ผู้เขียน หัวข้อ: focus หายไปไหนโดน jazz HB บดบังไปหมดแล้วหรือนี่ !!!!  (อ่าน 6908 ครั้ง)

ออฟไลน์ bleem

• Sr. Member
 ;D ;D  คันต่อไปวางแปลนไว้ครับ ขอถามผู้ใช้ตัวจริง  ครับช่วงนี้น่าจะออกมาบ้างแล้ว มีประสบการยังไงกันบ้างมาแชร์กันบ้างครับ

สำหรับเท่าที่สืบค้นมาตอนนี้ที่พบปัญหามาบ้างคือ

1, มันแคบกว่าที่คิดทั้งที่มิติมันใหญ่ขึ้น  ไม่น่าจะใช่ปัญหา นะ ก็เลือกเองนี่หว่า

2, การประกอบไม่เรียบร้อย จำพวกการเข้าประกบงานพลาสติกชุดคอลโทลและแผงประตู เหมือนกับ fiasta

3, เมื่อขับในรอบต่ำ ช่วง เกียร์ 1 2 บางจังหวะรถมีการกระตุกๆ และก็เหมือนกับ fiasta เช่นเคย มันคือโรคมือเท้าเปื่อยติดต่อกันได้แน๋

ผมสนใจรุ่นท็อป 5ประตู ตอนนี้รอดูสถานะการรถล็อตแรกๆ  ประหนึ่งผู้ลองของไม่ใช่ผู้โดนของ ว่ามันจะมีอะไรให้น่าตื่นเต้นขนากไหนคิดว่าผู้ซุ่มโป่งแบบ

ผมคงมีอยู่เยอะ มากๆๆๆ

Re: focus หายไปไหนโดน jazz HB บดบังไปหมดแล้วหรือนี่ !!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 14:05:17 »
อีกนิดครับ  ของแถมวงเงินเท่าไหร่ครับ  และประกันได้กันบ้างไหมครับ เพราะเท่าที่ถามเซลมาให้ได้แค่ 5000 + ฟิมล์ บ๊ะเจ้า ไม๋ง้อด้วยของเค้าดีอันนี้เซลมันพูด  นะฮ่าๆ ๆ ๆ

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
Re: focus หายไปไหนโดน jazz HB บดบังไปหมดแล้วหรือนี่ !!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 14:17:54 »
ก็รถใหม่ก็กระแสจะแรงหน่อย
focus ใหม่เป็นรถอีกคันที่ optionดีมาก แต่ว่า...ขอรอดูก่อนนะ พอดีไม่รีบ ยังเข็ดกับfiestaอยู่ ศูนย์บริการดียังมีอยู่ แต่ที่มันห่วยก็hereได้ใจจริงๆ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 14:18:56 »
1. ระมัดระวังการตั้งหัวเรื่องที่อาจเป็นดราม่าด้วยครับ

2. รถยังไม่ทันวางขาย เอาข้อมูลดีเฟล็คมาจากไหนเยอะแยะ ???

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 14:45:11 »
1. มันแคบจริงครับ อาจเป็นเพราะเบาะมันบีบ ผมอ้วนๆ นั่งไม่สบาย ขอผ่าน

2. ที่ไม่เรียบร้อย เพราะตัว Pre มันเป็น ตัวจริงอาจดีขึ้น แต่เรื่องวัสดุ มันอยุ่ที่ Sub ที่ส่งให้ว่าดีแค่ไหน

3. คงเพราะไปลองขับแต่ ระยอง เลยไม่เคยเข้ามารถติดในกทม. เกียร์ PS เจ้าอื่นเขาไม่เป็นเพราะ คงเพราะเหตุนี้ครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 14:59:10 »
ถ้ามันมีดราม่าไม่เยอะ เอ้ย!! ปัญหาก็น่าสน เพราะเท่าที่ดูในหลายคอมเม้นของผู้ทดลองมีข้อดีเยอะเช่นเทคโนโลยี และช่วงล่าง ข้อเสียนิดหน่อยตามข้างบน เป็นไปได้ว่าขับกันหลายมือ และคือรถเทสอาจไม่ใช่ตัวขายจริง นะฮุๆๆ  จะรอดูจนถึงมอเตอร์โชว์ปีหน้าหวังว่าคงดีขึ้นนะ เพี้ยง!!

