ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง Cruze diesel ครับ  (อ่าน 9602 ครั้ง)

ออฟไลน์ Index

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่อง Cruze diesel ครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 22:54:46 »
เพื่อนๆ มีความเห็นอย่างไรบ้างครับสำหรับ Cruze ตัวใหม่ที่นำเครื่องจาก Captiva มาลง จะประหยัดได้ถึง 17km/Litreไหมครับ โดยผมอ้างอิงจากตัวเลขที่พี่จิมมี่เคยทำไว้จาก review Captiva นะครับ ตัวเดิมได้ 11.08 พอไมเนอร์ได้ 12.44 ถือว่าดีกว่าตัวเดิมเกือบๆ 1.5 km ส่วน Cruze ที่พี่จิมมี่เคยทำไว้ได้ 15.2 (15.2+1.4 = เกือบ 17??) ส่วนอัตราเร่งก็ดีกว่าเดิมไม่มากจากก่อนไมเนอร์ ดีกว่าไม่ถึงวิ แต่สำหรับ Cruze ตัวเดิมที่เคยทำไว้ เหลือเฟือกับการใช้งาน ถ้าจะดีกว่านี้ถึงจะเป็นเสี้ยววินาที ก็ถือว่าเป็นผลพลอยได้ไป นอกเหนือจากนี้ผมไม่ทราบข้อมูลนะครับว่าด้านวิศวกรรมอื่นๆ มีการพัฒนาเพิ่มเติมนอกเหนือจากเครื่องยนต์หรือไม่ คิดแค่ว่าเอาเครื่องเพียวๆมาลง ไม่แน่ใจว่าพัฒนาด้านอื่นจนทำให้มีผลกับสมรรถนะหรืออัตราสิ้นเปลิงเชื้อเพลิงอย่างมีนัยยะสำคัญหรือไม่นะครับ

ถ้าอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงทำได้ถึงขนาดนี้หรืออาจจะดีกว่า 17km กรณีเท้าไม่หนัก+การขับระยะทางไกล แต่ค่าตัวเพิ่มขึ้นมาเพื่อนๆ คิดว่าน่าเล่นไหมครับ  :)

สุดท้ายนี้ไม่ทราบว่าพี่จิมมี่มีโอกาสบ้างไหมครับที่จะนำ Cruze ตัวใหม่นี้มาเทสอีกรอบ  ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2012, 00:51:41 โดย Monkeyhan »

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่อง Cruze diesel ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 23:20:33 »
สำหรับตัวนี้ ผมว่าเสียเรื่องการเก็บเสียง เพราะเสียงเครื่องมันดังมาก บวกกับเสียงภายนอกอีก

ยังไงลองตัดสินใจดูครับ ถ้ารับได้ก็โอเค

อ๋อ อีกเรื่องนึงก็ศูนย์บริการครับ
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่อง Cruze diesel ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 23:23:42 »
รถเก๋ง เครื่องดีเซลมีให้เลือกไม่กี่ตัวละครับ ถ้ารอได้รอ focus ดีเซล แล้วค่อยเอามาเทียบกัน
แต่ถ้ารอไม่ได้ ไปลองขับดู ถ้าถูกใจ ผมว่าก็ใช้ดีครับ

Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ apiwattu67

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 23:47:29 »
รอ All new Focus 2.0 TCDI ดีกว่าครับ Cruze diesel ราคาแรงมากเลย

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 00:02:34 »
ราคา ไม่เป็นมิตรเลย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 00:22:52 »
แล้วราคา new tcdi จะเป็นมิตรไหมครับ ไหนจะเรื่องการเปิดตัวที่ไทยไม่รุ้ไตรมาสไหน ไหนจะปัญหาระยะเวลาการส่งมอบหรือปัญหาล็อตแรกๆอีก  :'(

ออฟไลน์ M Performance

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 00:32:28 »
ซื้อเชฟดีกว่ามั้งครับ ศูนย์ฟอร์ดมันห่วยกว่ากันมากกก

ราคาแพงหน่อยไม่เป็นไร ผมว่ารถมันดีนะ ไม่ต้องไปรอ tdci หรอก

ต่อให้รถดีจริงผมก็ไม่ซื้อ
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 00:42:39 »
ในวันที่โฟกัส ถูกแนะนำที่ มอเตอร์โชว์ที่ผ่านมา ทางเพจ ฟอร์ดไทย ได้ติดต่อให้วิศวกร มาตอบคำถาม ได้คำตอบว่า ที่โฟกัสดีเซลยังไม่มาเพราะเครื่องยนต์ตัวดีเซลนี้ ไม่เหมาะกับน้ำมันในไทย คือจะบอกว่าจะเอามาขายเลยก็ได้ แต่น้ำมันในประเทศคุณยังเป็นอุปสรรคต่อเครื่องตัวนี้ คงอีกซักพักหละ แต่มั่นใจว่าราคาต้องสูงแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2012, 01:17:22 โดย marcovic9 »

