ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความชัดเจน PRIUS มันเงียบจริงหรือมันโม้ !!!  (อ่าน 19269 ครั้ง)

ออฟไลน์ bleem

• Sr. Member
ผมเป็นผู้ใช้รถ พริอุส  MC TOP OPTION  มาซักระยะนึงแล้ว รู้สึกดีและประทับใจมาก แต่มาเจอเสียงบ่นทำให้คิดว่ามันจริงหรือไม่เช่นไร จึงมาสอบถามเพื่อนสมาชิก

ในเรื่องนี้ ในความเห็นส่วนตัวผมถือว่ามันเงียบ เกินระดับมาตรฐาน  แต่บางท่านได้รับรถมากลับไม่พึงพอใจ และบ่นถึงเสียงภายในห้องโดยสาร และท่านที่ได้รับรถส่วน

ใหญ่เป็นอย่างไรกันบ้าง เมื่อเปรียบเทียบกับ แบรนด์ หรือ เซกเม้น อื่นๆ  ดีหรือแย่กว่าอย่างไร เสียงที่ดังนั้นมาจากอะไร แและสาเหตุที่เกิดขึ้นนั้นเพราะอะไร เป็นสิ่งที่ผม

อยากรู้ เพื่อจะไปเช็คและทดสอบเรื่องเสียงที่พี่ๆ ได้บอกที่มา ว่าจริงหรือไม่และจะมาสรุปให้ฟังกันอีกครั้งนึงเร็วๆนี้แน่นอน !!! ขอเสียงผู้ใช้ตัวจริงว่าหน้าตาดีแค่ไหน เอ้

ย.. ว่าเป็นยังไงกันบ้างครับ ?????

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
Re: ขอความชัดเจน PRIUS มันเงียบจริงหรือมันโม้ !!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 19:57:43 »
ไม่ได้เป็นผู้ใช้นะครับ แต่โดนมากับตัว
ณ ลานจอดรถ ร.พ. เอกชนแห่งหนึ่งในกรุงเทพฯ ซึ่งทางเดินรถไม่กว้างมาก ผมเดินอยู่ พรีอุสขับตามมาตอนไหนไม่รู้ แถบไม่ได้ยินเสียงว่าเป็นรถวิ่งเลยครับ
จนจะชนผมอยู่แล้ว เจ้าของรถก็ไม่บีบแตรนะ คือ กะจะชนเลยใช่ไหม แต่ก็เข้าใจว่า ถ้าบีบแตรกลัวมีปัญหา เพราะนี่ประเทศไทยงดเสียงแตร
แต่เสียงเครื่องยนต์เงียบมากจริงๆ ครับ
ส่วนเรื่องการเก็บเสียงไม่ทราบครับ ขอโทษที่บ่นออกทะเลไปไกลนะครับ  :)

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
Re: ขอความชัดเจน PRIUS มันเงียบจริงหรือมันโม้ !!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 20:02:58 »
ช่วยเรียบเรียงเนื้อหาให้อ่านเข้าใจง่ายนิดนึงก็ดีครับ

เรื่องความเงียบตอนเป็นไฟฟ้าหรือโหมด EV แน่นอนว่า
มันทำให้บางคนที่เดินสะเปะสะปะตามถนนในซอยแคบๆ ตกใจสะดุ้งบ้าง

ด้านการเก็บเสียงถือว่ามาตรฐานรถไซส์ประมาณนี้ คือช่วง C-Segment น่ะครับ
ยางมีดังเข้ามาบ้าง แต่กว่าจะเริ่มดัง ปาไปตั้ง 130-140 นู้น

ส่วนเสียงที่ไม่น่าอภิรมย์สุดของ Prius ก็มีแค่เครื่องยนต์รอบเดินเบา
ยามที่แบตเหลือน้อยนั่นแหล่ะครับ ดังลั่นน้องๆเครื่องดีเซลเลย

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 20:07:39 »
ไม่ใช่ผู้ใช้นะครับ แต่ผมไปลองขับหลายรอบอยู่
เพราะเสียงนี่แหละครับเป็นอีกประเด็นที่ผมไม่ถอย Prius ในตอนนั้น
ก็ต้องยอมรับว่าตอนนั้นขับรถโดยมีสันดานเดิม คือตามใจเท้าเป็นหลัก
ช่วงความเร็วต่ำๆก่อน 80 รับได้ครับ แต่เกินร้อยนี่เสียงเครื่องมันเข้ามาเยอะไป
ไม่สมกับราคาล้านสอง ผมไม่สนใจเรื่องเทคโนโลยีอะไรพวกนั้นนะครับ
ผมถือว่าผมจ่ายเงินไปผมต้องได้สิ่งที่ผมพอใจ ดังนั้นผมว่ามันเสียงดังครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 20:12:43 »
วิ่งเร็วหน่อยผมว่าก็ได้ยินเสียงถนนปกตินะครับ ไม่ได้เงียบขนาดไม่ได้ยินอะไรเลย

