ผู้เขียน หัวข้อ: All New Avanza กับLPG  (อ่าน 7811 ครั้ง)

ออฟไลน์ gknakop

• Jr. Member
  • **
All New Avanza กับLPG
« เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 22:29:19 »
พอดีญาติของผมที่พึ่งออกอ้วนซ่าไปประมาณครึ่งปีวิ่งไปก็หลายพันโล แล้วตอนนี้มีความคิดที่จะติดแก๊สขึ้นมาเลยไปปรึกษาช่างแถวบ้านแล้วช่างบอกว่ารุ่นนี้ถ้าติดตั้งไปจะเจอปัญหาอยากทราบว่ามันมีปัญหาจริงหรือไม่ ถ้าติดๆระบบไหนดีครับ เห็นว่าเค้าจะแบบมิกซ์เวอร์หัวฉีดธรรมดาจะดีหรือปล่าวครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
Re: All New Avanza กับLPG
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 22:44:39 »
เดี๋ยวนี้ระบบหัวฉีดก็ราคาถูกลงเยอะแล้วนี่ครับ ติดหัวฉีดไปเลยเถอะ ยิ่งตัว 2012 ติดระบบ O.B.D. ได้แล้วด้วยครับ ร้านรับทำเยอะเลย ดูในคลับแก๊สได้เลยครับ

ออฟไลน์ ceberos

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 22:52:53 »
มาแนะนำว่า ก่อนจะติด obd คิดดูให้ดีก่อน เพิ่มเงินมากขึ้น แต่เราก็ไม่ได้เพิ่มขึ้นเท่าเงินที่จ่ายไป

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 23:39:04 »
ที่ช่างแถวบ้านว่ามีปัญหา คืออะไรครับ

Avanza ติด OBD CAN ไม่ได้ครับ (ซึ่งก็ไม่จำเป็นอยู่แล้ว)

แนะนำให้ ติดตั้งแบบหัวฉีด นะครับ เพราะเครื่องเป็นหัวฉีด อย่าไปติดแบบ ฟิกมิกเซอร์ ที่เหมาะกับรถที่ใช้ คาร์บูเรเตอร์ (แบบรถสมัยก่อน)
ร้านที่ติดตั้งดีๆ มีการรับประกัน มีเยอะแยะไป

ใช้ไปเถอะครับ คุณอาจจะเปลี่ยนรถ ก่อนเครื่องจะพังซะอีก
เพียงแต่ต้องตรวจเช็คระบบแก๊สทุกปี เหมือนตรวจสภาพรถประจำปีนั่นแหละ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 08:33:51 »
ปัญหาน่าจะเกียวกับเรื่องจดแก้สมั่งครับ เพราะอาจเป็นที่ระยะด้านหลัง น้อยเกินไป

ถ้าติดถังใหญ่ คงต้องปรับขนาดถังมั่งครับ อยากฟรีด ก็ต้องจัดถังไม่เกิน 42 ลิตร เหมือนกัน ;D

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 09:29:15 »
cap 36.5L พร้อมหัวฉีด atiker ราคาไม่แรงมาก เหมือน ene.. เลยแหละ  ยี่ห้ออื่นก็มี bsm gi fobos กลุ่มนี้ จูนได้ละเอียดโคตรๆ
ฟิกมิก อย่าไปติดเลย เสียดายเงินไม่คุ้มเลย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ gknakop

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 11:10:57 »
ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบนะครับ เดี๋ยวผมจะไปคุยกับลุงของผมอีกทีครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 16:00:37 »
เสริมนิดเดียว

เห็นมีรถ Avanza ใหม่ เข้าปั้ม LPG แล้วครับ ป้ายยังแดงอยู่ และก็ไม่เห็นจะมีปัญหาอะไรในตอนนี้
ซึ่งมันคงจะมีในระยะยาวๆ บ้างละ ถ้าไม่ดูแลรักษากันดีๆ ไม่เช็ควาล์ว ทุก 40,000 กิโลเมตร ฯลฯ

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 17:36:06 »
มันใช้เครื่องเดียวกับ vios ปะครับ ผมจำไม่ได้ ถ้าใช่ก็สบายขึ้นเยอะมันเป็นเครื่องตัวเลขที่ไว้หัดเรียน หัดจูน ช่างอู่ผมบอกถ้าติดโตโยพวก altis vios ไม่จบควรจะคิดได้ละว่าเรามีฝีมือแค่ไหน ลองเข้าไปสืบในคลับของ avanzaดูก็ได้ครับผมว่าต้องมี แห่กันไปติดร้านไหนร้านนึงละ แต่ไม่รู้ว่ามันจะคล้ายๆ proton exora เปล่า ถ้าติดถังแคปใต้ท้องต้อง ดัดท่อไอเสีย ติดการ์ดถังให้ด้วย ถังจะไม่ยื่นต่ำกว่าแนวรถ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 21:08:51 »
ที่ช่างแถวบ้านว่ามีปัญหา คืออะไรครับ

Avanza ติด OBD CAN ไม่ได้ครับ (ซึ่งก็ไม่จำเป็นอยู่แล้ว)

แนะนำให้ ติดตั้งแบบหัวฉีด นะครับ เพราะเครื่องเป็นหัวฉีด อย่าไปติดแบบ ฟิกมิกเซอร์ ที่เหมาะกับรถที่ใช้ คาร์บูเรเตอร์ (แบบรถสมัยก่อน)
ร้านที่ติดตั้งดีๆ มีการรับประกัน มีเยอะแยะไป

ใช้ไปเถอะครับ คุณอาจจะเปลี่ยนรถ ก่อนเครื่องจะพังซะอีก
เพียงแต่ต้องตรวจเช็คระบบแก๊สทุกปี เหมือนตรวจสภาพรถประจำปีนั่นแหละ

ตัวล่าสุดติดได้ครับ ที่ไม่ได้มันตัวเก่า - -

ออฟไลน์ boyzz

• **
  • เทพเจ้าก็คือคนธรรมดาแต่ทำในสิ่งที่คนธรรมดาทำไม่ได้
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 13:22:03 »
ไม่ใช่เเครื่อง nz ครับเป็นคนละตัวกับ vios   แน่นอนครับ   ดูที่รีวิว ของพี่จิม  เลยครับ

ออฟไลน์ jimsrsa

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 14:40:42 »
ถ้าโตโยต้าติดไม่ได้ แล้วช่างเขาจะติดอะไรเป็น ไปร้านอื่นเลยครับ