ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเพื่อตัดสินใจครับ ระหว่าง Civic FB หรือ New Focus  (อ่าน 9153 ครั้ง)

ออฟไลน์ ck_win

• Full Member
ตอนนี้เหลือแค่ Civic FB กับ Focus ประเด็นหลักเลยคือเรื่องศูนย์ฯ นั่นแหละครับ

ตัวรถเทใจไปกับ Focus แน่นอน แต่กลัวเรื่องศูนย์

ส่วน Civic ตัวรถก็ไม่ได้ชอบมากนักแต่ไว้ใจเรื่องศูนย์มากกว่า

คันนี้ซื้อแล้วใช้ยาวครับ 5 ปี++

ขอคำแนะนำจากเพื่อนๆ ด้วยครับ ว่าจะมีแนวคิดในการตัดสินใจยังไงดี

ถ้าตกลงปลงใจกับ Focus จะมีวิธีรับมือกับอนาคตอย่างไรให้เป็นสุข  :D

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
Civic ดูไปดูมา ผมว่าสวยนะครับ แต่ออปชั่นอาจจะสู้โฟกัสไม่ได้  แต่ต้องลองเช็ครุ่นดีๆนะครับ โฟกัสมันให้เยอะที่ตัวทอปน่ะ ตัวรองๆก็ไม่ค่อยต่างจากชาวบ้านเท่าไหร่

ส่วนตัวผม ขอไม่เชียร์อะไรแล้วกัน แต่ขอแนะนำว่า ถ้าจะเล่นฟอร์ด แนะนำให้เลี่ยงๆล๊อตแรก จะดีกว่าครับ ไม่รู้กับเจ้าโฟกัสจะเป็นยังไง แต่กับเฟียสต้าล๊อตแรกของผม ใครมาเจอคงร้องจ๊าก 555
(แต่ตอนนี้รถผมใหม่เกือบทั้งคันนะครับ เปลี่ยนอะไหล่เกือบยกคันละ 555)

ออฟไลน์ DummyNose

• Jr. Member
  • **
ไม่รู้ว่า จขกท. ต้องรีบใช้รถหรือเปล่าครับ
ถ้าไม่รีบ มีรถใช้งานอยู่แล้ว แนะนําให้รอดูไปอีก 3-5 เดือน
รถล๊อตแรกๆ มักจะมี defect รอดูว่า defect เป็น Minor หรือ Major
แล้วดูใน คลับ Focus และ Civic ว่า ศูนย์มีวิธีการจัดการกันอย่างไร

ถ้าปัญหาไม่ซีเรียส คนบ่นเรื่องศูนย์ไม่เยอะ สามารถรับได้ ก็ลุยได้เลยครับ
ถ้าปัญหาเยอะ ก็ค่อยตัดสินใจตัดคันที่มีปัญหาออกไป
เลือกรถที่ชอบและเหมาะกับเราจะดีที่สุด
รถเป็นสินค้าราคาแพง ไม่ได้เปลี่ยนกันได้ง่ายๆและบ่อยๆ
ต้องลองขับ แล้วดูว่าคันไหนที่เราชอบที่สุด
เพราะเราต้องใช้ชีวิตอยู่กับมันไปอีกหลายปี

ผมก็ชอบและสนใจ Focus เหมือนกัน ว่าจะไปลองขับดู
แล้วก็รอดู defect และ การปรับปรุงของศูนย์บริการของ Ford
สักประมาณ 4-5 เดือน ว่าจะดีขึ้น หรือแย่ลง
ถ้ามีแค่ Minor Defect และ ศูนย์บริการดีขึ้น จัดหนักแน่ครับ  ;D

ออฟไลน์ Emission-Tester

• Sr. Member
ผมสูง 177 cm. ลองนั่งทุกตำแหน่ง ทั้งสองตัวนี้แล้ว

รู้สึกว่า เหมือนกับว่า Civic FB จะกว้างกว่า สบายกว่าอ่ะครับ (ไม่รู้คิดไปเองรึเปล่า ^^)

