ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเปลี่ยนแตรให้ New Camry 2012 ครับ ช่วยแนะนำหน่อย Bosch, Hella, OEM ?  (อ่าน 32975 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dr.Pop

• Sr. Member
วันก่อนขับไปแล้วรถสิบล้อปาดหน้า ปีบแล้วเหมือนรถคันนั้นจะไม่ได้ยิน เสียงเครื่องยนต์สิบล้อกลบหมด

เลยอยากเปลี่ยนแตรใหม่

แบบ premium horn ของ 0 ประมาณ 1,300 บาท

แต่มีบางคนแนะนำยี่ห้อที่ผลิตแตร

เลยไปเจอของ Hella และก็ Bosch

คราวนี้สับสนของ Hella

มีสีแดง สีดำ

ลองไป search ใน ebay เจอรุ่น supertone อีก

เลยอยากรู้ว่ารุ่นไหนดีบ้างครับ

ปล.กลัวของปลอมเหมือนกัน

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

ติดตามด้วยครับ ผมเป็นคนนึงที่ชอบกดแตรเหมือนกัน เลยอยากได้เสียงที่ดังขึ้น เพราะส่งผลเมื่อรถร้องด้วยครับดังสนั่น

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าไปลองฟังเสียงแตรดูดีกว่าครับ ชอบอันไหนซื้ออันนั้น

และ ถ้าจขกท.ต้องการแตรดังมากๆ ขอแนะนำแตรลม (แต่การติดแตรลมจะยุ่งยากหน่อยตรงที่ต้องเดินไฟเพิ่มและต้องติดรีเลย์) แล้วติดสวิทช์ไว้สลับใช้กับแตรปกติครับ

ออฟไลน์ myalexxp

ไม่รู้ว่าตำรวจจราจร จะจับไหมครับ เรื่องแตร นี่

ออฟไลน์ jAk`CS

camry ผมใช้ Hella สีแดงครับ ดังพอสมควร

มันมีตัวดังกว่านี้แต่ผมไม่ติดเพราะเดี๋ยวจะโดนมอเตอร์ไซ ยิงหัวเอา แถวนครศรี นักเลงดุ 555

http://www.cm-classifieds.com/upload/post/1/17/176/1760/17606/1760612022010122138.jpg
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ bytebird

• Full Member
    • bytebird.multiply.com
ไม่รู้ผมคิดไปเองป่าวว่าแตรรถยุโรปมันดังกระหื่มกว่ารถญี่ปุ่น เพราะรถ 4 คันที่ผมขับหลังสุดไล่ตั้งแต่ W124 E280, W211 E240, Camry โฉมที่เพิ่งตกรุ่นไป, Zafira 

ผมว่าแตร camry มันเบากว่าเค้าเพื่อนเลย ส่วนอีก 3 คันที่เหลือดังจนบางครั้งต้องใช้สันมือเคาะเบาๆ เสียงแตรก็ดังพอให้มอเตอร์ไซค์ตกใจหลบแล้ว

ดังมากผมว่าตำรวจไม่จับหรอกครับ แต่อาจจะโดนมองด้วยสายตาอาฆาต+ด่าบุพการีอยู่ในใจ

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
ถ้าอยากดังกระหึ่มกว่าเดิมเยอะๆ แนะนำว่ามองข้าม Premium horn ของศูนย์ครับ

มีคนที่ไปติดมาแล้วบอกว่า ดังกว่าเดิมหน่อยนึงเอง :(

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้าไม้ใช่แตรลม ไม่โดนจับครับ
ถ้า Premium Horn Toyota ไม่ดัง
ลองสอยแตร Accord มาครับ
เห็นใน CFDT มีคนสอยมา ถ่ายเทียบกับแตรเดิมFD ดังกว่ากันมาก
Hella,Valeo ผมเคยใช้ละ เสียงดีนะ แต่รีเลย์ไม่เกิน2ปีชอบพัง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
Toyota นี่ใช้แตรแบบเดียวกันทุกรุ่นเลยเหรอเนี่ย

เสียงมันขี้เหร่มากๆ

เคยใช้ Altis '01 เสียงดังปี้นๆ แบบแหลม สั้นๆ  ไม่สมกับรถ ถึงกับต้องไปเปลี่ยนเป็น Stebel เหมือนกัน
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ jimsrsa

แนะนำ hellaดำ Bosch หรือของ Accord ก็ได้ ที่ติดแทนได้เลยไม่ต้องเพื่มรีเลย์

ออฟไลน์ jimsrsa

ติดตามด้วยครับ ผมเป็นคนนึงที่ชอบกดแตรเหมือนกัน เลยอยากได้เสียงที่ดังขึ้น เพราะส่งผลเมื่อรถร้องด้วยครับดังสนั่น
บางรุ่นแตรกันขโมยเขาแยกต่าหากนะครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
มาขอยืนยันอีกเสียงว่าแตรแอกคอร์ด ดัง และ เสียงเพราะ จากใจคนขับแอกคอร์ด

ของ accord เท่าไหร่ครับ

สามารถติดกับ new camry ได้เลยไม๊ครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
แนะนำให้ไปที่ autobac เค้าจะมีตู้ให้กดฟังเสียงแตรหลากหลายยี่ห้อหลายรุ่นมาก

ผมไปลองกดๆมาสอยของ PIAA มาเรียบร้อย
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Arado_kung

มาขอยืนยันอีกเสียงว่าแตรแอกคอร์ด ดัง และ เสียงเพราะ จากใจคนขับแอกคอร์ด

มายืนยันด้วยคน กดแตรที่เนี่ยมอไซด์หันมามองเลย เหอๆ

ออฟไลน์ vellcap

มายืนยันด้วยคน กดแตรที่เนี่ยมอไซด์หันมามองเลย เหอๆ

ย่องมายืนยันอีกคนครับ ผมถึงขั้นเก็บตังค์รอเปลี่ยน Honda คันอื่นตามเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

ย่องมายืนยันอีกคนครับ ผมถึงขั้นเก็บตังค์รอเปลี่ยน Honda คันอื่นตามเลยครับ  ;D

ย่องมากระซิบถามราคาว่า "แพงไหมครับ"

ออฟไลน์ jojow

หมอป็อป เชียร์ Hella คับ เพราะผมก็ชอบ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

แนะนำให้ไปที่ autobac เค้าจะมีตู้ให้กดฟังเสียงแตรหลากหลายยี่ห้อหลายรุ่นมาก

ผมไปลองกดๆมาสอยของ PIAA มาเรียบร้อย

อยู่หาดใหญ่ หาลองฟังลำบาก

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
กระทู้ DIY เปลี่ยนใส่แตร Accord ครับ จขกทเค้าบอกว่า 760 บาทเองอ่ะ ถูกกว่า Premium Horn เยอะเลย
http://www.civicfdthailand.com/ipb_forum/index.php?showtopic=101238 (ขอบคุณ จขกท. ถ่ายคลิปให้ฟังด้วยล่ะ)
แตรผมว่าสลับกันได้เกือบทุกรุ่นทุกยี่ห้อแหละครับ เป็นของซัพทั้งนั้น เคยแกะแตร Sunny Neo เหมือนจะเป็นของ Bosch แต่เป็นรุ่นถูกๆไม่ใช่หอยโข่ง
ถ้าคบกับ hella เอารุ่นตัวดำนะครับมันดูกลมกลืนกว่าตัวแดงมากมาย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ mcat231032

ผมเปลี่ยนใช้ แตรทรงหอยของ DENSO ครับ ดังใช้ได้ที่เดียวครับ

ออฟไลน์ panerai

ยืนยันแตร แอคคอร์ด เสียงดีจริงครับ หรู ใช้ได้  จากคนใช้แอคคอร์ดครับ เคยเห็นเค้าซื้อๆกันที่ศูนย์ 810 รวม vat  เท่ก่าแคมรี เทียน่าเยอะ

เดี๋ยวพรุ่งนี้ไปเบิกเลยครับ

ออฟไลน์ decptt

ใช้ Hella สีแดงอยู่ ดังดี เสียงไพเราะ (ใช้กับ Teana) ราคาแค่ 400-500 บาท

แต่แนะนำเป็น Hella สีดำ เพราะเป็นรุ่นกันน้ำ แนวเสียงคล้ายโทนของรถเบนซ์ ราคา ไม่เกิน 700-800 บาท

ออฟไลน์ nuttapatJazz

แตรฮอนด้าใช้กับรถยี่ห้ออื่นได้ด้วยหรอครับ

ผมคุ้นๆว่าปลั๊กแตรของฮอนด้าจะไม่เหมือนยี่ห้ออื่นนะ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ fossil90

• Newbie
  • *
Denso นี่เหมือนจะเป็นแตรที่ Toyota ประกอบนอกใช้รึเปล่าครับ
ไม่รู้ล่ะแต่ผมใช้ Denso 750 บาท ;D