ผู้เขียน หัวข้อ: จะขายรถแต่ พรบ. ภาษี หมด เราต้องต่อก่อนขายไหม  (อ่าน 10213 ครั้ง)

ออฟไลน์ superden

• Hero Member
ผมกำลังจะขายรถครับ แต่ พรบ. ภาษี หมด เราต้องต่อภาษี พรบ. ก่อนขายไหมครับ  (รถผมอายุ11 ปี ประกันชั้น3)  หรือไม่ต้องต่อให้คนซื้อไปจัดการเอง

ออฟไลน์ kukonba

• Sr. Member
  • เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
Re: จะขายรถแต่ พรบ. ภาษี หมด เราต้องต่อก่อนขายไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 09:08:57 »
ผมว่าควรต่อใว้ก่อนเพราะเป็นหน้าที่ของเจ้าของรถและจะสร้างความมั่นใจให้ผู้มาซื้อตัดสินใจได้ง่ายขึ้น หรือจะตกลงกัน
ขอให้โชคดีครับ

ออฟไลน์ redsun

Re: จะขายรถแต่ พรบ. ภาษี หมด เราต้องต่อก่อนขายไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 09:18:33 »
ถ้าซื้อขายโดยไปโอนที่ขนส่งเลย ต่อภาษีก่อนจะสะดวกกว่าครับ

ถ้าซื้อขายโดยวิธีโอนลอย ก็ไม่จำเป็นครับ (แต่อาจขายลำบากขึ้นนิดหนึง)
แต่ถ้ารถคันนี้เกิดมีปัญหาหลังจากซื้อขายกัน หากยังไม่มีการโอนกรรมสิทธิ
เรื่องราวต่างๆยังมุ่งมาที่เจ้าของเดิมอยู่ครับ (วิธีโอนลอยต้องทำสัญญาซื้อขายไว้ครับ)

ออฟไลน์ NaNaNa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 09:20:22 »
ถ้าขายเข้าเต้นไม่ต้องต่อครับ

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 11:43:00 »
ถ้าสภาพยังเป็ฯรถอยู่ ไปต่อก่อนแล้วค่อยขาย สบายใจทั้ง 2 ฝ่ายครับ
แต่ถ้าสภาพไม่เป็นรถ (ซ่อมไม่จบ รถเก่าต้องบูรณะอีกยาวมากๆ จอดนานเป็น 10 ปี ขายแบบโอนลอยก็ได้ครับ แบบนี้จะขายง่ายกว่าสำหรับรถที่ไม่เป็นรถครับ)
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ jokerone

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 12:11:12 »
ตอนไปต่อทะเบียนเขาบอกผมว่าไปทำ พรบ ก่อนจึงจะให้ต่อทะเบียนได้ - -
สรุปโอนรถไม่ได้ถ้าทะเบียนขาด แต่โอนลอยจะเป็นอีกเรื่องหนึ่งครับ

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 14:49:28 »
ขอบคุณทุกท่าน ผมคิดว่าถ้ามีคนซื้อผมจะบริการต่อภาษ๊ให้ดีกว่า  แต่ถ้าไม่มีคนมาซื้อ  ผมขายเข้าเต็นท์ผมจะให้เต็นท์จัดการเอง แบบนี้ท่าจะเหมาะ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 17:10:46 »
ขอบคุณทุกท่าน ผมคิดว่าถ้ามีคนซื้อผมจะบริการต่อภาษ๊ให้ดีกว่า  แต่ถ้าไม่มีคนมาซื้อ  ผมขายเข้าเต็นท์ผมจะให้เต็นท์จัดการเอง แบบนี้ท่าจะเหมาะ

ถ้าคิดขายเต้นไม่ต้องต่อ แต่ถ้าจะขายเองซื้อ ชั้น 3+ ก็พอ