ผู้เขียน หัวข้อ: รูปแบบการใช้ชีวิตของผมเหมาะกับคันไหนมากกว่าระหว่าง PJS กับ CRV  (อ่าน 8520 ครั้ง)

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
หลังจากที่ลองขับ ดูไปดูมา และถกกันกับ ผบ ในการเลือก SUV/PPV ก็สรูปเหลือสองคันนี้ นะตอนนี้
แต่เนื่องจากผมไม่เคยใช้รถลักษณะนี้เลย ขับเก๋งมาตลอด เลยอยากถามความเห็นเพื่อนๆว่ารูปแบบชีวิตแบบผมเหมาะกับคันไหนมากกว่า

1. วันธรรมดาส่วนมากใช้รถวนเวียนแถวบางแสน หนองมน และเข้าเมืองชลบ้าง ที่ทำงานกับบ้านห่างกันแค่ 7 กิโล
2. เสาร์อาทิตย์ขับออกต่างจังหวัดระยะทางไปกลับไม่เกิน 500 กิโล
3. ชอบขับรถเที่ยว โดยเฉพาะขึ้นเขา หรือไปตั้งแคมป์ตามอุทยานานต่างๆ เมื่อก่อนไปกันตกเดือนละครัง
4. ช่วงปิดเทอม หรือยุดยาวจะวิ่งทางไกลประมาณ 1600 กิโล ปีละอย่างน้อย 4 ครั้ง
5. ผู้โดยส่ารมีผู้ใหญ่ 3 คน และเจ้าลูกชายแฝดของผมอีก 2 คน

การเลือกรถคันนี้จะต้องอยู่บนเงื่อนไขต่างๆ ดังนี้ครับ
1. ต้องนั่งสะบาย ไม่ต่างจากรถเก๋งมาก เสียงในห้องโดยสารต้ิงเงียบพอควร
2. ลุยได้ แต่ก็ต้องคล่องตัวในเมือง
3. ความปลอดภัยของผู้โดยสาร
4. การบำรุงรักษาต้องไม่จุกจิก
5. ประหยัดงบค่าเชื้อเพลิง (ไม่ติดแก๊สนะครับ)
5. คุ้มค่าสมราคาค่าตัว
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ scorpions

• Jr. Member
  • **
ผมว่าไปปาดีกว่า

ออฟไลน์ archian

ออฟไลน์ ottojud

• Full Member

ออฟไลน์ jumpon77

ผมว่าพีปาดีกว่าคับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/

ออฟไลน์ [J]e[w]

ไม่ติดแก๊สก็ปาปอดโลดครับ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
XC60 เลยครับพี่  ;D ;D ;D ;D ;D

Pajero sport ครับเพราะมี 7ที่นั่ง เผื่อติด car seat ที่เบาะแถวกลาง เพราะเดินทางไกล ผมว่ายังไงเด็กควรนั่ง car seat มากกว่าให้คนอุ้มครับ แล้วเบาะหลังยังให้คนนั่งได้
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
Pajero sport แน่นอนครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

ผมชอบcrvมากกว่า ตัวใหม่ที่กำลังจะเปิดตัวนะ เติมe85ได้แต่คงไม่คุ้มเท่าดีเซล

ออฟไลน์ Action

XC60 เลยครับพี่  ;D ;D ;D ;D ;D

Pajero sport ครับเพราะมี 7ที่นั่ง เผื่อติด car seat ที่เบาะแถวกลาง เพราะเดินทางไกล ผมว่ายังไงเด็กควรนั่ง car seat มากกว่าให้คนอุ้มครับ แล้วเบาะหลังยังให้คนนั่งได้

;D เห็นด้วยอีกเสียง XC60  ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Headman

ปา ดีกว่าครับ แต่ถ้าใช้แบบนั้น มอง volvo ไว้ด้วยนะครับ
เรารักจ่าโท :))))

XC60 เลยครับพี่  ;D ;D ;D ;D ;

