ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบความ lancer e20  (อ่าน 5388 ครั้ง)

ออฟไลน์ ake_maenprasert

• Newbie
  • *
รบกวนสอบความ lancer e20
« เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 18:21:12 »
คือผมกำลังตัดสินใจซื้อรถใหม่ครับ ระหว่าง new city sv กับ new lancer e20 gxi ครับ อยากจะถามทุกท่านที่มีความรู้เกี่ยวกับสองคันนี้ว่ามีข้อดีข้อด้อยยังไงบ้าง ใจผมโอนเอียงไปทาง lancer ครับเพราะราคาถูกกว่า 60,000 รบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: รบกวนสอบความ lancer e20
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 18:25:42 »
แลนเซอร์ถูกกว่าซิตี้ท๊อปหรือครับ งั้นผมเชียร์ตัว CNG ครับ

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 19:04:45 »
จะเอาไปติดแก็สอีกไหมละครับ

ถ้าจะเอาไปติดอีกเชียร cng ครับ
ถ้าไม่ติด เชียร์ city เพราะมันใหม่กว่า ไฮเทคกว่า แต่เล็กกว่า ไหมนี่ไม่แน่ใจ เพราะเคยนั่งมันกว้างสบายดีครับ ปรับเบาะหลังได้ด้วย

ออฟไลน์ ake_maenprasert

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 21:29:47 »
รบกวนขอทราบข้อดี-ข้อเสียของทั้งสองรุ่นด้วยครับ

ออฟไลน์ ฮิ ฮิ้วววว!!~~~

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 21:54:19 »
Lancer ตัวนี้เป็นเกียร์แบบ CVT นะครับ
ยังไงก็ลองไปอ่านบทความหน้าเว็บเรื่องเกี่ยวกับเกียร์ก่อนนะครับ
ถ้าไม่ใช่คนที่ชอบ Kick down ตอนออกตัวก็น่าใช้นะครับ
Master Degree of Science Program in Animal Science
Department of Animal Production Technology
Faculty of Agricultural Technology
King Mongkut’s Institute of Technology Ladkrabang (KMITL)

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 22:43:12 »
ต้องดูการใช้รถด้วยครับ รุ่นที่คุณซื้อ ชัวร์ๆ เลยว่าไม่ติดแก๊ส
ดังนั้น ต้องดูลักษณะการใช้งานด้วยนะครับ เพราะรถทั้ง 2 รุ่นขนาดมันต่างกัน
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 12:33:40 »
เอาสั้นๆแบบไม่สนเรื่องราคานะครับ (อันนั้นส่วนต่างคุ้มหรือเปล่า..เจ้าของเงินต้องตัดสินใจเอง)

City มีบุคลิกที่ออกสปอร์ตมากกว่า ช่วงล่างจะออกแข็งกว่า ถ้าเป็นตัวท้อป อุปกรณ์ที่มีให้ เยอะ และทันสมัยกว่า มีเบาะหลังเอนได้เป็นลูกเล่นชดเชยกับเฮดรูมหลังที่ไม่ได้กว้างเท่าไหร่นัก คุณภาพวัสดุโอเค คุณภาพการประกอบ เหลือเพียงบางจุดที่ยังไม่ดี

Lancer ช่วงล่างจะซับแรงกระแทกได้มากกว่า อุปกรณ์ติดรถมาให้เท่าที่จำเป็น เกียร์ CVT ก็จริง แต่เป็น CVT ที่ทนทานกว่าของ Jazz/City สมัยก่อนมาก ผมเจอตัวที่ติงต๊องแค่คันเดียวจากหลายๆคันที่เคยขับ เบาะนั่งและพื้นที่สบาย เฮดรูมหลังใช้ได้แต่นันก็เพราะเบาะหลังมันถูกกดเตี้ยลงไป เป็นรถไม่ทันสมัย แต่ปฏิบัติงานทุกอย่างได้ดีสำหรับรถที่จริงๆนับอายุในไทยก็ปาเข้าไป 8 ปี
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 22:32:17 »
เอาสั้นๆแบบไม่สนเรื่องราคานะครับ (อันนั้นส่วนต่างคุ้มหรือเปล่า..เจ้าของเงินต้องตัดสินใจเอง)

City มีบุคลิกที่ออกสปอร์ตมากกว่า ช่วงล่างจะออกแข็งกว่า ถ้าเป็นตัวท้อป อุปกรณ์ที่มีให้ เยอะ และทันสมัยกว่า มีเบาะหลังเอนได้เป็นลูกเล่นชดเชยกับเฮดรูมหลังที่ไม่ได้กว้างเท่าไหร่นัก คุณภาพวัสดุโอเค คุณภาพการประกอบ เหลือเพียงบางจุดที่ยังไม่ดี

Lancer ช่วงล่างจะซับแรงกระแทกได้มากกว่า อุปกรณ์ติดรถมาให้เท่าที่จำเป็น เกียร์ CVT ก็จริง แต่เป็น CVT ที่ทนทานกว่าของ Jazz/City สมัยก่อนมาก ผมเจอตัวที่ติงต๊องแค่คันเดียวจากหลายๆคันที่เคยขับ เบาะนั่งและพื้นที่สบาย เฮดรูมหลังใช้ได้แต่นันก็เพราะเบาะหลังมันถูกกดเตี้ยลงไป เป็นรถไม่ทันสมัย แต่ปฏิบัติงานทุกอย่างได้ดีสำหรับรถที่จริงๆนับอายุในไทยก็ปาเข้าไป 8 ปี

พูดถึงเฮดรูมซิตี้ ผมว่ามันดีกว่าวีออสนะครับ ลองนั่งเทียบกันแล้ว

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 23:34:45 »
ใช่ครับ แต่ผมนั่งตัวตรงไม่ได้ทั้งคู่
ซิตี้ชนะตรงที่เอนเบาะช่วยได้ ทำให้สบายกว่าถ้าต้องนั่งไกลๆ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8