ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น : รีวิว Nissan SYLPHY 1.8 CVT ฉบับ First Impression //  (อ่าน 41083 ครั้ง)

ออฟไลน์ Robb 🍋

• Full Member
ขอบคุณครับ   :o  :o  :o

ออฟไลน์ Scarecrowman

ขอบคุณครับ.. ชอบรูปลักษณ์ โดยรวม ยกเว้นภายใน ดูโบราณไป นิด..

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ดูดีน่าใช้เลยทีเดียว

รออ่านตัวเต็มครับ  ;D ;D ;D
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ mooindy

อ่านตั้งแต่เมื่อวานแล้ว แต่ต้องรีบกลับบ้าน เลยไม่ได้เข้าขอบคุณทีมงานครับ
ที่ทำให้วันพิเศษ เลข 30 เป้นวันที่น่าสนใจของใครหลายคน

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
นี่มัน Teana junior ชัดๆ

มาราคาแบบนี้ด้วย ผมเห็นด้วยว่า Altis กับ civic มีหนาวๆร้อนๆกันแน่ๆ

ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ mothsan

ภายนอก Almera ที่ขัดเกลานิดหน่อย + LED
ภายใน Sunny NEO+ Altis ตัวแรกชัดๆ แผงประตู+คอนโซล นี้คือรถปี 2012 แน่เหรอ ผมนึกว่ารถปีสิบปีที่แล้ว
ไม่ได้มี style เป็นของ ตัวเองเลยนะครับ
และก็ไม่ใช้ Teana Junior แน่นอน สำหรับผม

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าเขาศึกษาตลาดมาก่อนอย่างดีนะ ว่าจะจับตลาดกลุ่มไหน ถ้าผมเป็นผู้ใหญ่ ทำงานมีฐานะมั่นคง
เป็นพนักงานประจำ กินเงินเดือน ผมว่าคันนี้อ่ะตอบโจทย์เลยนะ ที่ทุกคนจะครอบครองได้

แต่ถ้าผมเป็นผู้ใหญ่ มีธุรกิจเป็นของตัวเอง เป็นเจ้าของกิจการ ผมไปเทียน่าครับ

แต่ถ้าผมยังเป็นเด็กวัยรุ่นมีประสบการณ์ทำงานมาห้าหกปี อายุยี่สิบปลายถึงสามสิบต้น ผมอาจจะมอง ทีด้า ตัวใหม่(ใกล้แล้ว..)

แต่ถ้าผมยังเป็นเด็กวัยรุ่นอาจจะเรียนมหาวิทยาลัย ยังไม่จบ หรือเพิ่งจบ พ่อแม่ออกรถให้ คงเป็นมาร์ช....

ผมว่านิสสันเขาก็มาถูกทางนะ

ผมก็คิดแบบนี้ครับ แต่สำหรับซิลฟี่ผมคงหมดสิทธิ์ได้เป็นเจ้าของ เพราะที่บ้านก็สองคันแล้ว และปกติที่บ้านจะใช้รถกันจนเฉียดๆหมดสภาพ แต่ถ้าถามผม ถ้าจะหา C-Seqment คันใหม่ ผมเลือกเจ้านี่แหละ

ออฟไลน์ erosa

• New Navara 2014
รีวิวเร็วมากครับ  ;D
ขับขี่มีน้ำใจ ปลอดภัยทุกคน  อัลเมร่ารถไฮบริด

ออฟไลน์ ectomor

• Jr. Member
  • **
สงสัยผมจะวัยรุ่นอยู่ อิ อิ มันดูแก่ไปสำหรับผม  ;D
ขอบคุณครับ รวดเร็วทันใจ รักษาสุขภาพเยอะๆๆครับ

ออฟไลน์ Night_Angel

• Sr. Member
ร้ายกาจ  มีคนเอาไปลง web pan  โดยผ่าน proxy อีกที  (เอาลิ้งจากอีกเว็บ ที่ลิ้งมาที่บทความ)
ทำไปได้

ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ whoami

หรูหราดี อารมณ์ของ Teana มาเต็มๆ ชอบครับ

ออฟไลน์ JikorokunG

เบาะนึกว่า NHK Spring ทำส่งให้ซะอีกปกติ Nissan จะใช้NHK เป็นประจำ
 เพิ่งจะมีMarcกะ Almeraนี่แหละที่ Tacle seating(joint venture Tachi+Lear)ทำส่งให้

