ผู้เขียน หัวข้อ: มองหารถ eco car ด่วน  (อ่าน 6545 ครั้ง)

ออฟไลน์ jay711

• Newbie
  • *
มองหารถ eco car ด่วน
« เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 13:37:52 »
พอดีเพิ่งกลับจากต่างประเทศ ไปอยู่หลายปีเลยไม่ค่อยรู้เรื่องรถในไทย -- และจากที่พัก การเดินทางลำบากหากไม่มีรถ จึงมองหา eco car เพราะปกติขับไม่เกิน 10 ก.ม.ต่อวัน เสาร์/อาทิตย์ก็อาจไปต่างจังหวัดใกล้ๆ บ้าง .. แวะมาอ่านเวบนี้ก็อยากได้รถ swift แต่โทร.คุยกับเซลล์แล้ว บอกว่าถ้าจองตอนนี้ได้รถ ก.ค. ปีหน้า  เลยอยากขอไอเดียจากผู้รู้ทั้งหลายว่า มีรถอื่นๆ น่าสนใจบ้างไม๊ครับ ที่ไม่ต้องรอนานขนาดนั้น  หรือถ้าจำเป็นจริงๆ รถโชว์ก็ได้  

กลับมาใหม่ๆ ก็ขับรถ Civic ปี2011 กับ City ปี2011 ของที่บ้าน รู้สึกไม่ชอบ City ดูมันก๊องแก๊ง ขับแล้วเหมือนรถจะปลิว.. แต่ไม่เคยขับ eco car คันอื่น เลยไม่รู้ว่าเป็นแบบนี้เหมือนกันหมดหรือเปล่า..

สรุปเงื่อนไขอีกครั้งนะครับ
1. รถ eco car (จะได้คืนภาษีรถคันแรก)
2. ได้รถไม่เกิน 2 เดือน (ได้ทันทีจะดีมาก รถโชว์/รถค้างสต๊อค)
3. สมรรถนะไม่ขี้เหร่เกินไป  ประหยัดน้ำมันด้วยก็ดี แต่เป็นเรื่องรอง

ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2012, 13:41:38 โดย jay711 »

ออฟไลน์ pongisra

• Hero Member
Re: มองหารถ eco car ด่วน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 13:44:27 »
หาซื้อใบจอง Swift

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 13:46:18 »
ถ้าได้ทันทีเดียวนี้มีแต่ brio เท่านั้นมั้งครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 13:56:25 »
march  น่าจะทันมั้ง  2 เดือน  ^^

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 14:03:58 »
น้องบรีโอ , น้องมีนา , น้องมิหลาบ พวกนี้คงรอรถไม่นานเท่าไหร่ ลองไปสอบถามที่ศูนย์ดูเลยครับ

ถ้าชอบรถบ้าพลัง แถมประหยัด ก็ไป มิหลาบ ;D
ถ้าชอบรถเล็ก ๆ ไปไหนไม่รีบเร็วสุด 140 ก็ไป บรีโอ ;D
ถ้าชอบนุชคุน เพื่อนร่วมโลกเยอะ ก็ไป น้องมีนา ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 14:07:49 »
ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ

- ซื้อใบจอง swift ก็น่าสนใจครับ (ไม่เคยคิดวิธีนี้มาก่อน 55)

- Brio เห็นมีแต่คนไม่ชอบอ่ะครับ เลยมีค้างสต็อคใช่ไม๊ 55

- เดี๋ยวจะลองอ่านรายละเอียด March ดู ขอบคุณครับ

- ถ้า Mirage รอไม่นาน ก็น่าสนใจดีครับ

ใครมีข้อเสนอแนะเพิ่มเติม แนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 14:13:02 »
กลับมาใหม่ๆ ก็ขับรถ Civic ปี2011 กับ City ปี2011 ของที่บ้าน รู้สึกไม่ชอบ City ดูมันก๊องแก๊ง ขับแล้วเหมือนรถจะปลิว..

