ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องซื้อรถเงินสดครับ!  (อ่าน 20294 ครั้ง)

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
ถามเรื่องซื้อรถเงินสดครับ!
« เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 12:16:03 »
สมมุติว่า ถ้าเราจะซื้อรถคันนึงด้วยเงินสดๆ เซลล์ขายรถเขาจะยอมรับเงินจากเราไหม แล้วเซลล์จะตุกติกไหมครับ และของแถมเขาจะให้เราบ้างรึเปล่า ::) อยากรู้มากๆครับ

ออฟไลน์ Scarecrowman

• Full Member
Re: ถามเรื่องซื้อรถเงินสดครับ!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 12:20:52 »
ผมว่าเซลล์ ไม่มีส่วนกับดอกเบี้ยที่ผ่อนกับ ธนาคาร หรือ ไฟแนนซ์นะครับ
คนที่รับเงิน เป็นฝ่ายการเงินหรือเปล่า
รู้ผู้รู้มาตอบ

ออฟไลน์ Gamo

• Sr. Member
Re: ถามเรื่องซื้อรถเงินสดครับ!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 12:26:36 »
ไม่ต่างกับตอนจ่าย ดาวน์ หรอกครับ ตีเป็นเช็คจ่ายให้บริษัทรถ ไม่ใช่จ่ายในชื่อของเซลล์ครับ ไม่งั้นโดนโกงแน่ครับ

ส่วนต่างกับของแถม ไม่น่าต่างกันมากครับ สมัยก่อนพวกไฟแนนซ์ ชอบให้เซลล์หายอดเลยอาจจะมีของแถมเพิ่มนิดหน่อยถ้าเราเลือกผ่อน แต่ตอนนี้แข่งกันเรื่องดอกกับดุมากครับ พวกของแถมอาจจะไม่มีครับ

ออฟไลน์ Mc_th

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 12:35:44 »
จ่ายค่าจองรถตามปกติครับ พอรถมา ตรวจเช็คพร้อมรับรถ ให้ซื้อ แคชเชียร์เช็คสั่งจ่ายศูนย์ครับ เอาเช็คไปจ่ายวันที่รับรถ ค่าธรรมเนียมแคชเชียร์เช็คประมาณ 20-25 บาท ปลอดภัยที่สุด

keanetona

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 12:35:54 »
ผมว่าถือเงินสดไปนี่อันตรายครับ ตีแคชเชียร์เช็คสั่งจ่ายโชว์รูมรถปลอดภัยกว่า ส่วนของแถมอาจเท่ากันครับ เพราะผมเชื่อว่าเขาคงได้เงินค่ารถเท่ากัน ไม่เหมือนกับผ่อนมอไซค์เมื่อก่อนที่ผ่อนร้านได้เงินมากกว่าซื้อสด

ออฟไลน์ book350

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 12:37:48 »
ตามที่ จขกท. กล่าว อาจจะหมายความว่าเอาเงินสดแบกใส่เป้ไปจ่ายเป็นฟ่อนๆ เท่าที่รู้มีรับครับแต่คนนับเงินไม่ใช่เซล จะต้องเป็นฝ่ายการเงินแต่ปกติเข้าไม่ทำกัน

การซื้อเงินสดโดยปกติแล้วคือการซื้อแบบไม่ผ่อน เป็นการจ่ายเต็มจำนวนในทีเดียว โดยเช็คหรือดราฟท์หรืออะไรก็ว่าไปที่จะทำให้สะดวกต่อการจ่ายและตรวจนับครับ

หากจะซื้อด้วยเงินสดจริงๆเป็นฟ่อนๆ แนะนำว่าโทรคุยกะที่ศูนย์ก่อนว่าเขารับไหม หรือเขาจะแนะนำอะไรให้เราสะดวกขึ้นได้ไหม จะดีกว่าครับ ^^
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 12:52:29 »
แหะ แหะ จะบอกว่า ผมนี่แหละเอาเงินทั้งก้อนไปจ่ายครับ
เซลส์ไม่ได้นับเงินเอง เอาไปให้ฝ่ายการเงินนับครับ
แต่ก่อนจะถึงวันรับรถเซลส์จะโทรฯมาเช็คอีกครั้งว่าจะจ่ายเงินอย่างไร เป็นเช็คหรือเงินสดครับ
ส่วนของแถม เท่าที่รู้ซื้อเงินผ่อนจะได้มากกว่านิดหน่อยครับ

