ผู้เขียน หัวข้อ: ศูนย์รถ เค้าไม่ให้กุญแจสำรองผมครับ  (อ่าน 11714 ครั้ง)

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
ศูนย์รถ เค้าไม่ให้กุญแจสำรองผมครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 12:05:08 »
รบกวนเพื่อน ๆ หน่อยนะครับ มีเรื่องปรึกษานิดหน่อย
คือภรรยาผมได้ซื้อรถมอเตอร์ไซด์ honda เมื่อปลายปีที่แล้ว
โดยซื้อแบบสดแต่แบ่งจ่ายสามงวด
ซึ่งก็ผ่อนหมดไปเรียบร้อยตั้งหลายเดือนมาแล้ว

ทีนี้เมื่อวานตอนเช้า ผมจะใช้มอเตอร์ไซด์ไปซื้อของ รถเปิดเบาะจอดไว้ในบ้านครับ เพราะกลัวน้องแมวข่วนเบาะ
    แต่ปรากฎว่าผมดันทำกุญแจวางลืมไว้ใต้เบาะ ปิดเบาะล็อคเรียบร้อยกุญแจอยู่ข้างใน
     ก็เลยถามหากุญแจสำรองกับภรรยา  ภรรยาผมบอกว่าไม่มี เพราะเค้าไม่ได้ให้มา มีอยู่ดอกเดียว
     ผมก็คิดในใจว่าสงสัยเด็กที่ศูนย์คงลืมให้

ตอนบ่าย ๆ ภรรยาผมก็เลยให้ลูกน้องเธอช่วยไปเอากุญแจอีกดอกที่ศูนย์ แต่...เด็กที่ศูนย์บอกมาว่า
      ต้องจ่ายเงิน 500 บาท แล้วเอากุญแจไปปั้มเอาเอง แล้วก็ให้เอามาคืนที่ศูนย์ด้วย
      ผมฟังแล้วความดันขึ้นเลยครับ มันมีอย่างงี้ด้วยเหรอวะ รถกรูก็ผ่อนหมดเกลี้ยงแล้ว มันจะเก็บกุญแจไว้เป็นสมบัติของมันได้อย่างไร
      ที่จริงมันเป็นสมบัติที่กรูมีสิทธิของกรูโดยชอบ แต่นี่กรูต้องไปขอ แถมยังต้องจ่ายตังค์  500 แล้วยังต้ิองเอาไปคืนมันอีก
      แล้วมันจะเก็บกุญแจกรูเอาไว้ทำซากอะไรอีกว่ะครับ

บ่าย ๆ เย็น ๆ นี้ ผมจะไปทวงถามดู ถ้ายังไม่ให้ ผมควรจะฟ้องร้องยังไง ฟ้อง สคบ. ของจังหวัดได้หรือไม่ครับ

ปล. ผมไม่แน่ใจว่าปัจจุบันนี้ ทางศูนย์เค้ามีระเบียบหรือข้อกฎหมายในการเก็บกุญแจของเจ้าของรถไว้ด้วยหรือไม่อย่างไร เพราะไม่เคยเจอเยี่ยงนี้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2012, 12:12:08 โดย adis »

ออฟไลน์ UNDISPUTED

• Jr. Member
  • **
Re: ศูนย์รถ เค้าไม่ให้กุญแจสำรองผมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 12:16:50 »
ปกติ มีเฉพาะ ยังจ่ายเงินไม่ครบนะครับ แต่ถ้าจ่ายครบแล้ว เอาหลักฐานการซื้อขายการโอนรถไปที่ศูนย์ เลยครับ

ผมไม่รู้ว่าเด็กของท่านไปของเอากับเด็กของเค้าแบบไหน คืออาจจะไม่มีหลักฐานการโอนถือไปด้วยหรือเปล่า เพราะข้อมูลที่ให้มาไม่ละเอียด