เบาะเป็น NHK นะครับบบบบบบบโผ๊มมมม

ออฟไลน์ MonsterM3

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับพี่ ได้อ่านแล้ว มันคงตอบโจทย์สำหรับคนที่ชอบรถดูหรูหราและค่อยๆขับไปเรื่อยๆ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ผมอ่านความเห็นหลายท่านแล้ว เราคิดตรงกันว่ามันดูแล้วไม่ใช่วัยรุ่นอ่ะ
แก่..แก่มาก..หรือไม่แก่ ไม่รู้ แต่มันไม่วัยรุ่นแน่นอน

เอาจริงๆนะ ตัวจริงเห็นด้วยตา ผมว่ามันสวยแบบ 60-70%
และเหมือน Legacy BC5 คือ มองจากบางมุม มันจะสวยชิ้งมากๆ
แต่ถ้ามองจากมุมเฉียงน้อยมากๆ..ไม่สวยเลย

โดยเฉพาะถ้ามองจากท้ายเฉียง ความบวมและความตั้งฉาก
ของกระจกประตูคู่หน้า ทำให้มันดูป่อง ไม่สวยเปรียวแบบ Teana

ส่วนภายใน ผมโอเคนะ ของจริงดูดีแบบผู้ใหญ่ ลายไม้ของจริงทำมาสวยมาก

มันงงมากครับ..ไม่มีอะไรที่ผม "เกลียด" ในรถคันนี้
แต่มันออกมาแล้วยังไม่สามารถ "ดึง" ผมให้วางเงินจองได้
ผมมองว่ามันเป็นรถที่ดีนะ แต่ไม่ดีพอที่จะทำให้ผมขาย Tiida คันเดิมทิ้งได้

ตอนนี้ C-Segment เป็นดินแดนแห่งความประสาทแดรกสำหรับผม ไม่มีใครที่ตอบโจทย์ผมได้เลยสักกะตัว

Altis? พวงมาลัยยังไม่ใช่อ่ะ ช่วงล่างแข็งไป แต่เครื่องยนต์โดนใจ แม้ว่าเกียร์จะเป็นCVT ซึ่งผมสุดแสนจะไม่ชอบ
Civic? เครื่อง ใช่ พวงมาลัยชอบ การขับขี่ดี แต่ไม่ชอบดีไซน์ด้านท้ายอย่างรุนแรง
Lancer? ทรงภายนอก กร้าว ชอบ ช่วงล่าง ใช่ พวงมาลัยโอเค แต่ไม่ชอบการเก็บเสียงกับเกียร์ CVT
Focus? ช่วงล่างใช่ พวงมาลัยชอบ ดีไซน์โดน! แต่นั่งแล้วไม่สบายเลย (คนตัวผอมโชคดีไป)
Cruze? ใช่ทุกอย่าง โดนใจทุกอย่าง รับได้ทุกอย่าง ยกเว้นเบาะ จะแข็งไปไหน และราคาสูงเอาการ
Mazda 3? เห็นหน้าก็ไม่ใช่แล้วครับ ถ้าไปทำหน้ามาใหม่ผมอาจชอบ แต่อัตราเร่งก็ไม่ได้ดังใจอยู่ดี
ส่วน Sylphy หากมองตามความชอบส่วนตัวล้วนๆ ผมไม่ชอบเกียร์ CVT ที่ชอบลงทดต่ำตลอด
ไม่ชอบความตั้งชันของกระจกประตูข้าง (เมื่อมองจากแนวตรง) และยังรู้สึกว่าช่วงล่างนุ่ม
เกินกว่าที่จะให้เอาไปขับบนแม่สลองมันส์ๆได้

บอกตรงๆ ขับ Tiida ของผมสนุกกว่า แม้ไม่ต้องมีเทอร์โบ
แต่ยอมรับ..ว่า Tiida เวลาอยากขับสบายๆมันไม่ได้ดั่งใจ สะเทือนไป

