ผู้เขียน หัวข้อ: // จะทำอะไร ช่วยคิดกันสักหน่อยนะครับ //  (อ่าน 13374 ครั้ง)

ออฟไลน์ BBOnLY

• Hero Member
    • เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
Re: // จะทำอะไร ช่วยคิดกันสักหน่อยนะครับ //
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 00:59:16 »
พลาดกันซะละครับ

ยังไงช่วยๆกันระวังกันด้วยก็ดีครับ บางทีมุมของบริษัทรถยนต์เค้าอาจจะกลัวว่าข้อมูลที่หลุดๆกันไปจะไปสร้างความได้เปรียนเสียบเปรียบกันในตลาดได้ครับ

ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ superden

Re: // จะทำอะไร ช่วยคิดกันสักหน่อยนะครับ //
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 01:31:08 »
มันเป็นมอไซนิ

Chev Sonic ครับ
นั่นเป็นมุขของเขานะ แหม  ตอบแบบนี้ก็ จะจะ เลยครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 02:12:30 »
วันนี้ ผมกลับเห็น เจ้า นิค  ป้ายแดง วิ่งอยู่แถว กทม1 

นี่นา ป้ายแดงด้วย 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 02:15:56 »
ศูนย์นั้นจะโดนอะไรหรือเปล่า ทั้งราคาทั้ง option หลุดมาเยอะขนาดนี้

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 08:30:42 »
เป็นเรื่องกันเลย แหม่

การมีข้อมูลหลุดมาแบบนี้ และมีการเปิดเผยโดยไม่ได้รับอนุญาติ

ยังไงอาจจะผิด แต่ข้อมูลในการวิจารณ์ของ Customer นี่ก็ถือเป็นเสียงสวรรค์นะครับ (ผมเองก็เข้าไปโพสไว้เหมือนกัน(- -") )

ผมว่าคำวิจารณ์ใน HLM นี่ ก็ไม่ได้มีอคตินะครับ  Cruze ดี ก็เชียร์กัน  Sonic คนรอก็เยอะ

BTW ถ้าผู้ผลิตถ้าคิดไวทำไว รีบเอาคำแนะนำ ไปประเมิน ปรับปรุงเปลี่ยนแปลง ผมว่า ยังแก้ไขทันนะ  เว้นซะแต่ว่าจะแก้ไม่ได้แล้ว

ถ้าอยากจะลบเสียงวิจารณ์ ก็ต้องตอบโจทย์ลูกค้าให้ได้มากที่สุดวครับ

ดูบริโอ้ เป็นตัวอย่างครับ โดนด่าเละเป็นโจ๊ก แต่ตอนนี้ยอดขายกระเตื้องแล้ว

บรีโอ้ ตอนนี้ที่ยอดมันดีขึ้นเพราะ honda อัดโปรเยอะ ประกอบกับรถไม่ต้องรอนานคนที่กลัวไม่ทัน1แสนบาทเลยมาคว้าบรีโอ้ไปแทน อารมณ์ประมาณว่าหมดทางเลือกแล้วประมาณนั้นไม่ซื้อเพราะตัวรถแต่อย่างใด

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 10:15:31 »
เรื่องมาได้ไกลดีครับ

เรื่องนี้มันผิดตรงที่ การนำภาพจากในบริษัท รถยนต์ แห่งนั้นผมาเผยแพร่ เท่านั้นครับ

ส่วนเรื่องรายละเอียดที่เอามาเปิดเผยผมว่าเป็นสิทธิของผู้นั้น

ยกเว้นบริษัทนั้นๆ มีความคิดแบบโบราณกาล ที่ชอบหาเรื่องต่างๆนาๆ ไป (ทำที่ว่ารถ ก ดีอย่างโน้นดีอย่างนี้ แต่ไม่มีใครรับ)

ส่วนอีกคัน ที่อยากพูดก็ Nissan Sylphy ที่กำลังจะเปิดตัว ก็ไงคงระวังกันเรื่องรูปหน่อย

