ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น : รีวิว Nissan SYLPHY 1.8 CVT ฉบับ First Impression //  (อ่าน 41174 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น : รีวิว Nissan SYLPHY 1.8 CVT ฉบับ First Impre
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 21:17:05 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับ

ผมลองเข้าไปดูในเว็บ เจ้า Sylphy มีระบบ Safety Shield ด้วยจุดนนี้น่าจะเหนือว่าคู่แข่งหลายๆเจ้าอยู่นะครับ

ปล.เมื่อกี้ดูโฆษณา มีไฟส่องพื้นด้วย ฮาๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2012, 21:25:58 โดย HELIFETEC »

ออฟไลน์ surachat_pea

• Newbie
  • *
 ;D  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ shando

ผมไม่เข้าใจเลยว่าจะมีellureไปทำไม ในเมื่อคันจริงมันคือเอาteanaมาย่อ เอาalmeraมาขยายแล้วยำรวมกัน

เศร้า :'(

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
อยากอ่านfull review เร็วๆจังครับ ;D

ออฟไลน์ Nyquist

ภายในงานออกแบบมันแนวๆ ALTIS เลยอ่ะ อารมณ์เดียวกันเลย

ทั้งสี ทั้งการออกแบบ อย่างที่พักแขนตรงประตู เหมือนเด๊ะ  :-\

แต่อาจต่างที่ผิวสัมผัส
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2012, 21:41:47 โดย Nyquist »

ออฟไลน์ LaTeX

ผมไม่เข้าใจเลยว่าจะมีellureไปทำไม ในเมื่อคันจริงมันคือเอาteanaมาย่อ เอาalmeraมาขยายแล้วยำรวมกัน

เศร้า :'(
+10ครับ
เอาไว้ให้คนรอเล่นๆ หรือไม่ก็คงเอาไว้เป็นต้นแบบของ new teana มั้งครับ

ส่วนSylphy ไม่เน้นเฉี่ยวแต่อาจได้เปรียบตรงวัสดุการประกอบ เป็นรถที่สมกับเป็นรถหรือป่าวครับ
สงสัยพรุ่งนี้ต้องเจอกันที่พารากอน

ออฟไลน์ cvmatic

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณมากครับ ;)

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
พุ่งนี้ค่อยอ่าน ตอนนี้ง่วงแล้ว :-\

ออฟไลน์ O_o"

อยากได้ความ โฉบเฉี่ยว สปอร์ตกว่า sylphy รอ nissan tiida เถอะครับ 

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น : รีวิว Nissan SYLPHY 1.8 CVT ฉบับ First Impre
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 22:14:58 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับ

ผมลองเข้าไปดูในเว็บ เจ้า Sylphy มีระบบ Safety Shield ด้วยจุดนนี้น่าจะเหนือว่าคู่แข่งหลายๆเจ้าอยู่นะครับ

ปล.เมื่อกี้ดูโฆษณา มีไฟส่องพื้นด้วย ฮาๆ

ระบบความปลอดภัย Safety Shield ประกอบไปด้วยระบบเปิด-ปิดไฟหน้าอัตโนมัติ เข็มขัดนิรภัยคู่หน้าแบบดึงกลับ และผ่อนแรงอัตโนมัติ ถุงลมคู่หน้า Dual SRS Airbags ดิสก์เบรค 4 ล้อ พร้อมตัวช่วยครบชุด ABS ป้องกันล้อล็อค, เสริมแรงเบรก BA และระบบกระจายแรงเบรก EBD มั่นใจด้วยระบบกุญแจอัจริยะ Intelligent key พร้อมปุ่มเปิดท้ายรถ ระบบ Immobilizer และ Panic alarm กระจกมองข้างพับเก็บอัตโนมัติเมื่อล็อครถ

ว้าวมีระบบนี้ด้วยแต่ มันก็ธรรมดานะคับ คิดว่าจะแบบ ชะลออัตโนมัติ ป้องกัน จุดบอด ขับทับเลน แบบในคลิปซะอีก 55

ออฟไลน์ balliblue

สำหรับผม ผมว่าเค้าจับตลาดถูกแล้วนะ เพราะตอนนี้ยังไม่มี C segment คันใดที่เน้นความหรูหราเลย  มีแต่สปอร์ต ตัวพ่อ ก็ civic ตัวแม่ ก็ mazda 3  แต่ในเมื่อทำตลาดมาแนวนี้ต้องไปเน้นแข่งกับ altis คิดว่าคนที่ชอบแนวสปอร์ตก็คงไม่สนใจ sylphy อยู่แล้ว

