ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนเบอร์น้ำมันเครื่อง ต้องมีขั้นตอนอะไรพิเศษไหมครับ  (อ่าน 2949 ครั้ง)

ออฟไลน์ Boonchoo8

• Full Member
  • เมื่อใดคุณหยุดก้าว เมื่อนั้นคุณก็เริ่มถอยหลังแล้ว
สวัสดีครับ

รบกวนเพื่อนๆหน่อยครับ :)

ปกติรถAccord G8 2.0ของผมใช้แต่น้ำมันศูนย์เกรดปิโตรเลี่ยมธรรมดาปกติมาตลอดช่วง1แสนโลแรก

ตอนนี้กำลังจะเปลี่ยนมาใช้น้ำมันเครื่องสังเคราะห์100%ครั้งแรก (แต่น้ำมันเครื่องเดิมในเครื่องยังเป็นแบบธรรมดา) เลยอยากสอบถามเพื่อนๆว่ากรณีนี้จำเป็นต้องมีขั้นตอนอะไรพิเศษเพิ่มเติม หรือค่าน้ำยาอะไรพิเศษที่จะต้องใช้ด้วยรึเปล่าครับสำหรับการเปลี่ยนครั้งแรก นอกจากใส้กรองน้ำมันเครื่องครับ?

แล้วน้ำมันเครื่องที่ยังเหลือค้างอยู่ในเครื่องยนต์ประมาณ 0.8ลิตร (ไม่แน่ใจ)  มันจะผสมกับน้ำมันใหม่ที่เป็น100%syntheticได้ดีรึเปล่าครับ จะเข้ากันได้ไหมครับ?

ถามไว้กันเหนียวเผื่อศูนย์บังคับผมจ่ายอะไรที่ไม่จำเป็นครับ

ขอบคุณครับ
แม้แต่เพชร ยังต้องเอามาเจียระไนก่อน จึงจะส่งประกายแวววาวได้
...รถก็ต้องล้าง ต้องขัด ต้องเคลือบ มันจึงจะสวย

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

เปลี่ยนได้เลย ตามปกติ

ออฟไลน์ pongisra

ได้เลยครับ

ออฟไลน์ YenChar

ระวังครับ

ระวังติดใจ หุๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ได้เลยครับ

ออฟไลน์ decptt

ถ้าอยากล้างเอี่ยมๆในเครื่อง ใช้ Flushing Oil ใส่ล้างไปก่อนครับ แล้วถ่ายทิ้ง จากนั้นค่อยเ้ปลี่ยนน้ำมันเครื่องตัวใหม่และกรองน้ำมันเครื่อง

ออฟไลน์ Boonchoo8

• Full Member
  • เมื่อใดคุณหยุดก้าว เมื่อนั้นคุณก็เริ่มถอยหลังแล้ว
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาแนะนำกันนะครับ ;)
แม้แต่เพชร ยังต้องเอามาเจียระไนก่อน จึงจะส่งประกายแวววาวได้
...รถก็ต้องล้าง ต้องขัด ต้องเคลือบ มันจึงจะสวย

ออฟไลน์ TorTy

ถ้าอยากล้างเอี่ยมๆในเครื่อง ใช้ Flushing Oil ใส่ล้างไปก่อนครับ แล้วถ่ายทิ้ง จากนั้นค่อยเ้ปลี่ยนน้ำมันเครื่องตัวใหม่และกรองน้ำมันเครื่อง
Flushing Oil ถ้าไม่ได้มีปัญหาอะไรกับเครื่องยนต์หรือน้ำมันเครื่องมาก่อนไม่จำเป็นนะครับ
การที่อยู่ดีๆเอา Flushing Oil ไปล้างในส่วนต่างๆถ้าล้างหมดก็ดีไปแต่ถ้าไม่หมดคราวนี้แทน

ที่จะได้น้ำมันเครื่องใหม่ดีๆแปปๆก็จะหมดสภาพครับเพราะพวกเศษที่ Flushing Oil ล้างออกมา
ถ้าไม่หมดมันก็จะวนอยู่ในระบบส่วนใหญ่ไม่มีปัญหาไม่จำเป็นเลยครับเปลี่ยนกรองทุกครั้งที่ถ่ายน้ำมันพอแล้วครับ

ที่สำคัญต้องกรองแท้และตรงรุ่นครับ