ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่คิดเลยว่าเซลล์ฟอร์ดจะพูดแบบนี้  (อ่าน 26059 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
เมื่อวานตอนเย็นไปห้างไอทีแถวหลักซี่ มีการจัดโชว์รถหลากหลายแบรนด์ โดยส่วนตัวต้องการรถเพิ่มอีกสักคันไว้ใช้(ตอนนี้มีฟอร์จูนเนอร์ตัวแรก ซิตี้ปี2012 แคมรี่ท้ายใหญ่ๆปี2005) โดยมีงบประมาณไม่เกิน1.2ล้านและได้ไปดูโปรตอนเทอร์โบซึ่งเซลล์บริการดี คุยดี ดูแลตลอดพยายามพรีเซ้นต์รถแบบนั้นแบบนี้และต่อมาก็ได้ไปดูฟอร์ดโฟกัสใหม่ เซลล์ว่างอยู่3คน ปล่อยให้เราดูเอง จับกลุ่มคุยกัน ขอราคาก็ยื่นใบราคาให้ ถามคำตอบคำ พอขอแคตตาล็อกรถเพื่อเอาไปตัดสินใจกับแฟน เซลล์ก็บอกไม่มี แต่พอมีคุณลุงท่านนึงมาก็ลุกต้อนรับ ถามอะไรตอบหมด รีบเอาแคตตาล็อกรถให้  ผมเลยถามเซลล์คนหนึ่งว่าไม่คิดว่าผมเป็นลูกค้าเหรอยังใง ทำไมไม่คิดที่จะต้อนรับผมเลย ไม่ให้ข้อมูลถามราคาถามอะไรก็ไม่ตอบหรือตอบก็สั้นๆไม่มีเนื้อหาชัดเจน แถมยังมาโกหกเรื่องไม่มีแคตตาล็อกรถอีก พอผมพูดแบบนี้ก็เดินหนีไปเลย แล้วเซลล์ก็พูดกับเซลล์อีกคนหนึ่งแบบให้ผมได้ยินว่า ดูแต่งตัวไม่ดีกูว่าแม่งไม่มีเงินซื้อรถหรอก(ผมใส่เสื้อยืดกับกางเกงยีนเก่าๆ)มันคงถามไปงั้นๆแหละ ขี้เกียจเสียเวลา...ในกรณีแบบนี้ผมควรทำยังใง ควรแจ้งเรื่องไว้กับฟอร์ดหรือว่าอะไรดี ถ้าตัดเรื่องเซลล์แย่ออกไป รถฟอร์ดตัวนี้ก็น่าสนแต่ผมว่าฟอร์ดควรอบรมพนักงานให้ดีกว่านี้  ปล.ถ้าให้คะแนนเต็ม5 เซลล์ฟอร์ดให้0คะแนนเลย แย่ทั้ง3คนเลย

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: ไม่คิดเลยว่าเซลล์ฟอร์ดจะพูดแบบนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 12:00:27 »
เซลล์ศูนย์อะไรยังไง ไปร้องเรียนที่ที่เพจเฟียสต้าครับ หายไปเยอะแล้วเซลแบบนี้  8) 8) 8)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ yossapatiso

• Full Member
Re: ไม่คิดเลยว่าเซลล์ฟอร์ดจะพูดแบบนี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 12:01:18 »
แจ้งทางCall Centerเลยครับทำแบบนี้แย่มากๆ เซลล์คนนั้นไม่มีหัวการค้าเลยครับ ผมว่าแต่งตัวแบบคุณมันก็ไม่ได้ดูแย่นะ ถ้าแต่งแบบเสื้อกล้ามกับBoxerไปดูรถยนต์นี่อีกเรื่องนึง ;D แต่มันก็ไม่ควรแหละครับ ถึงลูกค้าจะไม่ใส่เสื้อผ้าอะไรเลย เซลล์ก็ควรให้ความสนใจมากๆ เซลล์ก็มีตั้ง3คน ถ้าเขาสนใจคุณลุงมากกว่าก็แบ่งไป2 แล้วให้คุณ1ก็น่าจะดีกว่าทำแบบนี้ครับ :P