ออฟไลน์ kasuya

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 20:27:14 »
ถือว่าเงียบที่สุดแล้ว มีแต่คนบ่นว่ารถอะไรโครตเงียบ

มีแต่รถมาชนคน แต่นี้คนดันเดินมาชนรถเพราะไม่รู้ว่ามีรถอยู่ข้างๆ

ปล.ตอนนี้เจ็บจี้ดเพราะราคา Jazz Hybrid ครับ ที่สั่งสอนโตโยต้าว่าขายของแพงเจ้าเดียวมานาน

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 20:35:26 »
รถดัง อยากเงียบก้อไปแดมป์ ช่วยได้
รถเงียบอยู่แล้วก้อดีใจด้วยครับ

มันไม่มีกลไกอะไรซับซ้อน ไม่ได้ยางขอบประตูสองชั้น ประตูหนาเป็นศอก แดมจากโรงงาน แบบรถลีมูซิน หรือรถยุโรป เพราะฉะนั้น ไม่มีอะไรในกอไผ่ครับ การเก็บเสียงก้อถือว่าทั่วๆไป อยู่ในระดับดีใช้ได้
รวมถึงรถกระบะสมัยใหม่หลายยี่ห้อครับ วิ่งกันที่ร้อย ไม่ได้แตกต่างอย่างน่าเกลียดครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 20:37:20 »
ถือว่าเงียบที่สุดแล้ว มีแต่คนบ่นว่ารถอะไรโครตเงียบ

มีแต่รถมาชนคน แต่นี้คนดันเดินมาชนรถเพราะไม่รู้ว่ามีรถอยู่ข้างๆ

ปล.ตอนนี้เจ็บจี้ดเพราะราคา Jazz Hybrid ครับ ที่สั่งสอนโตโยต้าว่าขายของแพงเจ้าเดียวมานาน

พี่ เขาจะรู้ตัวเปล่าหว่า  ;D ว่าค้ากำไรเกินควร

ออฟไลน์ chaivat

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 21:02:25 »
ไม่ได้เป็นผู้ใช้นะครับ แต่โดนมากับตัว
ณ ลานจอดรถ ร.พ. เอกชนแห่งหนึ่งในกรุงเทพฯ ซึ่งทางเดินรถไม่กว้างมาก ผมเดินอยู่ พรีอุสขับตามมาตอนไหนไม่รู้ แถบไม่ได้ยินเสียงว่าเป็นรถวิ่งเลยครับ
จนจะชนผมอยู่แล้ว เจ้าของรถก็ไม่บีบแตรนะ คือ กะจะชนเลยใช่ไหม แต่ก็เข้าใจว่า ถ้าบีบแตรกลัวมีปัญหา เพราะนี่ประเทศไทยงดเสียงแตร
แต่เสียงเครื่องยนต์เงียบมากจริงๆ ครับ
ส่วนเรื่องการเก็บเสียงไม่ทราบครับ ขอโทษที่บ่นออกทะเลไปไกลนะครับ  :)

สวัสดีครับ
ประเด็นที่เขาไม่บีบแตร เขาอาจไม่กลัวมีปัญหา แต่เขารู้ว่าเขาอยู่ ณ ลานจอดรถ ร.พ. เอกชนแห่งหนึ่งในกรุงเทพฯ
เขตโรงพยาบาลห้ามใช้เสียง มั้งครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 21:04:04 »

พี่ เขาจะรู้ตัวเปล่าหว่า  ;D ว่าค้ากำไรเกินควร

นั่นนะสิครับ แพงไปนะสำหรับ prius
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ kasuya

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 21:05:48 »

พี่ เขาจะรู้ตัวเปล่าหว่า  ;D ว่าค้ากำไรเกินควร

คงยังไม่รู้มั่งครับ ล่าสุดเห็นผู้บริหารโตโยต้าไปพักร้อนแถวปารีสกันอยู่

เจ็บนี้รสปูอัด รสปูอัด

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 21:08:42 »
พรีอุส เสียงเครื่องดัง เสียงล้อและภายนอกค่อนข้างเงียบครับ

**อันที่จริงมันขึ้นกับหูคนฟังครับ
    นายAใช้ Dmax มา10ปี ได้ขับ Prius คงว่าเงียบ
    นายB ขี่ Mercedes-Benz ทั้งบ้านแล้วมาขับ Prius ก็ว่าดัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2012, 21:18:04 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 21:09:15 »
มันก็มีหลายปัจจัยนะครับที่ทำให้ไม่เงียบ เปลี่ยนล้อ ทำช่วงล่างเพิ่ม ติดกันสาดข้าง ฯลฯ  จะไป damp เพิ่มให้เงียบ รถหนักขึ้น เดี๋ยวก็บ่นว่ากินน้ำมันอีกครับ  :D

