ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะขาย Prius แล้วไปออก JazzHybrid คิดว่าผมจะบ้าหรือเปล่า (เริ่มบ้า50%)  (อ่าน 20527 ครั้ง)

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
เทคโนโลยี Hybrid ของฮอน น่าจะตามพี่โตอยู่มากนะครับ

ไม่งั้น BMW คงไม่โดดมาร่วมแจม Hybrid ของพี่โตแน่ๆ  ;D

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
สำหรับผมที่เปลี่ยนจากMazda3 5d มาเป็นJazz JP

ซื้อMazda มา 1 ล้าน ใช้ไม่ถึงแสน รถ 4ปี ขายไปหกแสน  ขาดทุนไป 4แสน

สำหรับผม ผมว่ามันดีขึ้น ผมได้รถเล็กลง ความปลอดภัยเหมือนเดิม ประหยัดน้ำมันมากขึ้น

แค่นี้ก็ตรงความต้องการผมแล้ว ส่วนFreed อีกคันซื้อมาเพราะครอบครัว

และอีกคัน ผมซื้อTeana 2.5 มา 1.5 ล้าน ใช้ 2ปีกว่า วิ่งไป 1.5 แสน ขายไป 9.5 แสน ขาดทุน 5แสน

และจองSylphy เพราะต้องการรถเล็ก ขับสบายเหมือนเดิม ประหยัดมากกว่่เดิม และบรรทุกได้เท่าเดิม

คันนนี้ ที่เอาเพราะมันตอบโจทย์ใหม่ของแฟนผมได้ ผมก็ไม่เสียใจที่ตัดสินใจแบบนี้ครับ

อย่าฟังคนอื่นมากกว่าตัวเรา เพราะตัวเรารู้ว่า รถคันไหนเหมาะกับเรามากกว่าคนอื่นน่ะครับ

ขอให้โชคดีกับรถคันใหม่ครับคุณหมอ :D

ออฟไลน์ SUN-PS

มองหารถเล็กเครื่องดีเซล น่าจะเหมาะกับการใช้งานในเมืองไทยกว่าไฮบริด
ถ้ารอโฟกัสดีเซลไหว อยากให้รอครับ

ออฟไลน์ ccr4334

• Jr. Member
  • **
 :D เท่าที่อ่าน จขกท.น่าจะชอบรถเล็กที่มีความคล่องตัวมากกว่า แต่ที่ซื้อ พรีอุส
     อาจจะชอบที่เทคโนโลยี่ หรือตามกระแสรักษ์สิ่งแวดล้อมรึปล่าว ? ถ้าชอบรถเล็ก
     ก็เปลี่ยนเป็นแจ๊ซเลยครับ ขับแล้วมีความสุขกว่า

ออฟไลน์ T1k

• T1K
:D เท่าที่อ่าน จขกท.น่าจะชอบรถเล็กที่มีความคล่องตัวมากกว่า แต่ที่ซื้อ พรีอุส
     อาจจะชอบที่เทคโนโลยี่ หรือตามกระแสรักษ์สิ่งแวดล้อมรึปล่าว ? ถ้าชอบรถเล็ก
     ก็เปลี่ยนเป็นแจ๊ซเลยครับ ขับแล้วมีความสุขกว่า
สมัยนั้นที่ซื้อ Prius เพราะมันมีข้อดีมากและตอนนี้เริ่มหมดความชอบเท่าๆๆที่เจอมา
1 หาความสุขให้ตัวเอง ซื้อรถเป็นล้าน ชอบที่เทคโนโลยี่ และประหยัด แต่ดันเจือกใช้ E20 ไม่ได้
2 ดูยอดขายJapan อะไหล่มือ2Japan น่าจะเยอะมาก แต่วันนี้ดันไม่มีอะไหล่ ตรูจะบ้าาาาาา
3 อัตราเร่งดี ขับสนุก แต่ไปเจอถนนเมืองไทยแทบร้องเพราะเจอแต่ถนนดวงจันทร รถมันเตี้ย ครูดบ่อยมากๆๆ
4 Battประกัน10ปี แต่ผมว่าถ้ารอประกัน Batt ใกล้หมดรถ จะไม่มีราคาเหลืออะดิ

ออฟไลน์ vuthtichai

เป็นผมคง รอดูแล้วลอง ขับ ถ้ามันมาแล้ว ทุกอย่างไม่ต่างจาก jazz เก่า ผมคงรอ รุ่นใหม่ไปเลยแหละ แต่ถ้ามาแล้วแต่งหล่อมาเลย ผมคงเอาแจสครับ ( ความคิดส่วนตัว ผมไม่ชอบทรง พรีอุส แหะๆ )

