ผู้เขียน หัวข้อ: + คิดยังไงกับแบรนด์รถหรูจาก USA อย่าง Cadillac,Lincoln กันบ้างครับ?? +  (อ่าน 16548 ครั้ง)

ออฟไลน์ Severus Snape

• Full Member
คิดว่าโอกาสของแบรนด์เหล่านี้ในการบุกตลาดนอกอเมริกา หรือโดยเฉพาะในตลาดเอเชียเป็นยังไงบ้างครับ
โดยส่วนตัว ผมว่าดีไซน์มันดูลงตัวมากกว่าแบรนด์หรูญี่ปุ่นอย่าง Acura,Infiniti อีกนะครับ ดูหรูหราจริง ๆ
เคยเข้าไปนั่งในห้องโดยสารในมอเตอร์โชว์ที่อเมริกา รู้สึกเลยว่าการตกแต่งภายในมันเวอร์มากกกก ทั้งดูหรูหรา ดูไฮเทค
ผมยังอยากให้แบรนด์เหล่านี้มาบุกตลาดเอเชียเลย หรือค่อย ๆ มาทีละนิดแบบ Lexus ก็ได้
แต่ไม่รู้ว่าจะตรงกับ Taste ของคนเอเชียหรือเปล่า..

แปะ Lincoln MKZ ให้ดูนะครับ ขนาดราว ๆ BMW 5 Series, MB E-Class, Audi A6 มีหลังคาเป็นกระจก และเกียร์เป็นปุ่มบนคอนโซล!!!!

ออฟไลน์ Severus Snape

ส่วนอันนี้เป็น Cadillac XTS ขนาดประมาณ S-Class, 7 Series, A8 อะไรเทือกนั้น
ผมว่า Cadillac รุ่นใหม่  ๆ มันดีไซน์ธีมคล้ายกันเกินไป ดูเหมือนแค่จับเอามายืด มาหด เป็นรุ่นใหม่ ๆ (คล้าย ๆ กับที่ Audi ทำอยู่)

ออฟไลน์ baddream11

• Sr. Member
สวยย มากกกกกกก เค้าก็มาแล้่วล่ะมั้ง ที่ตลาดจีนแผ่นดินใหญ่
เคยดูข่าวว่ารถพวกนี้ขายดีมากที่จีน คนซื้อมาอวดรวยกัน

ออฟไลน์ Nookkiez

Cadillac ที่จีนมีเยอะกว่า benz bmw อีกครับ
Test ..

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ชอบดีไซน์ของ Cadillac นะครับ
แต่ไม่ชอบที่เครื่องยนต์
ถ้า Cadillac ใส่ดีเซลสมรรถนะดี ประหยัดๆอย่าง 525d หรือ XF
จะเป็นอะไรที่สุดยอดมากๆครับ

ออฟไลน์ prai

ชอบ Cadillac ครับ และก็ชอบ Infiniti, Lexus ด้วย แต่ไม่ชอบ Acura ครับ

ออฟไลน์ Nut_K

ผมชอบ Cadillac มากกว่า Lincoln อีกอะ

ผมว่าดีไซน์มันดูแข็งแรง + หรู แต่ก็แฝงอารมณ์สปอร์ตอยู่นิดๆ

ออฟไลน์ mckyparty

สุดๆอ่ะ

ออฟไลน์ Headman

ผมชอบ Chevrolet Explorer อ่ะครับ ถ้ามีซักคัน จะวิ่งให้ถึงอเมริกาเลยครับ  ;D ;D
(ต้องมีตังค์ด้วยนะครับ)
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ SP

ผมชอบ Chevrolet Explorer อ่ะครับ ถ้ามีซักคัน จะวิ่งให้ถึงอเมริกาเลยครับ  ;D ;D

พี่ครับ มันยี่ห้อ Ford Explorer ครับผม  ;D ;D ;D

ผมเคยเห็นพี่ลาวขับมาฝั่งไทยอยู่บ้างครับ ที่เห็นคือ Cadillac Escalade มันคันใหญ่มากครับ สวยมากๆเลย

ดูโก้กว่าพวก Land Rover หรือ Range Rover เป็นไหนๆเลยครับ  :D :D :D

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
นี้มัน ford มะใช่หรา

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
ชอบบ มากก cadillac มันดูดุ และสวยคม สปอต ลงตัวเลยอะครับ

ออฟไลน์ youngbear

...........ชอบ มาก มา ก ฮะ 8)

ออฟไลน์ Headman

พี่ครับ มันยี่ห้อ Ford Explorer ครับผม  ;D ;D ;D

ผมเคยเห็นพี่ลาวขับมาฝั่งไทยอยู่บ้างครับ ที่เห็นคือ Cadillac Escalade มันคันใหญ่มากครับ สวยมากๆเลย

