ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามท่านที่มี new mazda3 2.0 ในครอบครอง เรื่องอัตตราน้ำมันครับ  (อ่าน 11201 ครั้ง)

ออฟไลน์ hellokrub

• Newbie
  • *
หลังจากหาโอกาศไปลองมาทั้ง new focus 2.0 และ mazda3 2.0
โดยรวมการขับขี่ของ focus ดีกว่า mazda3 ไปแบบเฉือนๆ ที่เห็นชัดคือช่วงล่างดูนุ่มกว่า mazda และเงียบดีด้วย
แต่ปัญหาสำหรับผมคือ เบาะนั่งทั้งหน้าและหลัง
มันไม่แมทกับผมเลย นั่งแล้วปรับให้ลงตัวไม่ได้สักที นั่งแล้วดูฝืนๆเกร็งๆ แต่กับ mazda ปรับได้ปุ๊บนั่งปั๊บมันสบายๆหลังพอดี
เบาะหลัง focus สำหรับผมมันนั่งไม่สบาย เหมือนเบาะเงยแต่หลังชัน นั่งแล้วไม่ค่อยโอเคสำหรับผมนะ
แต่ก็ชั่งใจไปมา ผมมักมีปัญหาเรื่องการนั่งขับรถนานๆ เลยเลือกเอาจากที่นั่งขับแล้วมันใช่ดีกว่า
เครื่องยนต์ไม่เน้นแรงแบบปิ๊ดๆ ขอแค่มีกำลังเร่งแซงแบบปกติๆ ที่ดีกว่า altis 1.6 รุ่นเก่าหน้าหมูหรือใกล้เคียงก็พอละ

ไม่ทราบว่าท่านที่ใช้ new mazda3 2.0 มีอัตตรากินน้ำมันกันอยู่ที่เท่าไร ขับแถวไหนกันครับ
หน้าจอขึ้น 9 lt/100 km บนหน้าจอ นี้ค่อนข้างใกล้เคียงกับผลการคำนวณแบบขับไปแล้วเติมกลับไหมครับ

อ้อ... DSC ใน mazda ตัวนี้ทำงานเหมือน ESP VSC VSA ของเจ้าอื่นไหมครับ
คงไม่รอ nissan เพราะไม่ค่อยชอบทรงตัวรถ และยังชอบอารมณ์เกียร์ auto เดิมๆ ที่ไม่ใช่ cvt น่ะครับ

ขอบพระคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ tottey

• Newbie
  • *
ของผม ขับในกรุงเทพ(ลาดพร้าว - คลองตัน - เกษตรฯ) + ออกต่างจังหวัดเดือนละครั้งสองครั้ง (กำแพงแสน นครปฐม)

อยู่ที่ประมาณ 10.8 l/100 km หรือราวๆ 9.25 km / l

แต่ถ้าขับกลับบ้านที่ต่างจังหวัด (กรุงเทพ - นครศรีฯ) ความเร็วเดินทางเฉลี่ย 120 km/h จะได้ประมาณ 7.1 l/100 km หรือราวๆ 14 km/l

ทั้งหมดนี้อาศัยดูจากจอ MID อย่างเดียวครับ(กดรีเซ็ทก่อนและหลังเดินทางกลับบ้านน่ะครับ) ไม่เคยลองจับด้วยตัวเองซักครั้งอ่ะครับ

ใช้รถมาห้าเดือนครับ สำหรับผมก็ว่ามันกินประมาณนึงพอรับได้ครับ ....  ;D ;D

ออฟไลน์ diefun

• Newbie
  • *
ผมขับแถวเทอไท - สะพานตากสิน - สาธร  เฉลี่ยแล้วประมาณ 9-10 กม./ L

ส่วนต่างจังหวัด 14-15 กม/ L ขับประมาณ 120

ขับมา 8 เดือน อยู่ประมาณนี้ตลอดครับ

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
ผมขับแถวเทอไท - สะพานตากสิน - สาธร  เฉลี่ยแล้วประมาณ 9-10 กม./ L

ส่วนต่างจังหวัด 14-15 กม/ L ขับประมาณ 120

ขับมา 8 เดือน อยู่ประมาณนี้ตลอดครับ

ถือว่าประหยัดเลยนะครับนั่น

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
ถังนึง 40 ลิตร วิ่งได้ ประมาณ 480 กิโลครับ วัดระยะโดยกด Trip เอาครับ

ก็ประมาณ 12กิโล/ลิตร

วิ่งบางนาตราด ศรีนครินทร์ แบบเรื่อยๆ ครับ
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ pongisra

• Hero Member
MAZDA3 ของพี่ๆข้างบนประหยัดน้ำมันกว่า MAZDA2 อีกหรือเนี่ย  :o  ???

ประหยัดใช้ได้เลยครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ประหยัดไปเปล่า

รุ่นที่แล้ว ผมวิ่งชานเมืองยังได้ไม่ถึง 10 เลย

ออกตจว ดีขึ้นนิดคือ 12-13 เท่านั้น

ถังนึง เติม 50 ลิตร วิ่งได้ไม่ค่อยถึง 500 กม ซักกะที เต็มที่ 480 เอง

ออฟไลน์ burutrad

mazda 2 ผมได้ประมาณ 10 ในเมือง 14-15 ตจว ครับ...( วิ่งราวๆ 110-120 ) ;)

ออฟไลน์ Niceguy_C

ของผมคันเก่า ในเมืองได้ 9กิโลต่อลิตรน่ะครับ

นอกเมือง 12 กิโลต่อลิตร

ออฟไลน์ Jxxx

Mazda 3 รุ่นใหม่ประหยัดกว่า รุ่นเก่าครับ

Mazda 2 นี่ถ้าขับ 100-110 เนียนๆ ทางไกล นี่ได้ 17-18+ โลลิตรครับ วัดจากระยะทางหารด้วยน้ำมันที่เติมเข้าไปจริง ไม่ได้ใช้ trip computer ครับ (ใช้ 91E10 ของตราหอย)

ปล

trip computer ของ Mazda2 ถ้าวัดในที่ กทม จะกินน้อยกว่าความเป็นจริงหน่อย แต่ถ้าวิ่งเรื่อยๆ ตาม ตจว ตัวเลขที่ได้จะกินมากกว่าความเป็นจริงนิดหน่อยครับ

ออฟไลน์ nicsjerry

ทางสบายๆรถไม่ติด  Mazda3   2.0 ได้ราวๆ 14-15 โลลิตร   -----  M2 Mtได้ 15-16 โล  ขับเรื่อยๆชิลๆไม่เค้น

ออฟไลน์ WhoIsI

• Jr. Member
  • **
รังสิต-จรัญฯ ได้ไม่ถึง 10km/l วัดจากการเติมเต็มถัง ที่หน้าปัทก็แสดงมากกว่า 10l/100km ค่าที่แสดงจะเฉลี่ยตั้งแต่เริ่มใช้รถ
รังสิต-สีลม เหลือแค่เกือบ 8km/l รถติดมาก
อัตรากินน้ำมันที่แสดงสามารถ reset ได้ทุกครัั้งที่ต้องการ ถ้าเติมเต็มถังแล้ว reset ต้องให้ผ่านไปครึ่งถังถึงจะไดค่าที่ถูกต้อง