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 21:14:41 »
ใช้ nomal โหมด หรือ ECO โหมด ครับขับ ตั้งแต่ 40 ถึง 140 ใช้ในชีวิตประจำวัน ปกติ ผมได้ยินแค่เสียงเบรกคล้ายปั้มลมไฟฟ้าเท่านั้นเองเบามาก และการตัดเปลี่ยน

การใช้ไฟฟ้าเป็นน้ำมัน บางครั้งไม่ใช่ทุกช่วงตลอดเวลาถ้าจอดนี่ชัดเจนสั่นกันเลยทีเดียวแต่ถ้าขับแทบจะไม่รูสึกครับ แทบจะไม่รู้ด้วยซ้ำครับ ส่วนที่รอบสูงๆความเร็ว

120 ขึ้นไปได้ยินเครื่องยนต์และยางเข้ามาบ้าง ก็ปกติของรถทั่วไปแต่ไม่ได้มากมาย คือผมสงสัยก่อนและหลัง MC นี่มันทำได้ดีขึ้นหรือไม่และมันจะเหมือนคำบอกเล่าที่

เค้าว่ากันเรื่องเสียงในอดีตมันจริงไหม  และมันดังกว่ารถ C เซกเม้นทั่วไป หรือเทียบชั้น VOLVO TIANA CAMRY ผมเลยสงสัยเสียงที่เค้าว่ากันมากๆ ดังๆๆ กวนหัวใจ

ท่าน มันคือเสียงอะไรและช่วงเวลาไหนมากกว่า ครับ ส่วนตัวผมก็ขับทั้ง TIANA CAMRY  มาแล้ว สำหรับผมมันเงียบกว่าในทุกรอบความเร็ว จนไปถึง 120 อาจดังกว่า

นิดหน่อย นะครับ

ออฟไลน์ KrisTop

• Ingenious
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 21:40:38 »
ขับความเร็วปกติมันไม่ได้เงียบเลยครับ เมื่อเทียบกับ C-Segment ค่ายอื่น
แต่ถูกใจอย่างคือราคา Prius เมืองไทยไม่แรงมาก... ถ้าอยู่เมกาแล้วกลับมาเมืองไทยคงรักโตโยต้าเลยหละ

ออฟไลน์ Gopz

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 21:41:31 »
ผมว่า Ford Fiesta เก็บเสียงได้ดีกว่า Toyota Prius อีกนะครับ ขับ 100 km/h ยังไม่ได้ยินเสียงลมปะทะเลย แต่กลับกัน Prius เสียงลมเข้ามาเต็มๆ
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 21:45:00 »
ใช้ nomal โหมด หรือ ECO โหมด ครับขับ ตั้งแต่ 40 ถึง 140 ใช้ในชีวิตประจำวัน ปกติ ผมได้ยินแค่เสียงเบรกคล้ายปั้มลมไฟฟ้าเท่านั้นเองเบามาก และการตัดเปลี่ยน

การใช้ไฟฟ้าเป็นน้ำมัน บางครั้งไม่ใช่ทุกช่วงตลอดเวลาถ้าจอดนี่ชัดเจนสั่นกันเลยทีเดียวแต่ถ้าขับแทบจะไม่รูสึกครับ แทบจะไม่รู้ด้วยซ้ำครับ ส่วนที่รอบสูงๆความเร็ว

120 ขึ้นไปได้ยินเครื่องยนต์และยางเข้ามาบ้าง ก็ปกติของรถทั่วไปแต่ไม่ได้มากมาย คือผมสงสัยก่อนและหลัง MC นี่มันทำได้ดีขึ้นหรือไม่และมันจะเหมือนคำบอกเล่าที่

เค้าว่ากันเรื่องเสียงในอดีตมันจริงไหม  และมันดังกว่ารถ C เซกเม้นทั่วไป หรือเทียบชั้น VOLVO TIANA CAMRY ผมเลยสงสัยเสียงที่เค้าว่ากันมากๆ ดังๆๆ กวนหัวใจ

ท่าน มันคือเสียงอะไรและช่วงเวลาไหนมากกว่า ครับ ส่วนตัวผมก็ขับทั้ง TIANA CAMRY  มาแล้ว สำหรับผมมันเงียบกว่าในทุกรอบความเร็ว จนไปถึง 120 อาจดังกว่า