ดูโก้กว่าพวก Land Rover หรือ Range Rover เป็นไหนๆเลยครับ  :D :D :D

เอออ คือว่าา แบบว่าา แฮแฮ explorer ที่พี่ว่ามา มันเป็น Suv อ่ะครับ อิอิ ไม่ผิดรับไม่ผิด แต่ว่า Chevrolet explorer ที่ผมว่าเนี่ย มันเป็น ผมขอเรียกว่า Super van แหละกันนะครับ
พาเพื่อน ครอบครัว พ่อแม่พี่น้อง หรือแม้กระทั้งคนข้างบ้านไปด้วยกันได้ เครื่อง แรงแน่นอน วิ่งบนถนน เทห์กว่า super car อีกนะครับ  ;D ;D ;D

เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ WhoIsI

• Jr. Member
  • **
สวยดีแต่คงทำตลาดยาก เครื่องใหญ่ ซดน้ำมัน

แค่ ford กะ chev ต่อให้ศูนย์ดี...ยังตีตลาดคนไทยยากเลย กว่าจะเป็นที่รู้จักได้
แล้วยี่ห้อทางมะกันแบบนี้คนทั่วไปบอกยี่ห้อไรไม่รู้จัก คนมีตังก็ซื้อรถยุโรป

ออฟไลน์ Ruksadindan

หรู หล่อครับ แต่เครื่องโต บริโภคน้ำมันเกินไปสำหรับเมืองไทย และคุ้นกับแคดิลแลคมากกว่าครับ

Escalade นี่เคยเห็นกลางกรุงเทพเลยครับ บนจตุรทิศขาออก ที่มีถนนมาร่วมจาก RCA

ส่วนนี้ CTS ที่ผมถ่ายได้ครับ

ออฟไลน์ Nanfa

• Jr. Member
  • **
ที่อเมริการาคารถถูกมากๆครับ ผมว่าที่นั้นใครขับ porsche Cayenne ดูพอมีพอกิน

แต่ที่ประทับใจมากคือรถทุกคัน วัสดุแน่นหนา ประกอบได้ดี ไม่เหมือนกับในไทยแบบว่าพลาสติกขวดนมเด็กอ่ะครับ

รถยนต์ที่วิ่งในอเมริกา มีหลายยยี่ห้อมากๆๆ ซึ่งแตกต่างจากเมืองไทย ซ้ำๆกัน

ออฟไลน์ =TUM=

ชอบมากๆๆ

ออฟไลน์ PANZERFAUST

• Newbie
  • *
ผมอยากให้ Chevrolet Suburban มาทำตลาดในไทยมากกว่า ใหนๆ ก็มีในหน่วยราชการหลายๆ ที่แล้ว  ;D

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ผมชอบดีไซน์ของรถอเมริกันหลายรุ่นนะแต่ไม่ชอบเครื่องยนต์ที่มันใหญ่เกินไปนะ มันไม่เหมาะกับบ้านเรา
แต่ที่ทำตลาดในจีนได้เพราะเป็นประเทศใหญ่ และกำลังซื้อมากอ่ะเลยขายได้ที่จีนเยอะนะรถแบรนด์อเมริกันเนี้ย
ถ้ามาขายบ้านเราปรับเรื่องเครื่องยนต์อ่ะโอเคเลย ผมอาจจะซื้อนะ

ออฟไลน์ kengmania

บุกตลาดมาเรยครับ ผมจองแน่ๆ...
แต่รับรอง...กู้ไม่ผ่าน 8)
ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ

ออฟไลน์ casim

• Newbie
  • *
กินน้ำมันตะกละตะกลามเกินไปครับ ไม่เข้ากับสถานการณ์ปัจจุบัน  ดีไซน์โบราณ สำหรับผม ขอ ผ่าน   :P

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ผมเห็นแคดดี้CTSในหนังmatrix reload และเห็นว่ามันสวยดี แต่ เครื่องมะกันยังล้าหลังและยังดื้อไม่ยอมตามเทคโนโลยี ก็คงต้องขอบาย

ออฟไลน์ gttle

ชอบ Cadillac มากๆครับอยากให้มีขายบ้านเราเหมือนกันนะ (ขับขวานะ)

ออฟไลน์ pony

ส่วนตัวผมชื่นชอบรถ อเมริกัน หลายรุ่นมากโดยเฉพาะ แบรนด์ Cadillac นี่เรียกว่ารถในฝันเลย

คนจะซื้อ Cadillac มันต้องใจรักและชื่นชอบในเอกลักษณ์ของรถเพราะมันไม่ใช่รถที่จะซื้อตามกระแสหรือแทรนด์อะไรทั้งนั้น แต่เมื่อใดที่ตัวตนหรือเอกลักษณ์ของรถมัน"หมด"ไปหรือเปลี่ยนแปลงไป บอกได้เลยว่าคงอยู่ยากแน่ๆ

