ผู้เขียน หัวข้อ: ออพชั่นเยอะๆ ได้ใช้บ่อยไหม/จำเป็นมากไหม  (อ่าน 8736 ครั้ง)

ออฟไลน์ MyGuS

• Jr. Member
  • **
ออพชั่นเหล่านี้...

เปิด ปิด ไฟฟน้าอัตโนมัติ
ปัดน้ำฝนอัตโนมัติ
ควบคุมสเถียรภาพการทรงตัว
ควบคุมแรงบิดขณะเข้าโค้ง
ควบคุมลื่นไถล ล้อหมุนฟรี
ขึ้น ลง ทางลาดชัน
ควบคุมความเร็วอัตโนมัติ
Smart keyless + ปุ่มสตาทรถ
สวิตช์ควบคุมเครื่องเสียงบนพวงมาลัย
กระจกมองข้างพับไฟฟ้า
แอร์อัตโนมัติ

มักจะมีในรถรุ่นท็อป รองท็อป    อยากถามผู้ใช้งานว่า เมื่อใช้งานรถในชีวิตประจำวัน ได้ใช้ประโยชน์มากไหมครับ
หรือคุ้มค่าไหมครับ ที่จะเพิ่มเงินเพื่อให้มีออพชั่นเหล่านี้ครับ

ออฟไลน์ flybigbear

• Hero Member
Re: ออพชั่นเยอะๆ ได้ใช้บ่อยไหม/จำเป็นมากไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 15:17:46 »
ใช้บ่อยเหมือนกัน

ออฟไลน์ okovski

• Newbie
  • *
Re: ออพชั่นเยอะๆ ได้ใช้บ่อยไหม/จำเป็นมากไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 15:18:47 »
ปุ่มสตาร์ทรถครับ ใช้ทุกครั้งเลย ไม่มีครั้งไหนที่ไม่เคยใช้

ฮ่าๆ มีก็ใช้ครับ ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไร สำหรับผมออฟชั่นไม่ใช่สิ่งสำคัญในการตัดสินใจ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 15:21:56 »
รถทุกคันน่าจะมี 3 รายการนี้เป็นมาตรฐานครับ นอกนั้นผมเฉยๆครับ

ควบคุมความเร็วอัตโนมัติ
สวิตช์ควบคุมเครื่องเสียงบนพวงมาลัย
แอร์อัตโนมัติ

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 15:36:21 »
ผมอยากได้ขึ้นลงทางชั้นบางเหมือนกันครับ

ยิ่งเป็นในเกียร์ธรรมดายิ่งดีเลยครับ เวลาติดในห้าง ตรงทางขึ้น เลี้ยงครัชแล้วมันเสียวดับอ่ะครับ เร่งเครื่องไว้ตลอดเลย
ถ้ามีไอ้เจ้าระบบนี้คงจะดีอ่ะครับ

อักอย่างนึงน่าจะเป็น เรด้า ครูซ คอนโทร นะครับ เดินทางไกล เหมือนรถมันขับได้เอง  :D
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ seamonkey

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 15:38:13 »
สำหรับผมนะ

เปิด ปิด ไฟฟน้าอัตโนมัติ - มีก็ดีแต่ว่าไม่มีก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่
ปัดน้ำฝนอัตโนมัติ - มีก็ดีแต่ว่าผมชอบปรับเองว่าจะให้ทำงานเมื่อไร ชอบแบบ Manual มากกว่าครับ
ควบคุมสเถียรภาพการทรงตัว - จำเป็นแล้วต้องมี
ควบคุมแรงบิดขณะเข้าโค้ง - จำเป็นแล้วต้องมี
ควบคุมลื่นไถล ล้อหมุนฟรี - จำเป็นแล้วต้องมี
ขึ้น ลง ทางลาดชัน - มีก็ดี ไม่มีก็ต้องระัวังตอนขับขึ้นห้างหน่อย
ควบคุมความเร็วอัตโนมัติ - เคยใช้แล้สรู้สึกเฉยๆมากครับ เกรงเท้าเอาก็ได้ ตอนผมอยู่อเมริกา ขับรถไปทำงานราวๆ 4-6 ชั่วโมง ไม่มีก็ไม่ได้เมื่อยอะไรขนาดนั้น ยิ่งในไทยนี้เทียบจะได้ใช้น้อยมากเลย
Smart keyless + ปุ่มสตาทรถ - ไม่เน้นเลย ผมชอบใช้กุญแจมากกว่าด้วยซํ้า ไม่ต้องกลัวฝน กลัวนํ้า
สวิตช์ควบคุมเครื่องเสียงบนพวงมาลัย - มีก็ดีครับ ไม่มีผมก็ไม่ได้สนอะไรมาก
กระจกมองข้างพับไฟฟ้า - มีก็ดีครับ ไม่มีก็เดินพับเอา เป็นการตรวจรอบรถก่อนจะออกไปในตัวด้วย
แอร์อัตโนมัติ - ผมกลับชอบแอร์แบบเก่ามากกว่า เย็นตามความต้องการ แล้วใช้งานง่ายด้วยครับ

