ผู้เขียน หัวข้อ: คนขับรถยุโรปป้ายแดง ปกติเค้ามีรายได้เท่าไหร่กันครับ  (อ่าน 36065 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kubota

• Full Member
    • .
อาจจะเป็นคำถามที่ดูงี่เหง้านิดนึงนะครับ

คือตอนนี้สงสัยเพราะเห็นคนขับรถแพงๆกันเยอะมาก จนคนขับรถ civic กลายเป็นธรรมดาแมนไปแล้ว จากที่แต่ก่อนยังหล่อเหลาเอาการ
c segment ผ่อนเดือนละ 10,000+ แสดงว่ารายได้น่าจะ 30,000+ ซึ่งตอนนี้เห็นขับกันเยอะมากๆ แสดงว่า ธรรมดาแมน อายุไม่เกิน 25 ในปัจจุบัน รายได้ 30,000+
ไหนจะส่งบ้านอีก ต่ำๆก็หลังละ 3 ล้าน

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
ไม่ต้องมีรายได้ก็ซื้อได้ครับ ขอตังแม่ซื้อ ;D
     สำหรับคนขี้กลัวแบบผมถ้าจะเล่นรถราคา3-5ล้านผมต้องมีเงินเก็บเกินราคารถ เงินเดือนก็ต้องประมาณ3แสนขึ้นไปถึงจะกล้าซื้อเพราะผมกลัวว่าอนาคตจะตกงาน เกิดอุบัติเหตุจนไปทำงานไม่ได้ ฯลฯ

ออฟไลน์ joeyote

ปัจจัยมันเยอะกว่าแค่เรื่องเงินเดือนนะครับ

ถ้ามองในมุม มนุษย์เงินเดือน ต้องมีเงินเกิน 100000+++ ขึ้นไป ครับ ถึงจะซัพพอร์ทรถราคานี้ได้อย่างสะดวก ปลอดภัย
ถ้าเป็นเจ้าของธุรกิจ คงต้องมีเงินหมุนเวียนในธุรกิจ ซัก สามเท่าของ ราคารถ

ปัจจัยอื่นๆ เช่น ที่บ้าน ซัพพอร์ท ถึงเงินเดือน ไม่มี หรือ สามหมื่น ก็ได้ทั้งนั้น

ส่วนผมเอง เงินเดือนผม ยังไม่เหมาะกับการใช้ หรือซื้อหารถยุโรปเป็นของตัวเองแน่ๆครับ

มินิ ก็ของที่บ้าน ผมจึงไม่แตะต้องท่าไม่จำเป็น

และผมเอง ก็ใช้แค่ ฮอนด้าซิตี้ที่หาซื้อเอง ด้วยเงินเดือนตัวเอง ซ่อมบำรุงเองได้

แฮปปี้คับ
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ Nookkiez

ถ้าไม่มีหนี้สินที่ต้องจ่ายในแต่ละเดือนเยอะมากนัก100,000ก็น่าจะพอไหวครับ
Test ..

ออฟไลน์ nudragon

• Hero Member
  • MT Mania!!
ถ้าทั้งซีวิครุ่นกลาง + บ้าน พื้นที่ใช้สอย 200ตารางเมตร แถวชานเมือง หลังละ 3ล้าน เงินเดือนต้อง 6-7+ ครับ :D

รถส่งเดือนละ 15000 บ้านค่างวดเดือนละ 16000 ไหนจะเิงินกินเงินใช้เงินเก็บ

ส่วนถ้าบ้าน 6 ล้าน รถ 3 ล้านเนี่ย ต่อเดือนคงรายได้ไม่น้อยกว่า 2แสนเป็นแน่แท้

• .
ปัจจัยมันเยอะกว่าแค่เรื่องเงินเดือนนะครับ

ถ้ามองในมุม มนุษย์เงินเดือน ต้องมีเงินเกิน 100000+++ ขึ้นไป ครับ ถึงจะซัพพอร์ทรถราคานี้ได้อย่างสะดวก ปลอดภัย
ถ้าเป็นเจ้าของธุรกิจ คงต้องมีเงินหมุนเวียนในธุรกิจ ซัก สามเท่าของ ราคารถ