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 14:59:37 »
เกียร์มันเป็น Powershift คลัทช์แห้งเหมือน Fiesta นิสัยจะเหมือนกันก็คงไม่แปลกน่ะครับ
ถ้าให้ผมเดาตอน kickdown ต้องตอบสนองช้าเหมือน Fiesta ด้วยแน่นอน
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 15:00:01 »
เห็นด้วยเรื่อง focus แคบครับ ผมว่า5ประตู ด้ายหลังรู้สึกแคบอึดอัดมาก ไม่รู้ว่า4ประตูพื้นที่เท่ากันหรือป่าว อาจเป็นเพราะคันที่นั่งภายในสีดำด้วยเลยดูแคบลงไปอีก

ออฟไลน์ BlueMan69

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 15:31:11 »
รอริววิว focus 1.6 อยู่นะครับ.

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 18:11:33 »
เบาะคู่หน้าFocusมันเหมือนเบาะfiestaรึเปล่าครับ มันเป็นเบาะแบบsportดูเหมือนจะแคบ นั่งตอนแรกๆอาจดูอึดอัดแต่พอนั่งแล้วสบายตัวมากเลยนะครับขับทางไกลไม่เมื่อยนะครับผมว่าผมชอบนะ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 18:40:31 »
เมื่อวานเข้าไปเอาป้ายทะเบียนที่ศูนย์
ได้ลองนั่งตัว 4 ประตู(น่าจะท็อป) พวงมาลัยปุ่มเยอะไปหมด ไม่รู้ว่าตอนขับอยู่จะกดทันไหม
ได้ลองเปิดปิดประตู นั่งดูเส้นสาย
ผมว่าประกอบดีกว่าเฟียสต้าเยอะอ่ะ แต่ได้ลองแค่ 5 นาที
ปอลิง ไม่เห็นปุ่มปลดล็อกเกียร์ P นะครับ ไม่รู้ว่าจะเป็นปัญหาจอดขวางไม่ได้เหมือนพริอุสรึป่าว

กระแส เครื่อง 1.6 ขึ้นไป ณ ปีนี้ คงจะซบเซาไปเยอะ จนกว่ามาตรการคืนภาษีจะจบไปนั่นแหละ คนถึงจะกลับมาพูดถึง
ไม่เฉพาะโฟกัสอย่างเดียว แม้แต่ซิวิค FB ก็แทบจะไม่เห็นตามท้องถนน ผมเคยเห็นแต่ สดำ กับสีขาวเอง สีอื่นไม่เห็นเลย

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 19:00:45 »
เมื่อวานเข้าไปเอาป้ายทะเบียนที่ศูนย์
ได้ลองนั่งตัว 4 ประตู(น่าจะท็อป) พวงมาลัยปุ่มเยอะไปหมด ไม่รู้ว่าตอนขับอยู่จะกดทันไหม
ได้ลองเปิดปิดประตู นั่งดูเส้นสาย
ผมว่าประกอบดีกว่าเฟียสต้าเยอะอ่ะ แต่ได้ลองแค่ 5 นาที
ปอลิง ไม่เห็นปุ่มปลดล็อกเกียร์ P นะครับ ไม่รู้ว่าจะเป็นปัญหาจอดขวางไม่ได้เหมือนพริอุสรึป่าว

กระแส เครื่อง 1.6 ขึ้นไป ณ ปีนี้ คงจะซบเซาไปเยอะ จนกว่ามาตรการคืนภาษีจะจบไปนั่นแหละ คนถึงจะกลับมาพูดถึง
ไม่เฉพาะโฟกัสอย่างเดียว แม้แต่ซิวิค FB ก็แทบจะไม่เห็นตามท้องถนน ผมเคยเห็นแต่ สดำ กับสีขาวเอง สีอื่นไม่เห็นเลย

