ผู้เขียน หัวข้อ: พี่จิมมี่ครับ รถที่เป็นล๊อตแรกนี่เป็นอะไหล่นำเข้าทุกยี่ห้อเลยหรือเปล่าครับ  (อ่าน 5396 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
คือว่า ตั้งใจไว้ว่า ปีหน้าถ้าฟิเอสต้าออก ก็ว่าจะซื้อเลยครับ

เลยอยากรู้ว่า ซื้อรถที่เป็นล๊อตแรกกับลอต 2 3 4 ... เหมือนกันไหม

เห็นเค้าบอกว่าล๊อตแรกส่วนใหญ่จะเป้นอะไหล่นอก นำเข้ามาประกอบ เลยอยากรุ้ว่า เหมือนกันทุกยี่ห้อไหมครับ

อีกคำถามครับ พี่จิมมี่ จะเอาฟิเอสต้ามา test drive ไหมครับ อยากอ่านรีวิวมากๆ ถ้าพี่จิมมี่จะมี review ผมว่าจะรออ่านก่อนครับ อิอิ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ไม่ทุกยี่ห้อครับ ส่วนใหญ่ เขาจะวางเอาไว้แล้วว่า จะต้องให้ผู้ผลิตบ้านเรา ผลิตชิ้นส่วนกันอยู่ที่กี่เปอร์เซนต์จากรถทั้งคัน

แต่ จะมีบางเคส บางรุ่น เช่น WISH และ Lancer EX ที่อาจจะต้องใช้ชิ้นส่วนนำเข้า เยอะมาก
ด้วยเหตุผลที่ อาจเป็นได้ว่า การวางแผนเตรียมการผลิตจริง มีระยะเวลาในการเตรียมการที่สั้นมากกว่ารถธรรมดาทั่วไป
หรือปัจจัยอื่นๆ ครับ

อ่อครับ ว่าแต่ พี่จิมมี่นอนดึกนะเนี่ย อิอิ

วันนี้ คิดว่าใกล้จะนอนแล้วครับ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
วันนี้พี่จิมนอนเร็วนะเนี่ย  ;D

ออฟไลน์ earth_e60

• Sr. Member
วิช ผมคาดว่า น่าจะลอตแลกมั้งครับ เนี้ยย

แล้วมันดีกว่ารึป่าวครับ ?

ออฟไลน์ NooGuy

• Newbie
  • *
ผมเคยได้ยินว่า เมืองนอกทำสี 12 ชั้น

พอเข้าผลิตในไทย  ใช้สีแค่ 3 ชั้น

ตัวอย่าง lancer ex ล๊อตแรก สี 12 ชั้น

เข้ามาผลิตในไทยล๊อตต่อไป   สี 3 ชั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2009, 11:32:01 โดย NooGuy »

อันนั้น อยู่ที่แต่ละค่าย แต่ละรุ่นครับ ไม่แน่นอนครับ

และ เท่าที่ทราบ แลนเซอร์ EX เมืองนอก ไม่มีทางทำสีมากถึง 12 ชั้นแน่ครับ

ออฟไลน์ Tonaka

ถึงยังไงๆ  รถที่นำอะไหล่มาประกอบในไทยหรือเรียกอีกอย่างว่า CKD : Completed Koncked Down นั้น เค้าพ่นสีเมืองไทยเองหนิครับ - -
阿蘇山

ที่บอกว่าพ่นสี 12 ชั้นน่ะ ไม่มีหรอกครับ

บ  AAT พี่ผมเคยเข้าไปฝึกงาน มีการชุบสีอยู่ทั้งหมด 3 ชั้น

ซึ่งส่วนใหญ่ก็จะเป็น 2 หรือ 3 แล้วแต่เทคนิคและเทคโนโลยีของแต่ละค่ายครับ ไม่มีทางที่จะชุบ 12 ชั้นหรอกฮะ

ที่บอกว่า 12 ชั้นน่ะ อ่านมาจากเวปนั้นล่ะสิ เพราะผมก็อ่านเจอเหมือนกัน เหอๆ

เวปที่คุณก็รู้ว่าใคร อิอิ

ออฟไลน์ SteP_Up

• Newbie
  • *
  • ?????????? ????????????????????????
น่าจะจริงนะ ที่ล็อตแรกเอาอะไหล่จากนอกมาประกอบในไทย แต่อาจจะเป็นบางรุ่นเท่านั้น
เพราะรถผม volvo v40 ปี 97 มันมีใบปัดน้ำฝนที่โคมไฟหน้าด้วย แต่รุ่นหลังๆบางรุ่นไม่มี

อ๋อ เว็บมั่วๆนั่นหนะเหรอครับ

conan_murder

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
12 ชั้น อ่านเจออยู่ครับ เหอๆๆๆๆ มันมีจริงก็คงจะหนาเตอะอยู่นะ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ NooGuy

• Newbie
  • *
 อ่าครับ ผมเข้าใจผิดไปเองครับ

โทดทีครับพี่น้อง