ผู้เขียน หัวข้อ: ได้รับรถแล้ว StepWGN  (อ่าน 14118 ครั้ง)

ออฟไลน์ DangMeeChai

• Newbie
  • *
ได้รับรถแล้ว StepWGN
« เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 19:51:46 »
ได้มาแล้วครับหลังจากรอคอย 2 เดือน ที่จริงได้มา 3 วันแล้วครับบังเอิญมีภารกิจ  สังเกตซอยเข้าบ้านแคบ ถ้าซื้อรุ่นนิยมคงต้องลุ้นเวลาเข้าบ้าน  ขอบอกที่ใครๆ ว่าใหญ่กว่าน้อง Freed นิดเดียว ไม่จริงจะ ไม่เชื่อลองไปดู

• Newbie
  • *
Re: ได้รับรถแล้ว StepWGN
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 19:52:45 »
เข้าบ้าน-ปิดประตู เหลือประมาณ 35 ซม. รถอะไรที่ยาวเกิน 5.00 ม. เข้าบ้านผมยาก คือเวลาซื้อรถต้องคิดหาปัญหาก่อน ไม่แก้ที่หลัง ซ้ำใจเปล่าๆ ไม่มีใครช่วยแก้ให้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 19:54:07 »
ในบ้านด้านท้ายเปิดประตูข้าง 2 บาน ใจหาย!!!! จอดห่างเสาหลังคาตำแหน่งล้อหลังแค่ 15 ซม. กดประตูหลังยกขึ้นเขาเลื่อนเอง เขายกตัวออกจากตัวรถแล้วเลื่อนห่างจากเสาอย่างฉิวเฉียด !!!! รั้งอย่างไรก็ไม่ได้ขับด้วยมอเตอร์ ห่างเสาอย่างผิวๆ 1 ซม. เคยชินรถเก่าน้า”วี”(CRV) จอดชิดด้านใดด้านหนึ่ง เหลือให้น้อง Jazz ข้างๆ ขออภัยรูปอาจไม่เห็นชัดขี้เกียจเปลี่ยนเลนส์ ชื่อรุ่นย่อยเขาเขียนว่า “SPADA” ยากเปลี่ยนเป็น “SPA ดี้”
เพราะที่ ญี่ปุ่น เขามี 2 รุ่น SPADA กับ SD. เอาชื่อเขามาใช้ ก็ไม่เอาอุปกรณ์มาให้หมด ไอ้นี้ก็ไม่ให้ ไอ้นี้ก็เปลี่ยน ถ้าผมมีเพือนเป็น ญี่ปุ่น เขาคงหัวเราะ “ไอ้นี่ มันรกอะไร” อย่างว่าไม่มีมิตรแท้และเพือนจริง เสมือนอย่างวอลเลย์บอลหญิงไทย คงรู้ซึ่ง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 19:55:12 »
มีคนนั่งเพียงแค่ 2 คน พับเบาะหลังดีกว่า ใส่ของได้เยอะ ดี  ดีกว่าไปหาคนนั่งเพิ่ม

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 19:56:36 »
งงเล็กน้อยๆๆๆ พวงมาลัยไม่มีปุ่มอะไรให้กดเลยเหรอ ก็รุ่นก่อนยังมีเลย และรุ่นที่ขายในญึ่ปุ่นยังมีปุ่มให้กดเลย ออ...ยังมีปุ่มหลังพวงมาลัยให้โยก Paddle Shift + -  ที่จับพวงมาลัยเป็นอะไรก็ไม่รู้หยาบๆ จับสากๆ ถ้ามือนิ่มๆ ระวังจะเปลี่ยนผิวหนัง คนที่ใส่แหวนที่นิ้ว ระวังด้วยครับ เดียวไปครูดเจ้านี้เป็นรอย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 19:57:47 »
เบาะนั่งแถว 2 กับวัสดุที่ใช้ ดูที่วางแขนเหมือนไม่เต็มใจทำ  น้า”วี” ดีกว่านี้นี่หน่า
พูดแล้วคิดถึงน้า”วี”จังเลยอยู่กันมา 10 ปี ไม่เคยงอ ไม่เคยแง ข้อคิดเวลาซื้อรถอย่าใจร้อน ตามกระแส ไปนั่งลอง หาข้อบกพร่อง เทียบกับราคาที่เราจ่าย แต่ผมก็คงสายไปแล้ว คงไม่ซื้ออีก อายุเป็นตัวกำหนด

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 19:58:52 »
เวลาจะเข้าไปนั่งในเบาะแถวที่ 3 ต้องพับเบาะนั่งแถวที่ 2 ลง 2 ครั้งพร้อมกระดกไปข้างหน้า ผู้หญิงคงหมดสิทธิ ใช้แรงเยอะ ที่รุ่นก่อนหน้าทำใหมทำช่องให้เข้าอย่างสะดวก  หรือทำให้เหมือนรถตู้เลื่อนเอาก็สะดวก

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 19:59:53 »
เอ้าหลังคาเหล็ก  รู้อยู่แล้วเขาไม่ให้ คงไม่ได้ฝันเห็นท้องฟ้าแน่เลย (Sky Roof)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 20:00:52 »
ห้องเครื่องยนต์ โปร่งโล่งดี มีที่เหลือด้านบนเยอะเลย ทำให้การระบายความร้อนน่าจะดี อ้อ..ที่ฝาปิดมีแผ่นกันความร้อนให้ด้วย ดีสีจะได้ไม่ด่าง เครื่อง R20 เขาว่าคงดีกว่า K20

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 20:01:58 »
กุญแจเสียบพร้อมรีโมท 2 ชุดตอนแรกใช้ไม่เป็น น้องเซลล์ ก็ไม่เป็น (บอกเราว่ามีกุญแจ 3 ดอกหาแทบตายมี 2 ชุด )ต้องหาผู้ช่วยมาแนะนำ เขาเรียกว่า Smart Key System สตารท์ได้โดยไม่ต้องใช้กุญแจแต่ต้องมีรีโมทย์อยู่ใกล้ ข้อแนะนำสำหรับผู้ใช้กุญแจลักษณะอย่างนี้ ควรซื้อสร้อยสร้อยคอทองคำประมาณ 10 บาท แขวนคอไว้ ตำแหน่งที่แขวนรีโมทย์ อยู่ใกล้สามารถเปิดประตูรถ  สตารท์รถได้ โดยไม่ใช้กุญแจ  รับประกันรีโมทย์หาย (ถ้าหายคงหนาวแน่)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 20:03:54 »
ชอบใจกระจกมองสะท้อนกลับด้านหน้า เข้าใจคิด เพราะที่บ้านเวลารถเข้าจอดมีอุปสรรคขวางคือบันไดบ้าน น้า”วี” เวลาจอดชิด ล้อจะเบียดบันได แต่น้า “SPA..” มีให้ดูแต่คงเข็ดเดียวมีใครเปิดประตูหลังข้างอีก
....ขอนำเสนอแค่นี้ก่อนนะครับไม่ค่อยถนัดงานเขียน    คอย ”คุณจิมมี่” ดีกว่าจะละเอียดดีกว่าผม อีกนิดสำหรับการขับขี่ระยะสั้นๆ การตอบสนองของเกียร์ CVT. ค่อนข้างดี อัตราเร่งดี เปลี่ยนเกียร์ราบลื่นไม่สะดุด
เอาไว้ทดสอบ 1 พันกว่าโค้ง แล้วจะมาเล่าให้ฟัง มีตัวเทียบ ”น้าวี” ขอบคุณครับที่ช่วยอ่าน

ออฟไลน์ KAKASHII

• Hero Member
  • งามปะละ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 20:08:18 »
space swagon ดีกว่าเยอะเลย ตามความรู้สึกนะ  ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 20:12:47 »
จริงๆเอาไปลงห้่อง User's Voice ได้เลยครับ :D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 20:16:20 »
ชอบกระจกเรือดำน้ำนั่น  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 20:17:09 »
สวยมากครับ ติดอย่างเดียวเหมือน จขกท เลย คือ พวงมาลัย ไม่มีอะไรให้กดเลย - -" น่าเสียดาย

หรือเค้าคิดว่ารถแบบนี้จะไม่ขับเอง

แต่ผมว่ามันน่าจะเป็นรถที่ขับเอง โอเคอยู่นะ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 22:03:32 »
น่าอิจฉามากๆเลยครับ

น่าใช้มากๆ ถ้าเอาเจ้านี่ไปออกทริป คงจะสนุกมากๆเลยนะครับ
แง้มกระจกไว้ ติดม่าน ติดฟิลม์60รอบคัน ทายากันยุงที่ขอบกระจก มีหมอน มีผ้าห่ม
ค่ำไหนนอนนั่นได้เลย

อเนกประสงค์มากๆ น่าอิจฉา และยินดีด้วยครับ ^^

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 22:29:27 »
เวลาจะเข้าไปนั่งในเบาะแถวที่ 3 ต้องพับเบาะนั่งแถวที่ 2 ลง 2 ครั้งพร้อมกระดกไปข้างหน้า ผู้หญิงคงหมดสิทธิ ใช้แรงเยอะ ที่รุ่นก่อนหน้าทำใหมทำช่องให้เข้าอย่างสะดวก  หรือทำให้เหมือนรถตู้เลื่อนเอาก็สะดวก

เอ เท่าที่ผมสัมผัสในงาน กระตุกเชือกทีเีดียว/ยกก้านปรับพนักพิงหลัง(อันใดอันหนึ่ง จำไม่ได้) มันก็ดีดขึ้นเองอย่างรวดเร็วไม่ใช่หรอคับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2012, 22:31:55 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ dewz

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 22:32:37 »
ตัวนี้เครื่องเท่าไหร่ครับ กี่ cc.? ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 22:47:37 »
ตัวนี้เครื่องเท่าไหร่ครับ กี่ cc.? ครับ
r20a เครื่อง2.0 ตัวเดียวกับ CR-V, Accord, New Civic2.0ครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 22:50:19 »
ขออนุญาติถามเหตุผล ว่าทำไม จขกท ถึงซื้อคันนี้ครับ ในขณะที่งบระดับนี้ซื้อ อัลพาด ได้เลย

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 22:58:20 »
ชอบการออกแบบ/พับเก็บเบาะหลัง

คิดได้ไง ฮอนด้า

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 23:23:23 »
ยินดีด้วยครับ รถสวยมาก ออปชั่นจัดเต็มจริงๆ

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 23:35:00 »
สวยงามมากครับ
ภายในกว้างขวางดี ตำแหน่งเบาะนั่งก็ดี
ยินดีด้วยครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 23:43:23 »
ขออนุญาติถามเหตุผล ว่าทำไม จขกท ถึงซื้อคันนี้ครับ ในขณะที่งบระดับนี้ซื้อ อัลพาด ได้เลย

Alphard แพงกว่าคันนี้เกือบๆล้านเลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2012, 23:45:16 โดย integra »

ออฟไลน์ popeye

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 00:35:27 »
อ่านแล้วไม่ค่อยเข้าใจอะครับว่าตกลง จขกท คิดว่ามันไม่คุ้มค่าใช่มั้ยครับ เห็นเขียนบอกว่าอย่าซื้อรถตามกระแส ขอถามอีกหน่อยครับว่า เห็นกระจกบานใหญ่ดี มันเป็นกระจกนิรภัยรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 01:07:48 »
ขอบคุณครับ

จริงๆ ชอบรถรุ่นนี้มากเหมือนกัน ไม่ชอบแค่ว่า การตกแต่งอยากจะให้หรูหรากว่านี้นิดนึง เข้าใจว่า StepWGN หรือ Serena มันรถครอบครัว ไม่ใช่รถผู้บริหาร แต่มาขายเมืองไทยราคานี้ ก็อยากให้มีอะไรที่บอกว่า "รถข้าก็ไฮโซนะ" อย่างน้อยๆ ก็อยากให้เท่ากับ CR-V ครับ

แต่ในแง่ความเอนกประสงค์นี่สุดยอดเลย Packaging Honda เขาดีจริง
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ BELL7738

• Sr. Member
  • ZOOM - ZOOM !!
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 03:29:21 »
สวยงามมากครับ

ลายเบาะยังกับลายหนังงู อิอิ :o
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 05:20:51 »
FULL REVIEW By J!MMY

เจอกัน ไม่น่าจะเกินสิ้นเดือนนี้นะ
(ต้องมี รีวิว ออกในเดือนนี้ 3 รายการ)

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 08:29:55 »
อ่านแล้วไม่ค่อยเข้าใจอะครับว่าตกลง จขกท คิดว่ามันไม่คุ้มค่าใช่มั้ยครับ เห็นเขียนบอกว่าอย่าซื้อรถตามกระแส ขอถามอีกหน่อยครับว่า เห็นกระจกบานใหญ่ดี มันเป็นกระจกนิรภัยรึเปล่าครับ

คงเป็นคำพูดที่เทียบกับคันเก่าน่ะครับ CRV G2

แต่รถคนล่ะแบบ ตอยโจทย์ไม่เหมือนกัน

กระจกHonda JP เป็นนิรภัยหมดครับ tp ต่างกันที่Dot กับ UVs

ออฟไลน์ popeye

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 08:41:41 »
ขอบคุณครับ เพราะรถรุ่นนี้กระจกบานใหญ่ ควรจะนิรภัยครับ
คุณจิมมี่ รอรีวิวอยู่นะครับ ข้อมูลรถมันน้อยมาก เซลก็ไม่ค่อยรู้รายละเอียดมากนัก อยากจองมากแต่กลัวตัดสินใจพลาด