ผู้เขียน หัวข้อ: บนทางด่วนทำไมหลังๆมี คนมานั่งส่องตรวจจับความเร็วกันเยอะจัง วันนี้ผมละโดนไป1= ="  (อ่าน 17434 ครั้ง)

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

• Hero Member
พอดีวันนี้เอากบยักษ์คุณพ่อ ขับจากสยามไปWizAutoพระราม9 โดยใช้ทางด่วนขั้นที่2 ช่วงหลังจากจ่ายเงินแถวๆขนานกับถนนพระราม9  รถก็ว่างมากๆๆๆๆ
ก็เลยปิดวิทยุปิดแอร์ เพื่อดูเสียงที่อาจผิดปกติ โดยกดไป 160+  เพราะปกติจะขับไม่เกิน 120km/h บนทางด่วนบริเวณเมือง  แต่ครั้งนี้จำเป็นเล็กน้อยครับ 555+

หลังจากนั้นก็เห็น รถของทางด่วนก็ไม่ได้คิดอะไร เหมือนจอดเสียประมาณนั้นอยู่ริมซ้ายสุด  ปรากฏว่าข้างในนั้นมีพี่ตำรวจกำลังล่าเหยื่ออยู่ ส่องกันแบบว่า...
โดยช่วงที่โดนน่าจะ 140นิดๆ ไปแล้ว  แต่ก็ทำอะไรไม่ได้   ได้แต่รอดูใบสั่งที่จะตามมา T T  หือๆ   

ออฟไลน์ Headman

ขอถามตรงๆ เลยนะครับ เกี่ยวกับเรื่องใบสั่งความเร็วเกินเนี่ยอ่ะครับ
คือว่า รถผมมันเก่าแล้วไปทำมาใหม่ แต่ป้ายทะเบียนมันไม่ได้พ่นสีน่ะครับ 30 ปีแล้ว ยังไงอย่างงั้นเลย
แน่นอน ข้างหลัง มันยังมองชัดเพราะไม่เคยโดนใครอัดตูด
แต่ข้างหน้ามองไม่ค่อยเห็น ตัวอักษรเลือนลาง ไม่ค่อยมีสีดำดำแล้ว ป้ายค่อนข้างยับ แต่ก็ยังคงขับ 140 ยิ่งขวาอยู่หลายๆ ครั้งไป
คำถามคือ
ผมขับอย่างงั้น มันก็ต้องโดนแล้วใช่ไหมครับ แล้วทำไมไม่มีใบสั่งมาล่ะครับ
หรือว่า กล่องมันจับป้ายทะเบียนไม่ได้ เคยโดนเรียกตรวจตามด่าน ผมก็เคยถามพี่ตำรวจที่อยู่ตามด่านเรื่องป้ายที่หน้ารถ แต่ว่า เค้าตอบมาว่า ใช้ได้ สภาพแย่กว่านี้ยังใช้ได้เลย
แต่ เมื่อวานนี้เลยสดๆ วิ่งไล่ Dutsun ช้างเหยียบ มาบน มอเตอร์เวย์ น่าจะไม่ต่ำกว่า 140 แถมยังใช้ขวาสุดอีก
แน่นอน เพื่อนผมมันโดนใบสั่งมาแล้ว แต่ ผมยังไม่โดน ที่ไม่โดนเนี่ย เพราะกล้องมันอ่านป้ายทะเบียนรถผมไม่ออกใช่ไหมครับ หรือว่า อย่างไร  ;D ;D
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Fly to dream

ทางด่วนใน กทม ผมไม่เคยโดนเลย ฟรุ๊ แน่ๆ  ;D ;D ;D  จะเห็นกล้องช่วงที่ติดรถคันหน้าทุกที เวลาไปสุวรรณภูมิผมก็กดเต็มตลอด ขึ้นจากประชาชื่นรถชอบติด พอหลุดได้กดยาวเลยไม่เคยโดนแฮะ ทั้งๆที่คนชอบโดนกล้องแถวๆสุวรรณภูมิกัน  ส่วนไปทางเชียงราก เห็นมีป้ายเตือนผมก็ท้าทายไปหลายครั้งยังไม่เคยโดน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ป้ายแดงก็ไม่เคยโดนนะคับไปไหนขวาตลอดทางหลังมาเร็วจริงๆถึงจะหลบ :)

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
เดี๋ยวนี้ทำอย่างงี้แล้วหรอ  :o

ออฟไลน์ eak_ch

• Jr. Member
  • **
  • Tiida 1.6G HB-MC
Re: บนทางด่วนทำไมหลังๆมี คนมานั่งส่องตรวŧ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 22:27:27 »
ผมโดนหมายเรียก ตอนขับเข้าเชียงใหม่ 123 km/h ปรับ 500 บาท ครับ