ไม่มี อีโค่คาร์คันไหน วัสดุดีกว่า ซับคอมแพ็คครับ อันนี้คอนเฟิร์ม จะมีก็แต่สวิฟท์ ที่วัสดุใกล้เคียงกับ ซับคอมแพค แต่ก็แค่เกือบครับ

จริงอยู่ ว่าอีโค่คาร์ไม่ได้แปลว่า รถราคาถูก แต่วัสดุ ก็ตามราคาครับ เพราะราคามันถูกกว่าซับคอมแพค

จากที่ไปลองขับสวิฟท์ 1.2 ที่ศูนย์ซูซุกิ จังหวัดเพชรบุรี ถึงจะบอกว่าสวิฟท์คือซับคอมแพค แต่ยัดเครื่อง 1.2 เลยเป็นอีโค่คาร์ วัสดุเลยอยู่ระดับเดียวกับซับคอมแพค พวกเฟียสต้า ซิตี้ แจ๊ส อันนี้ไม่จริง แค่ใกล้เคียงเท่านั้น แต่อย่างนึงคือ วัสดุ ช่วงล่าง มันดีกว่า อีโค่คาร์ในตลาดตอนนี้ทุกเจ้า

เข้าเรื่อง มาร์ชก็รอ 2-3 เดือน หรืออาจจะเร็วกว่านั้น แล้วแต่ศูนย์ หรือไม่ก็ต้องหาซื้อใบจองสวิฟท์แทนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2012, 14:14:40 โดย marcovic9 »

ออฟไลน์ tfirst01

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 14:36:05 »
ถ้ารับcityไม่ได้เพราะมันดูก๊องแก๊ง
ecocar ก็ยิ่งก๊องแก๊งเข้าไปใหญ่นะคับผมว่า
ตัวเลือกที่มีตอนนี้น่าจะเปนซับคอมแพค
jazzHB กำลังดัง แต่ไม่รู้จะได้รถเร็วแค่ไหน
ไม่งั้น mazda2 ก็น่าสน น่าจะรอรถไม่นานมาก
หรือไม่ก็ yaris ตัวทอปสวยทีเดียว รับรถเร็วแน่นอน ราคาหักส่วนลดแล้วไม่แพงอย่างที่คิดแต่ต้องทำใจว่ารถอายุมากแล้วและด้อยกว่าคู้แข่งทั้งหมด ส่วนตัวเคยสัมผัสแล้วไม่แย่มาก มีดีเครื่องแรงช่วงล่างก็พอใช้ได้

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 14:42:04 »
1. ไม่จำเป็นต้อง ECO CAR ครับ รถอะไรก็ได้ ราคาไม่ถึงล้าน เครื่องไม่เกิน 1.5 ก็ได้คืนภาษี

2. ไม่เกิน 2 เดือน มี Brio, March , Mazda2 , Kia Rio

3. มันก็พอๆ กัน ถ้า 1.5 เครื่องจะทันใจกว่า Eco Car ครับ

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 15:18:05 »
ใช้รถวันล่ะ 10 กม ไปใกล้ๆ เมื่อถงเสาร์อาทิตย์ผมให้ 300 กมแหละกันครับ
โจทย์แบบนี้
Tata nano ได้รับเลย Kia picanto ได้รับเลย
Brio ได้รับเลย
swift ถ้าเป็นตัวที่ สีไม่ใช่สีนิยม ไม่ใช่รุ่นท๊อป น่าจะได้รับเลย
Mirage ไม่มีความเห็นครับ
March ไม่มีความเห็นครับ
Almera มีหลุดๆ มาเหมือนกันครับ อันนี้แล้วแต่ดวง ข้างบ้านผม ซื้อสีแดงตัวท๊อป ไปเช้า เที่ยงกว่าๆ ขับรถกลับบ้านแล้วครับ
Fiesta 1.4 เป็นอีกตัวที่ไม่ควรมองข้าม
Jazz ไม่มีคามเห็นครับ
city ไม่มีความเห็นครับ
Sonic ถ้าจะเอา รีบไปเลยครับ ที่เมือลชลนี่ เห็นที่ศูนย์มีมากองไว้เต็มเลย ถ้าไปที่ศูนย์ไกล้บ้านไวไว อาจจะได้เลยก็ได้นะครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 15:40:31 »
เท่าทีทราบจากศูนย์แถวบ้าน(เชียงใหม่)
Nissan Almera รุ่น VL,V สีน้ำตาล จะได้รถเร็วมาก
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 16:29:29 »
ที่ดูดีว่า City แล้วได้คินภาษีนี่คิดไม่ออกเลยนะครับ อาจจะมีฟอรต์เฟียสต้ามีลุ้นครับ พอจะผ่านคุณสมบัติที่ว่า