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 12:03:20 »
ฮอนด้าก้มีแบบนี้ ไม่เห็นเปลี่ยนเลยครับ

ทุกวันก็ยังเจออยู่  ::)

Junior22

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 12:09:05 »
เป็นปกติครับเซลล์ที่ดูลูกค้าแค่การแต่งตัว ถ้าทำแบบนี้ก็คงเสียลูกค้าไปหลายรายเหมือนกัน ส่วนเราสามารถเลือกได้ครับเจอเซลล์แย่ๆก็ไม่ต้องไปสนใจไม่อยากได้ตังค์เราเองช่วยไม่ได้

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 12:11:08 »
Oppa Fordta style.

ควรทำยังไงหรือครับ ทำได้แค่ หยิบโทรศัพท์มาถ่ายหน้าเซลล์
เอาให้ชัดนะ เช็คด้วยว่าเป็นสาขาไหนมาเช่าที่ในห้าง
แล้วก็ไปเฟสบุ๊คของฟอร์ด ลงรูปร้องเรียนเลย เขียนไปว่า
โดนซุบซิบนินทาหาว่าแต่งตัวบ้านๆ ไม่น่ามาซื้อรถ อะไรเทือกนี้
แต่ไม่รับประกันนะว่าเขาจะดำเนินการให้ไหม

การเลือกรถที่ชอบ บางครั้ง First กับเซลล์ ก็มีผลเหมือนกันนะ

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 12:13:18 »
อาชีพเซลล์ขายรถ มันเป็นอาชีพแรกๆของเด็กจบใหม่ โอกาสเจอพวกทำงานขอไปทีมีสูง เลยกลายเป็นว่าความซวยตกกับลูกค้าอย่างเราๆ รถดี แต่อย่างอื่นเลว อันนี้ ต้องชั่งใจครับ

ออฟไลน์ streetballza

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 12:22:38 »
อย่างงี้ต้องจัดให้หนักเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ Teamkk

• Jr. Member
  • **
  • ไม่มีอะไรดีที่สุด แค่ชอบที่สุดก้อพอ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 12:24:55 »
เป็นเหตุที่เกิดขึ้นบ่อย โดนทีก้อมีเรื่องให้พูดถึงที แล้วก้อ ..... เหมือนเดิม จริงมั๊ยครับ

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 12:36:15 »
ถ้าเป็นผมถ่ายรูปเซลไว้เลย  ถ่ายมันซึ่งๆหน้าเลย  ถ้าโดนขนาดนน้นะ แล้วเตรียมส่งเรื่องให้คอนเซนเตอร์       
โคตรไม่ชอบพวกเซลดูถูกคนเลย  :( :(

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 12:42:28 »
ศูนย์อะไรครับ ในใบราคาน่าจะมีอยู่นะ ผมว่าโทรเล่นงานเลย
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 12:42:54 »
ผมเคยอัดเป็นวีดีโอเลยนะครับ อันนี้ ถึงกับเกร็ง ตอบผิดตอบถูก ( ผมทำกับพนักงานแบงค์ครับ หะๆ )

ออฟไลน์ checkmate

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 12:55:24 »
อย่าหยุดครับ จัดให้เต็มโทรรายงานศูนย์สำรวจพฤติกรรมหน่อย ผลออกมาเป็นแบบนั้นจริง

คุยกับ ผจก ไปเลย ไล่พนักงานแบบนี้ออกไปเลยแล้วผมจะจองรถ  :P

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 12:58:18 »
เรียก ผจก หรือผู้ดูแลงานนั้นทันที จดชื่อและร้องเรียนทันทีหรือโทรเข้าศูนย์แล้วแจ้งชื่อกับเรื่องราวทันที ผ่านไปแล้วส่วนมากจะผ่านเลยครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ 12ay13an

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 12:59:38 »
สงสัยเวลาจะไปซื้อรถยนต์ต้องแอบติดกล้องวีดีโอไปด้วย ;D  แอบถ่ายไว้แล้วส่งให้ผู้บริหารเลย