Re: บนทางด่วนทำไมหลังๆมี คนมานั่งส่องตรวŧ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 22:37:37 »
ผมโดนหมายเรียก ตอนขับเข้าเชียงใหม่ 123 km/h ปรับ 500 บาท ครับ

ขึ้นเหนือไปเชียงรายพรุ่งนี้ มีกล้องแถวไหนบ้างหว่าครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ HYDE--

พุ่งนี้ก็ไปเชียงใหม่เหมือนกันครับ

มีวิธีสังเกตกล้องบ้างมั้ยครับ ผมทนไม่ได้ที่จะขับไม่เกิน 120 เป็นระยะทาง 800 กว่ากิโลแน่ๆ

แต่ทำไมผมเคยได้ยินว่า ติดฟิล์มปรอท กันกล้องได้ ไม่ทราบว่า จริงหรือไม่ครับ เพราะรถผม บานหน้า เป็นปรอทของ 3M

ออฟไลน์ sorsiew

• Newbie
  • *
ใน กทม ผมโดน 3 รอบแล้วครับ

1. คือ บนบูรพาวิถี ครับ

2. บนทางด่วน วงแหวนกาญจนาภิเษก ขาออกไป พระราม2 ครับ

3. ทางด่วน เส้นหน้าเซนทรัลพระราม3 ที่จะต่อไป ทาง แจ้งวัฒนะ ได้ครับ

รอบละ 1000 T_T

ออฟไลน์ Robb 🍋

• Full Member
ผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวนะครับ กับการที่ติดฟิล์มปรอท ซึ่งกล้องตรวจจับความเร็วจะส่งสัญญาณ Laser (เป็นลำแสงจุดเล็ก ๆ สีแดง) โดยตั้ง Speed limit ไว้ที่ 110 Km/H เมื่อกระทบกับรถยนต์คันที่วิ่งเร็วเกินกว่า 110 Km/H ที่วิ่งสวนมา มันจะ convert เป็นค่าความเร็วปรากฎขึ้นที่หน้าจอกล้องที่ต่อไว้กับ Pocket PC เมื่อรถวิ่งเข้ามาใกล้ระยะหวังผลประมาณ 70-140 เมตร มันจะถ่ายภาพเป็น Snap shot เก็บไว้ใน memory ของเครื่อง Pocket PC ภาพจะเป็นภาพนิ่งทีละเฟรม จะเห็นแผ่นป้ายทะเบียนอย่างชัดเจนมาก บางรายเห็นแม้กระทั่งหน้าคนขับ

ออฟไลน์ Ohmmypp

เดือนที่แล้วครับ มุ่งหน้าเชียงราก เจอรถทางด่วนจอดอยู่เลนซ้าย หลังลงเนินตรงอิมแพค ช่วงสิบโมงกว่าๆ  คือก่อนขึ้นเนิน 120 แต่ขาลงมันก็เกินน่ะสิครับ แหะๆๆ
ไม่รู้ว่าโดนมั้ย 8) มาเห็นกล้องก็ตอนผ่านหน้ากล้องนี่แหละ 55555

ปกติขับไปสอบตอนแปดโมงกว่าๆไม่เคยมีนะ :-\
JC TU #54

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

• Sr. Member
มีมาตั้งนานแล้วครับผม ขับไปทางไหนก็เจอ

พุ่งนี้ก็ไปเชียงใหม่เหมือนกันครับ

มีวิธีสังเกตกล้องบ้างมั้ยครับ ผมทนไม่ได้ที่จะขับไม่เกิน 120 เป็นระยะทาง 800 กว่ากิโลแน่ๆ

แต่ทำไมผมเคยได้ยินว่า ติดฟิล์มปรอท กันกล้องได้ ไม่ทราบว่า จริงหรือไม่ครับ เพราะรถผม บานหน้า เป็นปรอทของ 3M

เอาเจ้าต้าไปหรอครับ ^^ เพื่อฟรุ๊คได้เจอกัน  ;D ;D ;D ผมก็เอาเจ้าต้าไป

JOM

ของผมโดนยิงความเร็วมา 3 ครั้งแล้วครับ

2 ครั้งแรก ตอนขับรถไปมอเดือนแรกๆครับ ไม่รู้ว่าทางด่วนที่จะไปมอ บางวันมีตั้งกล้อง

กดไป 120+ แทบทุกวันครับ เดือนต่อมาโดนส่งมา 2 ใบ (ใบละ 1000) โดนที่ทางด่วยบางนาครับ

ทุกวันนี้เวลาวิ่งไปไหนจะคอยมองซ้ายบ่อยๆครับ ถ้าเจอรถของเจ้าหน้าที่จอด จะคอยชลอตลอดครับ

ครั้งล่าสุด โดนบนทางด่วน วิภาวดี-รังสิตครับ (กล้องอยู่ตรงทางลงก่อนถึง รังสิต-ลำลูกกา)

