ผู้เขียน หัวข้อ: + + ควรมั๊ยครับ ที่จะซื้อรถที่เราเคยขายไปแล้ว กลับมาใช้อีกครั้งนึง + +  (อ่าน 10827 ครั้ง)

ออฟไลน์ natchaphon

• Jr. Member
  • **
.

เป็นรถ SUV ที่ชอบมากคันนึง ขายไปเมื่อปลายปี 2010

ไมล์ตอนที่ขายหมื่นนิด ๆ ตอนนี้ลงไว้ว่าสามหมื่นกว่า ๆ

ใจนึงก็อยากซื้อกลับมาคืน  แต่อีกใจก็ลังเล กลัวเรื่องประวัติ

...ใครเคยซื้อรถตัวเองกลับมาบ้างครับ.. ;)

ออฟไลน์ mick

• Hero Member
ตอนแรกขายไปทำไมหล่ะครับ ถ้าขายให้ญาติ แล้วขอคืน คงไม่แปลกมาก
ถ้าขายคนอื่น เป็นผมไม่ละครับ เสียความรู้สึก ของเราโดนคนอื่นใช้แล้ว ผ่านมือคนอื่นแล้ว ผมทนไม่ได้อะครับ
คหสต

ออฟไลน์ nunix

• Full Member
ผมคิดเหมือน จขกท เลยครับ ถึงขั้นขับไปหา
แต่เขาไม่ยอมขายอะครับ 55
ก็คนมันรัก ต่อไปหายไปนานเท่าไร ก็ยังคิดถึงใช่ไหม มันมีอะไรบางอย่างผูกเราไว้อยู่

• **
ตอนแรกขายไปทำไมหล่ะครับ ถ้าขายให้ญาติ แล้วขอคืน คงไม่แปลกมาก
ถ้าขายคนอื่น เป็นผมไม่ละครับ เสียความรู้สึก ของเราโดนคนอื่นใช้แล้ว ผ่านมือคนอื่นแล้ว ผมทนไม่ได้อะครับ
คหสต

เล่าแล้วก็อาย.. ;)

เป็นรถที่ผมซื้อตอนวันแต่งงาน ไว้รับเจ้าสาว...แต่ตอนนั้นขายเพราะเรื่องสภาพคล่องอ่ะครับ..

...ยังรู้สึกผิดอยู่เลย ที่ตอนนั้นรีบตัดสินใจขายไปหน่อย...  :-[

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รถเก่าผม Sunny Neo เป็นรถคันแรกในชีวิต
ขายให้เพื่อนไป ออกรถใหม่
เพื่อนผมมันต้องผ่อน 5 ปี
ผมยังคุยกับมันเล่นๆเลยว่า ผ่อนหมดแล้ว
อยากขายให้มาบอกกรุก่อนนะ
ถ้าตอนนั้นผมมีเงินงมีที่จอด อาจซื้อกลับมาเก็บไว้
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ mick

ถ้ามีค่าทางจิตใจแบบนั้น แล้วที่ขายเพราะจำเป็น
ก็ซื้อกลัามาก็ได้ครับ อุตส่าเอามารับเจ้าสาวทั้งที

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ผมยังอยากได้โคโรล่าปี 96 กลับมาอยู่เลยครับ

แต่คงหลุดไปเต็นท์ต่างจังหวัดแล้ว หายาก

ออฟไลน์ patzahut

คหสต

เล่าแล้วก็อาย.. ;)

เป็นรถที่ผมซื้อตอนวันแต่งงาน ไว้รับเจ้าสาว...แต่ตอนนั้นขายเพราะเรื่องสภาพคล่องอ่ะครับ..

...ยังรู้สึกผิดอยู่เลย ที่ตอนนั้นรีบตัดสินใจขายไปหน่อย...  :-[

ไม่ใช่เรื่องที่น่าอายเลยครับ. เราทำเพราะความจำเป็น ต่างคนต่างมีเหตุผล ถ้าไม่ทำอย่างงั้น ณ ตอนนั้นอาจทำให้เราแย่ก็ได้นะครับ เช่น ต้องขายบ้านแทนขายรถ. พอจะซื้อบ้านกลับ ยากกว่าเดิมเยอะ ราคาก็ขึ้นอีก สวนทางกับรถ. แต่การจะซื้อรถคันเดิมกลับขึ้นอยู่กับว่า อยากได้จริงๆรึป่าว และสภาพของมันตอนนี้ยังดีอยู่ๆไหม

