ผู้เขียน หัวข้อ: ยางที่ผลิตในประเทศกับที่นำเข้ามาจากต่างประเทศมันมีคุณสมบัติแตกต่างกันยังไง?  (อ่าน 6177 ครั้ง)

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
เห็นยางบริจสโตนขนาดเดียวกันหน้าตัดเท่าๆกันมีให้เลือกแบบที่ผลิตในประเทศกับนำเข้ามาจากต่างประเทศ อยากรู้ว่ามันต่างกันยังไงครับ? ประสิทธิภาพ? ความทนทาน?   ???

ผมดูจากในหน้าเว็บต่างๆส่วนใหญ่จะมีแต่ของผู้ผลิตมาบอกเองทั้งนั้นว่าไม่แตกต่างกัน ยางในประเทศอาจจะดีกว่าในแง่ความทนทานเพราะว่ามีการเติมส่วนผสมที่ทำให้ยางทนทานกับสภาพอากาศในบ้านเรามากกว่ายางนำเข้า อันนี้จริงไหมครับ? อยากรู้จากปากคำของคนใช้งานเองบ้าง  ::)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ mick

ผมชอบยางญี่ปุ่นเพราะนุ่มกว่ามาก และผมวิ่งไม่เยอะ ไม่เกินสองหมื่นโลก็เปลี่ยนละ

ออฟไลน์ Valkilrey

• Sr. Member
ผมว่ายางผลิตในประเทศดีกว่าในแง่ที่ทำออกมารองรับกับพื้นถนนและสภาพอากาศในเมืองไทยดีกว่าครับ

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
หากใช้รถแบบธรรมดา ไม่ได้มีการรีดเค้นสมรรถนะกันเต็มที่คงแยกความแตกต่างได้ยากสักหน่อยครับ....

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ผมว่ายางผลิตในประเทศดีกว่าในแง่ที่ทำออกมารองรับกับพื้นถนนและสภาพอากาศในเมืองไทยดีกว่าครับ

เห็นด้วยครับ เพราะมีการทดสอบด้วยสภาพจริงของบ้านเราตลอดน่าจะมีการปรับปรุงให้ดีแล้ว ส่วนยางจากนอกคุณภาพดีกว่าแต่ไม่แน่ว่าจะเหมาะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ยางเมดญี่ปุ่นกับผลิตในประเทศโอเคครับ ผมยังมองว่าไม่ต่างกันเท่าไหร่ เพียงแค่คำว่า "made in japan" มันดูเจ๋งดี

แต่ ยางผลิตอินโดฯ ผลิตมาเลเซีย ผลิตจีน หรือแม้แต่ผลิตเกาหลี ควรเลี่ยงไปไกลๆ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

สำหรับผมนะครับ ยางไทยใช้ได้นานกว่าที่ควรจะเป็นดอกก็ยังมี แต่ดอกแข็งเสียงดังไปหมดแล้ว ควรเปลี่ยน
แต่ยางยุ่นดอกจะหมดใกล้กับที่เราควรจะเปลี่ยนพอดี เหมือนมันจะเกาะถึงวินาทีสุดท้ายพอเลยนั้นคือต้องเปลี่ยนเลย

ออฟไลน์ hutzero

โยโกฮาม่าติดรถ 6 หมื่นโลแล้ว ดอกยังเหลือพอสมควร  ไม่รู้ทนไม่ทนครับ
แต่ใช้มิชิลิน Privacy LC ในอีกคันนึง Made in Thailand  ดอกเกลี้ยงตอน 5 หมื่นโล  แต่ก็นิ่มเสียงไม่ดังตลอดจนเปลี่ยน

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าไม่เสมอไปครับ ทุกสิ่งทุกอย่างที่เกี่ยวกับยางนั้น มีปั๊มอยู่บนเนื้อยางหมดแล้วครับ นุ่ม แข็ง สึก ง่าย ยาก รับน้ำหนักมาก น้อย

เราสามารถเอาพวกนี้มาเป็นเกณฑ์ได้ระดับหนึ่ครับ ยางบางรุ่น แก้มยางบางมาก ยี่ห้อA อาจจะรับน้ำหนัดได้มากกว่ายางยี่ห้อ B

หากนำมาใช้ผิดวิธี ยกตัวอย่างเช่น ไปใช้กับรถนั่งขนาดใหญ่ โอกาสที่ยางจเสียหาย ก่อนเวลาอันสมควร ก็เป็นไปได้สูงขึ้นครับ

เคยสังเกตมั้ย คนซื้อยาง มักจะดูอยู่ 3 อย่าง ไซด์ วันเดือนปีที่ผลิต กับผลิตที่ประเทศอะไร แค่นั้นเอง แต่รายละเอียด ratinยาง

loading index,treadwear etc. จะไม่ค่อยมีใครดูเลย ส่วนตัวสนับสนุนให้ดูค่าพวกนี้ประกอบด้วยจะทำให้คุณได้ยางที่ถูกลักษณะการใช้งาน