ปล.วิธีสังเกตุของผม ถ้าเจอรถของเจ้าหน้าที่ให้ชลอไว้ก่อนเลยครับ อีกอย่างคือ

ทางขึ้น-ลงทางด่วน บางทีจะแอบอยู่ ต้องคอยสังเกตุดีๆครับ ยิ่งถ้าโดนบ่อยๆจะมีวิธีสังเกตุเองครับ  ;D

ออฟไลน์ PPete

• **
อยากจะบอกว่าสมควรครับ ยังไงก็ไม่ควรขับเร็ว เวลาคุณไปชนคันอื่นเข้า คิดว่าเหตุผลแค่อยากลองรถมันพอไหมหล่ะครับ นอกจากโดนใบสั่งน่าจะโดนโทษหนักกว่านี้อีก ทำผิดกฏหมายแล้วยังเอามาเล่าเป็นเรื่องตลกได้อีกนะครับนี่
ทำตัวแต่พอเพียง (พูดโม้น้อยๆ หน่อย) แค่นี้ก็เป็นศรีกับชีวิตมากพอแล้ว

ออฟไลน์ PPete

• **
พอดีวันนี้เอากบยักษ์คุณพ่อ ขับจากสยามไปWizAutoพระราม9 โดยใช้ทางด่วนขั้นที่2 ช่วงหลังจากจ่ายเงินแถวๆขนานกับถนนพระราม9  รถก็ว่างมากๆๆๆๆ
ก็เลยปิดวิทยุปิดแอร์ เพื่อดูเสียงที่อาจผิดปกติ โดยกดไป 160+  เพราะปกติจะขับไม่เกิน 120km/h บนทางด่วนบริเวณเมือง  แต่ครั้งนี้จำเป็นเล็กน้อยครับ 555+

หลังจากนั้นก็เห็น รถของทางด่วนก็ไม่ได้คิดอะไร เหมือนจอดเสียประมาณนั้นอยู่ริมซ้ายสุด  ปรากฏว่าข้างในนั้นมีพี่ตำรวจกำลังล่าเหยื่ออยู่ ส่องกันแบบว่า...
โดยช่วงที่โดนน่าจะ 140นิดๆ ไปแล้ว  แต่ก็ทำอะไรไม่ได้   ได้แต่รอดูใบสั่งที่จะตามมา T T  หือๆ   

อย่าบอกว่าเค้าล่าเหยื่อเลยครับ เค้าทำหน้าที่ของเค้า เพื่อปกป้องชีวิตและทรัพย์สินของผู้อื่น น่ะ ยิ่งตอนกลางวันๆ ยิ่งไม่ควรขับเร็วนะครับ ฟังแล้วหงุดหงิดแทนคุณตำรวจ
ทำตัวแต่พอเพียง (พูดโม้น้อยๆ หน่อย) แค่นี้ก็เป็นศรีกับชีวิตมากพอแล้ว

ออฟไลน์ Tonge

เดือนที่แล้วครับ มุ่งหน้าเชียงราก เจอรถทางด่วนจอดอยู่เลนซ้าย หลังลงเนินตรงอิมแพค ช่วงสิบโมงกว่าๆ  คือก่อนขึ้นเนิน 120 แต่ขาลงมันก็เกินน่ะสิครับ แหะๆๆ
ไม่รู้ว่าโดนมั้ย 8) มาเห็นกล้องก็ตอนผ่านหน้ากล้องนี่แหละ 55555

ปกติขับไปสอบตอนแปดโมงกว่าๆไม่เคยมีนะ :-\

ที่เดียวกัน เวลาใกล้ๆกันเลย ตอนกำลังแซง มั่นใจว่าเกิน120 กำลังลุ้นว่าจะโดนมั้ย

ออฟไลน์ yod artstu

บรมราชชนนีขาออกไปพุทธมณฑล มีดักยิงอยู่ก่อนถึงทางลงประมาณ 2-3 กิโลเมตร แล้วไปตั้งด่านชำระแค้นกันก่อนทางลงเลยครับ
ช่วงเวลาก็มาเกือบทุกวัน ช่วงกลางวันถึงก่อนสี่โมงเย็น บางวันก็ยิงเฉยๆตรงทางลงครับ
ขับประมาณ 95 ก็พอครับ  แม้ทางตรงจะยาวชวนซัดก็ตาม คนที่ขับทุกวันก็จะแช่แค่ 80-100 พอครับ
แล้วห้ามแช่ขวา

ส่วนทางขึ้นเหนือ ถ้ามี GPS แล้วตั้งเตือนไว้  ก็ดีครับ มันจะเตือนที่ๆ จนท ไปตั้งด่านดักไว้บ่อยๆ
ส่วนทางบายพาสหัวหินนี่ก็มีครับ เลี้ยงคันเร่งไม่ดีเผลอพุ่งไป 112 เค้าก็กวักเรียกแล้วครับ
ส่วนโทลเวย์ ขาออก ตั้งกล้อวก่อนถึงด่านประมาณ 2 กิโล ประจำครับ