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 13:04:12 »
เคยเจอแบบนี้เหมือนกันครับ กับฟอร์ดเนี่ย คล้ายๆจขกท.ในห้างเนี่ยแหละ พอเซลล์มันนินทาเลยสวนกลับมันไปว่า "กูพึ่งออกมาจากโชว์รูมbmแปบๆนี่เอง ไปดูseries5มา ไม่เห็นเซลล์จะถ่อยแบบพวกคุณเลย " ว่าแล้วก็หยิบโบร์ชัวร์กับใบราคาbmในกระเป๋าสะพายเคาะหัวแม่มเลย ทันใดนั้นหัวหน้าก็ออกมารับหน้าแทนอย่างไว ขอโทษขอโพยกันใหญ่บอกเด็กพึ่งมาใหม่ยังไม่ค่อยรู้เรื่อง ผมเลยบอกว่าเด็กไม่รู้เรื่องคุณปล่อยมาออกงานได้ไง ถ้าผมจะซื้อรถยี่ห้อนี้จะไม่มายุ่งกับโชว์รูมคุณเด็ดขาดและจะบอกคนรู้จักผมทุกคนไม่ต้องมาซื้อกับคุณด้วย หน้าถอดสีกันทั้งบูทเลย 555

ออฟไลน์ Skyline

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 13:08:05 »
เคยเจอแบบนี้เหมือนกันครับ กับฟอร์ดเนี่ย คล้ายๆจขกท.ในห้างเนี่ยแหละ พอเซลล์มันนินทาเลยสวนกลับมันไปว่า "กูพึ่งออกมาจากโชว์รูมbmแปบๆนี่เอง ไปดูseries5มา ไม่เห็นเซลล์จะถ่อยแบบพวกคุณเลย " ว่าแล้วก็หยิบโบร์ชัวร์กับใบราคาbmในกระเป๋าสะพายเคาะหัวแม่มเลย ทันใดนั้นหัวหน้าก็ออกมารับหน้าแทนอย่างไว ขอโทษขอโพยกันใหญ่บอกเด็กพึ่งมาใหม่ยังไม่ค่อยรู้เรื่อง ผมเลยบอกว่าเด็กไม่รู้เรื่องคุณปล่อยมาออกงานได้ไง ถ้าผมจะซื้อรถยี่ห้อนี้จะไม่มายุ่งกับโชว์รูมคุณเด็ดขาดและจะบอกคนรู้จักผมทุกคนไม่ต้องมาซื้อกับคุณด้วย หน้าถอดสีกันทั้งบูทเลย 555

555++ สุดยอดครับ โคตรสะใจ !!

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 13:15:56 »
นิสัยเซลล์แบบนี้ทุกคนครับ เขาจะดูการแต่งตัวอันดับแรก ส่วนรองคือเข้าหาลูกค้า ที่หนักกว่านั้นคือเซลล์ของBenz BMW Graymarketต่างๆที่จัดงานแถวเซ็นทรัลพระรามสองยิ่งไม่เข้าหาคนเลย พวกเขาจะอคติกับคนเรื่องการแต่งตัวดูรถแค่นั้นครับ แท้จริงก็เซลล์ธรรมดานั่นแหละ ยิ่งผู้นะตัวดีเลย ผมถึงไม่ชอบเซลล์ผู้หญิงมากถึงมากที่สุด

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 13:16:57 »

แรงสะใจจริงๆ

ส่วนตัวแล้วเจอมาเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว แต่เป็น Toyota นะ
ถ่อยแบบนี้เลย แต่มาค่ายฮอนด้านั้นเมื่อหลายวันก่อน
ตรงกันข้ามกันลิบลับเลย (เหมือนขึ้นกับศูนย์นะ)

ปล.เบื่อพวกเซลล์ชั้นสูงที่ทำตัวเป็นหงส์ แต่จิดใจป็น E กา
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 13:26:30 »
อย่าไปแคร์เลยครับ

