ผู้เขียน หัวข้อ: // Preview : Chevrolet CRUZE 2.0 VCDi เครื่องใหม่ 163 PS 360 Nm : กรี๊ดดดดดด!!//  (อ่าน 54351 ครั้ง)

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
Re: // Preview : Chevrolet CRUZE 2.0 VCDi เครื่องใหม่ 163 PS 360 Nm : กรี๊ดดดดดด!!//
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 14:40:35 »
ประเด็นเรื่องของราคาเมื่อเทียบกับขนาดในกลุ่ม C ของครูซก็น่าคิด แต่ผมเชื่อว่ามันก็เหมือนกับในเบนซ์กับ BMW นั่นแหละที่ราคาของ C250 เอาไปซื้อ E200 CGI ได้แต่ก็ยังมีลูกค้ามากมายเลือกที่จะซื้อ C250 เพราะว่าสัดส่วนของกำลังต่อขนาดรถนั้นหาไม่ได้ใน E200 ถ้าอยากจะได้เครื่องดีตอบสนองดีกว่านั้นก็ต้องเพิ่มเงินไปเรื่อยๆแล้วก็จะเกิดการเปรียบเทียบในขนาดที่ใหญ่กว่ากลายเป็นเพิ่มไม่มีที่จบสิ้น หากจะเทียบกับครูซดีเซลกับแคมรี่/แอคคอร์ดเครื่อง2000แล้วผมว่าครูซดีเซลให้อะไรมาเยอะกว่ารถขนาดที่ใหญ่กว่าแต่จัดอยู่ในระดับล่างนะ

ค่านิยมที่คนซื้อรถในยุคสมัยใหม่เลือกที่จะตอบสนองต่ออารมณ์ความต้องการเช่นการออกแบบและการขับขี่มากกว่ายี่ห้อและขนาดการใช้งานผมว่ามันมีเยอะมากขึ้นเรื่อยๆครับ ยุคสมัยมันกำลังเปลี่ยนไป ยิ่งถ้าหากว่าครูซมันทำได้ใกล้เคียงกับ320Dมากๆจริงๆนี่แหละจุดขายที่จะดึงความสนใจให้ลูกค้ามามองที่ครูซมากกว่าจะไปดูรถขนาดที่ใหญ่กว่าในราคาไล่เลี่ยกัน แต่ก็ขึ้นอยู่กับการตลาดนะว่าจะคิดได้ทำได้หรือเปล่า  ::)  เอาจริงๆนะ คนไทยจำนวนมากยังสับสนใจขนาดของตัวรถอยู่เลย คนไทยไม่รู้กันหรอก C segment คืออะไร ซึ่งดูขนาดภายนอกแล้วครูซก็ดูใหญ่โตภูมิฐานพอที่จะทำให้คนทั่วๆไปเข้าใจผิดได้แล้วว่ามันคือรถขนาดเดียวกันกับแคมรี่ หากว่าแกล้งทำโฆษณาแบบสับขาหลอกหน่อย มีการชี้นำเช่นเอาครูซมาเทียบกับแคมรี่ เทียน่า แอคคอร์ดแล้วผมเชื่อว่ามีคนไทยที่ไม่ด้ศึกษาเรื่องรถอีกจำนวนมากหลงกลได้ง่ายๆเลย  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
Re: // Preview : Chevrolet CRUZE 2.0 VCDi เครื่องใหม่ 163 PS 360 Nm : กรี๊ดดดดดด!!//
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 15:20:47 »
ปลดกล่องดันรางหัวฉีด แรงกว่าเดิมแยะแน่นอน หุหุ

ออกตัวควันดำนึกว่ารถคอกส่งผัก 555+

ออฟไลน์ pony

• Sr. Member
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 16:11:13 »
ตัวนี้จะมีคลิป มั้ยครับเนี่ย ^^

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #123 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 18:24:25 »
ใส่กล่องของยุโรป แรงม้าไปได้ถึง 215 แรงม้า แรงบิด 446 N.m เชียวนะครับ น่าสนมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o ถ้าใส่กล่องแล้ว0-100คง 8 วินาที

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #124 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 19:17:21 »
หลังจากที่ขับ Focus TDCi แล้วก็เคยอัดกับเจ้า CRUZE 2.0 VCDi  ตัวใหม่ป้ายแดง มาครั้งหนึ่ง  ระยะทางพอสมควร  มีเบรคมีเร่งแซงรถกันอยู่หลายรอบเหมือนกัน