ปัจจัยอื่นๆ เช่น ที่บ้าน ซัพพอร์ท ถึงเงินเดือน ไม่มี หรือ สามหมื่น ก็ได้ทั้งนั้น

ส่วนผมเอง เงินเดือนผม ยังไม่เหมาะกับการใช้ หรือซื้อหารถยุโรปเป็นของตัวเองแน่ๆครับ

มินิ ก็ของที่บ้าน ผมจึงไม่แตะต้องท่าไม่จำเป็น

และผมเอง ก็ใช้แค่ ฮอนด้าซิตี้ที่หาซื้อเอง ด้วยเงินเดือนตัวเอง ซ่อมบำรุงเองได้

แฮปปี้คับ
น่าชื่นชมท่านมากครับ พอดีผมเห็นมันเกลื่อนจริงๆ เลยสงสัยว่าคนส่วนมากคิดแบบนี้รึเปล่า

ออฟไลน์ 470127

• BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
ีเกณฑ์เรื่องรายได้แต่ละคนคิดไม่เหมือนกันนะครับ

เคยนั่งคุยเล่นกะเจ้าของอู่ที่ผมซ่อม Bmw ผม

แกเล่าให้ฟังเล่นๆ ว่า แกมีเพื่อนคนหนึ่งรายได้สูงประมาณหนึ่ง แทนที่จะเอาเงินไปซื้อบ้านหรือห้องคอนโดดีอยู่
กลับยอมนำเงินเดือนที่มีส่วนใหญ่ไปซื้อผ่อน SLK ป้ายแดงแทน แล้วอาศัยอยู่ในอพาร์เมนต์ราคาประหยัด
โดยเพื่อนคนนั้นให้เหตุผลว่า ขับรถ slk คนเห็นไปทั่ว ไม่ว่าแกจะไปไหนมาไหน
แต่ห้องเช่าแก คนทั่วไปไม่เคยมีใครมาเห็น และ้ไม่มีใครรู้ว่าแกอยู่แบบไหน
และแกเองก็ไม่ค่อยยอมบอกใครด้วยว่าอยู่แบบไหน ถ้าไม่สนิทกันจริงๆ

นี่แค่กรณีเดียวเองนะครับ ยังมีอีกหลายๆ กรณีอีก เช่น

บางคนเงินเดือนไม่สูงมาก แต่ที่บ้านรวยสุดๆ แบบว่าพื้นฐานครอบครัวดี ก็ขับรถยุโรปป้ายแดงหรือหรูๆได้
ที่ทำงานผม เคยเห็นเด็กจบใหม่ๆ บางคนมาทำงานขับ bmw s7 e66 มาทำงาน ผมกะว่าเงินเดือนเด็กคนนั้นไม่น่าจะเกิน 3 หมื่น
คิดกันเล่นๆ เงินเดือนแค่นั้นไม่น่าจะพอบำรุงรักษา e66 คันหรอกครับ ถ้าครอบครัวไม่ support

ดังนั้น คิดแทนกันยากจริงๆ ว่าคนขับรถยุโีรปป้ายแดง เค้ามีรายได้กันเท่าไร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2012, 07:15:00 โดย 470127 »

ออฟไลน์ mick

เดี๋ยวนี้ไม่ต้องเยอะแล้วครับ
มีรุ่น 1.89 2.09 2.19 มาเยอะแยะ นี่ราคาตั้งนะครับ

แพงกว่าญี่ปุ่นนิดเดียวเอง คนซื้อรถญุี่ปุ่น ถ้าอยากได้จริงก็ซื้อได้ทั้งนั้น

สำหรับผม รถมันก็แค่รถน่ะครับเป็นสินค้า fashion เอาที่จำเป็นก็พอ ไปไล่ตาม เสร็จการตลาดมันหมด ค่าต้นทุนจริงๆ ถูกมากๆ
อย่าไปยึดติด มันก็แค่ โลหะ พลาสติก น้ำมัน แปรรูปเท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2012, 14:48:04 โดย mick »