และผมก็ไ่ม่รู้ว่าเด็กที่ศูนย์ รู้หรือเปล่าว่า รถของท่านจ่ายเงินครบแล้ว

แนะนำให้ท่านถือหลักฐานการโอน ไปยังศูนย์ ที่ท่านซื้อมา แล้วไปคุยกับเจ้าหน้าที่ใหม่ ถ้ายังไม่ได้ลองขอคุยกับผู้จัดการดู ถ้าไม่ได้ ท่านก็ค่อยดำเนินการแจ้งความลงบันทึกประจำวันไว้เป็นหลักฐานก่อนครับ และจะเดินเรื่องอะไรต่อไป ก็จะได้สะดวกขึ้นครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Re: ศูนย์รถ เค้าไม่ให้กุญแจสำรองผมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 12:33:48 »
นึกว่ารถยนต์   ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 12:35:04 »
เค้าน่าจะนึกว่าผ่อนไม่หมดหล่ะมั้งครับ ลองดูตามท่านข้างบนก่อน ไม่งั้นอาจผิดใจกันเพราะเรื่องเข้าใจผิด
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 12:40:17 »
เค้าน่าจะนึกว่าผ่อนไม่หมดหล่ะมั้งครับ ลองดูตามท่านข้างบนก่อน ไม่งั้นอาจผิดใจกันเพราะเรื่องเข้าใจผิด
อืม...ก็เป็นไปได้ครับ ต้องขอบคุณเพื่อน ๆ ที่เตือนสติ  ผมเป็นคนใจเย็น แต่ถ้าความดันขึ้นล่ะก็ เป็นเรื่องใหญ่แน่ ๆ ครับ
ยังไงผมจะเตรียมเอกสารไว้แล้วพรุ่งนี้ค่อยไปคุยอีกทีแล้วกัน
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ noobs

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 13:04:21 »
"โดยซื้อแบบสดแต่แบ่งจ่ายสามงวด"
อันนี้น่าจะเป็นไปได้

ผมเพิ่งผ่อนรถ Honda Jazz กับ finance วันรับรถเขาก็ให้มา 3 ดอกนะครับ
ลูกที่ 1 มีกด romote lock/unlock +immo
ลูกที่ 2,3 เป็นตัวธรรมดา มี Immo แต่ไม่มีตัวกด romote lock/unlock

อาจจะต่างกรณีของท่าน จขกท ที่ซื้อสด+แบงจ่ายสามงวด เลยให้มาแค่ดอกเดียวก่อน จ่ายหมดแล้วค่อยให้หมดละมั่งครับ..

ออฟไลน์ golf15400

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 13:16:05 »
มอไซค์ รุ่นอะไรครับ
GOLF15400

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 13:22:06 »
มอไซค์ รุ่นอะไรครับ
skoopy i ครับ เขียนถูกป่าวไม่รู้

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 15:03:53 »
ผมก็ซื้อเจ้า Scoopy-I สดจ่ายงวดเดียวเมื่อตรุษจีนปีที่แล้ว  ได้กุญแจมาสองดอกพร้อมกัน เจ้าของร้านแลไม่ค่อยอยากขาย เพราะไม่ชอบคนซื้อสดมั๊ง

เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว นึกเอะใจว่าทะเบียนขาดต้องต่อช่วงตรุษจีนนี่นา แต่จำไม่ได้ว่าซื้อเมื่อตรุษจีนปีไหน ..จะว่าซื้อปีที่แล้ว มันผ่านไปปีกว่าแล้วหรอ เร็วจัง ไม่น่าใช่
พอไปดูป้ายวงกลม โอ้ว ทะเบียนขาดไป 3 เดือนแล้วนี่ โดนปรับร้อยละหนึ่งต่อเดือน เท่ากับจ่ายค่าต่อทะเบียนปีนี้ไป 103 บาท .. เซ็งเป็ด 3 บาทแน่ะ

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 22:37:13 »
ผมก็ซื้อเจ้า Scoopy-I สดจ่ายงวดเดียวเมื่อตรุษจีนปีที่แล้ว  ได้กุญแจมาสองดอกพร้อมกัน เจ้าของร้านแลไม่ค่อยอยากขาย เพราะไม่ชอบคนซื้อสดมั๊ง

เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว นึกเอะใจว่าทะเบียนขาดต้องต่อช่วงตรุษจีนนี่นา แต่จำไม่ได้ว่าซื้อเมื่อตรุษจีนปีไหน ..จะว่าซื้อปีที่แล้ว มันผ่านไปปีกว่าแล้วหรอ เร็วจัง ไม่น่าใช่
พอไปดูป้ายวงกลม โอ้ว ทะเบียนขาดไป 3 เดือนแล้วนี่ โดนปรับร้อยละหนึ่งต่อเดือน เท่ากับจ่ายค่าต่อทะเบียนปีนี้ไป 103 บาท .. เซ็งเป็ด 3 บาทแน่ะ