นิดหน่อย นะครับ

ถ้ามันเงียบสำหรับเราก็โอเคแล้วครับ เพราะคนบ่นในบอร์ดมี 20 คน คนใช้อีกเพียบที่ไม่บ่นก็มี (อาจจะไม่ว่างเข้ามาบ่น) คุณ bleem ได้มีโอกาสขับแล้วก็พิสูจน์ได้แล้วนี่ครับว่าเงียบจนน่าพอใจ  ถ้าคนอื่นบอกว่าดัง ให้เค้ามานั่งรถคุณ เค้าก็บอกว่าดังเหมือนเดิมแหละครับ ความพอใจคนเราไม่เท่ากันอยู่แล้ว ผมเองก็จอง Top Option ไปแล้วครับ ตอนนี้ผมใช้ Honda Jazz อยู่ ถ้าได้ขับ Prius มันก็คงเงียบกว่า Jazz แน่ล่ะครับ   :D

แล้วเครื่องเสียง JBL เป็นไงมั่งครับ แย่หรือว่าดีครับสำหรับท่าน

ออฟไลน์ Joe NG

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 22:14:19 »

คงต้องบังคับใส่เสียงสังเคราะห์เวลาวิ่งโหมด EV ไม่งั้นอันตรายมากๆ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 22:17:47 »
ท่าน khunpan33 เห็นท่านหล่อคมเข้มแว่นดำมานานแล้วครับ เอิ๊กๆๆๆๆ ขับมาได้เกือบเดือนแล้วท่าน มีปัญหาพูดคุยกันได้ครับ หรือสงสัยผมว่างงานตอบคุณได้แน่ๆ

ครับ (ทำธุรกิจส่วนตัวครับใช้เพื่อนทำครับตัวเองมาบ่นในห้องนี้ครับ) ท่านตอบ ได้ถูกครับ ถูกใจหลายๆท่านครับ คือ ใช่เลย จริงๆผม อยากทราบปัญหาผู้ใช้จริงครับ จะ

นำไปทดสอบ และมารายงาน ให้ท่านทั้งหลายทราบว่าจริงหรือไม่จริง เป็นข้อเท็จจริง ไม่ใช่พูดไปเรื่อยครับท่าน ผมพูดถูกคือถูก ไม่จริง คือไม่จริงครับ ไม่ดีเข้าตัว มั่วให้

คนอื่นแน่นอนครับ

เช่น 1. ล่าสุดแดมป์ กันเสียง ไปเทส กับรถมาแล้วปิดประตูยากมาก รุนแรง ซาดิส เสียงไม่เห็นรู้สึกว่ามันแตกต่าง ไม่แนะนำให้ติด ห่วยครับ !!! เป็นต้น

2. ฟิล์ม  sun roof ศูนย์ไม่ติดให้อ้างว่าเสี่ยงต่อความเสียหายของรถ คือถ้าคุณสูง 185 เหมือนผม ไอร้อนระอุส่งผ่านหัวคุณได้ ถึงแม้รถจะเย็นสบายด้วยระบบ

โซลาเซล และแอร์รีโมทก็ตามทีเถอะ และฟิล์มหลังข้างใต้สุด (ศูนย์ลักไก่ไม่ยอมติดให้อ้างว่ามันเป็นพลาสติก หลุดร่อนง่าย) ผม เอา ข. เป็นประกัน ติดได้แน่แน่นดี

ด้วย  ถ้าคุณไม่ติด ภาพที่คุณเห็นผ่านกระจกหลังจะเป็นแบบไอ้มดแดง สองสีทูโทน คาราเมล 2 ชั้น อันนี้บอกเซลก่อนรับรถ มิเช่นนั้น ไปเสียอีก 1500 - 2000 เพิ่ม

ครับ ฟรีๆครับ

สอบถามกันมาได้ไม่กัด ฉีดยาแล้วครับท่าน ..........

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 22:42:19 »
ท่าน khunpan33 เห็นท่านหล่อคมเข้มแว่นดำมานานแล้วครับ เอิ๊กๆๆๆๆ ขับมาได้เกือบเดือนแล้วท่าน มีปัญหาพูดคุยกันได้ครับ หรือสงสัยผมว่างงานตอบคุณได้แน่ๆ

ครับ (ทำธุรกิจส่วนตัวครับใช้เพื่อนทำครับตัวเองมาบ่นในห้องนี้ครับ) ท่านตอบ ได้ถูกครับ ถูกใจหลายๆท่านครับ คือ ใช่เลย จริงๆผม อยากทราบปัญหาผู้ใช้จริงครับ จะ

นำไปทดสอบ และมารายงาน ให้ท่านทั้งหลายทราบว่าจริงหรือไม่จริง เป็นข้อเท็จจริง ไม่ใช่พูดไปเรื่อยครับท่าน ผมพูดถูกคือถูก ไม่จริง คือไม่จริงครับ ไม่ดีเข้าตัว มั่วให้