ออฟไลน์ Amj

สมัยนั้นที่ซื้อ Prius เพราะมันมีข้อดีมากและตอนนี้เริ่มหมดความชอบเท่าๆๆที่เจอมา
1 หาความสุขให้ตัวเอง ซื้อรถเป็นล้าน ชอบที่เทคโนโลยี่ และประหยัด แต่ดันเจือกใช้ E20 ไม่ได้
2 ดูยอดขายJapan อะไหล่มือ2Japan น่าจะเยอะมาก แต่วันนี้ดันไม่มีอะไหล่ ตรูจะบ้าาาาาา
3 อัตราเร่งดี ขับสนุก แต่ไปเจอถนนเมืองไทยแทบร้องเพราะเจอแต่ถนนดวงจันทร รถมันเตี้ย ครูดบ่อยมากๆๆ
4 Battประกัน10ปี แต่ผมว่าถ้ารอประกัน Batt ใกล้หมดรถ จะไม่มีราคาเหลืออะดิ

ที่ว่ามาก็ถูกหมดเลยนะครับ

จริงๆดูแล้วจะเหมาะกับรถเก๋งเครื่องดีเซลมากกว่า แต่ถ้าไล่ๆดูรถที่มีในตลาดก็เกรงว่าจะติดปัญหาตอนเคลมอะไหล่อีก
สุดท้ายดูจะไปจบที่ jazz อย่างว่านะครับ

ออฟไลน์ PPete

• **
เห็นประสบอุบัติเหตุเยอะ น่าจะเหมาะกับรถใหญ่หน่อยดีกว่าครับ เชียร์พวก Camry Hybrid เหรือ BMW ActiveHybrid 5 ไปเลยครับ
ทำตัวแต่พอเพียง (พูดโม้น้อยๆ หน่อย) แค่นี้ก็เป็นศรีกับชีวิตมากพอแล้ว

ออฟไลน์ chaiz

รอดูตัวจริงมาก่อนค่อยตัดสินใจก็ได้ครับ ถึงตอนนั้น พรีอุสซ่อมเสร็จ อาจจะไม่อยากได้แล้วก็ได้

ถ้าตัวจริงมาแล้วชอบจริงๆ อดคิดถึงไม่ได้ เงินไม่ใช่ปัญหา ก็ลองจัดดูก็ได้ครับ คนเราควรจะมีสิทธิ์ได้ใช้ของที่ชอบ

แต่ถ้าเป็นผม คงเอา jazz ตัวธรรมดาครับ ดูจากการใช้งาน ตัวธรรมดาถ้าต้องซ่อมคงไม่นาน และช่างรู้จักรถมากกว่า

มีเงินเหลือไปทำอย่างอื่นด้วยครับ

และผมว่า Jazz Hybrid เปิดตัวคงไม่มีราคาต่ำๆหรอกครับ

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
เห็นประสบอุบัติเหตุเยอะ น่าจะเหมาะกับรถใหญ่หน่อยดีกว่าครับ เชียร์พวก Camry Hybrid เหรือ BMW ActiveHybrid 5 ไปเลยครับ

ผมว่า รถเล็กหาที่จอดง่าย ขนของได้เยอะ ปรับได้หลากหลาย น่ะจะเหมาะกว่า

ส่วนเรื่องจะกิน เบนซิน หรือดีเซล ผมว่าเป็นเรื่องรองแล้วล่ะครับ หารถที่ตีงกับการใช้งานน่าจะดีกว่า

เห็นหมอเคยใช้ Yaris มาก่อน ถึงแม้จะไม่จุเท่า prius แต่ผมว่า Jazz จะไม่ทำให้หมอผิดหวัง

ออฟไลน์ udis

อุบัติเหตุเกิดขึ้นได้เสมอ ต้องมีซ่อมอีกแน่ๆครับ
รถยิ่งนาน ก็ยิ่งซ่อม รออะไหล่เพลินแน่ๆครับ

ขายโลด! ซื้อ Jazz ดีกว่าครับ แต่ผมว่าไม่ต้อง Hybrid ก็ได้มั้งครับ

ออฟไลน์ UNDISPUTED

• **
หมอไม่รอดู โฟกัสใหม่เหรอ

แต่ผมว่าแจ็สก็เหมือนกับหมอดีนะ มันทนไม้ทนมือดี

แล้วอุปกรณ์ต่างๆที่หมอต้องเปิดเอาจากหลังรถก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร

อย่างน้อยโดนชนไปก็คงเครมได้ไว (ผมไม่ได้ล้อเล่นนะ พูดจริงๆ)