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 17:42:33 »
ถ้าอยากได้รถเร็ว ได้คืนภาษี ศูนย์ไม่ขี้เหร่ City ยังดูก้องแก้ง

ผมเหลือ ตัวเลือก Jazz HB, Mazda2, fiesta 1.4, yaris

ไม่งั้นก็ข้ามไป แบบ kia rio เลย ดูดีนะ

ถ้าคุณบอกว่า city ก้องแก้ง คุณรับ eco car ไม่ได้หรอก มันยิ่งกว่าก้องแก้งอีกครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 17:58:15 »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทั้งหมดนะครับ  ขอไปศึกษาข้อมูลรถแต่ละคันที่บอกมา และจะติดต่อศูนย์โดยเร็ว ขอบคุณมากๆ เลยครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 18:09:24 »
น้องบรีโอ , น้องมีนา , น้องมิหลาบ พวกนี้คงรอรถไม่นานเท่าไหร่ ลองไปสอบถามที่ศูนย์ดูเลยครับ

ถ้าชอบรถบ้าพลัง แถมประหยัด ก็ไป มิหลาบ ;D
ถ้าชอบรถเล็ก ๆ ไปไหนไม่รีบเร็วสุด 140 ก็ไป บรีโอ ;D
ถ้าชอบนุชคุน เพื่อนร่วมโลกเยอะ ก็ไป น้องมีนา ;D

นุชคุน คืออะไรอ่ะ นิชคุน ?

ถ้าชอบนิชคุน ทำไมต้องมีนา ไม่เข้าใจ

ออฟไลน์ elite

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 23:35:16 »
เอ่อคือว่าคือ นิชคุณ เขาคู่กับน้องมิหลาบอยู่ไม่ใช่หรือครับหรือว่าผมมองผิด ;D

ออฟไลน์ Dr.Pop

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 12:49:15 »
หา jazz ตัวนำเข้า JP ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 13:30:21 »
ไปกันใหญ่ Jazz JP ไม่ได้คืนภาษีนะ

โอเค ดังนี้ครับ

ถ้าคุณคิดว่า คุณกลัวความก๊องแก๊ง ใน City (ซึ่งผมใช้อยู่ และมันไม่ก๊องแก๊งเท่าไหร่)
ผมว่า ECO Car ตัวเดียวที่คุณจะยอมรับได้คอ Swift ที่เหลือ มันไม่ตอบโจทย์คุณแน่ๆ

แต่ ถ้าจะต้องใช้รถให้ทัน รับรถทันภาษีรถคันแรก..ทางเดียวก็คือ Jazz HYBRID
หรือไม่งั้น ต้องไปมอง Sonic ที่มีอัตราเร่ง อืดกว่า แต่รถแน่นได้ใจคุณแน่ๆ
แต่ต้องทำใจเรื่องอัตราเร่งอืด และอาจไม่ประหยัดน้ำมันเท่า คือ โหงวเฮ้งมันฉายแววหนะครับ
ส่วน Fiesta 1.4 รถเหมือนจะไม่แน่นเท่า Sonic อัตราสิ้นเปลืองก็ไม่ดีนัก

ออฟไลน์ Scarecrowman

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 15:48:53 »
แอบเชียร์ swift ครับ แต่คงต้องรอนาน หรือไม่ก็หาซื้อใบจองครับ

ออฟไลน์ hunniesprite

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 16:44:16 »
city ก๊องแก๊งแต่จะขับ ecocar ผมว่าถ้าจะมีแค่ swift เท่านั้นที่พอๆกับcityนอกนั้นไม่ต้องสืบ