;D ;D ;D ถ้าเรื่องซื้อสด เพื่อนผมมันพาผมไปซื้อมาเหมือนกันครับ ทำใบขับขี่เสร็จปุป พาไปเลย ที่ซื้อเป็น spark 135 ครับ
ผมบอกเพื่อนว่า ผมจะซื้อเงินสดนะ เอาเงินมาแล้วนี่ เพื่อนผมบอกว่า เออ เดี๋ยวจัดการให้
(ตอนนั้นไม่มีความรู้เรื่องมอเตอร์ไซค์เลย จะเอามาขี่ไปเรียนพิเศษ)
เพื่อนผมมันเข้าร้านได้ ก็ตรงไปเลยครับ spark สีฟ้า สวยจริงๆ เพื่อนผมมันก็พูดคำแรกเลยครับ "ดาวเท่าไหร่" เราก็คิดไว้ในใจ เห้ยๆๆ กูซื้อสดนะโว๊ย แต่ก่อนที่จะเข้าร้าน นัดกันไว้แล้วว่า ผมจะไม่พูดอะไร พอพูดว่าดาวเท่านั้นแหละครับ ของแถม มาเต็ม จัดหนัก ทั้งท่อ ทั้งที่วางขา หมวก ร่ม เสื้อ ไฟหน้าขาว ไฟหลัง Led เต็มไปหมด ซักพัก ถามโน่น นี่ นั้นไปทั่ว ซักพักก็บอกให้ สตาดเครื่องให้ดู ผมก็ลองไปครอมดู ลองขี่ดูรอบๆ ศูนย์ น่ะครับ แล้วก็ ตกลงกันว่า คันนี้ ok แล้วล่ะ ที่เหลือก็ ถามว่า ถ้ามันเสีย มีอะไหล่ กำลังจะซื้อ กำลังนั่งลง แล้วรถก็ ใส่อะไหล่แต่งแล้วด้วยครับ เซลล์กำลังจะให้เซ็น สัญญา เงินผ่อน เพื่อนผมมันบอกเลย อ๊ะ ขอโทษ นะครับ ใครบอกกันครับว่าผมจะซื้อเงินผ่อน นี่ครับ เงินสดๆ วางเลย เท่านั้นแหละ ทั้งเจ้าของร้าน ทั้งเซลล์ หน้าเสียเลย เพราะของแถมที่ใส่มาให้แล้ว จะไม่มีการถอดออก (คงถอดไม่ได้แหละ เพราะผมอยู่หน้าร้านกำลังเอารถออกไปลองวิ่งอยู่ ) จ่ายตังค์ รับใบเสร็จ ขี่รถออกเลย ได้มาราคา เท่าไหร่จำไม่ได้แล้ว แต่ของแถม มาแบบเต็มมาก และ ไม่เป็นหนี้ด้วย แต่ หลังจากนั้นผมก็ไม่เข้าร้านนั้นอีกเลยล่ะครับ  ;D ;D ;D ;D เวลาเสีย ซ่อมข้างบ้านเอา ตอนนี้วิ่งมาจะเกือบ 50000 โลแล้ว ยังไม่มีอะไรเสียเลย ใช้ยาวๆ  ;D ;D ;D เห็นวิชา มาร ของเพื่อนผมเลย แหม มันสุดๆ จริงๆ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 08:16:22 »

