ผมต้องจ่ายค่าน้ำมันเองเหมือนกันครับก็มีอยู่5พันซึ่งดูจากจากที่แม่ผมขับต่อเดือนน่าจะพอ(ผมดูๆแล้วต้องขับวันละพอๆกับแม่เลย)

-ค่าซ่อมไม่ว่าจะรถอะไรผมก็ต้องออกเองแต่"ตอนนี้"ถ้าออกเองผมจะลำบากผมแต่ถ้ามีBMได้BSIคำนวนแล้ว"หลังจากนั้น"ไหวครับ

-เรื่องที่จอดก็ยังหาไม่ได้เลยแต่ถ้าได้BMคิดว่าคงหาไม่ยากหรือไม่ถ้าสุดท้ายคงต้องจอดที่ตึกแม่ผมแล้วนั่งรถไปต่อ5555

ผมถึงบอกไงครับว่าถ้าไม่ใช่BMไม่คุ้มผมเลยครับนั่งรถเมล์สุขใจกว่า

มาสด้า3งี้กินน้ำมันฉิบเลย
แลนเซอร์exตัวนี้ไม่สวยเอามากๆแถมออปชั่นยังดูแปลกๆสำหรับผม(คือผมไม่ใช้แถมยังไม่ชอบด้วย)

อีกอย่างสำหรับคนที่พูดว่าตอนนี้ได้รถดีต่อไปก็ต้องดีไรงี้นะครับ

1.ถ้าได้เจ้านี่ผมกะใช้8ปีเป็นอย่างน้อย ซึ่งถ้าทำได้ตอนนั้นก็จะ25-26 ซื้ออีกทีตอนนั้นคงไม่ลำบาก(เป็นBMง่ายกว่าตอนนี้ด้วย)

2.เพื่อนผมรู้ครับว่าบ้านผมไม่ได้รวยหรือจนไีรขนาดนั้นแล้วถ้าคนอื่นมองแค่นี้ผมไม่คบหรอกครับ ไรค่าครับคนแบบนั้น

3.ทุกวันนี้เวลาไปเดินห้างหรูๆอย่างพารากอนคนยังมองเลยครับว่ามีเงินจ่ายป่าว55555 -จะบอกว่าผมไม่แคร์คนมองไรแบบนี้หรอกครับ"เรารู้ตัวเราก็พอ"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2012, 09:49:03 โดย honoiuiu »

ออฟไลน์ kudos

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 11:12:13 »
ก็อายุ 18 ปีแล้ว เส้นทางเดินชีวิตของน้องเองก็ตัดสินใจเลือกเดินเองเลยครับ จะผิดจะถูกก็จะได้ด่าหรือชมตัวเองได้เต็มปากเต็มคำ
แต่ก็หวังว่าน้องคงเอาคำเตือนของผู้ใหญ่หลายๆคนที่อาบน้ำร้อนมาก่อนมาตัดสินใจประกอบนะครับ  ;)
No Thing.

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 11:21:34 »
เอาเป็นว่า ซื้อรถที่ชอบไปเถอะครับ เชื่อว่าคงทำอะไรเจ๋งๆมาพอสมควรเลยทีเดียว

สำหรับผม E90 มันไม่ได้เกินตัวสำหรับเด็กมหาลัยเลยสักนิด ในสายตาผม
ที่คณะผมเรียน มีทั้งคนไม่มีรถ คนขับ Vios Civic FD คนขับ E90 F10
ยันคนขับ Range Rover ตัวใหม่ กะ CLS350
ก็เห็นทุกคนรักกันดี ไม่เคยเบ่ง หมั่นไส้อะไรกันเรื่องรถ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 14:22:32 »
ถ้าคิดว่าดีแล้วก็ขยั้นขยอซื้อไปเลยครับ
เหตุผลไม่ยาก ก็แค่ว่าผมชอบ ถ้าซื้อคันอื่นไม่นั่ง จบ

ที่เหลือก็แค่รับผิดชอบต่อรถ และ ต่อผู้ใช้ถนนร่วมกันให้ได้ก็เท่านั้น
H.

