ผู้เขียน หัวข้อ: รถเครื่อง 1.6 ลิตร ตอนนี้คันไหนน่าซื้อที่สุดครับ  (อ่าน 18474 ครั้ง)

ออฟไลน์ tspeed

• Jr. Member
  • **
พอดีญาติจะออกรถใหม่ อยากได้เครื่อง 1.6 ก็พอ เท่าที่ดูตอนนี้
มี Focus 1.6 / Mazda 3 1.6 / Altis 1.6 / Sylphy 1.6 เลือกไม่ถูกจริงๆ
รบกวนแนะนำด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
ชอบ OPTION หรือ PERFORMANCE ครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Cpete

• Full Member
สำหรับตอนนี้ FOCUS1.6 น่าจะเป็นคำตอบสำหรับผมนะ เพราะรู้สึกว่าSylphy1.6 มันยังใช้เครื่องเดิมอยู่ที่ไม่ประหยัดเท่าไหร่เพราะเป้นเกียร์X-CVT แต่มันจะเป้นOptionที่สองลองจากFOCUS

ออฟไลน์ Starter

mazda ไม่ก็ sylphy ครับสำหรับผม

ออฟไลน์ [J]e[w]

ชอบสมรรถนะไปโฟกัส  ชอบหรูหราก็คบหาซิลฟี่   แต่ถ้าชอบรถหน้าตายิ้มแฉ่งก็มาสด้าครับ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ the_bunz

• **
เอาประหยัดพลังงาน ก็ Altis / Altis CNG
เอาพื้นที่ใช้สอย ก็ Sylphy
เอากระทัดรัด ก็ Fiesta SP
เอาทันสมัย สมรรถนะดี ก็ Focus ใหม่
เอาสวยเท่ ก็ Mazda 3
เอาคุ้มก็ Lancer CNG

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
Altis ครับ

ออฟไลน์ pongisra

ถ้าให้ผมเลือกจากชอบมากสุดไปน้อยสุดก็ตามที่ จขกท เลียงไว้เลยครับ แต่สลับเอา altis ไปไว้หลังสุด

ออฟไลน์ M Performance

Mini Cooper S คับ

อ่อ เอารถตลาดหรอครับ? งั้นไป Sylphy ละกัน  ;D
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ beerrl

ชั่วโมงนี้ รถเครื่อง 1.6 ผมว่าไม่มีใครเกิน ford focus 1.6 ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Ruksadindan

Mini Cooper S คับ

อ่อ เอารถตลาดหรอครับ? งั้นไป Sylphy ละกัน  ;D
มินิก็รถตลาดครับ ไม่ได้ custom made to order แต่อย่างใด
ใช้รถเมืองไทยต้องตั้งใจหาที่ปลอดภัยเต็มๆหน่อยครับ ก็มีเฟียสต้า หรือ S60 แต่จะเอาหรูหราแต่ไม่ปลอดภัยเท่าไหร่ ซิลฟี่ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Kittimasak

• **
ชอบแรง จัดไำปfocus
อะไหล่เยอะ ขายต่อ Altis
หรูหน่อยจัด Sylphy ครับ

ออฟไลน์ amadasus

• **
Focus 1.6
Sylphy 1.6

แนะนำ 2 ยี่ห้อนี้ครับ เหตุผลเพราะมันพึ่งออกครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
สำหรับตอนนี้ FOCUS1.6 น่าจะเป็นคำตอบสำหรับผมนะ เพราะรู้สึกว่าSylphy1.6 มันยังใช้เครื่องเดิมอยู่ที่ไม่ประหยัดเท่าไหร่เพราะเป้นเกียร์X-CVT แต่มันจะเป้นOptionที่สองลองจากFOCUS

;D แปลว่าไม่ได้ตามข่าว Sylphy 1.6  ที่วิ่งกันตอนนี้ eco car มีหนาวครับ

ออฟไลน์ Number 7

• **
Sylphy ครับ

ออฟไลน์ Cpete

;D แปลว่าไม่ได้ตามข่าว Sylphy 1.6  ที่วิ่งกันตอนนี้ eco car มีหนาวครับ

ข่าวเขาบอกว่าอะไรหรอคับ มันประหยัดอะป่าวคับ ถ้าประหยัดแล้ว ผมจะได้เอาไปประกอบการซื้อรถด้วยคับ ตอนนี้จองRanger ไป แต่เพราะขับในเมืองทุกวันก็คิดว่าจะเปลื่ยนเป็นFocus1.6 แต่ถ้าSylphy1.6ประหยัดกว่าจะได้ลองคิดดูอีกกทีคับ จิงๆๆอยากได้Ecosport 1.0 ของFord เพราะสูงหนีน้ำกับถนนกรุงเทพ แล้วก็บวกประหยัด