อยากให้ไปลองดู ทั้งสองคัน เพื่อการตัดสินใจอ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2012, 17:03:19 โดย Emission-Tester »
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ Wayfarer-R

FB ครับ ศูนย์ไว้ใจได้

ออฟไลน์ hutzero

ที่ผมเห็นบ่อยๆ  เวลาเลือกรถ คือถ้าเค้าซีเรียสอะไรแล้ว แต่ยอมเลือกสิ่งนั้น   พอเวลามีปัญหาจริงๆขึ้นมาก็จะตัดพ้อตัวเองว่า "นึกแล้ว...ไม่น่าเลือกเลย"
แต่ถ้าเลือกที่ตัวเองไว้ใจ  เวลามีปัญหาขึ้นมาก็จะคิดได้ว่า "มันก็ต้องมีปัญหาบ้างแหละน่า ไม่เป็นไร"

นอกจากเรื่องการบริการแล้ว  มันอยู่ที่ใจเราด้วยครับว่าเราทำใจยอมรับได้แค่ไหน  ผมว่าศูนย์ฟอร์ดมันก็(คง)ไม่ได้แย่ไปซะหมดหรอกนะ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ที่ผมเห็นบ่อยๆ  เวลาเลือกรถ คือถ้าเค้าซีเรียสอะไรแล้ว แต่ยอมเลือกสิ่งนั้น   พอเวลามีปัญหาจริงๆขึ้นมาก็จะตัดพ้อตัวเองว่า "นึกแล้ว...ไม่น่าเลือกเลย"
แต่ถ้าเลือกที่ตัวเองไว้ใจ  เวลามีปัญหาขึ้นมาก็จะคิดได้ว่า "มันก็ต้องมีปัญหาบ้างแหละน่า ไม่เป็นไร"

นอกจากเรื่องการบริการแล้ว  มันอยู่ที่ใจเราด้วยครับว่าเราทำใจยอมรับได้แค่ไหน  ผมว่าศูนย์ฟอร์ดมันก็(คง)ไม่ได้แย่ไปซะหมดหรอกนะ

Like!!

NgoH

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเอารถล้วนๆ ผมว่าโฟกัสครับ แต่ซีเรียสเรื่องศูนย์ ทั่นคงลำบากใจแน่ๆใช่ป่ะ จะซื้อ FB ก็ไม่ชอบ และจะเสียดายสิ่งชอบดันไม่เลือก
ให้ทั่นเลือกเอาส่วนอันไหนทุกใจกว่ากันระหว่างที่เราขับ รถที่เราชอบกับรถศูนย์ดี จะอยู่กัน5ปีด้วยแล้ว ส่วนผมเลือกสิ่งที่เราชอบดีกว่าครับ
แต่ถ้าทั่นเลือกโฟกัสจริงๆ เข้าศูนย์ 9-10 เดือน เข้า หรือ15,000 ค่อยเข้า ถ้าขับรถไม่มากเกินไปก็ประมาณนี้
ผมก็ไม่เชียร์โฟกัสหรอกนะ เพียงแต่แนะแนวทาง เพื่อความสบายใจภายหลังเท่านั้น  ;D

หรือไม่ก็ลองพิสูตร ด้วยตัวคุณเอง ว่าฟอร์ดศูนย์ไหนแย่ที่สุด แล้วทำทีไปจองโฟกัสดู การบริการแย่จริงหรือไม่ จะได้สบายใจ มัวแต่ฟังบอกเล่าอยู่ทำไม ลองเองดีกว่าชัดดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2012, 17:12:48 โดย Negrito »

ออฟไลน์ suarez_7

• **
ชอบชัวร์ๆไปFB

ชอบเสียวๆ ขับมัน ได้ลุ้นไป fouus

ผมเลือกแล้ว เพราะชอบเสียวๆ 

เพราะผมมีความเชื่อดังนี้.....