keanetona

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 12:52:54 »
ตามที่ จขกท. กล่าว อาจจะหมายความว่าเอาเงินสดแบกใส่เป้ไปจ่ายเป็นฟ่อนๆ เท่าที่รู้มีรับครับแต่คนนับเงินไม่ใช่เซล จะต้องเป็นฝ่ายการเงินแต่ปกติเข้าไม่ทำกัน

การซื้อเงินสดโดยปกติแล้วคือการซื้อแบบไม่ผ่อน เป็นการจ่ายเต็มจำนวนในทีเดียว โดยเช็คหรือดราฟท์หรืออะไรก็ว่าไปที่จะทำให้สะดวกต่อการจ่ายและตรวจนับครับ

หากจะซื้อด้วยเงินสดจริงๆเป็นฟ่อนๆ แนะนำว่าโทรคุยกะที่ศูนย์ก่อนว่าเขารับไหม หรือเขาจะแนะนำอะไรให้เราสะดวกขึ้นได้ไหม จะดีกว่าครับ ^^

ว่าแล้วก็นึกถึงชาวจีนที่ไปซื้อรถโดยจ่ายเป็นเหรียญ ......

ยังดีที่กฎหมายบ้านเรากำหนดไว้ว่าห้ามจ่ายสินค้าด้วยเหรียญเกินกว่า1000บาท

ออฟไลน์ joeyote

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 13:00:21 »
จ่ายเป็น Draft Cheque คับ ค่าก็ประมาณ แสนละ 50 กว่าบาท

หรือ Cashier Cheque ก็ 20 บาท คับ

ปลอดภัย จ่ายเช็คตรง ตามหน้าเช็ค สั่งจ่ายเป็น ในนามบริษัท คับ
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ mooindy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 13:12:18 »
ไปทำแคชเชียร์เช็ค สั่งจ่ายในนามบริษัท (ให้คุณเซลล์บอกรายละเอียดมา) เสียค่าธรรมเนียม 20 บาท
เสร็จแล้ว copy สำเนาให้กับทางศูนย์ เพื่อเค้าดำเนินการตรวจเช็ค เพื่อที่วันออกรถจะได้ไม่ติดขัดเรื่องการตรวจเช็คเงินอีก

ส่วนของแถม ถ้าเขียนในใบสั่งจองอย่างละเอียดแล้ว ไม่ต้องกลัวครับ มันไม่เกี่ยวข้องกัน

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 13:50:07 »
แคชเชียร์เช็คครับ สั่งจ่ายในนามบริษัท(นิติบุคคล) เสียเงินค่าธรรเนียมแค่ประมาณ 20 บาท แต่ปลอดภัยกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 13:54:42 »
ยังดีที่กฎหมายบ้านเรากำหนดไว้ว่าห้ามจ่ายสินค้าด้วยเหรียญเกินกว่า1000บาท

new info. (for me) เลยนะเนี่ยะ  :o

ออฟไลน์ 7777777

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 15:36:39 »
เมื่อก่อนเวลาจ่ายสดเนี่ย เซลส์จะtake careเราแบบพระเจ้าเลย ของแถมจะเยอะมาก ดูแลกันอย่างดี

แต่เวลาผ่านไป ทุกอย่างกลับกันหมดครับ เดี๋ยวนี้เค้าต้องการให้"ผ่อน"มากกว่า (คาดว่าคงมีอะไรกันอีกระหว่างบ.ขายรถกับไฟแนนซ์)

เดี๋ยวนี้หากเราซื้อสด ส่วนลดจะแทบไม่ต่างกัน และของแถมได้น้อยกว่าด้วยครับ ต่อรองอะไรก็ยากกว่าด้วย

เจอมากับตัว(สี่ยี่ห้อ)  ;D ;D

ออฟไลน์ cinello

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 16:22:33 »
ซื้อเงินสดได้ของแถมน้อยกว่าผ่อนเพราะเซลล์ไม่ได้มาร์จินจากบริษัทไฟแนนครับ เพราะเจอมากับตัว 2  คันแล้ว