ในด้านดีไซน์ ภายนอกผมถือว่าชอบเลยหละ เอาไปเปลี่ยนเป็นโปรเจคเตอร์ก็แจ่มเลย ส่วนภายใน ไม่เคยต้องตาผมเลย แนวหรูหรา เรียบๆผมไ่ม่ค่อยชอบ มันขาดความสวยงามอลังการ ซึ่งจุดนี้ ตัวพ่อ ผมให้ civic เลย สีสันอลังการมาก  ตามมาด้วย mazda 3 และ focus  ซึ่งภายในที่ผมไม่ชอบที่สุดคือ altis บ้านได้อีกโดยเฉพาะตัว 1.6 นี่ไม่ไหวเลย

ออฟไลน์ rarehunters

• **
ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆครับ

จะน้อมรับฟังแล้วเอาไปปรับปรุงครับ

:)

ออฟไลน์ jg333

• Full Member
ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ผมว่า
interior Designไม่ได้ดูหรู ออกไปทางโบราณครับ
Design ภายนอกจริงๆผิดหว่าตั่งแต่ SpyShot เพราะตั้งความหวังว่า Design จะมาฆ่า civic fb แต่กลับไม่เป็นเช่นนั้น ครับ
ออฟชั่นกับราคาถือว่าผ่านครับ
สิ่งที่เห็น Nissan Sylphy และ Nissan แทบทุกรุ่นจะทำได้ดีคงจะเป็นเรื่อง ความสบาย
น่าจะโดนใจวัย35+(ขออภัยแฟนNissanถ้าวิจารณ์แรงไปนะครับ)

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
อย่างน้อยวัสดุ ก็ดูดีกว่า civic หลายเท่า  ;D

ออฟไลน์ Fuel98

• **
เบาะนึกว่า NHK Spring ทำส่งให้ซะอีกปกติ Nissan จะใช้NHK เป็นประจำ
 เพิ่งจะมีMarcกะ Almeraนี่แหละที่ Tacle seating(joint venture Tachi+Lear)ทำส่งให้

ออฟไลน์ Satanic za'

ตอนแรกที่เห็นออปชั่นจากในงานแล้วรู้สึกตื่นเต้นมากๆ

แต่พอพี่จิมมี่เอามาทำเป็นตารางเปรียบเทียบแล้วก็ไม่ได้รู้สึุกว่าโดดเด่นไปจากเจ้าอื่นๆเท่าไหร่แฮะ

ส่วนตัวถ้ามีเงิน และต้องเลือกซื้อรถญี่ปุ่น คงเอาซีวิคดีกว่าครับ ส่วนตัวแล้วชอบมากกว่า

ออฟไลน์ Naow27

• อากาศมัน"หนาว"
    • Carside.in.th
Sylphy รู้สึกผิดหวัง(สำหรับผมนะ) ออฟชั่นให้มาดูกั๊กเกินมาก ผมว่าอยากให้นิสสัน ให้ ABS ทุกรุ่นดีกว่า
1.8 น่าจะเพิ่มเกียร์ธรรมดาหน่อยก็ดีครับ เพิ่ม DSC TCS Cruise Control และที่สำคัญ"ไฟ Project" ไปอีก
นี้แหละดีเลย แต่เข้าใจว่าพยายามกดราคาไม่เกินล้าน แต่อยากให้มาเร็วๆเถอะ หรือคงต้องรอ MinorChange !!
My Facebook: http://www.facebook.com/naow27
My twitter: http://www.twitter.com/Naow27
The New Generetion of Automobile Car ! http://www.carside.in.th

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
อย่างน้อยวัสดุ ก็ดูดีกว่า civic หลายเท่า  ;D
และ Lancer EX ด้วยขอรับ  ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ john

ดูจากออฟชั่นที่ให้เทีัยบกับออฟชั่นที่ตัดไปแล้ว การตลาดเขาจับกลุ่มลูกค้าอายุ 3X เป็นแน่แท้  ;D

ออฟไลน์ Enzo

• **

ทุกสิ่งที่อยากได้ เพิ่มเติม คงต้องรอ ไมเนอร์เชนจ์ สิน่า nissan

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
สวยจริง หรูจริง เหมาะกับเอาไปทำรถ VIP มากๆ

โดยรวมผมชอบครับ เป็นอะไรที่สืบทอด Sunny Neo มาได้เต็มที่เลย

อยากรอดูหลัง MC จังว่าจะมีอะไรมาให้อีกหรือเปล่า ถ้ามี Projector ก็เยี่ยมเลย

ว่าแต่แอร์หลังเย็นดีไหมครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ kengmania