ส่วนสเป็ค และรายละเอียดต่างๆ สามารถเอามาเปิดเผยได้ (เพราะจะได้รู้ว่า พี่ไทยกั๊ก Option กันขนาดไหน)

;D ติเพื่อก่อ น่ะครับ  ;)

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 13:26:41 »
เห็นด้วยครับ อาจต้องระมัดระวังเพื่มขึ้นผมว่าคนโพสก็คงไม่ตั้งใจหรือรู้เท่าไม่ถึงการณ์ ขอขอบคุณที่เอาข้อมูลมาให้ตื่นเต้น แต่คราวหน้าก็คงต้องระวังละครับ โดยเฉพาะ รูปและสเปค คราวหน้าอาจต้องหลังไมค์พี่จิมนิดนึง จะได้ไม่เดือนร้อน

ยังไงขอให้มี review เจ้า so ด้วยเถิดอยากรู้มากว่าดีกว่าเดิมมากไหมนอกจากดีไซน์

ออฟไลน์ BELL7738

• Sr. Member
  • ZOOM - ZOOM !!
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 14:26:40 »
เป็นเรื่องกันเลย แหม่

การมีข้อมูลหลุดมาแบบนี้ และมีการเปิดเผยโดยไม่ได้รับอนุญาติ

ยังไงอาจจะผิด แต่ข้อมูลในการวิจารณ์ของ Customer นี่ก็ถือเป็นเสียงสวรรค์นะครับ (ผมเองก็เข้าไปโพสไว้เหมือนกัน(- -") )

ผมว่าคำวิจารณ์ใน HLM นี่ ก็ไม่ได้มีอคตินะครับ  Cruze ดี ก็เชียร์กัน  Sonic คนรอก็เยอะ

BTW ถ้าผู้ผลิตถ้าคิดไวทำไว รีบเอาคำแนะนำ ไปประเมิน ปรับปรุงเปลี่ยนแปลง ผมว่า ยังแก้ไขทันนะ  เว้นซะแต่ว่าจะแก้ไม่ได้แล้ว

ถ้าอยากจะลบเสียงวิจารณ์ ก็ต้องตอบโจทย์ลูกค้าให้ได้มากที่สุดวครับ

ดูบริโอ้ เป็นตัวอย่างครับ โดนด่าเละเป็นโจ๊ก แต่ตอนนี้ยอดขายกระเตื้องแล้ว

บรีโอ้ ตอนนี้ที่ยอดมันดีขึ้นเพราะ honda อัดโปรเยอะ ประกอบกับรถไม่ต้องรอนานคนที่กลัวไม่ทัน1แสนบาทเลยมาคว้าบรีโอ้ไปแทน อารมณ์ประมาณว่าหมดทางเลือกแล้วประมาณนั้นไม่ซื้อเพราะตัวรถแต่อย่างใด

ก็ผมหมายถึง พลิกวิกฤติให้เป็นโอกาสไงครับ
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 17:35:15 »
ถ้าผมเป็นผู้ดูแลรถดังกล่าว แล้วพบว่ามีข้อความที่ไม่ถูกต้องนำมาเผยแพร่ ผมเลือกที่จะทำหนังสือพร้อมส่งข้อมูล
ที่ถูกต้องมาอธิบายเจ้าของ web ดีกว่าแล้วยิ่งเจ้าของเว็ปลองรถเองแล้วด้วย จะได้รู้กันไปเลยว่าข้อความนั้นเท็จจริง
แค่ใหน คงไม่เลือกที่จะทำแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 18:52:42 »
ขอชี้แจง ในกระทู้ SONIC ของผมที่นำภาพมาเผยแพร่ดังนี้นะครับ เพราะผมไม่ทราบว่าที่คุณ JIMMY พูดถึงหมายถึงรถรุ่นไหน

ในกรณีของผม ในขณะที่ผมจะถ่ายรูป ทีมงาน เจ้าหน้าที่ ก็ยืนอยู่ตรงนั้น การถ่าย ผมก็ยืนถ่ายกันเห็นๆ ไม่มีแอบถ่าย และสำหรับตัว TOP คันสีบรอนท์ ผมก็เป็นคนไปขอกุญแจกับเจ้าหน้าที่มาเปิดรถเพื่อขอถ่ายภาพภายใน เองกับมือ

และที่สำคัญ ผมถามว่า ผมอัพลง Facebook และลงเว็ปได้ไหม !!!