เรื่องอัตราเร่ง ต้น กลาง  จนถึง 160   Focus  หนีออกได้ทุกช่วงความเร็วนะ แต่ไม่ถึงกับฉีก แค่ค่อยๆ ทิ้งระยะ 
แต่ไม่มีโอกาสอัดเกินกว่าความเร็วนั้นเพราะรถเยอะ สถานการร์ไม่อำนวย ก็เลยเลิกเล่น

แต่คาดว่าช่วงปลาย Cruze น่าจะกินโฟกัสได้สบาย ๆ เพราะโฟกัสได้ 200 ก็หมดแระ แถม 180 - 200 ขึ้นช้ามากๆ

ผมว่ารถปี2010-2011 เซ็ตรถมาได้ห่วยมากครับ เครื่องยนต์มีกำลังเยอะ มีม้าเยอะ แต่ว่าไม่สามารถนำออกมาใช้ได้เต็มกำลังเพราะเกียร์ที่โง่ผิดปกติ และกล่องECU ที่ทำงานแปลกๆ กระทืบจนเท้าแทบจะทะลุออกมาถึงพื้นถนน รถก็จะมาแต่เสียงก่อนซักพัก ความเร็วถึงขึ้นตามอย่างชิวๆ  - -*
Test ..

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 19:26:59 »
น่าจะเซ็ตมาสัก 190 ม้า แรงบิทสัก 450 นี้คงแรงสุดในรถ standard บ้านเราละ

แต่อย่างว่า ความสวยทั้งภายนอกภายในนี้ผมว่ายังไ่ม่ผ่านแฮะ focus หรือ น้อง 3 ดูสวยกว่าเยอะ

ออฟไลน์ chaw08

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 23:28:16 »
ได้ทดลองขับเมื่ออาทิตย์ก่อน จากโครงการ Chevrolet Delivery มาส่งรถทดสอบถึงหน้าบ้าน รู้สึกอัตราเร่งดีขึ้นมากๆครับ เหยียบเป็นขึ้นและขึ้นเร็วมากๆจนแปลกใจเพราะอ่าน Full Review ก่อนหน้านี้บอกว่าอัตราเร่งไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เพิ่งมารู้ตอนทดสอบแล้วส่งรถคืนไปว่าเป็นเครื่องบล็อกใหม่ ผมว่ารถทำออกมาดีเกือบทุกอย่างนะครับแต่ราคาแพงไปหน่อย อีกอย่างนะครับตัวเบาะตรงที่นั่งคนขับยังไม่ได้เปลี่ยนให้คนตัวใหญ่ๆนั่งสบายครับแม้แต่คนที่ส่งรถยังบอกกับผมเอง แต่ผมไม่รู้สึกอะไร (น้ำหนักตัวผม 54 กิโล) ส่วนตัวผมชอบนะครับแต่ติดที่ราคาจะเอาตัว 1.8 LT ก้ไม่แน่ใจว่าเครื่องทำได้ดีพอๆกับดีเซลหรือเปล่าผมจะรอดู Full Review นะครับ

ออฟไลน์ MoJo-JoJo

• Full Member
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 23:39:08 »
ได้ทดลองขับเมื่ออาทิตย์ก่อน จากโครงการ Chevrolet Delivery มาส่งรถทดสอบถึงหน้าบ้าน รู้สึกอัตราเร่งดีขึ้นมากๆครับ เหยียบเป็นขึ้นและขึ้นเร็วมากๆจนแปลกใจเพราะอ่าน Full Review ก่อนหน้านี้บอกว่าอัตราเร่งไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เพิ่งมารู้ตอนทดสอบแล้วส่งรถคืนไปว่าเป็นเครื่องบล็อกใหม่ ผมว่ารถทำออกมาดีเกือบทุกอย่างนะครับแต่ราคาแพงไปหน่อย อีกอย่างนะครับตัวเบาะตรงที่นั่งคนขับยังไม่ได้เปลี่ยนให้คนตัวใหญ่ๆนั่งสบายครับแม้แต่คนที่ส่งรถยังบอกกับผมเอง แต่ผมไม่รู้สึกอะไร (น้ำหนักตัวผม 54 กิโล) ส่วนตัวผมชอบนะครับแต่ติดที่ราคาจะเอาตัว 1.8 LT ก้ไม่แน่ใจว่าเครื่องทำได้ดีพอๆกับดีเซลหรือเปล่าผมจะรอดู Full Review นะครับ

LIKE !!!

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #128 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 23:47:17 »

แล้วเรื่องเสียงเครื่องยนต์ในห้องโดยสารเป็นยังไงบ้างครับ ยังดังเหมือนเดิมมั้ยครับ

ปล.พูดเรื่องเสียงในห้องโดยสารแล้วขอนอกเรื่องนิดนึง คนคุมรถทดลองขับที่งานMotor Show 2010 เคยบอกผมว่า จะเบนซ์หรือบีเอ็มก็เสียงดังแบบนี้แหละ!!  >:( >:(
Test ..