ออฟไลน์ Handm

• Newbie
  • *
หาอะไรใหม่ให้กับชีวิต ลองอะไรใหม่ๆครับ น่าตื่นเต้นกว่า เป็นผมใช้ตัวใหม่ คันใหม่

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
เป็นผมซื้อคืนนะ เพราะผมซื้อความทรงจำดีๆกลับมา นึกๆไปก็นึกถึงเจ้า วีออส คันนั้นจัง :'(

ออฟไลน์ MUK

ส่วนผมคงมองที่ความจำเป็นประโยชน์จากการใช้งานครับผม เพราะงบไม่เยอะพอที่จะซื้อเพื่อเหตุผลอื่นๆ สักเท่าไหร่ครับผม
 :)

ออฟไลน์ 1212312121

..สำหรับผมคงไม่คับ เพราะมันคือของเก่า จริงอยู่มันอาจมีความทรงจำดีดีติดอยู่ แต่เราเลือกที่จะเก็บอย่างอื่นไว้ก้อได้ ที่ไม่เปลืองที่จอดรถบ้าน และไม่ต้องเสียเงินซื้อ อิอิ ขำขำคับ  ถ้าผมมีเงินมีที่ แบบ จขกท นะคับ ผมเลือกที่จะซื้อรถใหม่ป้ายแดง มาจอดดีกว่า

ออฟไลน์ Action

ต้องถามว่ามีความจำเป็นไหม ถ้ามีแค่คำว่ามีค่าทางใจ แต่พอเลือกที่จะนำกลับแล้ว ก็ยังไม่สามารถดูแลได้ ก็ไม่ควรที่จะทำ :)

ก็เปรียบเหมือนแฟนเก่าน่ะครับ วันหนึ่งคุณแต่งงานไปแล้ว แฟนเก่ามาขอคืนดี แล้วคุณจะเลือกย้อนกลับไปหาหรือจะเลือกเก็บไว้แต่เพียงความทรงจำดี ๆ ก็พอ
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Devil13

เรื่องแบบนี้บ้านผมจะไม่ซื้อคันเก่ากลับมาครับ
เน้นซื้อคันใหม่ที่ดีกว่าเก่า ดูแลดีๆ เอามาใช้งานแบบหายห่วง คันเก่าอายุเยอะก็ต้องซ่อมเยอะครับ

ออฟไลน์ NOOM22

ไปเอาคืนมาเลยครับ สินค้าชื้อเมื่อไรก็ได้ แต่จิตใจไม่มีวันซื้อได้ครับ ผมแนะนำว่าอย่าไปสนใจว่ามันจะสภาพยังไง อย่าไปสนใจคนอื่นว่าเค้าจะมองยังไง ของแบบบนี้มันอยู่ที่ความรู้สึกครับ ผมเชื่อว่าถ้าได้มันกลับมา คุณจะมีความสุขมากๆ ;D
( คิดที่จะรัก ต้องยอมเจ็บ )

ออฟไลน์ Scarecrowman

กลัวว่าซื้อมาแล้วสภาพมันไม่เหมือนเดิม ล่ะครับ :-[

• **
คิดหนักเลย... :)

เล่ารายละเอียดเพิ่มอีกนิด...

คันเก่าเป็น bmw x3 2.0d  นับนิ้วดูตอนนี้น่าจะเหลือ bsi อีกประมาณปีกว่า ๆ

ส่วนคันปัจจุบันเป็น nissan teana 250vx sunroof ตัวก่อนไมเนอร์นะครับ..

ที่คิดจะเปลี่ยนรถก็เพราะอยากจะหา SUV หรือแวกอน มารองรับสมาชิกใหม่อีก 2 คนครับ   ;)

ออฟไลน์ neung23

ถ้าคันเดิม ดูสภาพล้วนๆคับ ไม่อยู่กับมือกับทีนคนอื่น มันไม่เหมือนก่อนจากเราไปแน่ๆ

แต่ถ้า รุ่นเดิม ถ้าชอบก็เอาเลยคับ ผมขาย e39 523 ไปใช้ e46 330 สุดท้ายกลับมาใช้ e39 523 เหมือนเดิม รุ่นย่อยเดิม คนละสีแค่นั้น
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
น่าเห็นใจ.... เอากลับมาเลยครับ  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ superpock

• **
ซื้อรถใหม่เพิ่มอีกคันดีกว่าไหมครับ X3หมดBSIถ้าเสียมาก้อ้วกแตกเหมือนกันนะ อะไหล่มีแต่รอนานและแพงได้ใจมากๆ ที่สำคัญรถก็นั่งได้5ที่นั่งอยู่ดีแหละ 