ออฟไลน์ Mario_Yadel

ของพี่ผม รายได้ประมาณ 150000 ไม่มีภาระอื่นใดเลย โสด
ก็ออก 320d ทางบ้านช่วยค่าดาว 500000 + เงินเก็บตัวเองอีก 500000(เก็บจากเงินเดือนนี่แหละ)
หักค่าผ่อนรถ ค่าบำรุงรักษา เงินเหลือสบายๆครับ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

ตอนนี้รถญี่ปุ่น  Camry2012 Teana Accord รวมถึง Mazda6 ที่จะออกปี2013

ผมว่าใกล้จะเทียบรถยุโรปได้เข้าไปทุกทีแล้วนะครับ ถึงจะยังสู้ไม่ได้แต่ก็ถือว่าพัฒนาไปได้เยอะมากๆ
เทียบกับรุ่นที่ผ่านๆมา

ตัวผมเองจองรถยุโรปไปแต่พอเห็นรุ่นรถที่กำลังจะออกใหม่ปีหน้า บางที่ก็อยากรอดูตัวจริงอยู่เหมือนกัน
ผมทำธุรกิจส่วนตัวจะซื้ออะไรที่ต้องกู้ค่อนข้างยุ่งยากกว่าทำงานประจำ ส่วนรายได้ค่อนข้างจะต้อง 1xx,xxxขึ้นไป+อายุงานเกิน3ปีครับ

ออฟไลน์ NIK

• Newbie
  • *
เคยเจอกับตัวเองมาแล้วครับ พี่แกขับ วอลโว่ อย่างหรูเลยครับ แต่ยางเกิดรั่วไปปะยางร้านเดียวกัน 200 บาท ในกระเป๋าพี่แกมี 175 บาท ขอฝากบัตรประชาชนไว้ก่อน จะรีบไปประมูลงาน เลยถามว่าทำไม ขับรถหรู แล้วไม่มีเงิน แกตอบได้สะใจมากครับ แกว่า คนไทยชอบเปลือกหนา ๆ  ข้างในกลวง ถ้าแกขับรถญีปุ่นไป ประมูลงาน อย่าว่าแต่ยามเลยครับ หมา มันยังไม่เห่าเลย  ก็เลยต้องหารถยุโรปหรู ๆ ไป  สถานที่ ๆ แกไป  เค้ายกมือไหว้ ยังกะศาลพระภูมิ    นี่แหละครับ สังคมไทย

ออฟไลน์ valent

อยากขับยี่ห้อยอดนิยม ก็ 100000+ เป็นอย่างน้อย
บวกเงินเก็บที่อยู่แล้วพอประมาณ  แบบนี้พอไหว
บางคน เงินเดือนแบบจวนเจียน ไม่เป็นไร ขอขับยุโรปไว้ก่อน
ไม่ไหวค่อยขาย ปล่อยยึด แล้วค่อยเริ่มกันใหม่
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ Emission-Tester

ครอบครัวของเพื่อนผม ทำธุรกิจ จดทะเบียน ในรูปบริษัท

เปลี่ยนรถทุกๆ 5-6 ปี (นำคันเก่าไปเทิร์น รถใหม่) ด้วยเงินบริษัท

รายได้ต่อเดือนของบริษัท นำไปผ่อนรถยุโรป เพื่อภาพลักษณ์ ในการติดต่องาน

ส่วนเงินเดือนที่เพื่อนผมได้ เก็บไว้ใช้อย่างอื่น (ไม่ใช่รถยนต์) อ่ะครับ

Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ Fly to dream

ผ่อนเดือนละ 25000 ก็ได้แล้วครับ รายได้ซัก 80000 ก็พอผ่อนถ้าไม่มีภาระด้านอื่นเหลือๆครับ ดาวน์ซัก 1.5-2.0 ล้าน หรือ ต่ำๆก็ 8 แสน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ applebees

