ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนสอบถามสมาชิกที่ใช้ FREED ว่าแอร์มีแค่แถวเดียวจะเย็นทั่วถึงหรือเปล่าครับ  (อ่าน 8529 ครั้ง)

ออฟไลน์ tarredvios

• Newbie
  • *
พอดีแฟนไปดู FREED มาสนใจ FREED มากแต่ติดตรงไม่มีรถให้ลองและไม่รู้แอร์จะเย็นถึงเบาะแถวที่ 3 หรือเปล่า เลยอยากถามพี่ๆเพื่อนๆสมาชิกช่วยแชณ์ประสบการณ์การใช้งานด้วยครับ

ออฟไลน์ anikuz

• Jr. Member
  • **
เพิ่งเอาไปหัวหินเดือนที่แล้ว เป็นวันร้อนจัด ๆ เดิน Santoriny ยังแทบเดินไม่ได้เพราะร้อนมาก ๆ นั่งกัน 6 คนเต็มรถ พร้อมสัมภาระ ไม่มีคนบ่นร้อนในรถสักคนครับ ผมก็ห่วงคอยถามเรื่อย ๆ ว่าร้อนไหม ๆ ไม่มีคนตอบว่าร้อนเลย

วิ่งในกทม.เดือนที่แล้วทั้งเดือน มีบางช่วงนั่งเต็มคัน ก็ไม่มีคนบ่นร้อนเช่นกัน

ดังนั้นขอสรุปจากการใช้งานจริงว่า "แอร์เย็นทั่วถึงครับ"

• Newbie
  • *
ขอบคุณความคิดเห็นมากครับ

ออฟไลน์ edward

• Full Member
แล้วทำไม wish ผมร้อนตับแตกเลย

ออฟไลน์ Buffy

• Hero Member
แล้วทำไม wish ผมร้อนตับแตกเลย

เดาเอาว่ารถที่เพดานสูงกว่า จะเย็นกว่า เพราะลมสามารถไหลเวียนได้ถึงด้านหลังมากกว่า รถเพดานเตี้ย ซึ่งติดเบาะคนนั่ง...

เดาเอาน่ะครับ

ออฟไลน์ bytebird

• Full Member
    • bytebird.multiply.com
ส่วนตัวผมใช้ Zafira แอร์มีครบทั้ง 3 ตอน เย็นสะใจ
เคยนั่ง Wish ของเพื่อนไปสระบุรี คนนั่งแถวหลังแทบแย่ครับ กว่าจะหายร้อนได้ เหอะๆ

ส่วน Freed หลังคาสูงคิดว่าน่าจะไม่ร้อนครับ อย่างน้อยก็เย็นเร็วกว่า Wish แน่นอน ฟันธงครับ

ออฟไลน์ mouse

• Newbie
  • *
แถว3ไม่ร้อน แต่ไม่เย็น ใช้filmช่วยด้วย

• **
ขอตอบเพิ่มเติมนะครับ

ช่องแอร์ช่วงคอนโซลกลาง 2 ช่อง ให้หันตรง และปรับเงยสูงขึ้น เพื่อให้ลมเป่าตรงขึ้นด้านบน ตามแผนภาพ Air flow จะเห็นว่ามันจะเป่าตรงไปถึงด้านแถวสามเลย
ช่องแอร์ตรงคอนโซลด้านซ้ายและขวา ฝั่งคนขับและคนนั่งหน้า ก็ปรับตามสะดวก ถ้าคนขับร้อนมากก็เป่าเข้าตัวก็ได้

ตอนแดดร้อนจัด ๆ ผมก็ต้องเร่งแอร์เหมือนกันช่วง 10-15 นาทีแรก ที่ขึ้นรถตากแดดใหม่ ๆ ประมาณ 20-23 องศา และพัดลมแรงสุด หลังจากพอรู้สึกเย็นขึ้นหน่อยก็ปรับเป็น 24 Auto ครับ

ตอนที่ตัดสินใจซื้อผมเองก็กลัวเรื่องแอร์เหมือนกันว่าจะเย็นถึงแถวสามไหม แต่ไปอ่านในเว็บคลับฟรีดผู้ใช้ต่างก็ยืนยันว่าเย็น แต่ไม่วายผมยังหาข้อมูลติดพัดลมเพดานจากเว็บคลับของวิชเผื่อไว้ด้วย แต่พอมาใช้งานจริง ไม่มีปัญหาเรื่องเย็นไม่ทั่วถึงเลยครับ  ผ่านการพิสูจน์จากวันที่แดดร้อนแทบละลายมาแล้ว

จากผู้ใช้จริงครับ

ป.ล. ปัญหาที่ผมพบคือ มันกินน้ำมันมากกว่าที่คิดครับ วิ่งในเมืองรถติด ๆ ซดไปซะ 8-9 km./ltr. ตอนที่ตัดสินใจซื้อเห็นในคลับบอกว่าในเมือง 10-12 km./ltr. เป็นส่วนใหญ่ วิ่งต่างจังหวัด เขาคุยกันว่า 17 ผมขับจริงได้แค่ 14 เต็มที่....-_-" ในกรุงหรือว่ารถมันติดมาก ตจว.หรือว่าผมเท้าหนักเนี่ย.....

• **
เพิ่มเติม ฟิล์มใช้ของ 3m หน้า 50 ธรรมดา รอบคัน 60 ปรอท นะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เย็นในระดับที่ไม่เดือดร้อนครับ

แต่ถึงเป็นประเทศไทยก็ไม่น่าถึงจุดเดือด 100c ได้หรอก

• Newbie
  • *
ขอคุณทุกความคิดเห็นมากๆครับ

ออฟไลน์ นายหมีขาว

• Newbie
  • *
ยืนยันว่าเย็นอีกเสียงครับ วันนั้นอากาศร้อนมาก นั่งอยู่แถวหลังยังเย็นจนหนาวเลยครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ยืนยันว่าเย็นอีกเสียงครับ วันนั้นอากาศร้อนมาก นั่งอยู่แถวหลังยังเย็นจนหนาวเลยครับ

ถ้าไม่ปรับ Auto ผมแนะนำปรับแรงพัดลม ซัก 4 ขีด และตรงกลางหันขึ้นบนไปทางด้านหลัง อากาศจะหมุนวนในรถทำให้เย็นทั้งคันครับ

สวนผมจัด V-Kool เลยเย็นและไม่แสบตาครับ แต่กำลังพิจารณาม้านแถว 2 เพราะพี่สาวต้องให้นมลูกเลยว่าจะเอามานมาติดเพิ่มหน่อย