ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง Scirocco 2.0 TSI กับ Mini Cooper S ผมควรจะเลือกคันไหนดี  (อ่าน 17680 ครั้ง)

ออฟไลน์ pong_ru

• Full Member
ระหว่าง Scirocco 2.0 TSI  กับ  Mini Cooper S  ผมควรจะเลือกคันไหนดี

อยากขับรถสปอร์ต 2 ประตู  แรง  แอร์เย็น ขับสนุก และใช้งานในเมืองกรุงรถติดได้ ทั้งสองคันใช้ E20 ได้มั๊ยครับ

มีตัวเลือกอีกมั๊ยครับที่ไม่เกิน 3 ล้าน

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
Re: ระหว่าง Scirocco 2.0 TSI กับ Mini Cooper S ผมควรจะเลือกคันไหนดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 22:45:05 »
ถ้าให้เลือกจาก2ตัวนี้ผมเอา Scirocco นะ ถ้านอกจากตัวเลือกก็ C250 Coupe

ออฟไลน์ Alcatraz

Re: ระหว่าง Scirocco 2.0 TSI กับ Mini Cooper S ผมควรจะเลือกคันไหนดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 22:57:31 »
ขึ้นอยู่กับคุณหลงใหลกับความคลาสสิคของมินิมากแค่ไหน ถ้าไม่ค่อย แค่ต้องการรถสวย ขับดี ผมว่าไป ซีร๊อคโค ดีกว่า
แต่ถ้าแบบ หลงใหล ชอบรูปลักษณ์ก็ไป คูเปอร์

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 23:02:07 »
Scirocco ครับ  เครื่องโมไปอีกเยอะ  300 ม้าลงพื้นไม่ยากครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 23:16:04 »
เฌอร็อคโค่ครับ

ออฟไลน์ M&M

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 23:48:39 »
ผมเคยมีคำถามนี้ในใจครับ แต่สุดท้ายตัดสินใจไปทาง Scirocco เพราะขับสนุกขับดีกว่าทำได้เยอะกว่า

แต่แพ้มินิตรงภายในดูดีสู้มินิไม่ได้กับราคาขายต่อที่เน่าเหลือเกิน

ออฟไลน์ BnN

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 00:09:07 »
ถ้าเป็นผม
ผมเลือกซีรอคโคนะครับ เหตุผลเพราะ

-ตัวผมเองถ้าใช้รถคันนึงก็ใช้ยาวไปเลยอย่างต่ำๆก็ 5 ปีขึ้นไป หรือใช้จนกว่าจะพังกันไปข้างนึง ก็เท่ากับว่าไม่สนใจเรื่องของราคาขายต่อด้วย
-Volkswagen ขึ้นชื่อเรื่องความทนทานของตัวรถ แล้วก็เครื่องยนต์ ซึ่งก็บำรุงรักษาค่อนข้างง่าย อะไหล่ก็แชร์ด้วยกันหลายรุ่นมาก เกลื่อนเลย
-รถไม่เยอะเท่ามินิ ขับไปที่ไหนก็ยังเด่นๆอยู่เหมือนกัน (เดิมมินิเองก็เด่นด้วยตัวมันอยู่แล้ว)
-รูปทรงดูเซ็กซี่ในความรู้สึกของผม ดูบางมุมก็เหมือนน้ำเต้า

ถ้าไม่เลือกซีรอคโคจะเลือกอะไร
ตัวเลือกอื่นๆที่เข้ามาอยู่ในรายการก็อาจจะเป็น Audi A1 ไม่ก็ Skoda Fabia RS ด้วย แต่จริงๆถ้า BMW ยังมี 1 Series คูเป้ที่เป็น
120d อยู่นี่ก็น่าสนนะครับ รถสองประตู ขับสนุกได้เหมือนกัน กะทัดรัดด้วย แต่เสียดายที่ไม่มีขายนานแล้ว

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 00:09:39 »
Mini ครับ ผมว่ามันลงตัวกว่า เครื่องก็แรง ได้ความเป็นพรีเมี่ยมด้วยครับ
Volvo C30 อีกสักคันมั้ยครับ?  :P

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 00:20:06 »
GT86 ครับ หล่อเลย