ซื้อฟรีดเพิ่มอีกคันไว้ใช้กรณีไปกัน6คน รถเล็กขับในเมืองคล่องตัวกว่าเทียน่าอีก  แต่ไม่หรูนะ

ออฟไลน์ csamabat

• Sr. Member
อดีตดับไป ปัจจุบันตั้งอยู่ อนาคตยังมาไม่ถึง :)
ผมก็เคยคิดแบบนี้สมัยยังเด็กๆ ครับ ตอนนี้อายุ 23 แล้ว ก้คิดว่า ช่างมันเถอะเก็บความทรงจำไว้ดีกว่า แต่ผมก็แอบคิดถึงคันเก่าๆอยู่บ่อยครับ  บางคัน ก็เจอกันบ่อย เพราะขายคนไม่ไกลบ้านนัก  แต่อนาคตยังดำเนินต่อไปซักวันก้ต้องถึงคราวจากกันอยุ่ดีครับ
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ Fly to dream

ตอนนี้ผมก็คิดถึงคันที่ขายไป รอว่ามีมาลงเมื่อไหร่เอากลับทันทีครับอยู่ด้วยกันมา 10 ปี
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
ผมมีแต่จะซื้อรถรุ่นเดิมเพิ่มอีกคัน ยังไม่บอกที่ย้านนะกลัวหาว่าเพี้ยน ลำพังคันเดียวค่าน้ำมันตอนนี้ก็โดนบ่นจนหูชาแล้ว

ออฟไลน์ pulsar

• **
แนวคิดส่วนตัวผมนะครับ ถ้ารถคันนั้นเป็นประเภทคลาสสิครุ่นหายากในไทยและยอมรับในการซ่อมในอนาคตได้ก็ซื้อกลับมา แต่ถ้าเป็นรถที่พบเห็นทั่วไปในท้องตลาดก็ซื้อรุ่นใหม่ขับดีกว่าครับ ซื้อคันเก่ากลับมาเดี๋ยวก็ซ่อมสุดท้ายขายอยู่ดีครับ ขับรถคันใหม่ก็มีความทรงจำดีๆใหม่ๆต่อไปได้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
คิดถึงวีออสดก่าจั
แต่ก็นะ มันขายไปแล้วคงกลับคืรยาก
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ simcity

เป็นผมคงไม่ล่ะ ครับ  ขายแล้วคือจบ 

มองหาคันใหม่ ซึ่งรถคันใหม่อาจจะสร้างความประทับใจ และ ความทรงจำดีๆ ใหม่ๆ ให้เราก็ได้ครับ 

ออฟไลน์ Koong

ถ้าเป็น X3  ผมคงไม่เอากลับมาแล้วหละครับ  นอกจากราคามันถูกลงมามากๆจริงๆ ค่อยคิดอีกที

ออฟไลน์ redsun

ถ้ารถคันนั้นมีความหมายมาก รักมากและดูแลได้ เป็นผมซื้อคืนครับ
แต่ถ้าไม่เป็นเช่นนั้นอาจจะดู SEGMENT เิดิมที่พัฒนาเพิ่มขึ้นจะเวิร์คกว่าครับ

ออฟไลน์ myalexxp

ขอยกคำพระท่านเคยกล่าวเอาไว้ว่า

จงอย่าเกาะติดอยู่กับเรื่องที่ "เราเสียอะไรไป"

แต่จงสนใจเรื่องที่ "เรามีอะไรเหลืออยู่"

ปล. เป็นผมจะซื้อคืนครับ  :D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เธอจะเป็นความทรงจำอยู่ภายในลมหายใจ จะจดจำเธอจนวันสุดท้าย ใจของฉันคงต้องหมุนตามเวลา ซักวันคงมีใครผ่านเข้ามา ตราบใดที่ยังหายใจจะไม่ลืมเธอ

ทำให้คิดถึงแฟนเก่าเลยแฮะ ของบางอย่างเลือกเก็บเป็นความทรงจำที่ดีจะดีกว่า แต่ก็มีเยอะเหมือนกันที่เลิกลากันไปแล้วผ่านไปหลายปีกลับมาคบกันใหม่ เอาเป็นว่าแล้วแต่ท่านเถอะครับ รอโอกาสถ้ามันจะกลับมาเป็นของเราก็ต้องมา
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น