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 16:31:48 »
ซื้อเงินสน เซลไม่ได้ค่าคอมฯจากไฟแนนท์ครับ(แต่ล่ะเจ้าให้ไม่เท่ากัน ที่2,500 up)

ถ้าเทริ์นรถด้วยเซลจะได้ค่านายหน้าไม่น้อยกว่า 4,000

ส่วนเงินซื้อ Ch ดีกว่า ถามเซลก่อนว่าต้องจ่ายอีกเท่าไหร่ (ราคารถ รวมทุกอย่างแล้วหักเงินจอง)

และต้องจ่ายในนามบริษัทรถนั้นๆ (อย่าไปจ่ายในนามเซลที่ขายน่ะ)

ส่วนผมซื้อรถ สดมาสองคันแล้ว  ;D

gunz13096

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 17:38:05 »
สรุปแล้ว ถ้าจ่ายสด เซลล์มีตุกติกแน่นอน ;D (เรื่องอะไรจะให้เซลล์เจริญกว่าเรา ล้อเล่นน้า) :D :D :D

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 17:48:19 »
น่าจะแล้วแต่ 0 นะครับ

เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมาพาแฟนไปจองรถ
ไปถึงก็ลองรถ กลับมาก็คุยของแถมกัน ได้ของแถมเยอะพอสมควร
ระหว่างคุยเรื่องของแถมผมก็แอบถามว่า ซื้อสดกับซื้อผ่อน ของแถมได้เท่ากันมะ
เซลบอกว่าได้เท่ากัน ผมก็เลยถามว่าทำไมหละ นึกว่าจะได้ค่าคอมจากไฟแนนซ์ซะอีก
เซลบอกว่าเค้าไม่ได้ บริษัทต่างหากที่ได้

ผมเลยคิดว่าคงแล้วแต่นโนบายของ 0 หละมั้งครับ

ปล.จองแคปดีเซล ได้ ป1+พรบ, ฟิล์ม3M, แผ่นยางรองพื้น+พรม และของพื้นฐานอื่นๆตามที่ควรจะได้

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 17:58:31 »
ผมมีเพื่อนซื้อรถเงินสดเหมือนกันครับ
เค้าก็ทำ Cashier Check แล้วก็ไปจ่ายในวันรับรถเลยครับ

ส่วนตัวผม เคย แต่เป็นรถมือสอง ราคา 2 แสนบาทเอง ก็ทำ Cashier Check ไปจ่ายเค้า
ก่อนจะจ่าย ก็ต้องดูให้แน่ใจว่า กระบวนการโอนทั้งหมด เสร็จสมฐูนณ์ จึงจะยอมจ่ายเช็คครับ

ส่วนอีกเคส อันนี้เค้ามาซื้อรถต่อจากผม เป็นคน ตจว เค้าถือเงินสด แบกไส่เป้ นั่งรถทัวร์มาเลย
ผมยังจำได้ ผมนั่งนับเงินสด 4 แสนบาท ด้วยมือ ในสำนักงานขนส่งเลย 55555 เป็นฟิลลิ่งที่ เสียว ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2012, 18:00:12 โดย boombyz »

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 22:45:50 »
เท่าที่เจอมามี3แบบครับ สำหรับการซื้อเงินสด

- จ่ายเป็นแคชเชียร์เช็คหรือดราฟ แนะนำวิธี่นี้เพราะสะดวกและปลอดภัยที่สุด

- โอนเงินเข้าบัญชีบริษัทผู้จำหน่ายรถ

- เอาเงินไปจ่ายเป็นฟ่อนเลย

ปล. ต้องถามที่ศูนย์ก่อนนะครับว่าถ้าเอาเงินไปเป็นฟ่อนรับรึเปล่า เดี๋ยวนี้ส่วนมากไม่รับกันแล้วเพราะไม่ปลอดภัยทั้งคนซื้อและบริษัท จ่ายเป็นเช็คกับดราฟดีที่สุดจากประสบการณ์ซื้อรถด้วยเงินสดมาแล้ว2คัน