ออฟไลน์ apiwattu67

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 01:56:01 »
ราคา TCDI น่าจะบวก 1 แสน รุ่นท็อปน่าจะ 1,169,000 บาทนะ

ออฟไลน์ wsonpee

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 07:07:09 »
เสียงภายนอกดังมากๆ  ได้ยินแต่เสียงนี่กระบะชัดๆเลย

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 07:52:33 »
ราคามันเวอร์ไปน่ะครับ แพงเกิ๊นนน

ออฟไลน์ Valkilrey

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 09:22:58 »
TDCi ตัวเก่า (Mk2) ก่อนปรับราคาลงเหลือ 999k อยู่ที่ 1,159,000-1,169,000 ส่วน Cruze ถ้าจำไม่ผิด เครื่องเดิม 150ม้า ราคา 1,165,000 เครื่องใหม่ 163ม้า เป็น 1,248,000 ทำให้ผมเดาว่าราคา All new TDCi (Mk3) คงป้วนเปี้ยนแถวๆ 1,23x,000-1,24x,000 ครับ เพราะขนาดเบนซิน 2.0 ตัว Top ยังราคา 1,0xx,000 เลย การปรับราคาเพื่อเครื่องดีเซลขึ้นเกือบสองแสนบาท เป็นไปได้...

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 09:24:02 »
ในวันที่โฟกัส ถูกแนะนำที่ มอเตอร์โชว์ที่ผ่านมา ทางเพจ ฟอร์ดไทย ได้ติดต่อให้วิศวกร มาตอบคำถาม ได้คำตอบว่า ที่โฟกัสดีเซลยังไม่มาเพราะเครื่องยนต์ตัวดีเซลนี้ ไม่เหมาะกับน้ำมันในไทย คือจะบอกว่าจะเอามาขายเลยก็ได้ แต่น้ำมันในประเทศคุณยังเป็นอุปสรรคต่อเครื่องตัวนี้ คงอีกซักพักหละ แต่มั่นใจว่าราคาต้องสูงแน่นอน

ผมว่าเค้าตอบแบบเลี่ยงๆไปก่อนล่ะมั้ง เพราะเครื่องต้นตำหรับมันในเมืองไทยตอนนี้เจ้า 508 HDI ก็ใช้อยู่ถ้า peagoet มันใช้ได้แล้วทำไม ford มันจะใช้ไม่ได้ในเมื่อ peagoet เป็น OEM เครื่องดีเซลให้ฟอร์ด

ส่วนเรื่อง cruze เครื่องดีเซลตัวใหม่มันก็เงียบดีนะครับ ไอ้ที่เสียงดังเหมือนรถกระบะน่ะมันเครื่องเดิมเน้อ

ออฟไลน์ wootcus

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 09:28:14 »
พึ่งไปรับรถครับ วิ่งไปประมาณ 700 km จากที่ใช้งานจริง นอกเมือง+ในเมือง(ส่วนใหญ่วิ่งนอกเมือง)

ได้อัตราสิ้นเปลืองอยู่ที่ประมาณ 12.XX เองครับ จริงๆคาดหวังไว้ว่าจะประหยัดกว่านี้ครับ :-\

ไม่แน่ใจว่าถ้าพ้นระยะ run in แล้วจะประหยัดกว่านี้มั้ย

ปล. ตอนเอารถไปเปลี่ยนไฟท้าย พอดีเจอน้องที่ใช้ cruze ดีเซล เครื่องรุ่นเก่า เค้าขอฟังเสียงเครื่อง แล้วบอกว่า เครื่องใหม่เสียงเบาลงไปเยอะครับ

แต่ก็ยังได้ยินเข้ามาในห้องโดยสารบ้างครับ ส่วนเสียงข้างนอกก็กระหึ่มตามประสารถดีเซลหละครับ ...55  ;D

ออฟไลน์ denSM

• Jr. Member
  • **
    • webgamethailand
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 09:33:10 »
TDCi ตัวเก่า (Mk2) ก่อนปรับราคาลงเหลือ 999k อยู่ที่ 1,159,000-1,169,000 ส่วน Cruze ถ้าจำไม่ผิด เครื่องเดิม 150ม้า ราคา 1,165,000 เครื่องใหม่ 163ม้า เป็น 1,248,000 ทำให้ผมเดาว่าราคา All new TDCi (Mk3) คงป้วนเปี้ยนแถวๆ 1,23x,000-1,24x,000 ครับ เพราะขนาดเบนซิน 2.0 ตัว Top ยังราคา 1,0xx,000 เลย การปรับราคาเพื่อเครื่องดีเซลขึ้นเกือบสองแสนบาท เป็นไปได้...