ออฟไลน์ wongploy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 01:54:55 »
ไม่ทราบว่าคุณจิมมี่เพิ่งไปทดลองขับเมื่อตอนประมาณห้าทุ่ม เที่ยงคืน ที่ผ่านมาเปล่าคะ พอดีเจอ cruze สีขาวป้ายแดงคันนึงเปิดไฟขอทาง เหมือนกำลังทำความเร็วอยู่ พี่ใหญ่อย่างเรา trailblazer เลยต้องให้ทาง เพราะความเร็วตามน้องไม่ทันจริงๆ ::)

สงสัย น่าจะใช่ครับ และ TrailBlazer คันนั้น ป้ายขาว รอป้ายทะเบียน ฟิล์มสีเข้ม ตัวรถสีเข้มหน่อย ใช่ไหมครับ?

ถ้าใช่.....

ก็คงจะเป็นผมเองนั่นแหละครับ

ตอนนั้น เลี้ยงความเร็วไว้แถวๆ 140 - กิโลเมตร/ชั่วโมง อยู่ เพื่อที่เตรียมจะดันรถลงช่วงทางชันให้เร็วขึ้นจนสุด
แต่พอเอาเข้าจริง ก็ไม่สุดครับ ต้องไปทำใหม่อีกรอบ แถวบ้าน

ถ้าเมื่อคืน ทำตัวไม่ค่อยดี บนท้องถนน ขออภัยล่วงหน้าครับผม

แต่ไม่ต้องระบุนะครับ ว่าเจอผมบนถนนเส้นไหน แหะๆๆ มันเป็นตัวอย่างไม่ค่อยดีเท่าไหร่

ใช่ค่ะ คันที่ป้ายหลังเป็นป้ายกระดาษ เนื่องจากศูนย์ทำป้ายแดงหายไปอันนึง รถสีน้ำตาล LTZ1 ค่ะ ไม่มีวิทยุฟัง ฟังเสียงเครื่องเต็มๆ
หลังจากใช้มาสามวัน ที่ชอบ คือ ช่วงล่างนิ่ม เมื่อเทียบกับรถ PPV ด้วยกัน ที่ไม่ชอบ คือ เสียงลมเข้ารถเร็วไปหน่อย พวงมาลัยกนักไปนิด(เมื่อเทียบกับคันเดิม Lancer Ex) การประกอบด้อยเหมือนเดิม ที่เปิดกระจกฝั่งคนขับประกอบไม่สนิท ยกเอาขึ้นมาทั้งอันได้อย่างง่ายดาย ตะขอที่เกี่ยวที่บังของด้านหลังหักแล้วตอนกำลังจะใช้งานเป็นครั้งแรก ส่วนเรื่องการทดสอบรถของคุณจิมมี่ สำหรับข้าพเจ้า มารยาทในการขับรถถือว่าดีมากนะคะ เปิดไฟล์เลี้ยวขอทาง ไม่ได้มาขับจี้ตูดและเปิดไฟไล่แต่อย่างไร รอชมผลงานรีีวิวอยู่นะคะ โชคดีค่ะ

ออฟไลน์ KennyJ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 14:17:45 »
2.0 VCDi แรงบิดสวยเรยทีเดียว ถ้าปรับแรงดันที่รางนิดนึง บวกปรับบูทหน่อยนึง จะได้เท่าไรเนี่ย น่าสนใจจริง ๆ  ............Kenny

ออฟไลน์ chaw08

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #131 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 17:18:41 »

แล้วเรื่องเสียงเครื่องยนต์ในห้องโดยสารเป็นยังไงบ้างครับ ยังดังเหมือนเดิมมั้ยครับ

ปล.พูดเรื่องเสียงในห้องโดยสารแล้วขอนอกเรื่องนิดนึง คนคุมรถทดลองขับที่งานMotor Show 2010 เคยบอกผมว่า จะเบนซ์หรือบีเอ็มก็เสียงดังแบบนี้แหละ!!  >:( >:(

เสียงยังดังอยู่บ้างครับ แต่ไม่ถึงกับเสียงเครื่องตัวเดิมหรือพวกดีเซลตัวเก่าๆ ห้องโดยสารเก็บเสียงได้ดีด้วยครับเลยค่อนข้างเงียบ(ในช่วงกำลังขับ)

ออฟไลน์ MAXIMUS CRUZE

• Full Member
« ตอบกลับ #132 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 16:30:11 »
สุดยอดไปเลยคร๊าบ...... ;D