ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนคุณจิมมี่และเพื่อนๆสมาชิกครับ  (อ่าน 7064 ครั้ง)

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
พอดีเพื่อนผมกำลังสนใจ ระหว่าง มาสด้า 3 ใหม่กับ ford focus ใหม่

แต่พอผมเปิดอ่านๆยังไม่หมดหน้าแรกเจอกระทุ้ fordซะหลายกระทู้

เลยอยากถามว่ามาสด้า เป็นยังไงบ้างครับเพราะเมื่อก่อนสัก 20ปีที่แล้วที่บ้านเคยใช้อยู่ก็ไม่มีปัญหาอะไร ศูนย์บริการก็พอใช้ได้ อยากถามคนที่ใช้มาสด้าอยู่ว่าเดี๋ยวนี้ ศูนย์บริการเป็นยังไงบ้างครับ

ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ

ปล ขอถามเพิ่มครับว่ามาสด้า 3 ผลิตในไทยหรือยังครับเพราะผมไม่ได้ตามเลย จำได้ว่าตอน 3 มาใหม่ๆตัวท๊อป ประกอบนอก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2012, 09:42:20 โดย golf32 »

ออฟไลน์ nickname026

• Jr. Member
  • **
Re: ขอรบกวนคุณจิมมี่และเพื่อนๆสมาชิกครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 10:38:36 »
ทุกวันนี้บ้านผมใช้มาสด้า 2 คัน BT50 /MAZDA3
ศูนย์บริการผมว่าโอเคเลยครับ ไม่มีปัณหาอะไร เคลมง่าย อะไหล่ไวพอสมควร

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
Re: ขอรบกวนคุณจิมมี่และเพื่อนๆสมาชิกครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 10:41:20 »
ผมคนนึงแหละครับ ที่ชั่งใจระหว่าง All new Mazda 3 2.0 กับ All new Ford Focus 2.0

แต่สุดท้ายก็เลือก Mazda ด้วยเหตุผลเรื่อง การ Service ครับ

เรื่องศูนย์บริการ Mazda ตอนนี้ โอเคมากแล้วครับ การต้อนรับ และดูแลลูกค้า ผมว่าไม่แพ้ พี่โต พี่ฮอนเลยนะ

เซลล์และพนักงานดูแลเราดีมากครับ

ส่วนเรื่อง Service ยังไม่ได้ลองเลยครับ วิ่งได้ 1500 กิโลเอง แต่เพื่อนสมาชิกในบ้าน TM3 และ M3T ก็เข้ารับบริการกันก็เรียบร้อยดีนะครับ

Mazda 3 ผลิตในไทยครับ ที่ Auto Alliance ระยองครับ
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 10:58:26 »
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ ;D

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 12:27:00 »
สมัยก่อนผมสนใจ Mazda2 ก็เลยไปดูข้อมูลในคลับประจำ
เท่าที่ผมเห็นไม่มีเครมร้ายแรง และไม่มีใครบ่นเรื่องศูนย์บริการนะ  ;D

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 12:30:55 »
ใจเพื่อนผมไปทางโฟกัสเพราะบอกว่าทำอู่นอกอยู่แล้ว ??? แถมมีรถสำรอง คิดว่ายังไงดีครับ

ปล มีใครรอป้ายขาวนานบ้างไหมครับ ผมรอมาปีนึงและ  :'(

ออฟไลน์ pite

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 12:55:17 »
ไมรอนานอย่างนั้นอะครับ
แค่คนบ้ารถฝรั่งเศสคนนึง ^^ ช่วงนี้มันสวยจริงนี่นา!
Review ขำๆครับ
Citroen DS3
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19461.0.html
Peugeot RCZ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19785.0.html

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 13:51:18 »
เมื่อก่อน FOCUS,M3 นำเข้าจาก PH ครับ
แต่รุ่นใหม่ผลิตที่ TH เต็มสูบแล้ว
ผมใช้บีที50เก่ามาสด้า2เฟียสต้า ใชบริการศูนย์ร่มเกล้าประจำ พอกันครับเรื่องเซอร์วิส แต่รู้สึกว่า ฟอร์ดวันหนึงจะมีรถใช้บริการเยอะกว่า อาจเป็นเพราะรถเยอะกว่าก้ได้มั้ง
ส่วน M3 และ FOCUS ใครสวยกว่ากัน แล้วแต่มุมมองแล้วกัน
แต่ผมว่า FOCUS แต่งได้หลากหลาย เพราะหน้าออกดุดุ ส่วน M3 แต่งอย่างไรหน้าก็ยิ้มอยู่อย่างนั้น

ออฟไลน์ Mario_Yadel

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 15:12:56 »
ผมก็ใช้น้อง3 อยู่ ไม่มีปัญหาอะไรครับ ยังมีศูนย์ดีๆให้เลือกอยู่
แต่พอหมดประกันก้อเข้าอู่ตลอด เพราะหัวหน้าช่างของมาสด้าไปเปิดอู่เอง
เลยประหยัดเงินผมไปเยอะเลย

ออฟไลน์ Mario_Yadel

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 15:19:08 »
ถ้าไม่นับเรื่องศูนย์บริการ และการดูแลลูกค้า

ผมชอบภายนอกของมาสด้า3 ที่สุด
ส่วนภายใน เครื่องยนต์ และอ๊อฟชั่น  ฟอร์ดเอาไปกิน
จัดว่าเป็นรถที่ดีคันนึงเลย
อิอิ เห็นแล้วอยากขับนอกกัสจังจิงๆ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 16:37:30 »
การบริการของ Mazda ในภาพรวมตอนนี้ดีขึ้น

และถ้าเคสไหนมีปัญหา แล้วส่งถึงผม โอกาสจะจบ ด้วยดี ทุกฝ่าย น่าจะมีเปอร์เซนต์สูงกว่า Ford มากครับ

ส่วนคุณ Negrito ที่เข้าใจว่า Ford มีปริมาณรถบนถนนในบ้านเราเยอะกว่านั้น ไม่จริงครับ
ลองไปดูตัวเลขยอดขายในแต่ละเดือนดู และดูในภาพรวมเอาได้เลยครับ

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 16:53:30 »
การบริการของ Mazda ในภาพรวมตอนนี้ดีขึ้น

และถ้าเคสไหนมีปัญหา แล้วส่งถึงผม โอกาสจะจบ ด้วยดี ทุกฝ่าย น่าจะมีเปอร์เซนต์สูงกว่า Ford มากครับ

ส่วนคุณ Negrito ที่เข้าใจว่า Ford มีปริมาณรถบนถนนในบ้านเราเยอะกว่านั้น ไม่จริงครับ
ลองไปดูตัวเลขยอดขายในแต่ละเดือนดู และดูในภาพรวมเอาได้เลยครับ

ขออภัยครับ ผมตอบไม่เคลียร์
คือ ในลายโรงซ่อมจะแยกฟอร์ดฝั่งหนึ่ง มาสด้าฝั่งหนึ่ง รู้สึกว่าศูนย์ร่มเกล้า มีฟอร์ดมาใช้บริการมากกว่า
อาจเป็นว่า ส่วนของมาสด้ามีศูนย์บริการอื่นที่ดีกว่าก็ได้ เช่นศูนย์บริการหัวหมากผมว่าดีมาก เขาอาจไปแถวใกล้เคียงมากกว่ามั้ง

ออฟไลน์ kitakita

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 17:54:28 »
ผมเองก็เหมือนกัน อยากได้โพกัสแต่ อ่อนใจกับเรื่องศุนย์เนี้ยแหละครับที่ทำให้หนักใจ

กำลังรอดู Syphy อยู่ ผมไม่เข้าใจฟอร์ดที่ปัญหามันก็เห็นๆกันอยู่แต่ทำ ผู้บริหารไม่แก้ หรือแก้ไม่ได้ เห็นแล้ว

CRM มันห่วยแบบนี้ จริงๆเหรอ บริษัทระดับโลก เห้อ!!!

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 17:57:03 »
ผมเองก็เหมือนกัน อยากได้โพกัสแต่ อ่อนใจกับเรื่องศุนย์เนี้ยแหละครับที่ทำให้หนักใจ

กำลังรอดู Syphy อยู่ ผมไม่เข้าใจฟอร์ดที่ปัญหามันก็เห็นๆกันอยู่แต่ทำ ผู้บริหารไม่แก้ หรือแก้ไม่ได้ เห็นแล้ว

CRM มันห่วยแบบนี้ จริงๆเหรอ บริษัทระดับโลก เห้อ!!!
บริษัทระดับโลก โดยคนไทยครับ  ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 19:29:42 »
มีmz3 fiesta บอกได้เลยว่าศูนย์mazdaน่ารักกว่า ศูนย์ฟอร์ดดีๆก็มีนะแต่น้อย เลยทำให้ศูนย์ดีๆคนเยอะมากกกกก

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 19:35:09 »
ทีบ้านผมมีแฟนมีเลียปี91คร้าบมาสด้า ผมว่าศูนย์ดีกว่าคับผม
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 22:56:51 »
บอกได้คำเดียวว่า ถ้าจะซื้อฟอร์ดก็คิดดีดีละกันครับ

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 23:05:16 »
ซื้อ Ford ใจรัก...ไม่แคร์ศูนย์ ;D ;D

ซื้อ Chev ใจถึง...ก็ไปถึง ;D ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 23:13:51 »
ตอบเลย 

ถ้าอยากได้ก็อย่ากลัวครับ สำหรับฟอร์ด  ในกรุงเทพ ก็พอมีศูนย์ พึงพาได้ 

ศูนย์ทางอีสานหลายศูนย์ดีเยี่ยม 

ในกรุงเทพ  รัชดา-ลาดพร้าว 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ PLUS 9

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 00:07:10 »
ซื้อ Ford ใจรัก...ไม่แคร์ศูนย์ ;D ;D

ซื้อ Chev ใจถึง...ก็ไปถึง ;D ;D
ชอบคอมเมนต์คุณThe Hitman ครับ .....ford ต้องออกคำขวัญใหม่ครับ " ซื้อ Ford ใจรัก...ไม่แคร์ศูนย์ ใจถึง...ก็ไปถึง" :D :D :D

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 00:20:38 »
ตอบเลย 

ถ้าอยากได้ก็อย่ากลัวครับ สำหรับฟอร์ด  ในกรุงเทพ ก็พอมีศูนย์ พึงพาได้ 

ศูนย์ทางอีสานหลายศูนย์ดีเยี่ยม 

ในกรุงเทพ  รัชดา-ลาดพร้าว 
ซื้อ รัชดา-ลาดพร้าว เหมือนกันครับ ^^

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 02:33:02 »
ที่บ้านผมใช้ BT50 เรื่องศูนย์บริการก็โอเคครับ(ที่ตรัง) เซลล์เคยบอกพ่อว่าใส่ไบโอดีเซลได้ พ่อก็เชื่อเซลล์โดยที่ไม่ถามผม
สรุปคือหัวฉีดพัง แต่ศูนย์บริการก็ไม่อิดออดครับ เคลมให้ดีไม่มีตุกติก
สรุปว่าศูนย์มาสด้าเดี๋ยวนี้ก็ดีใช้ได้ครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 10:41:35 »

ซื้อ Toyo ใจรัก... จะขายต่อ  ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 12:36:40 »
มาสด้ามีศูนย์ที่ร่วมกับฟอร์ดหลายศูนย์ ทั้งตจว และ กทม ไม่ได้เปรียบเสียบเปรียบมาก ให้มาสด้าดีกว่า แต่ไม่มากหรอก ศูนย์ฟอร์ดที่ไว้ใจได้ก็มี ศูนย์มาสด้าที่ดีก็มี
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 13:51:40 »
เรื่องรถนี่ก้ยังไม่แน่ใจนะครับ ต้องรอพี่จิมมี่รีวิว แต่เรืองศูนย์บริการนี่ผมว่าศูนย์ Mazda ก้ยังเยอะกว่า น่าจะสะดวกกว่านะ

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 15:08:52 »
ที่บ้าน ใช้มาสด้ามา 2 คัน

โปรเทเจ้ ของน้องชาย กับ มาสด้า3 ตัวแรก ของผม(ให้น้องใช้มา 7 เดือนล่ะ)

เรื่องศูนย์บริการนั้น ของผมไม่มีปัญหา แต่น้องผมมี 2 ครั้งล่ะ ส่วนใหญ่เป็นเรื่องรอนานเกินไป แต่เรื่องซ่อมยังไม่เคยเจอปัญหา ตอนอยู่ในประกันก็เคลมได้ตลอด

แต่สมัยก่อนนั้น รถมาสด้าขายน้อย การเข้าศูนย์นั้น นึกจะไปก็ไปได้เลย แต่เดี๋ยวนี้รถเยอะต้องโทรจองคิวแล้ว แถมค่าบริการเปลี่ยนมาใช้แบบนับเวลา กลายเป็นแพงซะงั้น อยากให้ปรับปรุงหน่อย ไม่ใช่เปลี่ยนอะไรหลายๆตัว ดันบวกเวลาเปลี่ยนต่อชิ้น ทั้งๆที่ทำพร้อมๆกัน ทำให้แพงโดยใช่เหตุ

ส่วนหมดประกันก็ซ่อมอู่นอกได้ แต่อะไหล่นั้น ไม่ค่อยมีของเทียบ ต้องเบิกห้าง ราคาเลยแพง แต่ไปหาตามเชียงกงได้อยู่

นี่ก็รอ CX-5 อยู่

ออฟไลน์ ple_sticker_phuket

• รถดี ไม่จำเป็นต้องขายดี แค่ขี่แล้วมีความสุข ก็เพียงพอแล้ว
    • http://www.facebook.com/plesticker
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 22:54:42 »
บอกได้คำเดียวว่า ถ้าจะซื้อฟอร์ดก็คิดดีดีละกันครับ

คิดดีีแล้วครับ  เพื่อนที่ใช้ เรนเจอร์  พอหมดประกัน  เอารถมาเข้าศูนย์มาสด้า  ค่าแรง ซ่อม มาสด้า ชั่วโมงละ สามร้อย  ฟอร์ด ชั่วโมงละ ห้าร้อย  คิดค่าแรง ตามเรท

อเมริกัน       

ผู้บริหาร เค้าเอาอะไรคิดไม่รู้   ของแต่งรถ  ก็เหมือนกัน  กรอบไฟเลี้ยวโครเมี่ยม เรนเจอร์  แพงกว่า ของ บีที เกือบเท่าตัว

ให้รถดีแค่ไหน   ถ้าจำเป็นต้องซื้อ   ขอเลือก มาสด้า เท่านั้นครับ       ฟอร์ด  คงได้แต่ชื่นชม   แต่ ไม่ขอเป็นผู้ใช้   

คนดีขับโตต้า คนบ้า ขับมิตซู