ผมว่า ฟอร์ด อาจจะดั๊มราคาให้ต่ำกว่า Cruze นะครับ ดูอย่าง Focus ตัวปัจจุบันออฟชั่นจัดเต็มมาพร้อมราคาที่คนรับได้ คงกะฆ่าคู่แข่งด้วยเทคโนโลยีและราคา (แต่บริการยังไม่พัฒนา?) ส่วน chev หลายรุ่นแล้วที่ตั้งราคาตัวท้อปเอาไว้สูงมากในขณะที่ตัวล่างๆโดนกั๊กออฟชั่นครับ

ออฟไลน์ Amj

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 09:35:07 »
ผมใช้รถอยู่ทั้งค่ายฟอร์ด และ เชฟฯ

เรื่องรถแล้วแต่ จขกท. ตัดสินใจละกันครับ

แต่ถ้าถามผมให้เทียบรถแค่ 2 ค่ายนี้ ผมชอบรถฟอร์ดมากกว่าของเชฟฯ มากมาย
แต่ถ้าให้ไปซื้อผมคงไม่เอาอีกแล้ว แต่ด้วยมีแค่ 2 ค่ายนี้ที่ตอบโจทย์ผมในการเลือกรถ
ผมเลยเลือกค่ายเชฟฯ เพราะว่า

ศูนย์เชฟฯ โค..ตห่..ย

แต่ศูนย์ฟอร์ด โค..ตห่..ยแต....

จากลูกค้าฟอร์ด 6 ปี และลูกค้าเชฟฯ 2 ปี
ก่อนหน้านี้เป็นลูกค้า to มา 18 ปี

ออฟไลน์ น้าเดช

• Full Member
  • my step on the earth
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 09:41:36 »
เครื่องตัวที่ลงใน ครูซตัวใหม่ ผมรับประกับครับว่าเงียบลงกว่าตัวก่อนเยอะครับ
 โดยดูได้จาก captiva Vcdi my 12 เสียงเงียบมากครับ ได้ยินแต่เสียงลมตอนที่ผมขับเกิน 140 ไปแล้วเท่านั้นครับ
ขนาดยางที่ใช้ค่อนข้างใหญ่นะครับ R19/235 50  เชฟยังทำได้ดีเลยครับ แล้วครูซเป็นรถเก่งก็น่าเก็บเสียงได้ดีกว่า suv ครับ
แต่ที่น่าห่วงคืองานประกอบภายในครับ เร่ิมได้ยินเสียงบ้างแล้ว
Smooth l Head l!ght mag l

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 10:15:59 »
เครื่องตัวที่ลงใน ครูซตัวใหม่ ผมรับประกับครับว่าเงียบลงกว่าตัวก่อนเยอะครับ
 โดยดูได้จาก captiva Vcdi my 12 เสียงเงียบมากครับ ได้ยินแต่เสียงลมตอนที่ผมขับเกิน 140 ไปแล้วเท่านั้นครับ
ขนาดยางที่ใช้ค่อนข้างใหญ่นะครับ R19/235 50  เชฟยังทำได้ดีเลยครับ แล้วครูซเป็นรถเก่งก็น่าเก็บเสียงได้ดีกว่า suv ครับ
แต่ที่น่าห่วงคืองานประกอบภายในครับ เร่ิมได้ยินเสียงบ้างแล้ว

ไปลอง Cap Diesel MY12 มาเหมือนกัน เสียงเครื่องเงียบลงเยอะเลย

และมีการออกตัวที่ง่ายกว่าตัว เบนซิน มาก

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 10:52:16 »
ครูซเครื่องใหม่ถ้าได้17ก็พอๆกับโฟกัสเก่า ถ้าไม่รีบใช้รอโฟกัสใหม่ครับ น่าจะแรง+ประหยัดกว่าครูซ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 11:30:13 »
ขอบคุณครับคุณ wootcus สำหรับข้อมูลการใช้งานจริงครับ  :)

