ผู้เขียน หัวข้อ: ซ่อม/เปลี่ยน เช็คช่วงล่างที่ไหนดีครับ  (อ่าน 38548 ครั้ง)

ออฟไลน์ BrownCony

• Sr. Member
ตอนนี้รถที่น้องชายใช้อยู่ Toyota bB qnc21

ปัญหามีดังนี้ครับ:

1) เวลาเจอทางขรุขระหรือขึ้นเนินเต่าเริ่มมีเสียงกุกกักนิดๆ มาจากล้อ
ใช่เกิดจากลูกหมากกันโคลง บุชยาง ปีกนก รึเปล่าครับ?

2) เปลี่ยนลูกหมากของเทียบ เช่นพวก ตรานก ตอง5 RBI ดีมั้ยครับ หรืออัดลูกหมากดีกว่า?

3) อยากแปลงเบลก เนื่องจากผ้าเบลคเริ่มเหลือน้อย และจานถูกเจียมาสองครั้งแล้ว กะว่าจะใส่ของ RX-7 ข้างหน้า R32 ข้างหลัง

ไม่ทราบว่าทำทั้งหมดนี้ ระหว่าง

สนามเป้า ศูนย์ล้อ หรือ อ้วน suspension ที่ไหนน่าเชื่อถือ ราคาสมเหตุสม และงานจบกว่ากันครับ?

มีที่อื่นก็แนะนำได้แนะครับ

ขอบพระคุณมากครับ

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
Re: ซ่อม/เปลี่ยน เช็คช่วงล่างที่ไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 21:05:10 »
ช่วงล่างสนามเป้าศูนย์ล้อใครๆก็ว่าไปแล้วจบงานแน่นอนนะครับ  :)

แต่ว่าลูกหมากสั่งของแท้มาเลยไม่ดีกว่าหรือ? ของเทียบหรืออัดใหม่ผมว่ายังไงก็ไม่เท่าของใหม่นะ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ nong99

• Jr. Member
  • **
Re: ซ่อม/เปลี่ยน เช็คช่วงล่างที่ไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 21:18:24 »
ของแท้เลยครับจบกว่า ตองห้าหรือยี่ห้อเทียบต้องเลือกดีๆครับ ปลอบเพียบ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 21:24:34 »
ฝั่งธน มีบางพลัด ครับข้างฮอนด้าราม7

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 22:28:19 »
เรื่องลูกหมาก ผมแนะนำของแท้เท่านั้น

ผมลอง 55 ของจริงก็ทนไม่เท้่าของแท้นะ 

และ 555 แท้ แพงกว่าลูกหมากจากศูนย์ด้วย 

ส่วนเรื่องขึ้นเนิน น่าจะมาจากบูชปีกนก  และก็ลองเช็ค บูชกันโคลงด้วยครับ  (จริงเช็คให้หมดนั่นแหละ)

ส่วนเรื่องแปลง เบรค จะแปลงทำไมครับ ไม่ใช่เรื่องที่อู่ทั่วไปจะทำออกมาได้ดีทุกอู่นะครับ และ Db ก็ไม่ได้มีเครื่องที่แรงมากมายอะไรเลย

จานเบรค หาของโตโยต้า นี่แหละแปลงใส่เอา เอาที่มี รูเท่ากันก็พอ ส่วนเรื่องระยะดุม ก็แปลงเอา แต่ไม่ต้องถึงขั้น เบรค Rx-7 R32 
มันเกินไป 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 00:34:28 »
บางพลัดศูนย์ล้อคับ เป็นร้านเดียวจริงๆที่เอารถเข้าไปทำแล้วตอนรับรถไม่ต้องมานั่งจับอาการหรือตรวจอะไรทั้งนั้น ขับออกได้อย่างสบายใจที่สุด จริงๆ

ถอดล้อแล้วดุมเป็นสนิมๆช่างเอากระดาษทรายมาขัดออกให้ . ก้านน็อตล้อก็ขัดให้ . ถอดล้อไปถ่วงเอาล้อไปล้างชุดใหญ่เลยคับ สะอาดวิ๊งๆ . อะไหล่ชิ้นไหนเสียบอกแค่ชิ้นนั้น เอาอะไหล่ไปเองได้ (บอกทีบอกให้เราสั่งเองด้วยซ้ำเพราะแกขี้เกียจมาเลือกเกรด)