ตอนนี้ขับ Freed ไม่โดนเรียกเรื่องนี้แน่ๆครับ รถมันอืดมาก  ;D
: )

ออฟไลน์ ceberos

บรมราชชนนี ผมเคยเจอโหดสุดๆ  แม่มค่อมกลางแท่นปูนเลย มีด้วยกัน2คน และไปจับเอาก่อนทางลง เจอแผนล่าสุด เห้นตู้คอนเทนเนอร์มั้ยฮะก่อนลง มันขึ้นไปส่องบนเปิดหน้าต่างแล้วไล่ส่อง ลงมาดักเก็บข้างล่าง แต่ละวันเดาไม่ถูกเลยว่าดักกันวิธีไหน  ;D

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

อยากจะบอกว่าสมควรครับ ยังไงก็ไม่ควรขับเร็ว เวลาคุณไปชนคันอื่นเข้า คิดว่าเหตุผลแค่อยากลองรถมันพอไหมหล่ะครับ นอกจากโดนใบสั่งน่าจะโดนโทษหนักกว่านี้อีก ทำผิดกฏหมายแล้วยังเอามาเล่าเป็นเรื่องตลกได้อีกนะครับนี่

ผมไม่ได้เล่าเพื่อเป็นเรื่องตลกแต่อย่างใดเลยนะครับ คุณ PeteFD หรือคุณ PPete   
แค่อยากจะบอกเพื่อนๆเฉยๆว่ามีจุดตรวจความเร็วก็เพียงแค่นั้นเองครับ

ออฟไลน์ MystogaN

เคยโดนครั้งนึงครับ ขับไปชนกรวยตำรวจ :P

ในประเทศนี้ไม่มีใครขับ 80 ได้ทั้งวันหรอก ไม่อยากโลกสวย

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ทางด่วนใน กทม ผมไม่เคยโดนเลย ฟรุ๊ แน่ๆ  ;D ;D ;D  จะเห็นกล้องช่วงที่ติดรถคันหน้าทุกที เวลาไปสุวรรณภูมิผมก็กดเต็มตลอด ขึ้นจากประชาชื่นรถชอบติด พอหลุดได้กดยาวเลยไม่เคยโดนแฮะ ทั้งๆที่คนชอบโดนกล้องแถวๆสุวรรณภูมิกัน  ส่วนไปทางเชียงราก เห็นมีป้ายเตือนผมก็ท้าทายไปหลายครั้งยังไม่เคยโดน

สงสัยกำลังเก็บแต้มสะสมส่งไปรวดเดียวแน่เลย ฮาาาาา (ขำๆ นะครับ ;) )
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

popdemonic

เมื่อวานผมไปdata logging แบบaggressive driving บนวงแหวนอุตสาหกรรม ระหว่างไปเก็บเช็คลูกค้า

ทำใจเลยครับ 400.-กลัวอย่างเดียวคือตอนที่มันระบุความเร็วมา จะโดนว่าเอาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2012, 04:08:05 โดย popdemonic »

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ตรงเมืองทอง ผมก็เจอมาเหมือนกัน เฮ้อ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ superrong

• Newbie
  • *
ก็เอาไว้จับพวกตีนผีไงครับ อุบัติเหตุลดลงทันตาเลย ผมว่าดีมาก ๆ เลย

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

เดือนนี้โดนมาสองใบล่ะครับ  :-\

ใบแรก ถนนมิตรภาพ ตรงช่วงผ่านตัวเมืองขอนแก่น

ใบสอง ถนนนครอิทร์เลยครับ ใครนึกไม่ออกตรงช่วงลงพระราม5มา ที่จะไปออกถนนกาญจนาภิเษก อ่ะครับ
          ตรงนี้ขับกลับบ้านทุกวัน เพิ่งโดนครั้งแรก ไม่คิดว่าจะมี

ยังไงก็ระวังกันด้วยน่ะครับ  ;)

ออฟไลน์ udis

ยังไม่เคยโดนเลยครับ ขับ 80 ตลอดครับ สังเกตว่าสมัยนี้บนทางด่วนขับสบายขึ้น รถขับเร็วๆน้อยลงครับ
คงเพราะทางด่วนมีข่าวอุบัติเหตุบ่อยๆมั้งครับ เช่น ข่าว Civic สีขาว กับ รถตู้
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ applebees

ป้ายแดงก็ไม่เคยโดนนะคับไปไหนขวาตลอดทางหลังมาเร็วจริงๆถึงจะหลบ :)

ขับชิดซ้ายครับ เลนขวามีไว้แซง !  ;)

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!