honda เน้นผลิตสีดำ กับสีขาวเพื่อให้ส่งมอบได้ง่ายครับผม

ออฟไลน์ xroma83

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 20:23:39 »
รับรถได้3วันละครับ ตัว2.0 รองท๊อป5ประตู Lunar sky
ยังไม่ได้เทสไรมากมายครับ
1.แคบไหมผมว่าไม่แคบผมสูง 180 พอดีนั่งตรงคนขับเลื่อนถอยหลังไปสุดขับไม่ได้ครับต้องเลื่อนขึ้นมา1จังหวะ ถ้าถอยสุดเวลาจะเหยียบเบรคกด push start ต้องยืดสุดมากๆ
ผมขับแบบขึ้นมาจากสุด1จังหวะ คนหลังนั่งบอกสบายครับ แต่ถ้าสุดเลยเข่าชนครับ  เบาะหลังไม่แคบนะครับถ้าเทียบกับรถcด้วยกัน(ลองFbมาแล้วไม่น่าต่างกัน) แต่อึดอัดเพราะสีภายในดำล้วน
2.การประกอบไม่แน่ใจครับเพราะขับรถมาคันนี้เป็นคันที่3ไม่เคยมานั่งดูตามตะเข็บรถครับ
3.เรื่องกระตุก มีมาเรื่อยๆครับแอบเซ็งอยู่เมื่อไหร่จะหายเห็นคนในคลับบอกว่าให้ผ่านช่วง1000โลไปก่อน ถ้าไม่หายคงไปให้เค้าเชคซะหน่อยครับ
ข้อดี คนขับนั่งสบายมาก เก็บแรงสะเทือนได้ดีมาก ภายในไฮเทค เบรคหนึบแน่น ไม่ต้องแต่งไรเพิ่มมาเต็มแต่แรก
ข้อเสีย กระตุกไรไม่รู้เวลารถติด มึนหัว ปุ่มกดยากต้องหาก่อนกด(ยังไม่ชิน)  ระบบสั่งเสียงพูดกะมันมันไม่ค่อยเข้าใจ(เลิกใช้ไปละ)
ปล ประกันต้องได้สิครับถ้าไม่ได้เปลี่ยนเซลด่วน

ออฟไลน์ Valkilrey

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 21:05:06 »
ผมว่ารถที่ใช้ powershift เป็นกันทุกรุ่นนะ ของผม TDCi Mk2 คลัชเปียก เกียร์ต่ำๆก็กระตุกเยอะ ขับให้นิ่มยาก

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 00:25:55 »
ตอบตามความรู้สึกนะ

ช่วงนี้มีแต่ กระแส การประหยัดพลังงานแรง  แถมน้ำมันก็แพงเอาๆ

รถที่กินน้ำมันน้อยกว่า ก็เลยดูน่าสนใจมากกว่า ครับ

ประหยัดทั้งค่ารถ และค่าน้ำมันเลย
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 00:56:56 »
เกียร์กระตุกที่ความเร็วต่ำๆ ใช้วิธีล็อคเกียร์ไว้ได้รึเปล่าครับ

เพราะขนาดมาสด้า2 ผมยังรู้สึกมันกระตุกจนรำคาญเลย เวลาคลานๆ มันเปลี่ยนจาก 1 ไป 2 (ชินกับเกียร์ธรรมดาอ่ะครับ รถติดๆใช้แต่เกียร์ 2 )

ผมก็เลยใช้โหมด Hold ให้มันคาอยู่เกียร์ 2 ไปเลย ออกตัวไม่กระชาก ไม่รำคาญเวลามันเปลี่ยนเกียร์ด้วย ถ้าจะรีบๆพุ่งออกไปก็ปลดออกแทนน่ะครับ

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 11:11:22 »
สังสัยเจอกระทู้ร้อนๆ เลยไม่มีใครกล้าถามอีกมั้ง

ออฟไลน์ prasong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 13:16:02 »
รถคนละคลาสกัน ถ้าเทียบราคา+ออฟชั่น ยังไงผมก็เลือกFocusเทคโนโลยีเหนือกว่าเยอะ ทุกวันนี้ใช้Escapeก็ไม่เห็นจะเลวร้ายตรงไหน มีปัญหาอะไรก็เข้าอู่ตามคลับกันราคาก็ไม่ได้แพง ช่างอาจเก่งกว่าศูนย์ในบางเรื่องด้วย