สนามเป้าทำพิษผมหลายรอบล่ะคับ ทำจบบ่อยคับ แต่ทำพิษ แรงเกินจะให้อภัย แต่ปัจจุบันถ้าโดนบางพลัดเหวี่ยงไม่ทำคิวเต็ม ก็ยังมาแหละคับ 60% ทำจบ 40% ต้องไปบางพลัดอีกรอบ  >:( ส่วนมากรถญี่ปุ่นที่นี่ทำจบ bmw คันของผมไม่เคยรอดซักที หลังๆเนี่ย

ในรูปเอาไปเปลี่ยนสปริงโหลด ส่งรถไปตอนสายๆ กว่าจะประกอยสปริงกลับเสร็จ 1ทุ่ม ตั้งศูนย์ถ่วงล้อ กว่าจะจบเกือบ4ทุ่ม ช่างไม่ยอมปล่อย ตั้งแล้วตั้งอีก รถออกมานิ่งสนิทเลยคับ ปล่อยมือ เล่นโค้งได้สบาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2012, 00:36:43 โดย 내가 제일 잘 나가 »
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 07:17:04 »
บางพลัดศูนย์ล้อคับ เป็นร้านเดียวจริงๆที่เอารถเข้าไปทำแล้วตอนรับรถไม่ต้องมานั่งจับอาการหรือตรวจอะไรทั้งนั้น ขับออกได้อย่างสบายใจที่สุด จริงๆ

ถอดล้อแล้วดุมเป็นสนิมๆช่างเอากระดาษทรายมาขัดออกให้ . ก้านน็อตล้อก็ขัดให้ . ถอดล้อไปถ่วงเอาล้อไปล้างชุดใหญ่เลยคับ สะอาดวิ๊งๆ . อะไหล่ชิ้นไหนเสียบอกแค่ชิ้นนั้น เอาอะไหล่ไปเองได้ (บอกทีบอกให้เราสั่งเองด้วยซ้ำเพราะแกขี้เกียจมาเลือกเกรด)

สนามเป้าทำพิษผมหลายรอบล่ะคับ ทำจบบ่อยคับ แต่ทำพิษ แรงเกินจะให้อภัย แต่ปัจจุบันถ้าโดนบางพลัดเหวี่ยงไม่ทำคิวเต็ม ก็ยังมาแหละคับ 60% ทำจบ 40% ต้องไปบางพลัดอีกรอบ  >:( ส่วนมากรถญี่ปุ่นที่นี่ทำจบ bmw คันของผมไม่เคยรอดซักที หลังๆเนี่ย

ในรูปเอาไปเปลี่ยนสปริงโหลด ส่งรถไปตอนสายๆ กว่าจะประกอยสปริงกลับเสร็จ 1ทุ่ม ตั้งศูนย์ถ่วงล้อ กว่าจะจบเกือบ4ทุ่ม ช่างไม่ยอมปล่อย ตั้งแล้วตั้งอีก รถออกมานิ่งสนิทเลยคับ ปล่อยมือ เล่นโค้งได้สบาย

ต้องโทรจองนัด ล่วงหน้า ด้วย วันนึงรับรถไม่เยอะน่ะครับร้านนี้ แต่ละเอียดมาก ถ้ามีเวลาให้ช่าง

รถจะออกมาดีกว่ารถใหม่ๆจากโรงงานเลย

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 07:27:41 »

หายากมากนะครับ สมัยนี้ ช่างดีๆ

นับถือจริงๆ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 08:04:22 »

หายากมากนะครับ สมัยนี้ ช่างดีๆ

นับถือจริงๆ

ชื่อร้านบางพลัดศูนย์ล้อ ใช่มั้ยครับ
บริการดีๆอย่างนี้ ไม่พลาดแน่นอนครับ

ใครมีพิกัดร้านดีๆ รบกวนด้วยนะครับ

ออฟไลน์ BrownCony

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 08:30:54 »
ขอบคูณทุกความเห็นครับ ยังไงจะลองนำไปพิจารณาครับ :D

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 18:31:59 »
ขออนุญาติแนะร้านโชว์จุ่ง พระรามสี่ครับ
เอารถนำเข้า Alphard Estima Prado ไปทำหลายคันแล้ว ทนดีครับ ยังไม่มีใครบ่น
อย่าง Estima เปลี่ยนบูช กับลูกหมาก ทุกชิ้นด้านหน้า ได้ช่วงล่างป้ายแดงหมดไปสี่พันกว่าครับ
BB น่าจะยืม vios มาได้เยอะครับ