ไม่งั้นไปออก C180 Coupe เกรย์ครับ
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ apiwattu67

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 01:54:32 »
VW Scirocco +1

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 02:19:00 »
ไม่มอง GOLF GT บ้างเหรอครับ ผมว่ายิ่งดูยิ่งสวยขึ้นทุกวัน
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 03:41:33 »
GT86 +1 จ้า

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 07:35:50 »
2 คันนี้ คงถ้ารถที่ดีคง Sciro ครับ แต่รถที่น่าใช้คือ Mini ครับ ;D

E20 มีรองรับ Mini ทุกรุ่น (ตัวแทนจำหน่ายเท่านั้น)

ออฟไลน์ pite

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 08:16:49 »
VW ครับผม ไม่เกร่อดี
แค่คนบ้ารถฝรั่งเศสคนนึง ^^ ช่วงนี้มันสวยจริงนี่นา!
Review ขำๆครับ
Citroen DS3
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19461.0.html
Peugeot RCZ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19785.0.html

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 08:57:33 »
Mini ครับ น่ารักกว่า

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 09:30:56 »
นาทีนี้หมดยุค มินิเรียบร้อยแล้วครับ ผมเลือกน้องซี แบบไม่คิดมากเลยครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 09:35:12 »
ซีรอคโกครับ

GT86ก็น่าสนใจครับ

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 10:11:24 »
Scirocco แน่นอน ขับดีกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 10:28:24 »
Scirocco ด้วยคนครับ

เคยดู Clip Youtube ของ Maxtv เอา Golf GTI มาแข่งกันหลายๆด้านกับ Mini Cooper S สู้ไม่ได้ในทุกๆด้าน (ในที่นี้น้องร๊อคโค่ ก็ไม่หนีพี่ Golf เท่าไหร่ น่าจะพอเห็นภาพนะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2012, 10:31:39 โดย beebird »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 10:31:55 »
เข้ามา +1 ให้GT86ครับ
ขับสนุก แอร์เย็น แน่นอน ;D

แต่ระหว่าง Cooper S กับ Scirocco
ผมเลือกน้องซีครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ gttle

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 10:32:13 »
ซีรอคโกครับ

GT86ก็น่าสนใจครับ

ไอ่ย่ะ!!!  แก่นะครับเนี่ย

ออฟไลน์ sweetcrab

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 10:33:15 »
MINI ครับ คนรู้จักเยอะ ถ้าไม่มีแฟนจะหาแฟนง่ายขึ้น แต่ถ้ามีครอบครัวแล้วระวังคุณภรรยาจะยึดไปขับเอง ;D  ผมชอบเพราะภาพลักษณ์ล้วนๆ นะครับ  ถามคนเดินอยู่ข้างถนนยังรู้เลยว่าเป็นมินิ   แต่ถ้าเป็นตัว คูเปอร์เอส รถศูนย์ มันจะเกิน 3 ล้าน นะสิครับ  ส่วน   Scirocco 2.0 TSI   ถ้าซื้อมาหรือว่ายังไม่ซื้อแค่ไปดู แฟนผมเห็นแล้วคงลงไปนอนดิ้นว่าจะเอา มินิ ท่าเดียว   :P

ออฟไลน์ ccr4334

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 10:34:43 »
ผมเคยมีคำถามนี้ในใจครับ แต่สุดท้ายตัดสินใจไปทาง Scirocco เพราะขับสนุกขับดีกว่าทำได้เยอะกว่า

แต่แพ้มินิตรงภายในดูดีสู้มินิไม่ได้กับราคาขายต่อที่เน่าเหลือเกิน

;D อิ อิ ผมจองครับ ขายต่อเมื่อไรบอกด้วยเน้อ  :P

ออฟไลน์ Bond007

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 10:48:13 »
แล้วแต่ชอบนะครับ
ความเห็นส่วนตัวเมื่อนำ 2 รุ่นนี้มาเทียบกัน

