ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ไปดู Honda Freed MC และ Nissan sylphy 1.6 เปรียบเทียบกันครับ(มีคำถามเรื่องทั้งสองคัน)  (อ่าน 15634 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
สวัสดีครับ

วันนี้ ผมพาพ่อไปดู ทั้ง Sylphy และ Freed ซึ่งโดยรวมแล้ง คงเทไปที่ Freed

เพราะจุดที่ไม่ชอบ ของ Sylphy คือ
1. เครื่อง 1.6 เป็นหัวฉีดคู้ แต่ 1.8 ไม่ใช่
2. เครื่อง 1.6 ต้องใช้ 95 และโซฮอล์ 95 ไม่ควรใช้ 91 และ E20
3. เบาะพับไม่ได้
4. DVD รุ่น 1.8 เล็กเกินไป

ผมสงสัยจริงๆ ครับว่า เครื่อง 1.6 ทำไมถึงใช้ 91 และ E20 ไม่ได้ดีเท่า 1.8 ทำไมถึงต้องหมายเหตุแบบนั้น
เป็นเพราะหัวฉีดคู่หรือเปล่า ถ้าแบบนี้ไม่น่าทำหัวฉีดคู่เลย(ไม่ดีมากๆ)

ต่อมา

ในส่วนของ Freed ใหม่ จากโบชัวร์ option OK มากๆ ราคาไม่แพงเกินไป(แพงกว่า Sylphy แต่ได้อะไรมากเหมือนๆกัน)
แต่ปัญหา คือ ตัวรถใหม่ ยังไม่มีให้ดูเลยครับ ที่ไปดูเจอแต่ตัวเก่า ซึ่งก็ไม่รู้ว่า ที่วางแขนใหม่ สมรรถนะ เบาะหนัง DVD เป็นอย่างไรเมื่อ MC แล้ว

อยากทราบว่า ตกลงว่าตัวใหม่จะเข้า showroom วันไหน และจะมีรถทดลองขับหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
ไม่ได้มีปรับปรุงเครื่องยนต์ สมรรถนะก็น่าจะเหมือนเดิมครับ
น่าจะทดลองขับตัวเก่าดูได้เลย ว่าจะรับได้หรือไม่

ออฟไลน์ Ongszaa

• Sr. Member
sylphy ใช้เครื่องเดิมกับ tiida 1.6 แต่เปลี่ยนเป็นหัวฉีดคู่ แรงม้าเพิ่มขึ้นนิดนึง
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รุ่นที่สนใจคือ
Sylphy 1.8V Navi
กับ Freed EL
ใช่มั๊ยครับเนี่ย

ทางบ้านผมก็สนใจ2รุ่นนี่เหมือนกัน
แต่คงเป็น Sylphy 1.6V กับ Freed SE ;D

Freed ใหม่รถทดลองน่าจะรออีก2สัปดาห์ ลองถามเซลล์ดูครับ

Sylphy 1.6 เติมน้ำมันแบบนั้นแรงอาจตกได้มั้ง
เพราะรถยุโรปบางคัน แคตตาล็อกเค้าก็บอกไว้เหมือนกัน ว่า
"เพื่อประสิทธิภาพสูงสุดของเครื่องยนต์ แนะนำให้เติมน้ำมันออกเทน95ขึ้นไป"
ทั้งๆที่รถรองรับน้ำมันเบนซินได้เกือบทุกประเภทในไทย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2012, 22:34:03 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ john

ลองหาข้อมูลเกี่ยวกับอัตรากินน้ำมันของ Freed ดูประกอบนะครับ ถ้าผมจำไม่ผิดจำได้ว่าสูบพอสมควรเลย

ออฟไลน์ Lammerison

ตัว Sylphy 1.6 ใช้ E20 ไ่ม่ได้เหรอครับ ???

ผมหละเข้าใจว่ารถรุ่นใหม่เบนซินหลังๆ นี่ได้ E20 ทั้งนั้นนิ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ตัว Sylphy 1.6 ใช้ E20 ไ่ม่ได้เหรอครับ ???