คนอื่นแน่นอนครับ

เช่น 1. ล่าสุดแดมป์ กันเสียง ไปเทส กับรถมาแล้วปิดประตูยากมาก รุนแรง ซาดิส เสียงไม่เห็นรู้สึกว่ามันแตกต่าง ไม่แนะนำให้ติด ห่วยครับ !!! เป็นต้น

2. ฟิล์ม  sun roof ศูนย์ไม่ติดให้อ้างว่าเสี่ยงต่อความเสียหายของรถ คือถ้าคุณสูง 185 เหมือนผม ไอร้อนระอุส่งผ่านหัวคุณได้ ถึงแม้รถจะเย็นสบายด้วยระบบ

โซลาเซล และแอร์รีโมทก็ตามทีเถอะ และฟิล์มหลังข้างใต้สุด (ศูนย์ลักไก่ไม่ยอมติดให้อ้างว่ามันเป็นพลาสติก หลุดร่อนง่าย) ผม เอา ข. เป็นประกัน ติดได้แน่แน่นดี

ด้วย  ถ้าคุณไม่ติด ภาพที่คุณเห็นผ่านกระจกหลังจะเป็นแบบไอ้มดแดง สองสีทูโทน คาราเมล 2 ชั้น อันนี้บอกเซลก่อนรับรถ มิเช่นนั้น ไปเสียอีก 1500 - 2000 เพิ่ม

ครับ ฟรีๆครับ

สอบถามกันมาได้ไม่กัด ฉีดยาแล้วครับท่าน ..........

งั้นถามเลยละกันครับพี่ (ขออนุญาตเรียกพี่ น่าจะอาวุโสกว่าผมครับ )  :D

1. ที่ว่าไป damp แบบไหนครับ เต็มสูตร รื้อประตู ปูพื้น อุดซุ้มล้อ หรือแบบใส่ยางตรงขอบประตูกล่องละ 490 ครับ (ผมสนใจอย่างหลัง แต่เกรงจะเสียเงินเปล่า)
2. ผมสูง 175 ว่าจะลองไม่ติดดูก่อนครับ เพราะผมนั่งหน้าลองดู พื้นที่เหนือศรีษะเหลือเยอะพอสมควร ส่วนที่พี่ว่ากระจกบานหลัง ตรงใต้สปอยเลอร์ใช่ไหมครับ ขอบคุณครับ จะได้ย้ำเซลไว้ว่าให้ติดให้ด้วย  ไม่งั้นคงประหลาดอย่างพี่ว่าครับ

ว่างๆลองรีวิวการใช้งานในห้อง User's Voice ดูบ้างนะครับ ยังไม่มีของตัว MC เลย ถ้าได้รถแล้วผมก็ว่าจะทำเหมือนกันครับ  :D

ยินดีที่ได้คุยนะครับ ผมอยู่ทั้งที่นี่แล้วก็ที่คลับครับช่วงนี้ เห็นกระทู้พี่ที่โน่นเหมือนกัน ยังเข้าไปตอบเลยครับ  ;)

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 23:07:58 »
เงียบมาก ตอนเครื่งยนต์ไม่ทำงาน และ comp แอร์ไม่ทำงาน
แต่ ถ้าเครื่องยนต์ไม่ทำงาน แต่ comp แอร์ทำงานก็มีเสียงเหมือนรถทั่วไป
แต่ถ้า เครื่องยนต์ทำงานเพื่อนเก็บแบท comp แอร์ทำงานด้วย ผมว่าดังกว่ารถทั่วๆไปนะ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ -*PoM*-

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 23:18:21 »
เรื่องเครื่องเสียง JBL
อยากให้ลองหา file พวก burn speaker มาลอง burn ลำโพงก่อนนะครับ เสียงที่ได้จะอิ่มมากกว่าเดิมเยอะมาก
ทำให้เลิกความคิดการไปทำเก็บเสียงเลย ผมซื้อ scheme silence มา กะว่าจะติด แต่คงเอาไปติดแจ๊สแทนละครับ รายนั้นเสียงภายนอกเข้ามามากกว่า prius เยอะ
พอเสียงอิ่ม เวลาขับรถ เปิดเพลง มันก็จะไม่ได้ยินเสียงลมเสียงภายนอกละครับ วันนี้ฝนตกหนักก็ไม่ได้ยินเสียงฝนกระทบรถ ไม่ได้ยินเสียงล้อรีดน้ำ ได้ยินแต่เสียงเพลงที่อิ่มขึ้นเหมือนนั่งอยู่ในห้องรับแขกที่บ้านเลย (ดีในระดับหนึ่งนะครับ เทียบกับคันเก่าผม ติดเครื่องเสียงไปแสนกว่า damp รอบคันอีกหมื่นกว่า รถหนักเพิ่มอีกหลายกิโล คงไม่ได้)  ตอนแรกก็กะจะใส่ sub bassbox ถ้ามีคงดีขึ้นเยอะมาก แต่แค่นี้ผมก็พอใจในระดับนึ่งแล้ว

file burning หาในgoogle ครับ ลองดู ลำโพงดีๆๆก็ต้อง burn ให้เข้าที่กันนะครับ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 23:31:18 »
ผมใช้ Altis 1.6G 2009 เทียบกับ Prius TRD ทั้งสองคันที่มีอยู่