เงินเดือนไม่รู้ครับ

แต่ที่บ้าน และเพื่อนที่ขับ คือเป็นเจ้าของกิจการครับ

:o อิจฉาเน๊อะ  :o

ออฟไลน์ guyver

• Jr. Member
  • **
รถยุโรปปัจจุบันก็ราคาไม่ได้สูงต่างจากรถญี่ปุ่นซักเท่าไรน่ะครับ อย่าง BMW X1 ราคาก็เริ่มที่ 1.99ล้านบาท
หรือ BENZ C200 ก็เริ่มที่ประมาณ 2.15ล้านบาท  เมื่อเทียบกับ Toyota Camry ก็ 1.87ล้านบาทแล้วน่ะครับ

ถ้าพูดถึงรถที่ราคาอัปจากตรงนี้ไปเยอะ คนที่ใช้น่าจะพอแยกได้ประมาณนี้น่ะ
1) เป็นเจ้าของธุรกิจ เอาค่าผ่อนมาหักเป็นค่าใช้จ่ายบริษัท  รายได้คำนวณไม่ถูก แต่น่าจะเยอะอยู่
2) ถ้ารถประจำตำแหน่ง ก็ต้องตำแหน่งเจ๋งๆหน่อยถึงจะได้เป็นรถยุโรป
3) มนุษย์เงินเดือน ผมคิดว่าค่าผ่อนรถไม่ควรเกิน 30%ของเงินหลังหักค่าใช้จ่ายประจำอื่น

ออฟไลน์ sundown55

200000+ มั้งครับ หรือถ้าพื้นฐานทางบ้านมีเงินก็ซื้อได้เลย ไม่ต้องคำนึงถึงเงินเดือน :)

ปล. ที่บ้านมีกิจการธุรกิจ ฮะ

ออฟไลน์ Despinaauto

ไม่มีภาระ  ไม่ขอเงินคนอื่น  60,000 ก็ได้แล้วครับ  พวกคันละ 2 ล้าน

แต่ถ้าเป็นพวก  E  Class  หรือ  series  5  ควรจะแสนขึ้นไปครับ

ออฟไลน์ ottojud

เพื่อนผม ปาเจโร่สปอร์ต  มา  ดาวน์ไปสองแสนนิดๆ  เงินเดือนมันกับแฟนมัน รวมกันไม่น่าเกินห้าหมื่น ส่งรถเดือนละหมื่นสี่นิดๆ  มีลูกเล็ก หนึ่งคน  ตอนนี้ปีกว่าแระ  มันแน่นอนจริงๆ  รายได้พิเศษไม่น่ามีไรมาก  (อยู่ในกรุงเทพด้วยนะจะบอกให้)  อยู่ที่การบริหารจัดการครับ

ออฟไลน์ 0%

คนรวยๆอยู่บ้านนอก เป็นร้อยๆล้าน แต่บังเอิญ ไม่เสพรถ ขับอีซุซุ มังกรทอง ธรรมดาๆ

หรือ

คนรวยมากๆ ทำธุรกิจเกี่ยวกับรถ มีรถออกโชว์เวลามีงาน จอดเต็มชั้นคอนโด แต่ทุกวันขับ vios ตัวท๊อป

มุมมองมันต่างกัน

ออฟไลน์ PPete

• Jr. Member
  • **
คนรวยๆอยู่บ้านนอก เป็นร้อยๆล้าน แต่บังเอิญ ไม่เสพรถ ขับอีซุซุ มังกรทอง ธรรมดาๆ

หรือ

คนรวยมากๆ ทำธุรกิจเกี่ยวกับรถ มีรถออกโชว์เวลามีงาน จอดเต็มชั้นคอนโด แต่ทุกวันขับ vios ตัวท๊อป

มุมมองมันต่างกัน

ไม่เห็นเกี่ยวกับคำถาม จขกท เลยครับ
ทำตัวแต่พอเพียง (พูดโม้น้อยๆ หน่อย) แค่นี้ก็เป็นศรีกับชีวิตมากพอแล้ว

ออฟไลน์ Nighthawk

• Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
ต้อง 200k+ครับ  ถึงจะผ่อนสบายๆไร้กังวล ;D