Scirocco เด่นเรื่องอัตราเร่งและการแต่งเพิ่ม ช่วงล่างไม่แข็งมาก(แต่ก็แต่งได้) ไม่เห็นบ่อยบนท้องถนน ขับทางไกลสบายกว่าMini แต่โดยรวมก็กินน้ำมันกว่า Mini
Mini เด่นเรื่องประหยัดน้ำมันกว่า(ตามcc เครื่อง) ช่วงล่างดิบกว่า วิ่งทางไกลเมื่อยกว่า Scirocco

ต้นเดิมๆพอๆกันไม่หนีกันเท่าไหร่ กลางๆSciroccoเริ่มนำ ปลายๆ บ๊ายบาย

ส่วนตัวถ้าไม่ได้ขับทางไกล ขับในเมืองเก๋ๆช่วงล่างดิบๆคล่องตัว ต้นจี๊ดจ๊าด ไม่ได้เน้นความเร็วปลาย เหมือนวัยเด็กรุ่นที่กำลังคึกๆคล่องๆมีความเป็นตัวของตัวเองสูง ไป Mini
ถ้าอยากได้ความเป็นวัยรุ่นที่โตขึ้นมาหน่อย สุขุมขึ้นมานิดแต่ได้ก็แฝงไว้ด้วยพลังที่บ่มเพาะให้มากขึ้นกว่า ขับทางไกลก็ได้ ขับในเมืองก็โอเคเลย(ส่วนตัวใช้อยู่) ภายนอกรถไม่ได้ดูเด่นเท่า Mini(หรือแล้วแต่คนมอง) ก็ Scirocco เลย

ยังไงลองขับทั้ง 2 รุ่นก่อนแล้วค่อยๆเก็บข้อมูลดูนะครับ
ขอให้ได้รถที่ตัวเองชอบจริงๆ  ;D

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 11:42:33 »
เอาจากที่ขับมากับ Scirocco TSi และ Mini Coupe เทอร์โบ
ผมมองว่ามีลักษณะคล้ายกันหลายอย่างแต่ท้ายสุดเมื่อดูราคาแล้ว
พบว่า Scirocco สเป็คที่ไม่มีแอร์ออโต้นั้นราคาแค่ 2.4 ล้าน

นอกจากนี้ การทรงตัวในโค้งของ Scirocco มีอาการพยศน้อยกว่าถ้าคุณไม่บ้ากับคันเร่ง
จนเกินที่ XDS จะช่วยไหว

Scirocco มีความได้เปรียบที่ความจุปอดเริ่มต้นมาก็ 2 ลิตรแล้ว ในโลกของเทอร์โบ
จริงอยู่ว่าต่างกันแค่ 400 cc Mini จะโมให้แรงกว่า Scirocco Std ก็ได้
แต่ถ้า Rocco ขยับหนีบ้าง มันก็ง่ายแค่ปอกกล้วย..ดูไซส์ตูดเทอร์โบก็รู้แล้วว่า
ถ้าเดิมๆจูนกล่อง Rocco สร้างแรงได้เยอะกว่ามาก

Rocco มีเกียร์ที่เปลี่ยนได้เร็วกว่า ทันใจคนขับมากกว่าในขณะที่การขับขี่
ในชีวิตประจำวันก็โอเค มันไม่ใช่เกียร์คลัทช์คู่แบบ Ferrari รุ่นเก่าหรือ GT-Rล็อตแรก
ที่นิสัยไม่เรียบร้อย

สรุปแล้วในเมื่อจ่ายใกล้เคียงกัน แต่ Rocco ได้เปรียบกว่าอย่างนี้ เป็นผม ผมก็เอา Rocco
สำหรับ Mini ผมมองแล้วเห็นอย่างเดียวคือรูปทรง เพราะผ่านมา 11 ปีกับรูปทรงธีมนี้
มันยังดูดี ดูสวย และอีก 10 ปีผมก็ว่ายังดูสวย ส่วน Rocco นั้นผมไม่แน่ใจนัก
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 11:49:10 »
ผมเลือกซีรอคโคครับ ยังไงก็ชอบอะ แต่ถ้ามีเงินจะซื้อจริงๆคงเลือก Golf
H.