Altis เก็บเสียงดีกว่าครับ แต่ Prius เวลามันอยู่ในรอบเดินเบา (มอเตอร์ทำงานแทน) หรือเวลาใช้ไฟฟ้าวิ่งเพียว มันจะเงียบมากครับ แต่การเก็บเสียงถ้านำไปบุเพิ่มก็เงียบขึ้นอีกเยอะอยู่ครับ ผมว่าเสียงที่มันเข้ามาส่วนใหญ่ก็มาจากด้านหน้าห้องเครื่องกับประตู ถ้าบุเพิ่มบริเวณนี้น่าจะช่วยได้

ถ้าถามความรู้สึก ผมว่ามันดังพอๆกับ Civic FD น่ะครับ ถ้าวิ่งสัก 100 ขึ้นไปนะ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 01:50:01 »
ผมมายันอีก1เสียงว่า Fiesta เงียบกว่า Prius

เวลาเจอถนนสากๆเสียงเฟียสต้ามันเหมือนถูกอะไรกรองไปชั้นนึงแล้ว แต่ถ้าเป็นพี่ต้าทั้งหลายมันเหมือนเสียงเข้ามาเต็มๆแต่ดังกว่านิดหน่อย

เสียงรบกวนจากถนนเฟียสต้าผมว่าเงียบใช้ได้เลยคับ ผมว่ามันเงียบกว่า Camry 2.4Q 7ปี + เสริมท่ออ๊อกซิเจนปลาในยางขอบประตูอีกนะ  ::)

แต่ผมไม่ชอบ Hybrid ตอนเร่งเลย เสียงเหมือนเครื่องบินจะ Take Off ยังไงไม่รุ ดัง วี๊ดดดดดดดดดดดดด......!
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 07:52:00 »
เรื่องเครื่องเสียง JBL
อยากให้ลองหา file พวก burn speaker มาลอง burn ลำโพงก่อนนะครับ เสียงที่ได้จะอิ่มมากกว่าเดิมเยอะมาก
ทำให้เลิกความคิดการไปทำเก็บเสียงเลย ผมซื้อ scheme silence มา กะว่าจะติด แต่คงเอาไปติดแจ๊สแทนละครับ รายนั้นเสียงภายนอกเข้ามามากกว่า prius เยอะ
พอเสียงอิ่ม เวลาขับรถ เปิดเพลง มันก็จะไม่ได้ยินเสียงลมเสียงภายนอกละครับ วันนี้ฝนตกหนักก็ไม่ได้ยินเสียงฝนกระทบรถ ไม่ได้ยินเสียงล้อรีดน้ำ ได้ยินแต่เสียงเพลงที่อิ่มขึ้นเหมือนนั่งอยู่ในห้องรับแขกที่บ้านเลย (ดีในระดับหนึ่งนะครับ เทียบกับคันเก่าผม ติดเครื่องเสียงไปแสนกว่า damp รอบคันอีกหมื่นกว่า รถหนักเพิ่มอีกหลายกิโล คงไม่ได้)  ตอนแรกก็กะจะใส่ sub bassbox ถ้ามีคงดีขึ้นเยอะมาก แต่แค่นี้ผมก็พอใจในระดับนึ่งแล้ว

file burning หาในgoogle ครับ ลองดู ลำโพงดีๆๆก็ต้อง burn ให้เข้าที่กันนะครับ

ได้ยินอย่างนี้ก็เบาใจครับ  ตอนผมไปเทสผมก็ว่ามันใช้ได้อยู่  แต่คนนั่งหลังบอกไม่ค่อยได้ยิน จริงๆผมอยากได้ Bose มากกว่า ถ้า Teana 2013 มาพร้อม Bose นี่ผมช้ำใจเลยนะเนี่ย 

ขอบคุณครับ :D

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 11:12:00 »
ขอตอบคำถามท่านนะครับ

1. ที่ว่าไป damp แบบไหนครับ เต็มสูตร รื้อประตู ปูพื้น อุดซุ้มล้อ หรือแบบใส่ยางตรงขอบประตูกล่องละ 490 ครับ (ผมสนใจอย่างหลัง แต่เกรงจะเสียเงินเปล่า)