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
เฟียสต้า โฟกัส s60

GreenG

• บุคคลทั่วไป

ใช่ Sylphy น่าขับทีสุดตอนนี้ครับ

ออฟไลน์ champ_3230

ได้ Sylphy 1.6v  มาแล้วครับ  โดยร่วมเป็นที่หน้าพอใจมาก ถ้าอยากได้ความสบาย ความกว้างจัดไปครับ  แม่ผมกดไลค์ ให้เบาะ กะแอร์หลังไปที่เรียบร้อย  ส่วนเรื่องประหยัดคงต้องรอชักพัก ที่แน่ๆ ขับ 60 รอบเครื่อง กะดิกขึ้นมา นิดเดียวเองอะ

ออฟไลน์ _BUGBOAT

• '19 320d GT / '24 C40
Focus 1.6 ดูน่าใช้ดี แต่ถ้าให้ซื้อคงเล่น Sylphy 1.6 v เพราะโฟกัสยังห่วงเรื่องศูนย์กับอะไหล่ระยะยาวนิดหน่อย  :)

ออฟไลน์ archian

เชียร์  ford focus  ^^

ออฟไลน์ mewzabahl

ชอบ ซิลฟี่ v

แต่ถ้าซื้อจริง altsi cng ครับ

ออฟไลน์ ck4407

• Newbie
  • *
Altis 1.6 Cng ครับ เน้นประหยัดถ้ามีปั้มแก๊สอยู่ใกล้บ้าน

ออฟไลน์ MC Stradale

ผมว่า Sylphy น่าสนใจนะครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Sylphy 1.6V ครับ
ภาพรวมน่าใช้มากๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ชอบคุณภาพการประกอบไป Sylphy
ชอบหน้าตารถไป Mazda 3
ชอบออปชั่นและวัดดวงไป Focus
ชอบทุกอย่างที่ไม่ใช่คุณภาพของตัวรถไป Altis (แต่ไม่ได้เลวร้ายขนาดนั้น เทียบกับค่ายอื่นแล้วสู้ไม่ได้จริงๆ ตัวรถนะ)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ peak14405

S60 ก็ 1.6 นะครับ  :D

ผมเชียร์ Focus!

ออฟไลน์ apiwattu67

Volvo S60 1.6 ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ข้างบนนี่ ก็...นะ เหอๆๆ

Performance ดีหมด ยกเว้นเรื่อง เกียร์ กระตุก ช่วงเกียร์ 1 และ 2 ไป Focus 1.6 ครับ
คุ้มทุกอย่าง แต่อาจจะขับแล้วเบาๆ ไป Sylphy 1.6
เอาประหยัด เผื่อติดแก็ส Altis 1.6 แต่ต้องจ่ายแพงหน่อยเมื่อเทียบกับออพชันของคู่แข่ง

ออฟไลน์ MyGuS

• **
ผมขอเทียบโฟกัสกับมาสด้า3 นะ เพราะสนใจ2ตัวนี้เป็นพิเศษ

Focus 1.6 ผมค่อนข้างเฉยๆนะ(ค่อนข้างผิดหวัง) ได้เกียทำให้ประหยัดน้ำมันดี เครื่องก็ดี ช่วงล่างก็ดี(แต่ไม่ใช่แบบสปอตของ2.0) มีระบบเทคโนโลยีด้านช่วงล่างค่อนข้างครบ esp hla tcs แรงบิดเข้าโค้ง
แต่!!!!  เป็น เบาะผ้า พวงมาลัยยูริเทนไม่ใช่หนัง เครื่องเสียงเหมือนเฟียสต้า(ไม่ใช่โซนี่ 9ลำโพง แบบ2.0) ออพชั่นด้านความหรูหายหมดเลย กระจกก็ไม่มีพับไฟฟ้า แอร์ธรรมดา ไม่มีสัญญาณกันขโมย -_-"  เทียบกับ2.0 ไม่ได้เลย กั๊กเรียบ
ราคา 839000

ANM3  เบาะหนัง ผิวสัมผัสภายในวัสดุดี พวงมาลัย+หัวเกียหนัง กระจกพับไฟฟ้า ไฟหน้าโปรเจคเตอ  แอร์ออโต้แยกซ้ายขวา   แต่แพ้ด้านระบบเทคโนโลยีช่วงล่าง เกียเก่า เครื่องเก่า กินจุกว่า
ราคา 869000

พอจะสรุปได้ว่า โฟกัสเน้นสิ่งที่มองไม่เห็นแต่ได้ความปลอดภัย  ส่วนมาสด้า3 เน้นสิ่งที่สัมผัสได้ชัดเจน    แต่อารมณ์สปอตทั้งคู่

แล้วแต่ชอบละคับ ^^