ผมหละเข้าใจว่ารถรุ่นใหม่เบนซินหลังๆ นี่ได้ E20 ทั้งนั้นนิ
ใช้ได้ครับ รถไม่พัง แต่อาจแรงตกไปบ้างเท่านั้นเอง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ il Rewki' N. li

• Full Member
  • Passioned in a Magic which called "CARS" ,,* i Luv
Sylphy ควรใช้น้ำมันที่มีประสิทธิภาพสูงหน่อย

ที่บ้านผมใช้ Sunny Neo มาก็เติม 95 กะ โซฮอล์ 95 ตลอด...

ส่วนตัวแล้ว  ผมใช้ Jazz 08 อยู่.. เติม E20 ได้ก็จริง

แต่รู้เลยว่าทุกครั้งที่เครื่องกิน E20 เข้่าไป .. แรงตก.. สะดุด และเครื่องเอ๋อ!

เหมือนน้ำมัน ปตท. และ บางจากบ้านเรา E20 มันมีปัญหา หรือไม่ก็เกรดไม่ดีพอ

ถูกกว่ากันแค่นิดหน่อย ไม่ได้ช่วยอะไรเลยครับ

ปล. แต่แปลก  ผมเติม E 85 ไม่เป็นไร สงสัย octane 105 มันเลยไม่มีปัญหา

(E20 ค่า octane เท่ากับ 95)
หลงใหลใน "รถยนต์" ... เวทย์มนต์ที่ตราตรึง...

ออฟไลน์ 911turbo

• Full Member

ตอบข้อสองก่อน รถรุ่นใหม่เติมได้หมดแหละครับ  ผมตอบได้เลยว่าเติม 95 มันต้องดีกว่าโซฮอล์ 95 อยู่แล้ว แล้วก็ดีกว่าพวก e20   แต่จริงๆ มันก็เติมได้หมดยกเว้น e85   ข้อนี้เป็นเหมือนกันทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ ไม่ควรนำมาเป็นปัจจัยสำคัญในการตัดสิน  ถ้ามันเป็นพวก super car ที่ให้เติมแต่ 95/97 ขึ้นไปค่อยว่ากัน

จาก ข้อ 1 เลยไม่เอา 1.6 ??
จากข้อ 4 เลยไม่เอา 1.8 ??  (ตอบข้อนี้เพิ่มก่อน ถ้าชอบจอใหญ่ สุดๆ ก็ 7 นิ้ว ติดร้านนอกเพิ่มอีกกลมๆ สองหมื่น)
ข้อสาม ก็ตามนั้น

จริงๆ ในใจไปกว่าครึ่งไปทาง freed ก็คงไปทางนั้นแหละครับ ผมว่า ไปหา test drive ได้ ก็น่าจะจบ หรือเปล่า ^^'

ออฟไลน์ Dadada

• Newbie
  • *
กำลังดูสองตัวนี้เหมือนกันเลยครับ ไปทาง freed เหมือนกันครับเพราะที่เก็บของกับความกว้างแค่นั้นเลยครับ ผมว่ามันก็สวยทั้งคู่ คนละแนว แต่ซิลฟี่ ผมงงๆกับเรื่องน้ำมันพอสมควร และเบรคมือคนละฝั่งเนี่ย อืมมม

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

เป็นเรื่องแปลกและสงสัยมานานแล้วว่า ในบรรดารถยนต์นั่งราคาจับต้องได้

ทำไมเฉพาะเครื่องพิกัด 1.6 ลิตรเท่านั้น ที่เติมได้แค่ 95

เครื่องขนาดอื่น กำลังอัดก็หลัก 10 กันทั้งนั้น แต่เติม 91 ได้

ออฟไลน์ adis

สองคันนี่คนละแนวกันเลยนะครับ

ถ้า sylphy ก็จะมีความคล่องตัวมากกว่า freed
แต่ freed ก็เอนกประสงค์มากกว่า

ถ้าจะลอง freed ไม่ต้องรอตัว mc ก็ได้ครับ
เพราะกับตัว se ปัจจุบันก็ไปทดลองขับได้ ไม่แตกต่างกันครับ
ตัว mc เค้าเพิ่มสิ่งที่ขาดไปใน se คือ มีที่เท้าแขนทั้งสองข้าง ทั้งเบาะหน้าและแถวสอง
ตัวท้อปก็เบาะหนัง เบาะคนขับปรับสูงต่ำได้ ตัว se ปรับสูงต่ำไม่ได้