จะมีใครไหมที่ทำ C-Segment แบบที่ผมจะรัก
- จัดภายในเหมือน Sylphy
- ดีไซน์ภายนอกเหมือน Lancer
- ดีไซน์ภายในเหมือน Chevrolet
- เครื่องแบบ Altis
- เกียร์แบบ Cruze/Civic

คำตอบที่ใกล้ที่สุด ก็คือคงต้องรอดู Altis Gen ต่อไป

ใช่ Altis Gen ต่อไป ..ผมไม่จำเป็นต้องเล่นแต่ Nissan ผมเล่นแต่รถที่
ผมจ่ายลงไปแล้วได้สิ่งที่ต้องการครบที่สุดเท่าที่งบจะให้ได้

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
อยากรู้ความกว้างภายใน
เบาะหลังนั่งไขว่ห้างได้แบบคุณ jimmy ทำกับ latio หรือเปล่า
แล้ว new tiida ทำได้แบบนั้นด้วยหรือเปล่า

มะวานไปนั่งมาละฮะ ไฝ่ห้างได้เล็กน้อย

มัน ฟ่าง มาก!
ติอย่างเดียว พวงมาลัยดีไซน์ไม่ถูกใจผม

ออฟไลน์ PATTY

• **
 ;) ;) ;)
ขอบคุณสำหรับรีวิวค่ะ

ไปดูมาแล้ว ยืนยันว่าตัวจริงดูดีค่ะ
ทำเอาคนใกล้ตัวอยากเอาเจ้าแก่ Neo 2004 ไปขายเลยทีเดียว

หุหุหุ

ออฟไลน์ banch

คันต้นแบบมาอย่างเฉียบเลย

ออฟไลน์ Biddy

• **
ดูรูป กับ ตัวจริง เกือบจะเผลอใจจองไปแล้ว
มันสวยแต้ๆ...ว่าแต่สาวเค้าจะชอบนั่งรถวัยรุ่นแรงๆ หรือรถหรูน๊า
เอาแบบสาวที่จะมาเป็นแม่ของลูกอ่ะ

ออฟไลน์ firstzeng

ความสบายนี่ เอาไปเลย นั่งสบายที่สุดในรถระดับเดียวกัน
รูปกับคันจริงต่างกันเยอะครับ รูปไม่สวยเลยต้องลองไปดูคันจริงสวยมากๆ
ภายในดูเรียบๆไปนิดนึง ไปทางโบราณเลยละ แต่บางคนบอกเรียบดีชอบ

แต่โดยรวมแล้วเป็นรถที่น่าสนใจมากๆ แต่เสียดายสำหรับตัวผมมันดูแก่ไปหน่อย

ออฟไลน์ PURE DRIVE

• **
  • มือใหม่หัดขับ
    • Toyota Hilux Revo
ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆครับ ไว้จะรออ่านต่อต่อไป  ;D
ขออภัย มือใหม่หัดขับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ผมอ่านความเห็นหลายท่านแล้ว เราคิดตรงกันว่ามันดูแล้วไม่ใช่วัยรุ่นอ่ะ
แก่..แก่มาก..หรือไม่แก่ ไม่รู้ แต่มันไม่วัยรุ่นแน่นอน

เอาจริงๆนะ ตัวจริงเห็นด้วยตา ผมว่ามันสวยแบบ 60-70%
และเหมือน Legacy BC5 คือ มองจากบางมุม มันจะสวยชิ้งมากๆ
แต่ถ้ามองจากมุมเฉียงน้อยมากๆ..ไม่สวยเลย

โดยเฉพาะถ้ามองจากท้ายเฉียง ความบวมและความตั้งฉาก
ของกระจกประตูคู่หน้า ทำให้มันดูป่อง ไม่สวยเปรียวแบบ Teana

ส่วนภายใน ผมโอเคนะ ของจริงดูดีแบบผู้ใหญ่ ลายไม้ของจริงทำมาสวยมาก

มันงงมากครับ..ไม่มีอะไรที่ผม "เกลียด" ในรถคันนี้
แต่มันออกมาแล้วยังไม่สามารถ "ดึง" ผมให้วางเงินจองได้
ผมมองว่ามันเป็นรถที่ดีนะ แต่ไม่ดีพอที่จะทำให้ผมขาย Tiida คันเดิมทิ้งได้