"พ่อสอนผมว่าทุกคนต้องเลือกทางของตนเอง บางครั้งต้องกล้าที่จะเปลี่ยน
ตอนผมตัดใจจากFB แล้วเลือกจะเริ่มต้นกับFOCUS ใครก็ว่าผมบ้า
แต่ผมเชื่อ.....  ในสิ่งที่คนอื่นไม่เชื่อ เพราะชีวิตผมไม่ต้องพึ่งโชค
วันนี้ถึงมีทางของตัวเอง  แต่ผมยังไปได้อีก  Ford Focus 2.0 ใจถึง... ก็ไปถึง.."

"กระบี่คู่จอมยุทธ์  แป้งหอมคู่สาวงาม  อาชาคู่ขุนศึก"

"หากคิดแต่จะเดินตามรอยเท้าคนอื่น สุดท้ายท่านจะไม่มีรอยเท้าของตัวเอง"

"สงครามสร้างนักรบ ยุทภพสร้างผู้กล้า"

อ้าว อ้าว พอก่อนๆ เด๊วจะนอกเรื่อง เหอๆ ;D

(อันนี้แถมให้) ต่อหน้าศัตรูกี่แสน ... ข้าหาได้เกรงกลัวไม่ ต่อหน้านางผู้เลอโฉม ... ข้ากลับกลัวหัวใจตนเอง... (แล้วมันเกี่ยวกับFBหรือFocusตรงไหนว่ะ)

สุดท้าย หากวันไหนข้าสิ้นลมเพราะfocusช่วยมาเก็บซากข้าด้วยนะสหาย (เตรียมใจไว้แล้ว)

ออฟไลน์ Fly to dream

;D ;D ;D ;D ท่านซัวเรส 55555

Civic ดูไปดูมา ผมว่าสวยนะครับ แต่ออปชั่นอาจจะสู้โฟกัสไม่ได้  แต่ต้องลองเช็ครุ่นดีๆนะครับ โฟกัสมันให้เยอะที่ตัวทอปน่ะ ตัวรองๆก็ไม่ค่อยต่างจากชาวบ้านเท่าไหร่

ส่วนตัวผม ขอไม่เชียร์อะไรแล้วกัน แต่ขอแนะนำว่า ถ้าจะเล่นฟอร์ด แนะนำให้เลี่ยงๆล๊อตแรก จะดีกว่าครับ ไม่รู้กับเจ้าโฟกัสจะเป็นยังไง แต่กับเฟียสต้าล๊อตแรกของผม ใครมาเจอคงร้องจ๊าก 555
(แต่ตอนนี้รถผมใหม่เกือบทั้งคันนะครับ เปลี่ยนอะไหล่เกือบยกคันละ 555)

อิจฉาๆๆๆ  ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ DF-SLB

รีบไหมครับ ถ้ารีบ Civic ครับ

ถ้าไม่รีบ รอดูครับผมมีความคิดเห็นตรงกับเพืื่อนอีกคนข้างล่าง ลองดูเสียงบ่นครับว่ามีอะไรบ้าง

ที่สำคัญไปควรทดลองขับเองนะครับ

ศูนย์ฟอร์ดก็ไม่ได้แย่ไปทั้งหมดหรอกครับ  แค่มีเสี่ยงบ่นที่มากกว่าทุกค่ายในประเทศแค่นั้นเอง ถ้าเป็นเรื่องโม้ Ford Thailand ไม่ปล่อยให้ชาวบ้านด่าเช้าด่าเย็นอยู่แบบนี้หรอกครับ

ออฟไลน์ applebees

Focus only !!

ออฟไลน์ nickname026

• **
คิดหนักเหมือนผมช่วงก่อนเลยครับ โฟกัสอยากได้ใจจะขาด แต่ไม่กล้าเสี่ยง
เงินเป็นล้านพลาดมาน้ำตาจะเช็ดหัวเข่า

ตอนนี้เลยตัดสินใจเอา FB แน่ๆไปละครับ  ;D

ปล.ถ้าไม่รีบ ที่หลายๆท่านแนะนำให้รอดูฟีทแบคเกี่ยวกับ defect ของรถ ผมว่าก็ดีนะครับ
ถ้ารถไม่ได้มีดีเฟคที่ร้ายแรงมาก ผมว่าน่าสนอะ
แต่ถ้า defect เยอะๆแบบ Fiesta นี่สยองแน่นอน

ออฟไลน์ Equcha

ผมเห็นจอคอนโซลเครื่องเสียงของ FB ทีไรแล้วรับไม่ได้ทุกทีครับ
มันไม่สวยจริงๆ  :P

ตอนนี้กำลังพยายามกล่อมให้ท่านแม่ ยอมรับในรถอื่นที่ไม่ใช่ Honda/Toyota อยู่ครับ
เพราะคุณแม่ Anti non-Japanses car แต่ไหนแต่ไร เพราะบอกว่าอะไหล่แพง, หายาก, ราคาขายต่อต่ำ (ทั้งๆที่ใช้ยาวๆ 6ปี+)

ออฟไลน์ pheet

ถ้าเป็นผมตอนนี้ ผมคงจะเลือกโฟกัสครับ เพราะตัวรถและออฟชั่นเยอะมากครับ

แต่เรื่องศูนย์ผมไม่แน่ใจ แต่ผมว่าเขาก็คงพยายามปรับปรุงตัวขึ้นนะครับ

ถ้าจะขายของ ไม่มีใครไม่คิดจะปรับปรุงหลอกครับ อย่ากังวลมากไปเลือกที่ใจเราชอบ

ออฟไลน์ RERFz

ผมเลือกโฟกัส ไม่ลังเลครับ

เพราะอะไรหนะหรอ
หลังจากวันนี้ได้ขับ all new dmax ของที่ทำงาน
แล้วขับรถเก๋งของตัวเองกลับ

ผมได้คำตอบกับตัวเองเลยว่า ต้องการอะไรในรถ
การเกาะถนนที่ดีเยี่ยม
การเข้าโค้งด้วยความมั่นใจ
เบรกที่กดลงแล้วมั่นใจว่าเอาอยู่
นี่แหละครับ คำตอบที่ผมจะเลือกโฟกัส

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ผมสูง 177 cm. ลองนั่งทุกตำแหน่ง ทั้งสองตัวนี้แล้ว

รู้สึกว่า เหมือนกับว่า Civic FB จะกว้างกว่า สบายกว่าอ่ะครับ (ไม่รู้คิดไปเองรึเปล่า ^^)

อยากให้ไปลองดู ทั้งสองคัน เพื่อการตัดสินใจอ่ะครับ

ไม่ได้คิดไปเองครับ Focus อึดอัดจริงๆ

ออฟไลน์ i-Kao

ผมได้สัมผัส (ไม่ได้ขับ) CVIC FD ของเพื่อนมา รู้สึก เหมือนว่าจะกว้างกว่าโฟกัสใหม่ครับ ส่วน FB ยังไม่เคยสัมผัส
ความกว้างของโฟกัสใหม่ น่าจะพอๆกับ laser ผม แต่ laser ดูกว้างกว่า ไม่อึดอัด ซึ่งก็เป็นความรู้สึกส่วนตัวล้วนๆครับ

ผมชอบโฟกัสใหม่ในทุกด้านที่มันเป็นอยู่ตอนนี้ แม้จะรู้ว่าสเปกนอกทั้ง TDCi หรือ EcoBoost มันเจ๋งขนาดไหนก็ตาม

ถ้าจะให้ผมเลือก ผมเลือก โฟกัสครับ  เพราะอารมณ์ล้วนๆ ผมชอบแบรนด์นี้ครับ (ไม่รู้ว่ามีใครคิดแบบผมบ้าง ^^)
บางที ฟอร์ดคงมีเหตุผลทางวิศวกรรมที่ตอบสนองอารมณ์ผมได้อย่างลงตัวก็เป็นได้
ส่วนเรื่องสมรรถนะ รูปร่างหน้าตา ต้องลองครับว่าชอบแบบไหน จุดขายของรถแต่ละตัวมันต่างกันครับ
ลองดูรีวิวจากพี่จิมครับ แม้ว่าจะเป็น First Impression  แต่ก็เห็นภาพได้ชัดเจนมาก

อีกอย่างผมได้รับบริการที่ดีจากทางฟอร์ดมาตลอด (ผมอยู่ ตจว. ครับ)

ความเห็นส่วนตัวครับผม ^^

ออฟไลน์ MoLee

ยังไงๆ civic ก็กว้างกว่าFocus แน่นอนครับจากใจคนใช้FD กับTDCi

ใครว่าศูนย์Honda ไว้ใจได้ช่วยแนะนำผมหน่อย เพราะผมยังหาที่ชัวว์ๆไม่ได้ซักที ::)
ส่วนFord เองก็ไม่ได้ดีอะไร แต่ไม่ถึงขนาดรับไม่ได้เพราะศูนย์ดีๆอ่ะยังเจออยู่ จะมีเสียวแค่ตัวรถที่มีปัญหาบ้างล็อตก็ต้องลุ้นกันไป(+การจัดการปัญหาของFord Thailand) ส่วนปัญหารถของ Honda เองก็มีนะอย่าลืม!

สรุปเปรียบมวยคู่นี้ผมเลือกFocus อย่างง่ายๆเพราะชอบมากกว่า FB และความสุขตอนขับมัน เรื่องศูนย์พอกันอ่ะทั้งคู่ผมรับได้ ถ้าคนมันดวงจะซวยมันก็คงหนีไม่พ้น (ขนาดAltis mc ตอนนั้นยังเจอปัญหาต็อกๆเลย)

ออฟไลน์ Action

มวยคู่นี้มันตัดสินลำบากครับ อยู่ที่ว่าไปลองขับแล้วชอบอะไรมากกว่ากัน

FB มันได้เปรียบที่ E85 (แต่ผมมองว่าไม่เห็นสำคัญและจำเป็นเลย) / Focus มันได้เปรียบที่ออฟชั่น (เทพเจ้าแห่งออฟชั่นอันมากมาย)

ผมเองยังไม่ว่างไปลองขับ new Focus แต่เคยขับรุ่นก่อน นั่งแล้วอึดอัดไม่ไหวเลยแหละ หรือเพราะว่าผมสูง 185 -*-

ส่วน FB ผมว่าก็ไม่ได้น่าเกลียดอะไร ยังคงความแรงไว้เหมือน FD แต่ภายในนี่สิ MC เมื่อไหร่ กรุณาปรับปรุงวัสดุให้สมราคาหน่อย กากเหลือเกิน

ถ้าให้ผมเลือกโดยไม่เอาเรื่องศูนย์และบริการหลังการขายทั้งหลายในโลกนี้และโลกหน้านะ ผมเลือก Focus เพราะมันขับสนุกอ่ะ

แต่แอบไม่ชอบหน้าตา Focus เท่าไหร่ เห็นหน้ามันแล้วอารมเสียจะดุไปไหน ยิ้มบ้างเหมือนน้อง 3 ก็ได้น่ะ หรือจะทำหน้าเบื่อโลกเหมือน Altis ก็ไม่ว่าอะไรเลย
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
ซื้อมาขับเอง ทำหน้าที่เป็นคนขับซัก 90% มีคนนั่งบ้างเป็นครั้งคราว
ชอบขับรถหุนหันพลันแล่น อยู่เลนเดียวไม่ค่อยเป็น
พอมีความสามารถในการดูแลรถขั้นพื้นฐานดีแบบไม่พึ่งศูนย์จนเกินไป  New Focus