;D ;D ;D ถ้าเรื่องซื้อสด เพื่อนผมมันพาผมไปซื้อมาเหมือนกันครับ ทำใบขับขี่เสร็จปุป พาไปเลย ที่ซื้อเป็น spark 135 ครับ
ผมบอกเพื่อนว่า ผมจะซื้อเงินสดนะ เอาเงินมาแล้วนี่ เพื่อนผมบอกว่า เออ เดี๋ยวจัดการให้
(ตอนนั้นไม่มีความรู้เรื่องมอเตอร์ไซค์เลย จะเอามาขี่ไปเรียนพิเศษ)
เพื่อนผมมันเข้าร้านได้ ก็ตรงไปเลยครับ spark สีฟ้า สวยจริงๆ เพื่อนผมมันก็พูดคำแรกเลยครับ "ดาวเท่าไหร่" เราก็คิดไว้ในใจ เห้ยๆๆ กูซื้อสดนะโว๊ย แต่ก่อนที่จะเข้าร้าน นัดกันไว้แล้วว่า ผมจะไม่พูดอะไร พอพูดว่าดาวเท่านั้นแหละครับ ของแถม มาเต็ม จัดหนัก ทั้งท่อ ทั้งที่วางขา หมวก ร่ม เสื้อ ไฟหน้าขาว ไฟหลัง Led เต็มไปหมด ซักพัก ถามโน่น นี่ นั้นไปทั่ว ซักพักก็บอกให้ สตาดเครื่องให้ดู ผมก็ลองไปครอมดู ลองขี่ดูรอบๆ ศูนย์ น่ะครับ แล้วก็ ตกลงกันว่า คันนี้ ok แล้วล่ะ ที่เหลือก็ ถามว่า ถ้ามันเสีย มีอะไหล่ กำลังจะซื้อ กำลังนั่งลง แล้วรถก็ ใส่อะไหล่แต่งแล้วด้วยครับ เซลล์กำลังจะให้เซ็น สัญญา เงินผ่อน เพื่อนผมมันบอกเลย อ๊ะ ขอโทษ นะครับ ใครบอกกันครับว่าผมจะซื้อเงินผ่อน นี่ครับ เงินสดๆ วางเลย เท่านั้นแหละ ทั้งเจ้าของร้าน ทั้งเซลล์ หน้าเสียเลย เพราะของแถมที่ใส่มาให้แล้ว จะไม่มีการถอดออก (คงถอดไม่ได้แหละ เพราะผมอยู่หน้าร้านกำลังเอารถออกไปลองวิ่งอยู่ ) จ่ายตังค์ รับใบเสร็จ ขี่รถออกเลย ได้มาราคา เท่าไหร่จำไม่ได้แล้ว แต่ของแถม มาแบบเต็มมาก และ ไม่เป็นหนี้ด้วย แต่ หลังจากนั้นผมก็ไม่เข้าร้านนั้นอีกเลยล่ะครับ  ;D ;D ;D ;D เวลาเสีย ซ่อมข้างบ้านเอา ตอนนี้วิ่งมาจะเกือบ 50000 โลแล้ว ยังไม่มีอะไรเสียเลย ใช้ยาวๆ  ;D ;D ;D เห็นวิชา มาร ของเพื่อนผมเลย แหม มันสุดๆ จริงๆ

ฮาดีครับ

ออฟไลน์ noobs

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 12:24:36 »
อืม...ก็เป็นไปได้ครับ ต้องขอบคุณเพื่อน ๆ ที่เตือนสติ  ผมเป็นคนใจเย็น แต่ถ้าความดันขึ้นล่ะก็ เป็นเรื่องใหญ่แน่ ๆ ครับ
ยังไงผมจะเตรียมเอกสารไว้แล้วพรุ่งนี้ค่อยไปคุยอีกทีแล้วกัน

อืม...ก็เป็นไปได้ครับ ต้องขอบคุณเพื่อน ๆ ที่เตือนสติ  ผมเป็นคนใจเย็น แต่ถ้าความดันขึ้นล่ะก็ เป็นเรื่องใหญ่แน่ ๆ ครับ

อ้าว..มอเตอร์ไซค์หรอกเหรอครับ..อ่านเมื่อวานนึกว่ารถยนต์  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2012, 12:28:06 โดย noobs »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 08:23:07 »
ตกลงผมเข้าไปคุยแล้วครับ
ตอนแรกพนักงานเค้ายืนยันว่าจะไม่ให้
พอผมพูดว่า ถ้างั้นไม่เป็นไร เดี๋ยวจะไปแจ้งความลงบันทึกประจำวันไว้
 ก็เลยให้มาแต่โดยดี  ผมว่าพนักงานคนนี้ไม่ชอบมาพากลซะแล้ว
 เห็นทีว่าผมเอามอไซด์ไปจอดที่ไหนต้องใช้กุญแจล็อคล้ออีกชั้นนึง

และคงต้องเข้าไปคุยกับเจ้าของศูนย์ด้วย เมื่อวานเจ้าของไม่อยู่