ยกตัวอย่าง Porsche บางรุ่น เค้าจะมีRating ยาง N ว่าควรจะใช้ยางrating นี้เนื่องจาก เครื่องมันถูกวางอยู่หลัง ทำให้ความร้อน

มันสูงมาก ส่งผลไปถึงยางได้ หากใช้ยางrating ปกติ มันมีโอกาสระเบิดได้ครับ

ออฟไลน์ chean

• Full Member
ทำไมมีผมคนเดียวที่คิดว่าใช้ยางญี่ปุ่นได้นานกว่า  :'(

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ต่างกันครับ มากด้วย

ต่างที่คุณภาพส่วนผสม

ต่างที่เครื่องจักรในการผลิต

ต่างที่การตรวจสอบคุณภาพ

ผมเคยใช้ มิชลิน PS3 นำเข้า 2 ชุด เทียบกับผลิตใน 1 ชุด

ตัวนำเข้า เสียงเงียบกว่า เนื้อนิ่มกว่า ยางกลมดีกว่า ใช้ได้ 5 หมื่นกว่าโล

ยางใน เสียงดังกว่า เนื้อยางออกแข็งกว่า ยางมีปัญหาไม่กลม ใช้มายังไม่นาน ตอบระยะยาวไม่ได้ เอาแค่สัมพัสแรก ก็ต่างกันแล้ว

บริสสโตน Re001 กับ GR80 เทียบไม่ได้เพราะยางต่างประเภทกัน แต่

นางนำเข้าเนื้อยางใช้ไปนานๆ ก็ยังนิ่มกว่า เสียงดังขึ้นช้ากว่ายางใน จบอายุการใช้งานเท่าๆกัน

ออฟไลน์ AyeBAng

• Jr. Member
  • **
ยางที่ผลิตในประเทศ โรงงานสามารถปรับส่วนผสมเนื้อยาง (โดยเฉพาะแวก) ให้ป้องกันโอโซนในเมืองไทยได้ดีกว่ายางนำเข้าแน่ ๆ
ยางสำหรับรถยนต์นั่ง สามารถใช้ได้ เป็นแสน กม. ถ้าสามารถรักษาช่วงล่างดี ๆ หรือวิ่งทางไกลบ่อย ๆ หรือสภาพดอกยางยังดีอยู่ เทคโนโลยี่ เรื่องยางนำหน้าไปไกลแล้ว สำหรับการใช้งานแบบปกติ ไม่เป็นปัญหาเลย ใช้ยางที่ผลิตในเมืองไทยก็พอ เปลี่ยนที่ 60,000  กม ก็เหลือเฟือแล้ว

ออฟไลน์ Ruksadindan

คงไม่มีใครทราบดีกว่าคนที่ผลิต ดังนั้นเขาบอกว่าเท่ากันมันก็เท่าครับ

ออฟไลน์ archian

ยางพาราไทย  ดีที่สุดในโลก  ......  เคยได้ยินเขาว่ามาอีกที  .....

ออฟไลน์ 6162002

ยางพาราไทย  ดีที่สุดในโลก  ......  เคยได้ยินเขาว่ามาอีกที  .....
มีอีกหลายอย่างเลยล่ะครับ พวกผลิตภัณฑ์เกษตร ที่ไทยเราดีที่สุด หรืออยู่ในอันดับต้นๆของโลก  เห็นพวกราคา มะม่วง แอปเปิ้ลไทย ในต่างประเทศแล้วช็อคครับ >_<

ส่วนเรื่องยาง ผมว่าน่าจะเหมือนๆกันนะครับ ที่คุณ NineKlao รู้สึกแบบนั้น อาจเป็นเพราะมันปรับให้ทนสภาพถนนไทยรึเปล่าหว่า

ออฟไลน์ Ruksadindan

มีอีกหลายอย่างเลยล่ะครับ พวกผลิตภัณฑ์เกษตร ที่ไทยเราดีที่สุด หรืออยู่ในอันดับต้นๆของโลก  เห็นพวกราคา มะม่วง แอปเปิ้ลไทย ในต่างประเทศแล้วช็อคครับ >_<

ส่วนเรื่องยาง ผมว่าน่าจะเหมือนๆกันนะครับ ที่คุณ NineKlao รู้สึกแบบนั้น อาจเป็นเพราะมันปรับให้ทนสภาพถนนไทยรึเปล่าหว่า

ไม่ครับ CM Punk ดีที่สุดในโลกครับ

ออฟไลน์ AyeBAng

• Jr. Member
  • **
เท่าที่ทราบมา ยางที่ผลิตในมาเลเซีย ดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ udis

เพื่อนบอกว่า ยางค่ายหนึ่งอัตราส่วนของเสียของไทย น้อยกว่าของญี่ปุ่น
ของไทยดีกว่าในแง่ อัตราการเจอยางไม่ดีจากการผลิต

ส่วนประสิทธิภาพ ยางรุ่นดีดี ผลิตจากญี่ปุ่นครับ รุ่นแพงๆ คนใช้ไม่เยอะ
คนทั่วไป ใช้งานธรรมดา ผมว่ายางไทยครับ อุดหนุนกันเองดีกว่าครับ
 ;D ;D ;D