ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการคำตอบเกี่ยวกับ Paddle Shift และเกียร์โหมด + -  (อ่าน 11719 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sunnook

• Hero Member
ผมอยากทราบว่า
เวลาที่เราเปลี่ยนเกียร์ด้วยแพดเดิลชิฟท์
หรือเปลี่ยนด้วยโหมด + - ที่คันเกียร์
เราต้องละคันเร่งเหมือนรถเกียร์แมนนวลไหมครับ
คือผมชอบลากรอบเล่น อิอิ เสียงมันสะใจดี

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
Re: ต้องการคำตอบเกี่ยวกับ Paddle Shift และเกียร์โหมด + -
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2009, 14:29:57 »
ไม่ต้องละไม่ต้องผ่อนก็เข้าได้เลยคับ  ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

Re: ต้องการคำตอบเกี่ยวกับ Paddle Shift และเกียร์โหมด + -
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2009, 14:49:15 »
ไม่ต้องยกคันเร่งครับ
แต่ถ้าชอบลากรอบ ก็ควรจะเปลี่ยนเกียร์ก่อนถึง red line
สมมุติถ้า red line 7,000rpm ลากซัก 6,800rpm ก็ชิฟเกียร์ได้และ
เพราะส่วนมากที่เจอ (แทบจะทุกรุ่น) ถ้ารอเข็มชี้แตะ redline แล้วโยกเปลี่ยนเกียร์
เกียร์มันจะยังไม่เปลี่ยนให้ทันที ต้องรอประมาณ 1 วินาที ถึงจะยอมเปลี่ยนให้
ซึ่งถ้ายังเหยียบคันเร่งค้างอยู่ รอบมันก็จะเลยช่วง red line และรอบเครื่องมันก็จะตัดเอา

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 26, 2009, 14:53:35 »
แต่ถ้าชอบลากรอบ ก็ควรจะเปลี่ยนเกียร์ก่อนถึง red line
สมมุติถ้า red line 7,000rpm ลากซัก 6,800rpm ก็ชิฟเกียร์ได้และ
เพราะส่วนมากที่เจอ (แทบจะทุกรุ่น) ถ้ารอเข็มชี้แตะ redline แล้วโยกเปลี่ยนเกียร์
เกียร์มันจะยังไม่เปลี่ยนให้ทันที ต้องรอประมาณ 1 วินาที ถึงจะยอมเปลี่ยนให้
ซึ่งถ้ายังเหยียบคันเร่งค้างอยู่ รอบมันก็จะเลยช่วง red line และรอบเครื่องมันก็จะตัดเอา

ถ้าวิ่งเกินรอบที่มันกำหนดหรือกำลังจะเกินเรดไลน์ ของผมมันจะขึ้นเกียร์ต่อไปให้อ่ะคับ

ปล. ผมใช้แจ๊ซน่ะคับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Sunnook

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 26, 2009, 15:56:33 »

รู้สึกเหมือนกันว่ามันต้องรอสัก 1 วิ
ตอนแรกคิดว่ามันจะทันทีเหมือนในเกมซะอีก

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 26, 2009, 19:15:02 »
ว่าจะถามนานแล้วเหมือนกัน ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 02:59:39 »
ถามต่อยอดเลยแล้วกันครับ
เห็น Paddle Shift ของ Lancer EX แล้วสงสัยครับ มันมี OFF อยู่ใน + ด้วย
เลยอยากถามว่า มันคืออะไรหรอครับ Paddle Shift มันปิดได้ด้วยหรอ แล้วมันจะเปิดยังไง
แล้วมันต้องกดยังไงเพื่อไม่ให้ทับซ้อนกับ + หรอครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ earth_e60

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 08:33:41 »
ผมใช้ e46 e60 ครับ ถ้าหมดรอบแล้วมันจะเปลี่ยนเกียร์ให้เองเลย แต่ได้ยินมาว่า ของ วอลโว่ มันจะไม่เปลี่ยน

ปล. บีเอม ถ้า ขับอยู่ เกีย5 คลิกดาว มันก็เปลี่ยนให้เองเลยครับ

ออฟไลน์ koruru

• Sr. Member
Re: ต้องการคำตอบเกี่ยวกับ Paddle Shift และเกียร์โหมด
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 09:16:35 »
เห็น Paddle Shift ของ Lancer EX แล้วสงสัยครับ มันมี OFF อยู่ใน + ด้วย
เลยอยากถามว่า มันคืออะไรหรอครับ Paddle Shift มันปิดได้ด้วยหรอ แล้วมันจะเปิดยังไง
แล้วมันต้องกดยังไงเพื่อไม่ให้ทับซ้อนกับ + หรอครับ

ของ Lancer EX มันไม่มี เกียร์ S หรือ M ให้ปรับอ่ะคับ เราก็เข้า เกียร์ D แล้วถ้าเราอยากจะ ใช้ + -
ตรงพวกมาลัย เราก็ กดไปได้เลย มันก็จะ + - ให้ แต่ถ้า เราจะยกเลิก แล้วมาใช้เกียร์ D ปกติ
เราก็ กดตรง + ค้างไว้ เกียร์ก็จะ เข้าโหมด เกียร์ D ปกติ คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2009, 09:18:36 โดย koruru »

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 09:26:43 »
Paddle Shiftที่พวงมาลัยของW221จะมี3 Modeครับ Mode CหรือSจะสามารถเปลี่ยนเกียร์ได้ตลอดแต่จะไล่เกียร์ที่สูงขึ้นไปเองถ้ารอบเครื่องสูงมากครับ ปุ่มซ้ายไว้ลดเกียร์ ขวาเพิ่มเกียร์ครับ
BMW 750E M SPORT

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 09:29:04 »
แต่ถ้าเปลี่ยนไปอยู่ในMode MหรือManual แล้วละก้อจะเหมือนรถเกียร์ธรรมดาเลย กล่าวคือจะไม่มีการเปลี่ยนตำแหน่งเกียร์ให้ยกเว้นเราจะสั่งเปลี่ยนที่Paddle Shiftเองครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 13:40:54 »
ขอบคุณ คุณ V221 มากครับ
เชื่อไหมว่า ผมลืมไปแล้ว ว่า S รุ่นนี้ มี Paddle Shift
แถมหน้าตาของมัน ดูดีๆ ก็เหมือน Paddle Pop ย่อส่วนมากๆ

;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: ต้องการคำตอบเกี่ยวกับ Paddle Shift และเกียร์โหมด
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 20:06:35 »

ของ Lancer EX มันไม่มี เกียร์ S หรือ M ให้ปรับอ่ะคับ เราก็เข้า เกียร์ D แล้วถ้าเราอยากจะ ใช้ + -
ตรงพวกมาลัย เราก็ กดไปได้เลย มันก็จะ + - ให้ แต่ถ้า เราจะยกเลิก แล้วมาใช้เกียร์ D ปกติ
เราก็ กดตรง + ค้างไว้ เกียร์ก็จะ เข้าโหมด เกียร์ D ปกติ คับ

Lancer มีโหมด M นะครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2009, 06:01:04 »
ยินดีครับคุณJIMMY ขอขอบคุณที่สร้างWebดีๆมีสาระสำหรับผู้ใช้ยวดยานนะครับ บทความที่นี่ดีมากๆเลยครับ ขอให้ประสบความสำเร็จแบบนี้ตลอดไปนะครับ