รถยังใหม่ผมไม่กล้าให้เค้ารื้อติดแผ่นยางยูริเทนแบบติดตั้งเครื่องเสียงมันต้องรื้อทั้งคันครับ เลยติดแบบแดมป์ ลักษณะ มี 2 แบบ คล้ายๆยางตู้เย็นอันนี้ยาวแล้วแต่ตัด เมตร

ละ 300 - แพงกว่า กับ อีกแบบเป็น แผ่นยางเรียบๆไม่ หนาเท่า มีขนาดยาวประมาณ 2 เมตร ในแต่ละเส้น บรรจุกล่องมาแล้ว  450 - นะครับ ติดรอบกรอบประตู (โคตระ

แน่นในรอบแรก ลอกแกะติดได้หลายครั้งคล้ายกาวสองหน้า  ส่วนชนิดแรก ต้องใช้กาวน้ำ วางลงไปก่อน ผมลองทั้ง 2 แบบ แบบแรกมันหนาเกินไปปิดประตูไม่ลง ต้อง

ขยับออกห่างจากจุดติดเข้ามา เลยเปลี่ยนเป็นอีกชนิด ดีขึ้น ลองเปิดปิดรู้สึกว่า ไม่ติดมันจะสวยกว่านะท่าน ดูเหมือนทำเอง ถึงจะทำปรานีตแล้วก็ตาม ลองขับรถดู ที่

ความเร็ว เกิน 100 -  ความรู้สึก มันไม่แตกต่าง เพียงแต่ออกแรงปิดประตูมากขึ้น  ( สรุปเสียเงินฟรีแฟนไม่ปลื้ม เอาออกครับเหตุผลเหมือนท่านปิดประตูรถกระบะ ) 

และวิธี D.I.Y  ท่านกรีดยางข้างบานประตูบนแล้วยัด ใส่หลอดยางอ๊อกซิเจนตู้ปลาแนะนำว่าใส่ลวดไปในหลอดแล้วพับ แบบนี้น่าจะดีที่สุด แต่เหมาะกับรถเก่า

มากกว่า เพราะ ทำใจไม่ได้ กับรถใหม่ครับ

2. เครื่องเสียง เบิร์นเหรอครับ เปิดทีวี อัดเสียงเหมือนที่วีไม่มีสัญญาณ ซ่าๆๆๆๆๆๆๆ หรือไปโหลดในเน็ต พิมพ์ไป  ฺBURN SPEAKER   

-  JVC 8 ตัว อารมเหมือนฟัง ในรถทั่วไปไม่แตกต่างยังคิดอยู่ว่า 8 ลำโพงมันน่าจะมีมิติเสียงที่ดีกว่าแต่สรุปดังเท่ากันทุกตัว อย่างมากคือคู่หน้า สรุปไม่เด่น ไม่ด้อย

ไปกว่าค่ายอื่นใน C เซกเม้นทั่วไป ติดตรงวิทยุ จับคลื่นไม่ค่อยดีเท่ารถทั่วไปต้องล็อคเองบางจังหวะ

- ของ เทียนารุน 2.0 ตัวก่อน + ปัจจุบัน น่าจะเหมือนเดิม อาจจะแย่กว่าที่คิด นะครับ เทียบแล้วเครื่องเสียงในรถทั่วไปผมว่าดีกว่านะ  แย่ยังไง มันไม่ใสเท่า เหมือนจะ

ออกเบส มากไป  อันนี้ไม่ต้องหูทองคุณจะสัมผัสได้ แต่งานออกแบบผมชอบมากกว่าคันอื่นๆ ถือว่าทันสมัยมากๆ และหลายค่ายรุ่นในปี 2013 ในรถหรูก็จะทำแบบนี้

ออกมาด้วย

หมายเหตุสิ่งที่ต้องการเพิ่ม

1.ตัววัดลม ยางดิจิตอล ราคา 10700 ตรงรุ่นพริอุสในตัวเก่าเป็นออฟชันเสริม

2. myfi  ปล่อย wiless  ให้เล่นเน็ทกันในรถ  3500

3.จอชนิดติดตั้งบนพนักพิงศรีษะ ไม่ทราบราคา

4.เปลี่ยนเสาอากาศวิทยุเป็นครีบฉลาม  แล้วแต่แบรนด์แนะนำ ได้ยิ่งดี

5.แผ่นกันน้ำใต้ที่ปัดน้ำฝน ยังหาซื้อไม่ได้

6.เปลี่ยนชุดปัดน้ำฝนหลัง (ดูแล้วมันขัดใจจริงๆ)  อันนี้ท่านใดแนะนำบ้างว่าใส่ของรุ่นไหนได้บ้าง ราคาไม่ทราบครับ