ออฟไลน์ Shyn Von Einzbern

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 17:34:05 »
งั้นถ้าใจไปเต็มๆแล้ว จัดเลยครับ ให้เหตุผลดีๆกับคนจ่ายตังค์ ใครจุ้นจ้านไรอีกไม่ต้องสน ยืนยันนอนยันไปเลยว่าจะเอา แล้วบอกเขาว่าจะรับผิดชอบทุกอย่างของรถคันนี้เอง เขาน่าจะโอเคครับ

ปล.ตอนผมขอมาสด้า3กับคุณพ่อผมก็ทำแบบนี้ครับ ท่านก็โอเคซื้อไ้ห้แน่ แต่รอไปก่อน -*-
ปลล.คุณพ่อผมตอนแรกเขาก็บอก มาสด้า3กินน้ำมันนู่นนี่นั่น ผมก็ยืนยันเขาไปว่ายังใงก็เอา ด้อนท์แคร์ ***ความชอบส่วบุคคล*** เขาึถึงโอเค
ปลลล.ถ้าตอนนี้คุณพ่อไห้ตัว1.6มาผมยังเอาเลย ขอหล่อใว้่ก่อน จะอืดจะซดจะยังใง let it beeee  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 22:19:22 »
กระทู้นี้ทำให้ผมเข้าใจคำว่า"วัยวุฒิ"มากขึ้น

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 22:23:56 »
กระทู้นี้ทำให้ผมเข้าใจคำว่า"วัยวุฒิ"มากขึ้น

55555555

ตลกดีครับ

ออฟไลน์ pong_ru

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 22:27:06 »
ไม่เหมาะและก็ไม่แนะนำนะครับ สำหรับเด็กอายุ18 eco car ก็เกินพอละครับเลือกเอาเลยตามใจชอบ ผมก็มีน้องอายุ18เหมือนกันเลยรู้ว่าน้องกำลังอยู่ในช่วงที่ไม่ควรใช้รถแบบนี้ เชื่อเถอะครับ ค่อยๆไปทีละเสตป ผมเชื่อว่าเรื่องเงินไม่ใช่ปัญหาแต่ที่พี่ๆหลายๆคนในนี้ที่ห่วงน้องก็ไม่ใช่เรื่องเงินเหมือนกัน แต่เป็นเรื่องอื่น พี่อยากให้น้องดูหลายๆกรณีที่เด็กอายุยังไม่ถึง18ขับรถชนคนตายก็มีถมไป นั่นละจิงที่บ้านมีตังค์เยอะแต่ที่ยังไม่เยอะมีอยู่อย่างเดียวคือวุฒิภาวะในการตัดสินใจในการรับผิดชอบชั่วดี

ปล.ใจเย็นๆค่อยเป็นค่อยไปนะครับแล้วน้องจะรู้ว่า การซื้อรถมาใช้ซักคันแล้วเอาไปขับนั้นมันไม่ใช่แค่เรื่องของเราแต่มันคือความรับผิดชอบร่วมกันต่อสังคมและผู้ใช้ถนนคนอื่นๆ

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 22:41:24 »
ดูเหมือนท่าน จขกท จะมีคำตอบในใจแล้วล่ะครับ ก็คงแนะนำว่าไปหาตามรีวิวโบรชัวดูแล้วกันครับว่าBMW ที่ท่านจะซื้อนั้นมันดีกว่ารถทั่วไปอย่างไร ง่ายจะตายท่าน และผมว่าท่านเองก็คงรู้อยู่แล้วว่า จุดเด่นมันดีตรงไหน และข้อเสียมันมีตรงไหน เพียงแต่ท่านชั่งน้ำหนักไปในด้านดีหมดแล้วก็คงแนะนำได้เท่านี้ล่ะครับ (ปิดหูปิดตาแล้วรักเธฮไปเหมือนเดิม...)

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 22:53:52 »
ชักจะนึกถึง X6

คือ จขกท ตัดสินใจแน่วแน่แล้วนี่ครับ เหตุผลก็มีตอบตัวเองตอบคนอื่นได้เหลือแค่ลุยเท่านั้นเอง
ที่มาตั้งกระทู้นี่คงเพราะอยากได้คนสนับสนุนความคิดใช่มั้ยครับ
แต่คนที่นี่ไม่ได้มีแต่แนวนั้นนะครับ มีแนวที่คุณเรียกว่าตัวกวน ตัวขัดคอ อยู่ด้วย