** รถอเมริกันอย่าง Cadillac + diesel turbo ไม่ว่าจะเพื่ออะไรก็ตาม ผมบอกได้เลยว่าน่าจะเป็นเรื่องสุดท้ายที่เค้าคิดจะทำแน่นอนครับ **
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2012, 00:37:09 โดย pony »

ออฟไลน์ Ko Love Lexus

มันสวยมาก รถสวยภายในก็สวย ถ้าผมมีเงินผมซื้อแน่ แต่คนไทยซื้อหรือเปล่า รสนิยมไทยไม่เหมือนอเมริกานะ อาจคิดว่า lincoln หน้าเหมือนปลาดุกหรือ cadilac xts กรูไปซื้อ mercedes ดีกว่า หรูกว่า แล้วศูนย์อีกถ้า lincoln มาขายกับ ford หรือ cadilac มาขายกับ chev อีก เจริญ ยิ่งมีเรื่องเสียเยอะอยู่
Nothing is impossible. ไม่มีอะไรเป็นไปไม่ได้

ออฟไลน์ KKCP118

ชอบ Cadillac มากๆ ค่ะ.. ตอนอยู่อเมริกาเห็นทีไรต้องเหลียวมองตามทุกที 555
คือรู้สึกว่ามันเป็นแบรนด์ที่มีเอกลักษณ์ในการออกแบบ เช่น ไฟท้ายแนวตั้ง กระจังหน้า ไฟหน้า
และเส้นสายตัวถังที่ดูแข็งแกร่งบึกบึนดีค่ะ ภายในก็ดูหรูน่านั่ง อยากให้มาทำตลาดในไทยจริงๆ ^^

ส่วน Lincoln ทุกรุ่น ขอบายค่ะ.. มันก็คือฟอร์ดที่เอามาใส่กระจังหน้า ไฟหน้า ไฟท้ายใหม่นั่นเอง
ส่วนตัวมองว่า รุ่นเดียวกันแต่ตัวถัง Ford ดูดีกว่าซะอีก เช่น Fusion, Edge ยังไงก็ดูสวยว่า MKZ, MKX
ไม่ชอบกระจังหน้าโครเมี่ยมใหญ่เวอร์ และไฟท้ายยาวๆ แบบ Lincoln สักเท่าไหร่ค่ะ - -*

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
ช่วงนี้ต้องชิงยอดคืนครับ ก่อนหน้านี้ถ้าใครเคยนั่งพวก CTS ตัวเก่า หรือแค่ 300C เนี่ยก็จะรู็ว่า พลาสติกมันกร๊อบแกร๊บมาก
Escalde ก็เหอะ แต่รุ่นใหม่ๆมาก็ทำได้ดีขึ้นครับ ตัวเครื่องยนต์ไม่ต้องพูดถึง เดี๋ยวนี้ลดไซส์ลงมาเยอะแล้ว แต่ก็ยังกินกว่าชาวบ้านเขาอยู่ดี
ผมว่าเครื่องของรถพวกนี้ มีดีที่ อึด แหละครับ

ผมโคตรอยากได้ CTS-V เกียร์ธรรมดามากกๆ

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ birm@productive

เอออ คือว่าา แบบว่าา แฮแฮ explorer ที่พี่ว่ามา มันเป็น Suv อ่ะครับ อิอิ ไม่ผิดรับไม่ผิด แต่ว่า Chevrolet explorer ที่ผมว่าเนี่ย มันเป็น ผมขอเรียกว่า Super van แหละกันนะครับ
พาเพื่อน ครอบครัว พ่อแม่พี่น้อง หรือแม้กระทั้งคนข้างบ้านไปด้วยกันได้ เครื่อง แรงแน่นอน วิ่งบนถนน เทห์กว่า super car อีกนะครับ  ;D ;D ;D

นี่รุ่นตำรวจตะเบ๊ะนิครับ เพื่อนผมใช้ไปไหนมาไหนหล่ะตำรวจตะเบ๊ะใส่เลยครับ นึกว่า สส. ต่างจังหวัดที่ไหนแหงๆ :P
แต่รถแรงมั้ย... ผมว่าค่าน้ำมันแรงกว่า

กรุงเทพ-ระยอง (บ้านเพ) ไปกลับ น้ำมันตกหกพันกว่าบาท... เอ๊ะ เบนซิน V8 5ลิตร มันโหดร้ายกับชีวิตเราอย่างนี้เอง T.T
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ burutrad

ชอบ caddy ครับโดยเฉพาะพวก stretch limousine นี่ผมว่ายี่ห้อนี้ดูดีสุดแล้วแม้แต่ roll ยังอาจจะยังดูเป็นรองถ้าเป็นแบบตัวยาวๆนะครับ ;)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2012, 08:10:30 โดย burutrad »