ตอนนี้ C-Segment เป็นดินแดนแห่งความประสาทแดรกสำหรับผม ไม่มีใครที่ตอบโจทย์ผมได้เลยสักกะตัว

Altis? พวงมาลัยยังไม่ใช่อ่ะ ช่วงล่างแข็งไป แต่เครื่องยนต์โดนใจ แม้ว่าเกียร์จะเป็นCVT ซึ่งผมสุดแสนจะไม่ชอบ
Civic? เครื่อง ใช่ พวงมาลัยชอบ การขับขี่ดี แต่ไม่ชอบดีไซน์ด้านท้ายอย่างรุนแรง
Lancer? ทรงภายนอก กร้าว ชอบ ช่วงล่าง ใช่ พวงมาลัยโอเค แต่ไม่ชอบการเก็บเสียงกับเกียร์ CVT
Focus? ช่วงล่างใช่ พวงมาลัยชอบ ดีไซน์โดน! แต่นั่งแล้วไม่สบายเลย (คนตัวผอมโชคดีไป)
Cruze? ใช่ทุกอย่าง โดนใจทุกอย่าง รับได้ทุกอย่าง ยกเว้นเบาะ จะแข็งไปไหน และราคาสูงเอาการ
Mazda 3? เห็นหน้าก็ไม่ใช่แล้วครับ ถ้าไปทำหน้ามาใหม่ผมอาจชอบ แต่อัตราเร่งก็ไม่ได้ดังใจอยู่ดี
ส่วน Sylphy หากมองตามความชอบส่วนตัวล้วนๆ ผมไม่ชอบเกียร์ CVT ที่ชอบลงทดต่ำตลอด
ไม่ชอบความตั้งชันของกระจกประตูข้าง (เมื่อมองจากแนวตรง) และยังรู้สึกว่าช่วงล่างนุ่ม
เกินกว่าที่จะให้เอาไปขับบนแม่สลองมันส์ๆได้

บอกตรงๆ ขับ Tiida ของผมสนุกกว่า แม้ไม่ต้องมีเทอร์โบ
แต่ยอมรับ..ว่า Tiida เวลาอยากขับสบายๆมันไม่ได้ดั่งใจ สะเทือนไป

จะมีใครไหมที่ทำ C-Segment แบบที่ผมจะรัก
- จัดภายในเหมือน Sylphy
- ดีไซน์ภายนอกเหมือน Lancer
- ดีไซน์ภายในเหมือน Chevrolet
- เครื่องแบบ Altis
- เกียร์แบบ Cruze/Civic

คำตอบที่ใกล้ที่สุด ก็คือคงต้องรอดู Altis Gen ต่อไป

ใช่ Altis Gen ต่อไป ..ผมไม่จำเป็นต้องเล่นแต่ Nissan ผมเล่นแต่รถที่
ผมจ่ายลงไปแล้วได้สิ่งที่ต้องการครบที่สุดเท่าที่งบจะให้ได้

ข้อจำกัดเยอะโคตรๆ  จริงๆ C-seg อีกคันก็มี ซูบารุนะ 5 5 5 อย่างน้อยๆ เราก็เชื่อว่า หมูเราหนึ่งในตองอูว่ะแพน 555
ไม่คิดจะเปลี่ยนไปเล่น คันอื่นในรุ่นอีกแล้วว่ะ ขอเก็บยาวเลย (คำนี้อีกแว้ว...)

ส่วนมาร์ชตอบโจทย์รถในเมืองดีมากแล้ว

เพราะเรายังเชื่อว่า มันไม่มีรถที่ตอบโจทย์ได้ทุกรูปแบบ ในการใช้รถของชีวิตเราอย่างแน่นอน
และมันก็เป็นเช่นนั้นจริงๆ แหละ

สรุปคันต่อไป หา เบนซ์ตากลมให้คุณปู่ และ ขอนิพพานด้วย Lotus สักคัน พอแล้วสำหรับชีวิตนี้
แต่ถ้าคันที่ 3 มีโจทย์ว่า ต้องคันเดียวเท่านั้น ห้ามมีคันที่ 4 ....ช่วยคิดหน่อยว่าคันไหนตอบโจทย์
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Harem

ขอบคุณครับ