อยู่ที่สันดานส่วนตัว ไม่เกี่ยวไรกะ 0 หรอก

ออฟไลน์ fluk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 13:37:56 »
เคยมีแพลนจะซื้อรถ ให้ทันรถคันแรก พอดีมีงานที่โตโยต้ามาเปิดบูททุกสาขาทุกดีลเลอร์

ผมก็แต่งตัวปกติ เสื้อยืดรองเท้าแตะ มันไม่ได้แต่แปลว่าผมจะไม่มีเงิน

ผมก็เดินผ่านไปสองสามบูท ไม่มีใครทัก มาอันสุดท้าย มีเซลชายมาทัก ถามตอบดีมาก

ดังนั้นถ้าจะซื้อรถผมโทรคนที่ทักผมแน่นอน ถ้าน้ำลายมันแพงก็อย่ามาเป็นเซลเลย

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 13:49:58 »
ตอนซื้อยี่ห้อนี่ผมก็เจอเซลไม่ค่อยดีครับ เจอมา 3 ศูนย์บริการแย่พอกันมาศูนย์ที่ 4 เจอเซลบริการดีก็จองกับคนนี้เลย ถึงของแถมจะน้อยกว่ามาก (แทบไม่ได้อะไรนอกจากประกัน) แต่ก็สบายใจเราครับ แนะนำเพื่อนให้มาซื้อกับเซลคนนี้ตลอด

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 13:53:16 »
    เดี๋ยวนี้คนเราดูคนที่การแต่งตัวมากเลยครับ บ่อยครั้งที่ผมแต่งตัวชิวๆเสื้อยืดกางเกงขาสั้นแล้วเข้าไปใช้บริการอะไรสักอย่าง มักจะไม่ได้รับการบริการที่ดี ต่างจากคนที่แต่งตัวดีผู้ให้บริการแทบจะวิ่งมากราบเท้าเชิญเข้าร้านเลยครับ ถ้าร้านไหนผมแต่งตัวชิวๆไปแล้วบริการดีแม้ค่าบริการจะแพงกว่าร้านทั่วไปผมก็พร้อมจะอุดหนุนเค้านะ นอกเรื่องพอสมควรแล้วแหะๆ...จขกท.จัดการเซลล์เลยครับ ถ่ายรูปไว้+หาชื่อโทรร้องเรียนเลยครับ จัดการซะให้เข็ด  >:(

ออฟไลน์ Alzfredz

• M/T Addicted!!
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 13:59:23 »

แรงสะใจจริงๆ

ส่วนตัวแล้วเจอมาเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว แต่เป็น Toyota นะ
ถ่อยแบบนี้เลย แต่มาค่ายฮอนด้านั้นเมื่อหลายวันก่อน
ตรงกันข้ามกันลิบลับเลย (เหมือนขึ้นกับศูนย์นะ)

ปล.เบื่อพวกเซลล์ชั้นสูงที่ทำตัวเป็นหงส์ แต่จิดใจป็น E กา

ประวัติเยอะนะเนี่ยครับ เซลล์ฟอร์ดเนี่ย ถ่อ-ย จริงๆ เลย เสียดายรถดีๆ ที่มีคนถ่อ-ยๆ แบบนี้มาขาย เสียดายรถมากครับ

ผมว่ามันก็ขึ้นอยู่กับศูนย์นั่นแหละครับ แต่คราวก่อนเดินเล่นที่โชว์รูมโตโยต้าแถวๆ โรงแรมดุสิตธานี เซลล์ไม่ค่อยเทคแคร์อ่ะนะ...

เฮ้อออ....
Life didn't promise to be wonderful. So, we have to make it wonderful with our hands!!