555+ ดูแล้ว ลองนั่งแล้ว ผบ ชอบมากแต่พอเห็นใบราคา
หน้าหงิกเลย ขนาด captiva diesel ยังไม่ผ่านด้านราคาเลย xc60 เลยเป็นหมันไครับ
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
 5 คน ปาปอเลยครับ

จับเด็กโยนไปข้างหลัง สนุกเขาล่ะครับ ผู้ใหญ่เรานั้นหน้า สบายไป ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ตัวเลือกเท่านี้ก็ปาปอด แต่ถ้าอยากรอนานได้ก็รอดู CX-5
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ PAN

นั่งกัน6คนคงต้องหารถ7ที่นั่งแหละครับ แต่ผมว่าลองดู Fortuner Captiva Trailblazer ไหมครับ คือ Pajero sport มันไม่มีระบบควบคุมเสถียรภาพการทรงตัวนะครับ หากเกิดอุบัติเหตุกระทันหันมา โอกาสคว่ำสูงนะครับ เพิ่มเงินไม่กี่แสนแลกกับความปลอดภัยมาผมว่าคุ้มกว่านะครับ :D ::)

ปล.อยากได้ภายในดูดี เบาะเอนได้ทุกเบาะ นั่งเกือบสบาย ช่วงล่างแนวแข็งๆหน่อย Fortuner TRD IV เลยครับ

ปล.2ถ้าอยากได้ภายในนั่งสบายมาก แต่เบาะเอนได้นิดเดียว วัสดุภายในห่วยกว่าหน่อย ช่วงล่างนุ่มหนึบกว่า Pajero sport ไป Trailblazer เลยครับ(ถ้ารับได้เรื่องภายใน)

ปล.3ถ้าอยากได้ช่วงล่างมั่นคงมากๆ ความปลอดภัยสูงมาก นั่งสบายพอๆกับ Fortuner ขับในเมืองสบายๆ ทางไกลก็ไม่ค่อยเหนื่อย ไป Captiva LT,LTZ เลยครับ

;D ;D ;D

ปล.สุดท้าย หากจขกท. เหลือทางเลือกแค่2คันนี้จริงๆ เป็นผมผมเอา CR-V ครับ ปลอดภัยกว่าเยอะครับ ;)

ออฟไลน์ z4kas

จริง ๆ ดูแล้วเหมาะกับ CR-v มากกว่านะ
แต่ติดตรง ไม่ติดแก็ส แถมเอาประหยัด - -

และจริง ๆ แล้วเหมาะกับ Captiva ดีเซล ที่สุด
แต่ติดเรื่องงบประมาณ

มาช่วยคิด หรือช่วยให้เครียดกว่าเดิมนี่ T-T

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ถ้า2ตัวนี้ Pajero sport ครับ จบ !!!

ออฟไลน์ ck

• Newbie
  • *
Pjs ดูแลง่ายกว่าคับ ลุยได้มากกว่า เลือก pjs เลยค๊าบ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
จริงๆ โจทย์แบบนี้เขียร์ Crossover มากกว่า PPV นะครับ แต่ CR-V มันก็เก่าเหลือเกิน

เป็นผม ผมคงไปหา Captiva Diesel ไม่ก็ถ้ารอไหว ก็ CX-5 ครับ

แต่ถ้ารอไม่ไหว ก็คง Pajero Sport แต่ในความคิดส่วนตัว ผมว่ายังไง PPV ก็ยังคล่องตัวสู้ Crossover ในเมืองไม่ได้ครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Tui_PSG

• Sr. Member
แคพติว่าดีเซลตัวใหม่(ตัวปัจจุบัน)ปัญหาเยอะนะครับ  ถ้าสนใจ ลองหาข้อมูลในคลับดูนะครับ

ออฟไลน์ beerrl

ถ้าไม่ติดแก้ส Pajero sport เครื่องดีเซลครับ
ประหยัดกว่า กว้างขวางกว่า นั่งได้เยอะกว่า
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Tan Int