mc ตัวท้อปนี่น่าใช้มากครับ

ออฟไลน์ eak_ch

• Jr. Member
  • **
  • Tiida 1.6G HB-MC
Tiida 1.6G MC ปี 2009 ที่ฝาน้ำมันติด E20 ผมใช้ทั้ง โซฮอล์ 95 และ E20 ถ้าเลือกได้จะเติม E20 เป็นหลัก เพราะที่ใช้งานดูเครื่องจะแรงกว่า โซฮอล์ 95  เติมเต็มถังทุกครั้ง จะได้ระยะทางมากกว่า 100  - 150 km และได้ประหยัดเงิน อย่างน้อย 160 บาทขึ้นไป ครับ

เครื่อง ของ Nissan sylphy 1.6 เป็นตัวเดียวกันกับ Tiida 1.6 ผมว่าเพื่อประสิทธิภาพที่ดี ใช้ตัวที่มีค่าออกเทน 95 ขึ้นไปดีที่สุดครับ ( E20 ออกเทน 97-98 )

ออฟไลน์ VVC_77

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ

วันนี้ ผมพาพ่อไปดู ทั้ง Sylphy และ Freed ซึ่งโดยรวมแล้ง คงเทไปที่ Freed

เพราะจุดที่ไม่ชอบ ของ Sylphy คือ
1. เครื่อง 1.6 เป็นหัวฉีดคู้ แต่ 1.8 ไม่ใช่
2. เครื่อง 1.6 ต้องใช้ 95 และโซฮอล์ 95 ไม่ควรใช้ 91 และ E20

ผมสงสัยจริงๆ ครับว่า เครื่อง 1.6 ทำไมถึงใช้ 91 และ E20 ไม่ได้ดีเท่า 1.8 ทำไมถึงต้องหมายเหตุแบบนั้น
เป็นเพราะหัวฉีดคู่หรือเปล่า ถ้าแบบนี้ไม่น่าทำหัวฉีดคู่เลย(ไม่ดีมากๆ)

ต่อมา

ในส่วนของ Freed ใหม่ จากโบชัวร์ option OK มากๆ ราคาไม่แพงเกินไป(แพงกว่า Sylphy แต่ได้อะไรมากเหมือนๆกัน)
แต่ปัญหา คือ ตัวรถใหม่ ยังไม่มีให้ดูเลยครับ ที่ไปดูเจอแต่ตัวเก่า ซึ่งก็ไม่รู้ว่า ที่วางแขนใหม่ สมรรถนะ เบาะหนัง DVD เป็นอย่างไรเมื่อ MC แล้ว

อยากทราบว่า ตกลงว่าตัวใหม่จะเข้า showroom วันไหน และจะมีรถทดลองขับหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

เห็นไม่ชอบ Sylphy เพราะเครื่องยนต์......ผมก็เลย งง.......แล้วไปเลือก Freed ทำไมละครับท่าน

Freed เครื่อง 1,500 cc. เล็กกว่า Sylphy 

มิหนำซ้ำ Freed ราคาก็แพงกว่า Sylphy ซะอีก

ผมว่า ท่านกำลัง เปรียบเทียบรถ คนละ เซกเมนต์

ท่านควรเลือกตามต้องการ และตอบโจทย์การใช้ชีวิต

Freed มีจุดขายของมัน  เช่น เบาะ 3 แถว  ห้องโดยสารกว้าง และทรงสูง  ประตูแบบเลื่อนข้าง  เหมาะกับใช้ในครอบครัว