7.DAY LIGHT มีขายแล้วแต่ยังไม่ลอง ช่างบอกว่าติดพร้อมกับไฟหรี่มันจะสวยมาก (สวยจริง)  อันนี้ไม่ทราบเช่นกัน

8.เสริมฟองน้ำใต้พักแขนข้างหลัง มันเหมาะจะให้อุราอุตังใช้ครับ จ๊ากๆๆ  แต่มันจะดันหลัง ยังอยากแก้แต่.........คิดไม่ออก

นึกไม่ออกแล้วครับ เป็นโครงการจะทำแต่ไม่รีบ ท่านใดช่วยเสริมได้จะดีเลยครับ ข้อมูลผิดตรงไหน ยินดีรับฟังแก้ไขได้ครับ 

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 11:41:51 »
คุณbleem พิมพ์อ่านยากจังครับ

ปล.ผมว่าที่เขาบ่นๆว่าเสียงเครื่องดังเพราะไฮบริดนั่นแหละครับ เราขับในเมืองนานๆ เครื่องยนต์สันดาปก็ไม่ได้ทำงาน100% เพราะมีมอเตอร์ไฟฟ้าช่วย ทำให้เราชินกับเสียงที่เงียบผิดปกติจากรถยนต์สันดาปทั่วไป พอใช้ความเร็วสูง เครื่องยนต์และมอเตอร์ไฟฟ้าก็จะทำงาน100% ผู้ขับขี่อาจจะไม่ชินกับเสียงเครื่องยนต์หรือเปล่าครับ

หรือ ปล.2 พริอุสใช้วัสดุที่สามารถนำไปรีไซเคิลได้100%ทั้งคัน ก็เลยอาจจะได้วัสดุบางส่วนที่ให้แข็งแรงทนทานพอๆกันแต่การเก็บเสียงอาจจะด้อยกว่ารุ่นอื่นในไลน์เดียวกันก็เป็นได้ครับ
Test ..

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 11:59:43 »
ประเด็นอ่านยากมีหลายคนบอกมาแล้ว  ผมจะแก้ยังไงดี วรรคให้ห่างมากขึ้นเปลี่ยนสี จะลองดูนะ

ในส่วนของพลาสติก ผมว่ามันไม่ธรรมดานะครับ ไม่ก็อกแก็กเหมือน วิออส แจ๊ซแน่นอน เป็นพลาสติกพิมพ์ลายและมีความหนามากกว่า

พลาสติกในรถทั่วไป งานพิมพ์ลายนี่ดีทีเดียว แต่ท่านอย่าไปเทียบกับ แคมรี เทียนาพวกนั้นใช้หนังเย็บติดกับฟองน้ำสอยเย็บตะเข็บดิ้นด้ายโผล่รอยเย็บสวยงามนุ่มนิ่ม

ทุกการสัมผัส  คือ มันหรูหรากว่าแต่ถ้าเทียบพลาสติกของรถ ทั่วไป พริอุสเลือกใช้พลาสติกจากพืชงานดีกว่าแน่นอน  ลองเคาะดูแน่นดีครับ  ส่วนลายทำมาดีครับแต่ถามคน

ทั่วไปรถราคาสูงน่าจะให้แบบเเคมรีนะ อืมถูกต้องจริงด้วย ฮ่าๆๆๆๆ  ในเมืองเงียบนอกเมืองปกติ จะเริ่มมีดังก็มากกว่า 120 ขึ้นไปนี่ดัง คิดว่ารอบเครื่องจัด เพราะ

1800 CCความเร็วเต็มที่ของมันก็น่าจะไม่เกิน 200 โดนล็อคไว้ที่ 190

ทำไมพวกแคมรี่เก็บเสียงได้ดีกว่าอย่าลืมว่าพวกนั้นใช้เครื่อ 2500CC ล็อคความเร็มไม่เกิน 190 ไม่แปลกใจเลย เพราะรถอาจจะวิ่งได้มากกว่า  230 กำลังเครื่อง

ยนยังใช้งานไม่เต็มที่ เสียงที่ออกมาจึงเบากว่านั่นเอง

ออฟไลน์ takzakub

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 12:35:26 »
เงียบนี่   ผมว่าระบบการทำงานของเครื่องยนต์มันเงียบจริงครับ

แต่ถ้าหมายถึงตอนที่  ขับด้วยความเร็ว   ผมว่า มันยังเงียบสู้ เทียน่า ไม่ได้เลยครับ     

สั้นๆ ง่ายๆ ครับ   

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 17:09:38 »
ถ้าเป็นใบปัดน้ำฝนหลัง หาได้ใน Thaipriusclub.com เลยครับ อันละพันกว่าบาท  เป็นของ Prius JDM ครับ สวยกว่าเยอะเลย  :)