ได้ 12 กว่า น่าผิดหวังนิดหน่อยแต่ก็รันอินอยู่ ผมค่อนข้างคาดหวังกับการประหยัดน้ำมันของเครื่องดีเซลครับ ด้วยราคา 1.2m ขนาดนี้ ได้ D-seg อย่าง camry , teana ตัวล่างเลย แต่เพราะเป็นเครื่องดีเซลที่น่าจะประหยัดน้ำมันได้เยอะกว่าแรงบิดมากกว่า เลยยอมแลกกับความสบายในห้องโดยสารที่ D-seg ทำได้ดีกว่า เบาะนิ่มกว่าด้วย :'(   ผมอยู่ กทม แต่เป็นคนเที่ยว ตจว บ่อย ขึ้นเหนือลงใต้หมด ใช้ดีเซลน่าจะไม่ต้องลุ้นให้กังวลนะครับ

มีใครลังเลในการซื้อรถอย่างผมบ้างไหมครับ เลือกไม่ถูกเนี่ย  ส่วนตัวเป็นคนชอบรถที่มีช่วงล่างดี ปีก่อนๆ รอ ANM3 2.0 , EX GT พอเปิดตัวดันมีรถใหม่ๆค่ายอื่นเข้ามา ไหนจะ Ellure concept(อันนี้ช้ำสุดๆ) cruze , mc ค่ายอื่นๆ อีก  พอตอนนี้เริ่มจะไป Teana Modelchange อีกแล้วไหนจะ Accord ถ้ารอปีหน้าเอาเข้าจิง คงมีได้รอดู Focus TCDI ถ้าผมรอถึงตอนนั้นอดใจรออีกนิดลุ้น skyactive ...... เฮ้อออ กิเลศ  :-\

ออฟไลน์ deardida

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 12:46:55 »
ขอบคุณครับคุณ wootcus สำหรับข้อมูลการใช้งานจริงครับ  :)

ได้ 12 กว่า น่าผิดหวังนิดหน่อยแต่ก็รันอินอยู่ ผมค่อนข้างคาดหวังกับการประหยัดน้ำมันของเครื่องดีเซลครับ ด้วยราคา 1.2m ขนาดนี้ ได้ D-seg อย่าง camry , teana ตัวล่างเลย แต่เพราะเป็นเครื่องดีเซลที่น่าจะประหยัดน้ำมันได้เยอะกว่าแรงบิดมากกว่า เลยยอมแลกกับความสบายในห้องโดยสารที่ D-seg ทำได้ดีกว่า เบาะนิ่มกว่าด้วย :'(   ผมอยู่ กทม แต่เป็นคนเที่ยว ตจว บ่อย ขึ้นเหนือลงใต้หมด ใช้ดีเซลน่าจะไม่ต้องลุ้นให้กังวลนะครับ

มีใครลังเลในการซื้อรถอย่างผมบ้างไหมครับ เลือกไม่ถูกเนี่ย  ส่วนตัวเป็นคนชอบรถที่มีช่วงล่างดี ปีก่อนๆ รอ ANM3 2.0 , EX GT พอเปิดตัวดันมีรถใหม่ๆค่ายอื่นเข้ามา ไหนจะ Ellure concept(อันนี้ช้ำสุดๆ) cruze , mc ค่ายอื่นๆ อีก  พอตอนนี้เริ่มจะไป Teana Modelchange อีกแล้วไหนจะ Accord ถ้ารอปีหน้าเอาเข้าจิง คงมีได้รอดู Focus TCDI ถ้าผมรอถึงตอนนั้นอดใจรออีกนิดลุ้น skyactive ...... เฮ้อออ กิเลศ  :-\

ผมก็ลังเลมา 2 ปี แล้วครับ แต่ก็ยังรอดู focus diesel อยู่ครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 19:50:42 »

การที่เรารู้รถรุ่นไหน จะมีอะไรเปลี่ยนแปลงเป็นความได้เปรียบในการเลืก และต่อรองครับ

แต่ซื้อรถเมื่อต้องการใช้งานครับ  :D

ถ้าคุณรอไปเรื่อย 100ปี คุณก็ไม่ได้ซื้อรถมาใช้กันพอดี ::)

ออฟไลน์ dewz

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 21:23:57 »
new focus tdci น่าจะอีกราวๆ 2-3 ปี ครับ ถ้าเป็นจริงตามที่ข่าวบอกนะว่าจะมาหลัง ecoboost เพราะอีโค้ยังไม่ผลิตเลย แถบนู้นมีแต่ ecoboost เกียร์ MT ครับ AT ยังไม่มี คงอีกยาววววว

รอไหวก็รอครับ  :)

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 21:49:25 »

แสดงว่ามีรถใช้ ไม่เดือนร้อน

งั้นเก็บเงินไปเรื่อยๆ อาจมีกิเลส ใหม่เข้ามา

กิเลสทำให้คน ไม่แก่เร็วครับ