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 12:17:50 »
ไม่เคยขับทั้งคู่เลย แต่รถ vw ไม่โหล และ หล่อกว่าเยอะ

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 12:52:48 »
จขกท. เข้าใจหาคู่เปรียบ...เลือกยากจริงๆซะด้วย แถมราคาก็แทบจะบดกันละเอียดเลย

ถ้าเป็นผมขับในเมืองทั่วไป ไม่มีโมเครื่อง ไม่มีแข่ง...ผมเอามินิ ผมขอบสังคมคนขับมินิ ผมว่าเค้าสร้างสรรค์+ติสๆดี กิจกรรมเยอะ มันเหมือนเราซื้อตั๋วผ่านเข้าไปในอีกโลกนึง เค้าพากันไปทำนู่นนี่นั่นซึ่งเป็นอะไรที่มากกว่าแค่รถคันนึง...และแน่นอนว่าร็อคโค่ให้สิ่งนี้กับคุณไม่ได้

ส่วนตัวรถ...ผมไม่คิดว่าจะมีการได้เปรียบเสียเปรียบกันจนเกินงาม...แต่ราคาขายต่อนี่สิ กลับชัดเจนว่ามินิเป็นรถที่ราคาตกน้อยกว่ามาก และตกน้อยที่สุดในตลาดรถยุโรปแล้วด้วยซ้ำมั้ง และคอยดูสิครับ...ภายในแบบคลาสสิคแบบนี้...รุ่นนี้จะเป็นรุ่นสุดท้ายแล้ว ก่อนที่จะเปลี่ยนไปคล้ายกับของ BMW...ก็ยิ่งทำให้นี่เป็นมินิตัวสุดท้ายที่จะคงความเป็นมินิไว้ได้ครบเครื่องที่สุดของยุคนี้...ซื้อไว้ยังไงก็ไม่มีพลาดครับ  ;)
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 13:20:36 »
ประสบการณ์จากที่มีอยู่ทั้ง 2 คัน Scirocco ขับสบายกว่ามินิ เพราะช่วงล่างมันปรับได้ โหมด comfort แม้ไม่ได้นุ่มเหมือนรถยนต์นั่งทั่วไปแต่ก็ยังถือว่านุ่มกว่ามินิที่ค่อนข้างมาแนวแข๊งซักหน่อย

ถ้าเน้นแรง Scirocco เดิมๆก็มีให้เหลือๆแล้ว จะไปจูนกล่องเพิ่มแรงม้าเพิ่มก็สามารถทำให้แรงขึ้นได้อีก ชุดแต่งสปอร์ตๆมีมากมาย ดูเท่แบบผู้ชายมากกว่า บนถนนมีจำนวนน้อยกว่า เกียร์เปลี่ยนทันใจมาก ขับสนุก ช่วงล่างทรงตัวดีทั้งความเร็วต่ำและความเร็วสูงก็ยังคงเอาอยู่

ส่วนมินิจะทำให้คนขับดูเด็กขึ้น แต่งแรงได้เหมือนกัน หรือจะแต่งให้น่ารักก็ยังได้ ซึ่งก็คงดีกว่าแต่งน่ารักให้ Scirocco เพราะคงไม่มีใครเอา Scirocco ไปติดไฟหูกระต่าย กระจกข้างลายunion jack หลังคาลายพอลสมิธ บลาๆๆๆ 55+ แล้วก็สังคมของคนขับมินิก็จะเหมือนเป็นอีกโลกนึง บางคนมีมินิในบ้าน 3-4 คันแต่งไม่เหมือนกันซักคัน มินิเลยเหมือนเป็นรถที่ให้คุณละเลงไอเดียลงไปบนรถมากกว่าว่าจะแต่งยังไงให้จี้ด ให้เด่น ให้แตกต่างกว่าคันอื่นๆ

ส่วนตัว คันที่ถูกใจที่สุดสำหรับผมคือ Scirocco ครับ ในระดับราคาใกล้เคียงกัน เพราะแค่เดิมๆก็ดูหล่อแล้ว แรงก็ได้ ถ้าพอใจกับที่มีอยู่ก็แทบไม่ต้องทำอะไรแล้ว ศูนย์บริการก็ไม่ค่อยก่อปัญหาเท่าไรนะ จากที่เอาไปเซอวิสมาบ้าง ขับได้ทุกวันสบายๆครับ