ออฟไลน์ pongrsu

• **
ผมว่าพี่ใจเย็นๆ ดีมั้ย
ความเห็นส่วนตัวนะครับ
ผมว่า พี่ขับรถเกิดอุบัติเหตุบ่อยมากๆ
จริงอยู่ที่อุบัติเหตุไม่สามารถคาดการณ์ได้แน่ๆ
แต่ถ้าถอยคันใหม่มา ยังไง ถ้ายังเป็นแบบเดิมก็ต้องซ่อม รออยู่ดีแหละครับ

ออฟไลน์ delete

ผมว่าคุณหมอ เหมาะที่จะขับ
กระบะ 4 ประตู ขับ2 ยกสูง เกียร์ออโต มากๆอ่ะครับ
รถมีกำลัง กว้างขวางจุของได้เยอะ ด้านหลังจะใช้ฝากระบะปิดเลย หรือว่าแครี่บอยก็ได้
เวลาชนก็ไม่ต้องกลัว บ่อยั่นทั้งหน้่าทั้งหลัง
ลุยตจว.ก็เริศ ลุยน้ำท่วมได้อีก
หรือจะเอาเป็นพวกPPV SUV ก็ยังไหว
ราคาพอๆกับพริอุส ใช้งานลุยๆได้มั่นใจกว่าเยอะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
งั้นช่วงที่รอพรีอุสซ่อมเสร็จก็เช่าแจ๊สมาใช้งานก่อนสิครับจะได้รู้ว่าเหมาะจริงรึเปล่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

งั้นช่วงที่รอพรีอุสซ่อมเสร็จก็เช่าแจ๊สมาใช้งานก่อนสิครับจะได้รู้ว่าเหมาะจริงรึเปล่า

Good idea ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
หมอครับ

สิ้นเดือนนี้ เปิดเว็บเรา ทุกวันนะครับ
และขยันกด F5 หน่อยนะครับ....

ผมบอกได้แค่นี้....จริงๆนะ

หึหึหึหึหึหึหึหึหึ

ออฟไลน์ Action

หมอครับ

สิ้นเดือนนี้ เปิดเว็บเรา ทุกวันนะครับ

;D สงสัยจะมีข่าวดี ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ jumpon77

จัยเย็นคร้าบบบบรอไปก่อนครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ wut get real

• Full Member
ผมว่าใช้ต่อไปก่อนดีกว่าหรือเปล่า. ขายตอนนี้ขาดทุนเยอะแน่นอนครับ. รู้ว่าเรื่องเงินไม่ใช่ปัญหาแต่ใช้ให้คุ้มค่าที่สุดดีกว่า.
Accord  G9
Prius
Hilux Revo

ออฟไลน์ ottojud

ใจร่มๆใช้เงินคิดให้รอบคอบนะครับ เงินหาได้ไม่ง่าย ขายๆๆๆ  ขาดทุนๆๆๆๆ คิดว่าคุ้ม แต่ไม่คุ้ม คิดว่าได้ประหยัดแต่ไม่ได้ความประหยัด  คิดว่าคิดดีแล้ว แต่สุดท้ายก็ไม่ดี...ตัวอย่างมีให้เห็นเยอะแยะนะครับ

ออฟไลน์ T1k

• T1K
หมอครับ

ท่าคุณJimmyจะ ได้ปาดมาแล้ว  :o

ขอบคุณทุกๆๆความคิดครับ ตอนนี้ (ความบ้าเหลือ <10%)ยังไงผมคงยังไม่ทำอะไรบ้าๆๆแน่ๆๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2012, 22:01:08 โดย T1k »

ออฟไลน์ PLUS 9

• **
หมอครับ

ท่าคุณJimmyจะ ได้ปาดมาแล้ว  :o

ขอบคุณทุกๆๆความคิดครับ ตอนนี้ (ความบ้าเหลือ <10%)ยังไงผมคงยังไม่ทำอะไรบ้าๆๆแน่ๆๆครับ

หมอทอม รอดูคุณจิมมี่ก่อนเลย ไหนๆแล้ว น่าจะมีของดี ลุ้นๆๆ :D :D

มาดูหมด ลุ้นครับ  ;D

ปลายเดือน สงสัย คุณจิม จะมี Jazz HB ให้ดูกัน  ;D

ออฟไลน์ kasuya

หมอครับ

ท่าคุณJimmyจะ ได้ปาดมาแล้ว  :o

สงสัย Accord Hybrid หรือ Civic Hybrid แน่ๆ

ขอเสริมนิดครับ Prius เติม E20 ได้ครับ ผมใช้มาตั้งแต่ออกรถตอนนี้เกือบ 3 หมื่นโลแล้ว ยังปกติดีอยู่ และมีหลายๆคันเค้าก็เติมกันด้วยครับ เก็บสถิติจากที่ปั้มมาด้วย