ออฟไลน์ MJunior

ถ้า E Class 100000 คงไม่ไหว
ผมซื้อมา E250 CGI ดาวน์ 1,200,000 ผ่อน 48 เดือน เดือนละ 7 หมื่นกว่าบาท
ถ้าเงินเดือน แสนเดียวคงกินแกลบละครับ
ไหนจะค่าซ่อมบำรุง ไหนจะค่าน้ำมัน ค่าประกันรถ
ผมคิดว่า 3 เท่าของค่าผ่อนต่อเดือนครับ น่าจะเหมาะสม
ที่สำคัญอย่าโกหกตัวเองว่าผ่อนไหว ทั้งๆที่คำนวนแล้วไม่ไหว
ผมเจอมาหลายคนแล้วครับ
สุดท้ายต้องขายรถทิ้งทุกรายไป

ออฟไลน์ balliblue

ผมว่าคงเป็นเเสนนะ ส่วนผมเงินเดือน 25 k ทํางาน 2ปีขับ civic ก็หรูละ

ออฟไลน์ Gamo

ผมรายได้ประมาณ 7 หลักครับไม่รวมโบนัส ค่าใช้จ่ายระหว่างปีไม่เท่าไหร่ครับ เพราะรถใหม่มีประกัน แต่ค่าประกันภัยก็พอตัวนะครับ ตกปีละ 6 - 7 หมื่นบาทต่อคันครับ ค่าน้ำมันก็ปรกติครับ

ออฟไลน์ ~tawan~

• Newbie
  • *
ตอนแรกผมจะออกแคมรี่ตัวท็อปพอดีเจอราคาเบนซ์ c 200 std ห่างกันไม่มากเท่าไหร่เลยจะออกเบนซ์แทน ผมทำธุรกิจของตัวเองนะครับรายได้หักแล้วก็ราวๆ 100k ต่อเดือนผมยังกลัวเลยครับอนาคตไม่แน่นอนโชคดีหน่อยที่แฟนผมบอกถ้าผ่อนไม่ไหวเขาจะช่วย แฟนผมรายได้มากกว่าผม2เท่า  :'(

ออฟไลน์ Nyquist

ถ้ามีบ้านแล้วหรืออยู่กับพ่อแม่ เงินเดือน 5 หมื่นก็ผ่อนสบายๆครับ

ออฟไลน์ Mizuihisachi

ขนาดหน้าหมู่บ้านผมนะ ทาวเฮาส์เล็กแคบๆตาม ตจว. ราคาขายขาดไม่ถึง 5 แสนบาท อยู่กันเต็มครอบครัว 4-6 คน แต่
แต่
แต่
แต่ละบ้านมีรถป้ายแดงให้ควั่ก ขอโทษระดับ D ทั้งนั้น แคมรี่ แอคคอด เทียน่า ฟอจูนเน่อ จอดขวางประตูกันไปหมด บ้านโน้นมีบ้านฉันก็ต้องมี

ดาว์นต่ำสุด ผ่อนๆ พอรุ่นใหม่ออกก็เทิร์น เป็นเรื่องปกติ มีรถรุ่นใหม่ๆขับ แต่ แกงถุงนึงกินกันทั้งบ้าน เป็นหนี้เป็นสิน กู้ ฉ. ส่งลูกเรียน ดูแล้วน่าสมเพชมากครับ

ออฟไลน์ yossapatiso

แม่ผมซื้อE250ครับ ราคา4ล้านกว่าๆ จ่ายสดครับ
ทำธุรกิจส่วนตัว รายได้ต่อเดือน3แสน-6แสนครับ แล้วแต่เดือน

• .
ผมรายได้ประมาณ 7 หลักครับไม่รวมโบนัส ค่าใช้จ่ายระหว่างปีไม่เท่าไหร่ครับ เพราะรถใหม่มีประกัน แต่ค่าประกันภัยก็พอตัวนะครับ ตกปีละ 6 - 7 หมื่นบาทต่อคันครับ ค่าน้ำมันก็ปรกติครับ
7 หลัก ต่อเดือนรึเปล่าครับ โหดมากกกก
ขนาดผมทำธุรกิจส่วนตัวยังไม่เคยได้ถึงเดือนละ 7 หลักเลยครับ  :'(