ดูจากการใช้งาน Pajero Sport โอเคกว่าครับ
เพราะต้องลุย กับใช้งานมากด้วย คงต้องเป็นรถที่ทนๆ ซ่อมง่าย
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ udis

ซื้อ Pajero sport รู้สึกว่าคุ้มครับราคา ข้ออื่นงดออกความเห็นครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ rvsmart

• Sr. Member
ถ้าไม่ห่วงว่าเป็นรถตกรุ่น ผมเชียร์ MU7

ออฟไลน์ BhuBhu

ผมเชียร์ CRV ครับ ถ้ารอเปลี่ยนโฉมได้ยิ่งดีครับ
ที่บ้านใช้ตัว 2.0 ขับ 2 วิิงแบบชิวๆ ก็ได้ 12 โลลิตร ครับ และมันคล้ายรถเก๋งกว่า PJS :D

ออฟไลน์ udis

ผมเชียร์ CRV ครับ ถ้ารอเปลี่ยนโฉมได้ยิ่งดีครับ
ที่บ้านใช้ตัว 2.0 ขับ 2 วิิงแบบชิวๆ ก็ได้ 12 โลลิตร ครับ และมันคล้ายรถเก๋งกว่า PJS :D

รูปร่างคล้่ายกว่าอันนี้เห็นด้วย แต่ช่วงล่าง ผมว่า Pajero sport เหมือนจะคล้ายกว่าหรือเปล่าครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ pheet

PJS น่าจะเหมาะนะครับเพราะมันได้เจ็ดที่นั่ง มีพื้นที่ให้เด็ก

วันไปดู้เจ้า pjs อย่างลึกซึ้ง โดยรวมโอคนะครับ ตัว 2wd gt มี peddle shift ให้ด้วย ราคาเบาๆ 1.17 ลบ
ส่วนลด10000 แถมประกัน พรบ สเกิร์ตหลัง กันสาด กันแคล้งหลัง กล้องหลัง จอกลาง 10 นิ้ว 3lock และอื่นๆอีก ยั่วใจสุดๆ
ติดอยู่เรื่องเดียวจริงๆ คือเบาะมันแคบ แถวสองเอาคาร์ซีทเจ้าตัวแสบทั้งสองขิงผมใส่ ไม่เหลือที่้เลย
ใน Camry ใสคาร์ซีทสองตัว แฟนยังนั่งตรงกลางได้สะบายๆ ทีนี้พอเจอยังงี้ถอยมาตั้งหลักกันใหม่
ลูกก็พึ่งห้าเดือนกว่าๆ จะทิ้งไว้ข้างหลังสิงคนกลัวจะไม่งาม ที่นั่งแถวสามยิ่งแล้วกันเลย ผมว่าเด็นนั่งยังเมื่ิิิอยเลย
สรุปว่าผมคงไม่เหมาะกับ pjs แล้วหละ และจริงๆก็ติดใจระบบความปลอดภัย ตรงไม่มีกันขโมย และพวกระบบรักษาเสถียรภาพรถ ระบบกันพลิกคว่ำ
รอดูกันอีกทีว่าคันไหนจะเหมาะที่สุด ช่วงนี้ก็ควบ Camry ไปก่อนแล้วกัน

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
พื้นฐานตัวรถก็ต่างกัน ถ้าโจทย์คือ อยากขับสไตล์เก๋ง

ผมเชียร์ CRV + new

แต่ถ้าลุยๆๆๆๆๆๆ เละเทะ ผมเชียร์ PJS

แต่ถ้าทางที่จะไป คำนวณแล้วเรียกว่า "ถนน"

ใช้ CRV คุณจะหลงรัก

สุดท้ายแล้ว ทดลองขับทั้งคู่ครับ แล้วจะตัดสินใจได้เอง

ไม่ใช่แค่ลองขับนะ ลองนั่งให้ครบทุกเบาะด้วย