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 14:02:36 »
อย่าว่าแต่ฟอร์ดนะครับ เซลล์แบบนี้
ยังมีอีกหลายยี่ห้อที่คิดว่ารถตัวเองขายดี ไม่ง้อลูกค้า
เหตุผลที่ผมไม่ได้ซื้อ ซีวิคก็เพราะประมาณนี้แหละ

ออฟไลน์ pulsar

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 14:03:52 »
ไปซื้อที่อื่นที่เค้ายินดีให้บริการเราครับ อยู่กรุงเทพมีตัวเลือกเยอะ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 14:13:41 »
ผมว่า นะ สุดท้ายแล้วเราต้องหาเสื้อยืด ที่สกรีนว่า " ตังค์กูมี แต่กูเซอร์ "
ไอ่พวกนี้ มันต้องเอาให้เข็ดครับ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 14:16:50 »
ประสบการณ์แบบนี้ผมก็เคยเจอครับ วันนั้นผมเข้าศูนย์เบ็นซ์แห่งหนึ่ง
ไม่ได้มีตังค์อะไรหรอกครับ แต่ด้วยความชอบรถ เลยเข้าไปดู ผมแต่งตัวดีนะครับ
เพราะโดดงานไปดูรถ 55555
เซลก็ต้อนรับอย่างดีสมกับเบ็นซ์ ไฮโซมาก พูดจาดี แนะนำดี ขอเบอร์โทรผมเรียบร้อย
ผมก็เลยต้องบอกว่า ผมมาดูรถให้เจ้านาย กลัวเค้าจะโทรมาตื้ออ่ะครับ เผื่อติดต่อมาผมจะได้โบ้ยไปที่เจ้านายได้

ระหว่างพูดคุย นั่งจิบกาแฟอยู่ ก็ปรากฎว่ามีชายชราคนนึง คนนี้ผมรู้จักแต่ไม่ได้สนิมสนมหรอกครับ แต่รู้ว่าท่านคือเฒ่าแก่ใหญ่
ชายชราท่านนี้สวมรองเท้าแตะ นุ่งกางเกงขาสั้น เสื้อยืด สกปรกหน่อย สะพายกระเป๋ามาใบนึง ก็เก่า ๆ ครับ
ท่านมายืนดูรถ  ทีนี้เซลผู้ชายคนนึงก็เดินไปหา แล้วไม่คาดฝันครับ เซลมันเชิญชายชราคนนั้นออกไปนอกโชว์รูมหรูทันที
แถมเรียกยามมาด่าอีก ว่าปล่อยให้เข้ามารบกวนลูกค้าคนอื่นได้ยังไง
  ในใจผมตอนนั้นคิดไว้เลยครับ เซลคนนี้ชะตาขาดแน่ ๆ แต่ผมก็ไม่ได้บอกอะไรกับน้องเค้าหรอกครับ

มารู้ทีหลังจากนั้นประมาณเดือนนึงครับ เซลที่ไล่ชายชรานั้นโดนไล่ออกไปเรียบร้อย เพราะชายชรานั้นเค้าจะมาซื้อเบ๊นซ์ให้ลูกสาว
กระเป๋าที่สะพายมานั่นคือเงินสดครับ

จำไว้เลยนะครับ บรรดาน้องเซลทั้งหลาย อย่าติดสินคนจากภายนอกครับ เรามีหน้าที่บริการลูกค้าและขายสินค้าให้ลูกค้าเป็นที่พอใจ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 14:17:11 »
ฮอนด้าก้มีแบบนี้ ไม่เห็นเปลี่ยนเลยครับ

ทุกวันก็ยังเจออยู่  ::)

เมื่อก่อนก็เจอพี่ฮอนจัดหนักมาเหมือนกันครับ แต่ตอนนี้เจอเซลล์ที่ดีแล้ว เวลาเข้าไปดูรถโทรหาเซลล์คนนี้ก่อนเลย
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 14:18:18 »
เรื่องปกติครับ ผมก็เคยเป็น กับหลายๆ ยี่ห้อเลยล่ะ

ไอ้เซลล์พวกนี้ น่าจะโดนแบบว่า มันพูดไม่ดีใส่ลูกค้า พอลูกค้ากำลังเดินออกจากบูช มันไป มองดูข้างหลังลูกค้ามี กุญแจ พอช หรือไม่ก็ เฟอร์รารี่ห้อยอยู่มันคง 5555555 ;D
เรารักจ่าโท :))))