ปิดกระทู้แล้วลุยดีกว่าครับ คำตอบของกระทู้นั้นคุณมีในใจหมดแล้วนี่ครับ

ออฟไลน์ Schnitzel

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 23:00:46 »
เคยอ่านกระทู้จากเว๊บแห่งหนึ่งที่เด็กวัยรุ่นอายุไม่มากเอาบีเอ็มป้ายแดงของที่บ้านมาขับบนมอเตอร์เวย์
จะด้วยความแรงของรถหรือคึกคะนองหรือเปล่าไม่ทราบรถคันนี้เดี๋ยวเดียว มันก็ไปจ่อท้ายรถคนอื่นอีกแล้วเสมอเลย
ประมาณว่าแรงมาก ขับไปกดดันจี้คันหน้าตลอด ทีนี้ก็เจอดีซิครับเมื่อปิคอัพเก่าๆข้างหน้ารำคาญขึ้นมา
 เลยแกล้งเบรคให้บีเอ็มเสยท้ายเล่น
 ผลน่ะเหรอ บีเอ็มหน้าหม้อเยินยุบไปทั้งหน้า กระบะ...เฉยๆ ยุบนิดยุบหน่อยโอเค แต่ได้สะใจเขาล่ะ
เด็กคนนี้ลงมาร้องให้เลย ยังไม่รู้เลยว่ากลับบ้านจะโดน แค่ไหน เท่าไหร่

วุฒิภาวะสำคัญมากครับบนถนนเลือกผู้ร่วมใช้ไม่ได้..แต่เราควบคุมตัวเองได้ครับ

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 23:09:31 »
ใจผมน่ะBMWหมดแล้วครับ(ลำเอียงโคตรๆด้วยมั้ง55)

แต่ไม่ได้ต้องการคนสนับสนุนครับเพราะต่อให้มีแต่คนบอกเอารถอื่นผมก็BMWอยู่ดีแล้วตัว"ตัวจุ้น"ไม่ได้หมายถึงคนในเว็บครับ

เป็นตัวสอดที่ทำให้ผมพูดกะคนซื้อไม่ถนัดเลย คอยดิสเครดิตBMWสารพัดแถมยังมัวแล้วก็โกหกหน้าด้านๆ เช่น BMWช่วงล่าง"ห่วย"ผมไม่ได้เซียนรถนะแต่ผมก็ไม่ได้โง่ขนาดไม่หาข้อมูลรถไรเทิอกนี้BMWช่วงล่างได้รับการยอมรับ"อย่างสูง"ทำไมผมจะไม่รู้

แต่คนซื้อเค้าดันเชื่อไงแล้วผมก็โดนขัดตลอดๆๆๆๆจนผมพูดไม่ออกเพราะแม่งเซ็งแล้วตัวจุ้นไม่ได้อยากให้ผมเอารถยุ่นนะเค้าอยากให้ผมซื้อBENZเค้า ดูดิ ผมเลยต้องมาหาเหตุผลดีๆเพื่อให้คนซื้อเข้าใจไงครับแต่สุดท้ายถ้าไม่ได้จริงๆก็ไม่เป็นไรแต่คงไม่เอาอะไรเลยแค่นั้นเองฮะ

ซึ่งตัวจุ้นคนนี้เป็นระดับBIGของวงการรถเมืองไทยไม่มีทางเลยที่จะไม่รู้แล้วเขาก็เคยเป็นบอร์ดของBMด้วยแต่ยังมาโกหกด้านๆ

ออฟไลน์ nonglek1228

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 00:10:26 »
รู้จักอดออม อนาคต เผื่อลูก เผื่อหลานจะได้สบาย

เงินทองจะว่าหาง่ายมันก็ง่าย จะว่าหายากมันก็ยาก แต่เด็กอายุ 18 ปียังหาเงินทองใช้เองไม่เป็น ควรจะรู้จักการใช้จ่ายเงิน

หากน้องเก็บเงินทองที่จะซื้อรถคันที่น้องใฝ่ฝันไว้ ของเป้นเงินเก็บ แล้วเก็บมันไว้ให้ออกดอกออกผล หลังจากน้องเรียนจบ มีการมีงานทำ และ มีครอบครัว น้องเก็บเงินส่วนที่น้องว่าจะซ์้อรถตอนที่อายุ 18 ไปซื้อรถที่ราคาแพงกว่านี้ก็ยังได้สบาย น้องต้อมองเผื่ออนาคตไว้นะครับ น้องยังต้องมีลูกอีก

ลองเก้บเอาไปคิดดูดีๆนะครับ คนที่จนกว่าน้องมีอีกเป็นสิบๆล้านคน