ส่วน Sylphy  ก็เป็นอีกแบบ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
Freed เติม 95 ขึ้นเหมือนกันนะ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
สวัสดีครับ

ต่อมา

ขอบคุณครับ

ขอเข้ามางงด้วยว่า เทียบเรื่องราคาผมว่าไม่แปลก แต่แปลงตรงที่เลือก Sylphy 1.6 แทนที่จะเป็น 1.8 ราคาจะได้เท่าๆ กันหน่อย

ฟรีด SE มันแค่ 8.3 แสน มันแค่ตัวธรรมดา ถ้าจะเอา แนะนำตัว 9.3 ไปดีกว่าครับ

ส่วนเรื่องอืด ฟรีดอืดกว่า Sylphy 1.6 แน่นอนครับ

รถ 2 แบบ 2 คุณลักษณะ เลือกคันที่ใช้ครับ ขอให้โชคดี ส่วนผม รถSylphy 1.8 สีแดง 8.99 อยู่ครับ รถน่่จะได้เดือนนี้

ที่บ้านก็มี Freed SE ,Jazzz JP อยู่ แต่ใช้กันคนล่ะงาน แต่ทั้งสองคัน เป็นรถที่ดีทั้งคู่ครับ

ออฟไลน์ Joii

ที่ศูนย์ ฮอนด้าสาย4 freed mc รุ่น EL สีขาว มาแล้วคันนึงครับ (ข้อมูลจาก facebook)

ผมไม่ได้เป็นเซลล์นะครับ แค่ติดตามอยู่เหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2012, 21:47:49 โดย MFD1995 »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
อาจจะดูแล้วงงกันว่าเอามาเทียบได้ไง แต่ราคามันไล่ๆ กันครับ

และไม่อยากได้เครื่องมากกว่า 1.6 เลยตัด 1.8 ออกครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
อาจจะดูแล้วงงกันว่าเอามาเทียบได้ไง แต่ราคามันไล่ๆ กันครับ

และไม่อยากได้เครื่องมากกว่า 1.6 เลยตัด 1.8 ออกครับ

ไม่งงครับ พอเข้าใจ  ;D

แต่บอกก่อนน่ะครับ Sylphy 1.6 ไม่ได้ประหยัดกว่า 1.8 เท่าไหร่ แล้ว การกินของ Freed 1.5 น่ะพอๆกับเครื่อง 1.8 เลยน่ะครับ

เพราะที่บ้านมี Tiida 1.8 อยู่ Sylphy น่าจะประหยัดกว่า จริงๆได้เกียร์ CVT ครับ

ส่วนFreed เบาะแถวหลังแทบไม่ได้ใช้ เพราะเอาไว้วางรถเข็น ของหลาย และยายส่วนใหญ่

ประตู้ข้างสไลด์มีประโยชน์มาก ภายในโล่งสบาย แอร์ถึงแถว 2 แน่ๆ แต่เลือกฟิมล์ดีๆ ล่ะกัน

Sylphy 1.8 ดึงกว่า ที่เก็บของด้านหลังเยอะพอๆ กับฟรีด แต่ไม่สูงเท่ากัน ทำให้พวกรถเข็นต้องพับก่อนใส่

เบาะหน้าโปร่งนั่งสบาย เตี้ยกว่า ฟรีดมาก เกียร์เปลี่ยนนุ่มกว่าหน่อย ใครไม่ชินกับ CVT อาจหงุดหงิดได้

เบาะแถวสอง นั่งสบายมีช่องแอร์ให้ แต่แรงลมไม่ได้มากเท่าไหร่ ที่ท้าวแขนใหญ่นั่งสบายกว่าเบาะนั่งได้เต็มก้นกว่า

สรุป สองคันนี้ต่างกันที่จุดประสงค์การใช้งานครับ ถ้าบอกว่าจะเอาไว้ทำอะไร จะได้รถที่คุณมีความสุขกับมันครับ