เจ้าหน้าที่ ทีมงาน รวมถึงพี่ดุ๊ก เจ้าหน้าที่ระดังสูงของเชฟฯเองก็บอกกับผมว่า "ตามสบายเลย" ....... 

ดังนั้น ขอยืนยันตรงนี้ว่ากระทู้ของผม รูปของผม ผ่านการอนุญาติจากเจ้าหน้าที่และทีมงานที่จัดเทสในวันนั้นแล้วแน่นอนครับ

ออฟไลน์ spiritofsoul

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 19:37:03 »
ถ้าผมเป็นผู้ดูแลรถดังกล่าว แล้วพบว่ามีข้อความที่ไม่ถูกต้องนำมาเผยแพร่ ผมเลือกที่จะทำหนังสือพร้อมส่งข้อมูล
ที่ถูกต้องมาอธิบายเจ้าของ web ดีกว่าแล้วยิ่งเจ้าของเว็ปลองรถเองแล้วด้วย จะได้รู้กันไปเลยว่าข้อความนั้นเท็จจริง
แค่ใหน คงไม่เลือกที่จะทำแบบนี้ครับ

คิดเหมือนกันเลยครับว่าถ้าสเป็คไม่ถูกก็น่าจะมาบอกว่าข้อมูลที่หลุดมาไม่ใช่สเป็คจริงๆ

และยังไม่สามารถเปิดเผยสเป็คจริงๆ ได้ในขณะนี้ (ในกรณีที่ยังไม่สามารถบอกได้)

มันเลยคิดได้อีกแบบว่าสเป็คที่หลุดมานั้นคือสเป็คจริงๆ แล้ว  :-*

แต่ดูเหมือนจะโดนวิจารณ์ซะแย่เลยแหะ ถึงสเป็คออกพร้อมวันเปิดตัวก็ได้คำวิจารณ์อย่างงี้เหมือนกันแหละ

ได้รับคำวิจารณ์ก่อนวันเปิดตัวดีกว่าซะอีก จะได้แก้ไขลดคำวิจารณ์ลงมาบ้าง  :P

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 09:57:30 »
ผมไม่ได้พูดถึงคุณ Apinui ครับ มันมีอีกกระทู้หนึ่งต่างหากครับ

ออฟไลน์ kimjung

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 10:54:03 »
รูปคนเห็นกันเยอะแล้ว

แต่สเป็คหลุดแล้วโดนวิจารณ์ซะยับก่อนเปิดตัวนี่น่าจะเป็นผลดีด้วยซ้ำ จะได้ทำจัด option กันใหม่ก่อนกู่ไม่กลับนะผมว่า

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 12:24:22 »
เห็นแล้วก็เห็นใจ คนเจอรถดีๆก็หวังดีอยากแชร์ใ้ห้เพื่อนๆดู กลายเป็นคนดูแลเวปต้องรับผิดชอบ ( คนเจอก็ไม่ได้พิมพ์สเปคเอง มันปรินต์ออกมาจากอากาศก็ไม่ใช่ ) ทางที่ดีเวลาเชิญใครเทส รถ ต้องพรางรถ ยึิดกล้องยึดมือถือครับ จะได้ไม่มีหลุดเลยคราวนี้

ผมไม่ได้กวนนะครับ แต่ผมสงสัย มันไม่ใช่ความผิดของทางเวปอย่างเดียวหนิครับ มันน่าจะเป็นความผิดของเจ้าของแบรด์รถด้วยหนิครับ ที่ปล่อยให้มันหลุดออกมา