เป็นไปตามคาด....
ขับไม่สนุก แต่อ่านสนุก

โอเคแล้ว ช่วงล่างนุ่มสบาย เข้าโค้งมั่นใจ ขับเร็วมั่นคง ราคาซื่อตรง ดีไซน์สุนทรีย์
ที่เหลือรออัตราหิวน้ำมัน การดวลกับห้ามล้อ วินาทีกระทืบแป้น และอะไรอีกนิดหน่อย

ขอบคุณรีวิวร้อนๆกรุ่นๆนี้ครับ
ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ

ออฟไลน์ ssk30868

• **
เขาขายคนแก่ที่อยากได้รถแบบ เทียน่า แต่ไม่อยากจ่ายเกินล้าน
ผมว่าขายดีอ่ะ ให้ดิ้นตายสิ ส่วนตัวก็ไม่ชอบรถอะไรแก่โคตร ยิ่งเว็บนี้บ่นไม่ชอบ ผมว่ายิ่งขายดี
เพราะเว็บนี้มีแต่หนุ่มๆวัยรุ่นใช่เปล่า 555

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• เด็กน้อยภูพาน
ทำให้คนอย่างแม่ผม บ่นว่าอยากได้อะ ไม่ธรรมดาแล้ว

แต่ผมเฉยๆนะ
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ nogia

• **
ขอวิแคะดังนี้:  :P

ใหญ่ หรู ถ้าทนแก๊สได้และเกียร์ทน ตลาดTaxiก็เป็นอีกตลาดที่น่าจะหันมามองSlyphy สำหรับบุคคลทั่วไป Optionที่ให้มาใน1.6 กับ 1.8มันไม่ได้ขี้เหร่เลยนะ เป็นผมถ้ามาแบบนี้ตอนนี้โดยไม่คำนึงถึงว่าอาจจะมี2.0มาในภายหลัง ผมจะ2จิต2ใจระหว่าง Sylphy 1.8V Navi กับ Altis 2.0G สิ่งที่เห็นต่างชัดๆเลยคงเป็นเครื่องที่ใหญ่กว่าของAltis กับ จอNaviของSylphy

ผมว่าถ้าจะจับคู่ชก คู่ที่ถูกต้องที่สุดคือ Sylphy vs. Altis คือเน้นขับสบายๆหรูหรา แต่แรงได้ถ้าต้องการ

ขอเดาว่ามีตัว2.0แน่ และถ้าเอา 2.0 ของteana มาละก็ มันจะสุดยอดมากๆ ความแรงไม่เป็นสองรองใครแน่ๆ หวังว่าตอนนั้นคงจัดเต็มOption พร้ามกับราคาแบบจัดเต็มเช่นเดียวกัน แต่น่าจะถูกกว่า ALTIS 2.0V NAVI ราวๆ 40,000 บาท (ประมาณ 950,000-1,140,000บาท) เครื่อง2,000 ไม่มีคงไม่ได้เพราะค่ายอื่นมีหมดแล้ว

เดาว่ารุ่นย่อยที่จะตามมา:
1.8V Navi Sport Series (ราคาเท่ากับตัวสีเบจ)
2.0 No Navi
2.0 Sport Series
2.0 Navi Sport Series

Nissan Teana 200XL SPORT SERIES 2010
Honda CR-V 2.0AWD 2013
Toyota Vios G รุ่น "เจมส์สั่งได้ คุณก็สั่งได้"

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
อ่านจบแว้ว ก็ยังยืนยันความคิดเดิมครับ ถ้า 1.6 ผมให้ มาสด้าสามตัวล่างสุด ถ้า 1.8 ผมไปที่ซีวิคหรืออัลติส
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ผมดูเทียบ Civic FB 1.8E 909,000 Vs Sylphy 1.8V 899,000

Sylphy ดีกว่าตรงที่กว้าง ใหญ่นั่งสบาย มีแอร์หลัง มี Keyless หนังนุ่มกว่า

Civic ดีกว่าที่ มีเบาะไฟฟ้า ขับสนุกกว่า ประหยัดกว่า

สรุปเอา Sylphy เพราะดีกว่า ถูกกว่า และมีโปรดอก 1.99% ด้วย  :D

ออฟไลน์ Dejdazzle

เรื่องประหยัดนี่ผมว่าไม่แพ้Civicนะครับ ;D

ออฟไลน์ BlackSpeed

หุหุ มันดูเรียบหรูมากมาย แต่ว่ามันเรียบไปรึเปล่า  ;)
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ Sappe!

สวยจังๆ

แต่เดี๋ยวนี้รถมันใหญ่จนแทบเทียบ Segment ไม่ออกละ  :D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium