ผู้เขียน หัวข้อ: แสดงความคิดเห็น "ดินพอกหางหมู"  (อ่าน 12831 ครั้ง)

ออฟไลน์ XL_SiZe

• Hero Member
แสดงความคิดเห็น "ดินพอกหางหมู"
« เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 10:36:13 »
ขอโฟกัสแค่ ปตท. แล้วกันนะครับ ว่าเป็นยังไง??

http://manager.co.th/Politics/ViewNews.aspx?NewsID=9550000120583

"เราใช้ก๊าซหุงต้มมากจริง แต่ปัญหาคือใครใช้มาก ณ วันนี้ เทียบแล้วเรานำเข้า 1.4 ล้านตัน แต่ภาคปิโตรเคมีใช้ถึง 2.1 ล้านตัน เขาใช้มากกว่าที่นำเข้าด้วยซ้ำ หมายความว่าทำให้กระทบในประเทศแล้วยังต้องไปนำเข้าอีก จากที่เราเคยเป็นประเทศส่งออก จนต้องมานำเข้านั้นก็เพราะภาคปิโตรเคมี ไม่ใช่เพราะประชาชน  แล้วปรากฎว่าธุรกิจปิโตรเคมีทั้งหลายก็เป็นบริษัทลูกที่ปตท.ที่ตั้งขึ้นมา"

ถูกผิดอย่างไรครับ..

อย่างนี้ชดเชยเท่าไหร่จึงจะพอ

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member
Re: แสดงความคิดเห็น "ดินพอกหางหมู"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 10:46:53 »
รัฐวิสาหกิจ. ปล่อยไปก็ด่าว่าทำยังไง ขาดทุนทุกปีต้องเอาภาษีไปอุดหนุน
พอปรับรูปแบบองค์กรให้มีความสามารถแข่งขันได้
ก็ด่าว่าทำไปทำไม ขูดรีดประชาชน เอากำไรมาให้ประชาชนดีกว่า

ใครอยากบ่นก็บ่นไปครับสิทธิของคุณ ใครอยากชมก็ชมกันไป
ผมขอออกมานั่งดูอยู่ห่างๆอย่างห่วงๆดีกว่าครับ ในช่วงชีวิตผม ผมคงได้เห็นการเปลี่ยนแปลงสำคัญๆอีกหลายอย่าง

ออฟไลน์ YF-19

Re: แสดงความคิดเห็น "ดินพอกหางหมู"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 11:03:40 »
บอร์ดรถยนต์ ก็ควรคุยเรื่องรถยนต์ครับ กระทู้นี้ควรไปอยู่ในห้องนอกเรื่อง

ส่วนเรื่องนี้ บ่นไปแล้วได้อะไรล่ะครับ ไม่ได้ทำให้อะไรดีขึ้น

คราวหลัง ก็เลือกคน ที่เค้าน่าจะเปลี่ยนแปลงเรื่องพวกนี้ได้ เข้าไปทำงานครับ ไม่งั้นมันก็เป็นอยู่อย่างนี้แหละ (ว่าแต่มันจะมีไม๊ ผมก็ไม่ทราบครับ)

ใส่ใจเรื่องที่ควรใส่ใจและเริ่มต้นที่ตัวเราเอง ก่อนครับ ปลูกฝังจิตสำนึกดีๆ ให้ตัวเองและคนรอบข้าง

ซักวัน สังคมคงจะดีกว่านี้ ถ้าเราไม่เอาแต่ได้ เอาแต่ดีเข้าตัวกันครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 11:04:15 »
จริงๆ แล้วรายได้ของ ปตท. ที่ทุกคนด่ากันเรื่องขายปลีกน้ำมันนั้นมันผิดตั้งแต่แรกแล้วล่ะครับ เพราะกำไรสุทธิแค่ 1-2 หมื่นล้าน
แต่รายได้หลักของ ปตท. อยู่ที่ก๊าซธรรมชาตินี่แหล่ะ ไม่ว่าจะเป็นตัวไหนก็แล้วแต่
แต่ๆ ปตท. ก็ขายให้กลุ่มอุตสาหกรรม และโรงไฟฟ้าเป็นหลักครับ ปชช. ส่วนรองครับ

ผมคิดว่า รัฐบาล ทำถูกแล้ว ที่จะแยกกลุ่มราคา ปชช. ระดับครัวเรือนทั่วไปราคานึง ใช้ในคมนาคมอีกราคานึง และใช้ในอุตสาหกรรมราคานึง
ส่วนพ่อค้าแม่ค้า ผมอยากให้ใช้ในเรตราคาของครัวเรือนนะครับ ไม่งั้นจะทำให้ราคาอาหารปรับตัวสูงขึ้นอย่างแน่นอน
แล้ว ปชช. ของประเทศนี้ 80% ถือว่าเป็นตลาดแมสนะครับ ต้องพึ่งพิงพ่อค้าแม่ค้านี่แหล่ะครับ ถ้าคุณปรับก๊าซของพ่อค้าแม่ค้าสูงขึ้น ค่าครองชีพของ ปชช. สูงขึ้นแน่นอน

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 11:09:10 »
งั้นก็ให้ปตท.ชี้แจงมาสิครับ ว่า พลังงานที่เค้าเอาไปใช้ในเครือของเค้า ราคาเท่าไร เทียบกับที่เราๆ ใช้กันอยู่

ยังไงๆ มันก้ไม่เท่ากันอยู่แล้ว

เหมือนอย่างชมรมแท๊กซี่เคยให้ ปตท. ออกมาชีแจงราคา เชื่อเพลิงที่แท้จริง

ปตท. ยังไม่กล้าชี้แจงเลย

พุดไปพุดมา งง ตัวเอง  ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 11:10:31 »
เรื่องปรับปรุงองค์กรให้บริหารแล้วมีกำไรและสามารถแข่งขันกันได้กับตลาดโลกนั้นเห็นด้วยครับ แต่เอาเข้าจริงเป้าหมายสูงสุดไม่ควรเป็นผลกำไรสูงสุดเพียงอย่างเดียวและการโบ้ยโยนความผิดเรื่องการใช้แก๊สไปให้คนที่ใช้รถติดแก๊สเพียงอย่างเดียวมันถูกต้องแล้วหรือ เบื่อมากกับคำว่า ดินพอกหางหมู กับ ไม่มีใครหลอกเราได้มีแค่เราไม่รู้ ทั้งที่จริงตัวเองก็มาบอกแค่ด้านที่ตนเองได้ประโยชน์ ได้ยินโฆษณาเหล่านี้ทีไรอยากเอารถไปติดแก๊สทุกที

เอามาให้ดูกันเล่นๆ ว่าส่วนไหนที่ใช้เยอะที่สุดและมีแนวโน้มมากขึ้นทุกปีๆแล้วส่วนเหล่านี้อยู่ในเครือของใคร
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ BlackSpeed

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 11:16:06 »
รับฟังเฉยๆก็แล้วกันครับ  8)
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ baddream11

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 11:40:06 »
โดยส่วนตัวแล้วเห็นด้วยนะที่จะขึ้นราคาแก๊สที่ไม่ใช่ภาคครัวเรือน แต่ห่วงพวกโรงงานขนาดเล็ก ซึ่งไม่มีความสามารถ
ในการได้มาซึ่งแก๊สราคาถูก ปัจจุบันก็แย่อยู่แล้ว จะสูญเสียความสามารถในการแข่งขันและเจ๊งในที่สุด
      แต่เมื่อคิดเรื่องดินพอกหางหมูนี่แล้ว ในเรื่องเดียวกันคือการรับจำนำที่รับหมด ทั้งข้าวเกษตกร นายทุน ทุนข้ามชาติ
และพวกลักลอบน้ำเข้า ทำไมไม่คิด แปลกและงงมาก  :-\

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 11:53:54 »
ขึ้นไปเลยครับ ไหนๆจะปลดแล้วก็ปลดมันให้หมด ขึ้นดีเซลไปด้วยเลย บอกว่าพวกใช้แก๊สเกาะภาคครัวเรือนกิน พวกดีเซลก็เกาะภาคขนส่งกินเหมือนกัน

ออฟไลน์ -nu-

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 12:22:25 »
ก๊าซส่วนใหญ่ PTT ส่งให้โรงงานปีโตรเคมีของ PTTGC
ราคาก๊าซที่ PTTGC จ่ายให้ PTT ใช้วิธี Net Back มาจากราคาปิโตรเคมีที่ PTTGC ขายได้
ซึ่งผมเชื่อว่าราคาสูงกว่าราคาที่ขายให้ผู้ใช้อื่นๆครับ

ก๊าซตัวเดียวกัน ส่งเข้าโรงงานปีโตรเคมี สร้างมูลค่าเพิ่มได้หลายเท่า
ก๊าซตัวเดียวกัน ส่งไปเติมรถยนต์ ก็เผาหมดตรงนั้น
ลองคิดดูว่าเราควรใช้ทรัพยากรของชาติที่มีอยู่อย่างจำกัดยังไง

ปริมาณสำรองที่ PTTEP มีเหลือใช้ได้ประมาณ 9 ปีเท่านั้น
PTTEP จึงต้องดื้นรนหาทางเพิ่มทุนอีกราว 3พันล้านเหรียญเพื่อไปซื้อแหล่งผลิตใหม่

ถ้าใครคิดว่ากลุ่ม PTT กำไรเยอะ แนะนำว่าซื้อหุ้น PTT ได้เลยครับ

แต่ผมขอถือหุ้นกลุ่ม THBEV ดีกว่าครับ น้ำเมา ชาเขียว น้ำดำ ผูกขาด กำำไรงาม ไม่มีใครต่อต้านดีด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2012, 12:24:54 โดย -nu- »

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 12:59:22 »
ถ้าเกิดลอยตัวทุกวงการจริง
ภาคปิโตรเคมี จะคุ้มหรือครับ กับการใช้ก๊าซราคาแพง ๆ

ถ้าเกิดไม่คุ้มเปลี่ยนแปลงไปใช้เชื้อเพลิงอย่างอื่น ผมว่าแก๊ซก็น่าจะล้น ๆ ออกมาบ้าง
น่าจะเป็นผลดีระยะยาว เหมือนวัดใจกัน ว่าใครจะทนมากกว่า ระหว่างรถกับปิโตรเคมี

ส่วนกระทู้อยากให้แสดงความคิดของท่าน ไม่ได้ให้มาด่าครับ
เผื่อแชร์ความรู้กัน...  8)

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 13:08:12 »
ผมว่าเรื่องแบบนี้อยู่ที่ตัวบุคคลครับ น้ำมันที่เราใช้ทุกวันก็อยู่ในเครือนี้ ถึงน้ำมันแพงเท่าไหร่ คุณก็ต้องใช้รถถูกไหมครับต้องใช้พวกแก๊สหุงต้มถูกมั้ยครับ  ผมว่ามันไร้สาระครับ ที่เรามานั่งด่ามานั่งบ่น แบบนี้
ผมไม่อยากให้ตั้งกระทู้แนวๆนี้เพราะเดี๋ยวบอร์ดก็มีปัญหาอีกอ่ะครับ เพราะความคิดของแต่ละคนไม่เหมือนกัน แล้วพอมาคุยมันคุยกันไม่รู้เรื่องครับ มีแต่ทะเลาะกันป่าวๆ

ออฟไลน์ -nu-

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 13:37:43 »
ภาคปิโตรเคมี จะคุ้มหรือครับ กับการใช้ก๊าซราคาแพง ๆ

ถ้าเกิดไม่คุ้มเปลี่ยนแปลงไปใช้เชื้อเพลิงอย่างอื่น ผมว่าแก๊ซก็น่าจะล้น ๆ ออกมาบ้าง
น่าจะเป็นผลดีระยะยาว เหมือนวัดใจกัน ว่าใครจะทนมากกว่า ระหว่างรถกับปิโตรเคมี

ส่วนกระทู้อยากให้แสดงความคิดของท่าน ไม่ได้ให้มาด่าครับ
เผื่อแชร์ความรู้กัน...  8)

ถ้าลอยตัวกันจริงๆ ภาคปีโตรเคมีไม่มีปัญหาครับ
เพราะราคาซื้อขายปีโตรเคมีอิงจากราคาตลาดโลกอยู่แล้ว

มีแต่ภาคครัวเรือนและภาคขนส่งนี่แหละ ที่รับได้หรือเปล่ากับราคาที่มันเป็นราคาตลาดจริงๆ

ราคาตลาดมันสะท้อนคุณค่าของสิ่งนั้น การที่เราใช้ก๊่าซในราคาถูกมันมองได้ว่าเราให้คุณค่ากับทรัพยากรธรรมชาติเราต่ำกว่าความเป็นจริง

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 13:39:58 »
ครับผมคนนึงที่บ่นที่ด่าเรื่องนี้มาตลอด ไม่ใช่ว่าต่อต้านแต่ที่บ่นที่ด่าเพราะข้อมูลไม่โปร่งใสและนำเสนอแค่ด้านเดียวที่ตนเองได้ผลประโยชน์และผมเชื่อว่าเค้าจงใจทำให้คลุมเครือเพราะง่ายต่อการตอบคำถามเอาให้งงๆกันนี้แหละเดี๋ยวคนฟังก็เอาไปทะเลาะกันเองเพราะแต่ละคนก็ได้รับข้อมูลมาแค่อีกด้านเหมือนกันสบายเรา เรื่องปตทกำไรมหาศาลนั้นผมค่อนข้างเฉยๆเพราะเค้าเป็นองค์กรที่แสวงหากำไรดีกว่าเดินถอยหลังอย่าง รฟท แต่ไม่ใช่จ้องเอาแต่กำไรอย่างเดียวโดยปิดบังหรือบิดเบือนข้อมูลกัน

ป.ล. รึเค้าจะให้ทำอะไรก็ได้โดยที่เรามีหน้าที่อยู่เฉยๆงั้นเหรอห้ามหือห้ามอือ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 13:50:07 »
คุยกันเรื่องราคาแก้สนะหรอ ปรับขึ้นจริงภาคคมนาคมก็คงยิ้มร่าเหมือนเดิมเพราะราคาถูกกว่าน้ำมันอยู่ดี แต่ภาคครัวเรือนนี้เครียดเลือดหัวตกเลยละ
H.

ออฟไลน์ Bangkok Infinity X12

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 13:53:11 »
สงสัยต้องให้ Admin ล็อคกระทู้และแบนแล้วนะครับ กระทู้แบบนี้ ใช้ไม่ได้ครับ
คนเราซื้อรถได้ ควรดูที่ความเร็ว การควบคุม คุณภาพ รอบด้านครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 13:57:27 »
สงสัยต้องให้ Admin ล็อคกระทู้และแบนแล้วนะครับ กระทู้แบบนี้ ใช้ไม่ได้ครับ
ผมว่าแบบนี้จะยิ่งดราม่าเข้าไปใหญ่ครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 14:00:46 »
คุยกันเรื่องราคาแก้สนะหรอ ปรับขึ้นจริงภาคคมนาคมก็คงยิ้มร่าเหมือนเดิมเพราะราคาถูกกว่าน้ำมันอยู่ดี แต่ภาคครัวเรือนนี้เครียดเลือดหัวตกเลยละ

เค้าขึ้นแค่ภาคคมนาคมครับ ภาคครัวเรือนยังอุดหนุนต่อไป

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 14:26:30 »
งั้นก็โชคดีไปครับ  ;D
H.

ออฟไลน์ 12ay13an

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 14:27:47 »
เข้ามาเก็บความรู้ ;D เพราะพูดตรงๆผมไม่เข้าใจโฆษณา ไม่เข้าใจว่าจะสื่ออะไร

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 14:29:55 »

เผื่อแชร์ความรู้กัน...  8)

ถ้าลอยตัวกันจริงๆ ภาคปีโตรเคมีไม่มีปัญหาครับ
เพราะราคาซื้อขายปีโตรเคมีอิงจากราคาตลาดโลกอยู่แล้ว

มีแต่ภาคครัวเรือนและภาคขนส่งนี่แหละ ที่รับได้หรือเปล่ากับราคาที่มันเป็นราคาตลาดจริงๆ

ราคาตลาดมันสะท้อนคุณค่าของสิ่งนั้น การที่เราใช้ก๊่าซในราคาถูกมันมองได้ว่าเราให้คุณค่ากับทรัพยากรธรรมชาติเราต่ำกว่าความเป็นจริง

คนไทย มีตั้ง 60-70 ล้านคน
แก็สภาคครัวเรือนได้ใช้กันเกือบทุกคน
แก็สภาคขนส่ง รถส่วนตัวใช้แก็ส ไม่ถึง 3 ล้านคน
ทำไมคนส่วนใหญ่ของทั้งประเทศต้องใช้แก้ศราคาแพง เพื่อมาช่วยคนไม่กี่คนทีไม่รู้จักค่าของพลังงาน
ใช้ถลุงกันไปวัน เพราะถือว่ามันถูก ตรูก็จะตะบี้ตะบันใช้ใครจะทำไม พอจะขึ้นราคาให้เท่าเทียบคนอื่น ก็โวยวาย ผมว่ามันไม่ถูกต้องนะครับ

แก็สที่ใช้ภาคขนส่ง ก็แค่เอาแก็สไปเผาเล่นไม่ได้เกิดคุณค่าอะไรเลย
แต่ภาคอุตสาหกรรม ก่อให้ value หรือ product ที่เกิดประโยชน์มากมายรอบตัวเรา  ที่คุณๆใช้อยู่ทุกวันนี้เกือบ 95%

ขอโทษครับที่แรงแต่ขอพูดจากความจริง!!!

ออฟไลน์ bam v60

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 14:32:48 »
ผิดตั้งแต่บิดเบือนราคาที่แท้จริง พยายามอุ้มทางโน้น ทางนี้  ควรขายราคาแบบตรงไปตรงมาตั้งแต่แรก  แพงก็ว่าตามแพงคนใช้จะได้อยากประหยัดเอง ไม่ต้องมารณรงค์  ถูกก็ขายตามถูก ก็แค่นั้น  แต่จริงๆ ชอบเอาการเมืองมาผสม มันเลยมั่วๆๆ อย่างทุกวันนี้

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 14:51:59 »

แก็สภาคครัวเรือนได้ใช้กันเกือบทุกคน
แก็สภาคขนส่ง รถส่วนตัวใช้แก็ส ไม่ถึง 3 ล้านคน
ทำไมคนส่วนใหญ่ของทั้งประเทศต้องใช้แก้ศราคาแพง เพื่อมาช่วยคนไม่กี่คนทีไม่รู้จักค่าของพลังงาน
ใช้ถลุงกันไปวัน เพราะถือว่ามันถูก ตรูก็จะตะบี้ตะบันใช้ใครจะทำไม พอจะขึ้นราคาให้เท่าเทียบคนอื่น ก็โวยวาย ผมว่ามันไม่ถูกต้องนะครับ

แก็สที่ใช้ภาคขนส่ง ก็แค่เอาแก็สไปเผาเล่นไม่ได้เกิดคุณค่าอะไรเลย
แต่ภาคอุตสาหกรรม ก่อให้ value หรือ product ที่เกิดประโยชน์มากมายรอบตัวเรา  ที่คุณๆใช้อยู่ทุกวันนี้เกือบ 95%

ขอโทษครับที่แรงแต่ขอพูดจากความจริง!!!

เค้าก็ขึ้นเฉพาะ3ล้านคนที่ใช้รถนี่ครับ ภาคครัวเรือนไม่ได้ขึ้นซะหน่อย อีกอย่างรถใช้แก๊สประเทศขาดดุลน้อยกว่าใช้น้ำมันและปล่อยมลพิษน้อยกว่าน้ำมันเยอะครับ

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 14:54:00 »
ผมฟังหูไว้หูครับ ไม่อยากบ้าจี้ตามใครมาก เพราะยังไงมันก็ต้องปลงและปล่อยวาง

ต่างคนต่างพูด ไม่ตรงกันสักที ชาติหน้าก็ไม่ทราบครับว่าข้อเท็จจริงเป็นอะไรยังไง

เพราะคนที่ออกมาพูดต่างรู้จริงบ้างไม่รู้จริงบ้าง ถ้าอยากรู้อะไรจริงก็ต้องเข้าไปบีบคอ ปตท. ให้พูดความจริงอย่างเดียว

ไม่งั้นมันก็พูดกันไม่จบสักที ผมว่านะ เพลา ๆ ลงบ้างเถอะ เอาเวลาไปทำอย่างอื่นที่เป็นประโยชน์ดีกว่า ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 14:59:54 »
ถ้าใครคิดว่ากลุ่ม PTT กำไรเยอะ แนะนำว่าซื้อหุ้น PTT ได้เลยครับ

แต่ผมขอถือหุ้นกลุ่ม THBEV ดีกว่าครับ น้ำเมา ชาเขียว น้ำดำ ผูกขาด กำำไรงาม ไม่มีใครต่อต้านดีด้วย
แนะนำซื้อ ระวัง กลต. มาเคาะประตูบ้านนะครับ  :P

เห็นด้วยครับ ถ้าใครคิดว่ากลุ่ม PTT กำไรเยอะแยะ ซื้อหุ้นเลยครับ กำไรเป็นแสนล้าน  :P
แต่ผมขอถือหุ้น EGCO ของการไฟฟ้าดีกว่า รายได้ 6M55 12,672.50 ล้านบาท แต่กำไรหลังภาษี 7,963.13 ล้านบาท Net Profit Margin 62.84%  :o

ทำไมชอบมอง PTT ในแง่ลบกันจังเลยครับ

ผมสนับสนุนนโยบายนี้ แต่อย่าทำให้กระทบภาคครัวเรือน

ออฟไลน์ Bier

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 15:21:47 »

แต่ภาคอุตสาหกรรม ก่อให้ value หรือ product ที่เกิดประโยชน์มากมายรอบตัวเรา  ที่คุณๆใช้อยู่ทุกวันนี้เกือบ 95%

ตามที่ 2 ท่านนี้ว่ามา ถูกต้องเลยครับ
ก๊าซธรรมชาติ ก็คือทองดีๆ นี่เอง มูลค่าของมันเทียบไม่ได้กับราคาที่ขายเลย

เอาอย่างนี้ พวกท่านไม่ต้องเถียงกันและทำใจให้สบายๆ ครับ
ไม่แน่ว่าก๊าซธรรมชาติในประเทศเราอาจหมดก่อนน้ำมันบนโลกนี้ก็ได้ ที่ซื้อก๊าซนำเข้ามาก็เพราะต้องการสำรองพลังงานในประเทศให้ใช้ได้ยาวนานที่สุด
ต่อท่อก๊าซจากแหล่งอื่นๆ มาใช้ก่อน (จากพม่าและมาเล) บ่อก๊าซของตัวเองจะได้มีไว้ใช้ยามถึงยุคปรับเปลี่ยนไปใช้พลังงานทดแทนแบบใหม่ จะได้มีเวลาปรับตัวได้
ถ้าใช้พลังงานอย่างทุกวันนี้ และมีแนวโน้มสูงขึ้นเรื่อยๆ  ก๊าซจะมีให้ใช้ไม่เกิน 20 ปี อย่างแน่นอน

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 15:54:02 »
ดินพอกหางหมู เกิดจากที่รัฐบาลมัวแต่อุดหนุนครับ(หมายถึง ทุกรัฐบาลที่อุดหนุน ไม่ใช่แค่ปัจจุบันครับ)

ถ้าจะให้ดีลอยตัวทุกอย่าง เก็บภาษีให้เท่าเทียมกันทุกประเภท กลไกทางเศรษฐศาสตร์จะไปตามหลักของมันเอง (Invisible Hand)

ส่วน ปตท กำไรมากหรือน้อย ก็เป็นปัญหาที่น่าถกเถียง แต่ปัญหาหลักอยู่ที่ว่า กำไรไปอยู่กับใครมากกว่า

ถ้าเป็นรัฐวิสาหกิจ แบบเต็มรูปแบบ บริษัทได้กำไร รัฐบาลก็จะนำกำไรไปพัฒนาประเทศ แต่ถ้าขาดทุน ประชาชนทั่วไปที่ใช้ก็ได้กำไรไป มีแต่ได้กับได้

แต่ส่วนใหญ่ธุรกิจที่ผูกขาดระดับนี้ พร้อมกับ demand สูงขนาดนี้ ทำยังไงก็ไม่ขาดทุนครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 16:55:31 »
LPG ตอนนี้เหมือนดั่งทอง ไม่มแก้สใส่รถขับผมยังทำใจได้ แต่ไม่มีแก้สทอดหมูกินนี้ผมเครียดนะเออ  ;D
รอไว้กระทะไฟฟ้ากับพลังงานไฟฟ้ามันทำออกมาได้ถูกใกล้แก้สหน่อยก็แล้วกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2012, 16:58:57 โดย Codename - H »
H.

ออฟไลน์ UNDISPUTED

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 16:56:17 »
ผมไม่ได้มองไปไกลขนาดนั้น จะปรับก็ได้ แต่ปรับแล้วทุกอย่างต้องขยับ จากอาหารตามสั่งที่ซื้อกับ 30-35 ก็จะเป็น 35-40

แต่มันก็ส่งผลดีต่อประเทศในระยะยาว อย่างที่บอกเพื่อลูกหลาน แต่ภาครัฐต้องทำงานหนักมากขึ้นไม่ใช่ มาตีความ เรื่องไม่เป็นเรื่องกับฝ่ายค้าน

ทั้งสองฝ่ายถ้ายังมาเล่นจำจี้อยู่แบบนี้ก็คงเปล่าประโยชน์

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 16:57:18 »
ผมไม่ได้มองไปไกลขนาดนั้น จะปรับก็ได้ แต่ปรับแล้วทุกอย่างต้องขยับ จากอาหารตามสั่งที่ซื้อกับ 30-35 ก็จะเป็น 35-40

แต่มันก็ส่งผลดีต่อประเทศในระยะยาว อย่างที่บอกเพื่อลูกหลาน แต่ภาครัฐต้องทำงานหนักมากขึ้นไม่ใช่ มาตีความ เรื่องไม่เป็นเรื่องกับฝ่ายค้าน

ทั้งสองฝ่ายถ้ายังมาเล่นจำจี้อยู่แบบนี้ก็คงเปล่าประโยชน์
แต่ถ้าราคา LPG ขึ้นทุกฝ่ายเท่าเทียมกันหมด
ผมกลัวว่าค่าอาหารต่อจานมันจะขึ้นมากกว่านั้น เพราะแก้สในภาคครัวเรือนและบริโภคนี้ใช้เยอะมากจริงๆ...
H.