ผู้เขียน หัวข้อ: ++ นับต่อไปนี้ไม่มีชื่อ Nissan Tiida ในตลาดญี่ปุ่นและไทยแล้ว ++  (อ่าน 11950 ครั้ง)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
ดูเหมือน Nissan Motor จะฝังใจและเคียดแค้นรถยนต์กึ่งคอมแพคท์ชื่อ Tiida กันน่าดูเลยนะ

ถึงขนาดยุบชื่อ Tiida ออกจากตลาดญี่ปุ่นและไทยออกไปอย่างไม่ไยดีเลยทีเดียว

ในญี่ปุ่น หลังจากที่แนะนำ Nissan Note ตัวใหม่สู่ตลาดก็ถอด Tiida 5 dr ออกจากตลาด
ด้วยเหตุผลความยาวห้องโดยสาร Note ใหม่ที่สามารถแทนที่ Tiida ได้ทันที

ส่วน Tiida Latio จะถูกเปลี่ยนเป็น Latio พร้อมเปิดตัวเดือนหน้า

ในไทย หลังเปิดตัว Sylphy ปุ๊บ ก็ไม่มีรถ Tiida อยู่ในสาระบบ
ส่วนรถรุ่นใหม่คอมแพคท์ 5 ประตูจะใช้ชื่ออื่นที่ไม่ใช่ Tiida

ด้วยประการฉะนี้ ยืนไว้อาลัย 30 วิแล้วกันแฮะ

ออฟไลน์ jkii3456

• Newbie
  • *
ผมขับ almera ครับ
งานนี้ยิ้มเลย หึหึหึ 8) JDM  :o :o

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
ขอไว้อาลัยให้30วิด้วยคนครับ  :)

ออฟไลน์ Chris Evn

Sylphy Sport ไหมคับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ก็ไม่น่าจะใช้ชื่อ อันแสนจะเห่ยเฟยนั่นเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ johnlee

ทำให้อัลมีร่าดูดีขึ้นมาเลย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
ขอไว้อาลัยด้วยคนครับ :)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
RIP ครับ

Nissan Tiida
ชาตะ 30 กันยายน 2004
มรณะ 3 กันยายน 2012
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ kukonba

• Sr. Member
  • เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
แล้วพรีเซนเตอร์เขาจะรู้สึกยังไง ?  ;D

ออฟไลน์ MystogaN

แล้วพรีเซนเตอร์เขาจะรู้สึกยังไง ?  ;D
คงจะไม่ "ปลื้ม" ฮ่าๆๆๆๆ ;D

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

รอ Juke เท่านั้น  :P

ออฟไลน์ Alzfredz

• Full Member
  • M/T Addicted!!
ไว้อาลัยฮะ =w=" งั้นปั้นโมเดลมาสู้กับ VW Golf ในชื่อใหม่ละกันเนอะ
Life didn't promise to be wonderful. So, we have to make it wonderful with our hands!!

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
อย่างน้อย ตอนนี้ผมก็เป็นเจ้าของรถที่ได้ตายไปจากตลาดรถยนต์แล้ว ทั้งชื่อและตัว และคงจะใช้มันอีกตราบนานแสนนาน

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ตามสบาย คราวนี้ Tiidaของผมก็จะกลายเป็น One-off Model ไม่มีรุ่นอื่นมาแทน

ว่างๆก็ลองคิดชื่อใหม่มาแทนละกัน แต่ถ้าให้ดี ฟากญี่ปุ่นเอาเวลาไปคิดทำตัวรถ
ให้มันเกิดเถอะ เปลี่ยนชื่อ อย่างอื่นไม่เปลี่ยน ยอดขายก็ไม่เปลี่ยนหรอก

สงสารคนทีมไทย..เจอแต่หัวข้อการใช้เวลาฉลาดๆกับเรื่องโง่ๆ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ redsun

Nissan มีอะไรที่ฝังใจกับชื่อ Tiida หรือครับ?

ผมว่ารถเขาก็ดีนี่ครับ พื้นที่ภายในก็มาก สมรรถนะก็โอเค
ผมชอบเจ้าตัว Hatchback เป็นพิเศษมันดูสวยลงตัวดี

ออฟไลน์ eak_ch

• Jr. Member
  • **
  • Tiida 1.6G HB-MC
งั้น Tiida  ของผมก็ไม่ได้ตกรุ่นแล้วซิครับ

จริงๆแล้วชื่อมัน ฟังดีกว่ารุ่นใหม่ๆ อีกนะครับ แค่เอาเครื่องใหญ่ไปใส่ใน B+ แต่ขายในราคา C ทั่วไป ก็เลยขายได้น้อยแค่นั้นเองครับ

ออฟไลน์ H.

H.

ออฟไลน์ Tan Int

แล้ว Tiida Hatchback คันนี้ละครับ??
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

แล้ว Tiida Hatchback คันนี้ละครับ??

ตัวรถมาขาย แต่เปลี่ยนชื่อใหม่ครับ

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
เอ่อ.... แล้วเขาจะเปลี่ยนเป็นชื่อไรครับ Nissanธิดาช้าง เหรอ? :-\

ออฟไลน์ hutzero

จริงๆก็เห็นประกาศไว้นานแล้วล่ะว่าจะไม่ใช่ชื่อนี้
พอช่วงที่ผ่านมาเห็นพูดถึงกันว่า TIIDA จะมาผมก็ยังงงๆอยู่เลย

ออฟไลน์ madboy

เปลี่ยนชื่อไม่เป็นไร แต่ถ้าไม่มาขายนี่เคือง  ;D

ออฟไลน์ 9000

• Full Member

ออฟไลน์ superden

ถ้าในไทยชื่อ note จะดังมาก โน๊ด อุดม อะนะ  ถ้าtida นี่ก็จะดูไม่ทนสมัย เช่นธิดาช้าง ธิดาวานร  เป็นเช่นนี้ไป

ออฟไลน์ PREM

ขอเสนอ Pulsar
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ขอเสนอ Pulsar

หนับหนุ่น PULSAR น่ะ อย่าคิดเอา Sylphy Sport เลยน่ะขอร้อง ;)

ออฟไลน์ O_o"

ไปสู่สุขคติ นะ Tiida

จะตั้งชื่อแบบ มักง่ายแบบไม่ต้องใช้ความคิดมากมาย แบบ mazda ก็ได้นะ เช่น 2 3 6

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
คุณ PREM!!

ผมเพิ่งพูดถึงชื่อนี้ ให้พวกเขาฟังเมื่อวันก่อนอยู่เลย!!!!

Deja Vu จริงๆ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
เห้ย! เจ๋ง+++ ชอบ! PULSAR!!!!! ชอบ ชอบ ชอบ
1. สำหรับคนไทย ออกเสียงง่าย (แม้ไม่ตรงเป๊ะ) เพา-ซ่า
2. เป็นชื่อที่เคยมีขายในเมืองไทยมาก่อนแล้ว
3. เป็นชื่อที่มีเพ็ดดีกรี มีตำนาน อย่าง Pulsar RNN14 GTi-R

แม้ว่าจริงๆจะไม่ชอบนะที่ยกเลิกชื่อ Tiida ในไทย แต่ถ้าต้องหาชื่อใหม่
ผมว่า pulsar น่ะเวิร์ค
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ madboy

แต่ถ้า pulsar แล้วมันไม่ซ่าตามชื่อนี่จบเลยนา  ;D