ซื้อมาให้ใช้กันทุกกับคนในบ้าน เป็นคนขับประมาณ 50-60%
ใช้งานสมบุกสมบัน มีพละกำลังที่ไว้ใจได้เมื่อต้องบู๊แหลก
ต้องการอะไหล่หาง่าย และศูนย์บริการที่ทั่วถึงทั้งแบบมาตรฐานและอู่นอก ไป Civic FB

อย่าลืมเทสไดร์ฟ และลองนั่งเบาะหลังยาวๆ ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ xroma83

• **
เพิ่งรับ Focus 5door มาวันนี้สดๆร้อนๆ เรื่องความสวยกับความมันกิน FB ขาดครับฟิลลิ่งเหมือนขับรถยุโรปเลย ออกจาก0ปุ๊บทนไม่ไหวว่าจะรันอินเบาๆก่อน พาขึ้นทางด่วนเทสเลย 140 มาแบบนิ่งๆเลยครับ 
ปัญหาที่เจอไม่รู้ใช่ปัญหาหรือเปล่า มันกระตุกๆพุ่งๆ ตอนขับช้าๆ ไม่รู้เป็นที่อะไรขับแล้วมึนหัวเล็กๆเหมือนรีวิวของคุณจิมมี่เลย
แต่ก็หลงรักไปละ ปัญหาที่ตามมาก็ค่อยตามแก้เอาละกันครับ  :D

ออฟไลน์ vuthtichai

Civic style รถเมืองดีครับนั่งสบายๆติดไฟแดงนั่งดูนู่นดูนี่เพลินๆแต่ focus ออกsport เบาะกระชับ นั่งแล้วเหมือนนักแข่งส่วนภายนอก สวยทั้งคู่แล้วแต่ชอบ

ออฟไลน์ MAXIMUS CRUZE

ไม่ชอบ H แต่ผมว่าเลือก H เถอะครับ แต่ผมใช้ C ตาม Avatar เหาะ++

ออฟไลน์ treebegin

ชอบ โฟกัส ไม่ต้องลังเล ครับ เลือกโฟกัส ครับ เลย 

ความชอบเป็นหลักครับนะ  ส่วนเรื่อง defect อย่างที่เพื่อนๆ บอก ก็มีโอกาสให้เห็น อย่าง เฟียรต้า มิราจ

แต่บางทีอาจจะโชคดีแบบ บริโอ้ ผมก็ได้ ไม่เจอ defect แฮะ
Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ

ออฟไลน์ MAXIMUS CRUZE

เพิ่งรับ Focus 5door มาวันนี้สดๆร้อนๆ เรื่องความสวยกับความมันกิน FB ขาดครับฟิลลิ่งเหมือนขับรถยุโรปเลย ออกจาก0ปุ๊บทนไม่ไหวว่าจะรันอินเบาๆก่อน พาขึ้นทางด่วนเทสเลย 140 มาแบบนิ่งๆเลยครับ 
ปัญหาที่เจอไม่รู้ใช่ปัญหาหรือเปล่า มันกระตุกๆพุ่งๆ ตอนขับช้าๆ ไม่รู้เป็นที่อะไรขับแล้วมึนหัวเล็กๆเหมือนรีวิวของคุณจิมมี่เลย
แต่ก็หลงรักไปละ ปัญหาที่ตามมาก็ค่อยตามแก้เอาละกันครับ  :D

เคยอ่านของ Fiesta อาการกระตุกพุ่งแบบนี้เลย ::)

ออฟไลน์ WhoIsI

• **
ford มักจะได้อุปกรณ์ต่างๆ มากกว่า
ถ้านั่ง 2 คนใช้ focus ถ้านั่งมากกว่า 2 คนเลือก civic
ส่วนศูนย์บริการก็ดูจากกระทู้ก่อนๆ แล้วกัน