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 15:40:14 »
อันที่คิดว่าควรมี และน่าจะได้ใช้
- ควบคุมสเถียรภาพการทรงตัว
- ควบคุมแรงบิดขณะเข้าโค้ง
- ควบคุมลื่นไถล ล้อหมุนฟรี
- ขึ้น ลง ทางลาดชัน

นอกนั้นไม่มีก็ไม่เป็นไร

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 16:01:22 »
เปิด ปิด ไฟฟน้าอัตโนมัติ-------------------------ไม่ใช้
ปัดน้ำฝนอัตโนมัติ---------------------------------ใช้
ควบคุมสเถียรภาพการทรงตัว---------------------ไม่อยากใช้
ควบคุมแรงบิดขณะเข้าโค้ง-----------------------ไม่มี
ควบคุมลื่นไถล ล้อหมุนฟรี------------------------เปิดไว้
ขึ้น ลง ทางลาดชัน-------------------------------ใช้
ควบคุมความเร็วอัตโนมัติ-------------------------ใช้บ่อย
Smart keyless + ปุ่มสตาทรถ--------------------มีก็ใช้
สวิตช์ควบคุมเครื่องเสียงบนพวงมาลัย----------ใช้
กระจกมองข้างพับไฟฟ้า--------------------------ใช้
แอร์อัตโนมัติ---------------------------------------ใช้

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 16:13:05 »
เอาสิ่งที่จำเป็น และ ต้องมีก่อนดีกว่าครับ
1.ควบคุมสเถียรภาพการทรงตัว
2.ควบคุมลื่นไถล ล้อหมุนฟรี
3.กระจกมองข้างพับได้ (ไม่ต้องไฟฟ้าก็ได้)
4.ABS

ส่วนอันอื่นๆ ผมว่าไม่มีก็ไม่ได้ทำให้ การขับขี่ปลอดภัยน้อยลงครับ
ผมยังมองว่าระบบความปลอดภัยเป็นสิ่งที่จำเป็นอันดับต้นของตัวเราเองและผู้อื่นครับ
พวก option อัตโนมัติ ทั้งหลาย ทำให้เราสบายขึ้น แต่ จะเป็นคนที่เผลอได้ง่ายขึ้นครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 16:18:57 »
เปิด ปิด ไฟฟน้าอัตโนมัติ                      -  ไม่มีก็ไม่เป็นไร
ปัดน้ำฝนอัตโนมัติ                               -  ไม่มีก็ไม่เป็นไร
ควบคุมสเถียรภาพการทรงตัว                  -  รถสมัยนี้ควรมีแล้ว
ควบคุมแรงบิดขณะเข้าโค้ง                     -  มีก็ดี (รู้สึกจะมีแต่ Focus นะครับระบบนี้)
ควบคุมลื่นไถล ล้อหมุนฟรี                     -  รถสมัยนี้ควรมีแล้ว 
ขึ้น ลง ทางลาดชัน                             -  ถ้าเกียร์ออโต้อาจจะไม่จำเป็นนัก
ควบคุมความเร็วอัตโนมัติ                       -  ออก ตจว. ได้ใช้บ้างถ้ารถไม่เยอะ
Smart keyless + ปุ่มสตาทรถ                -  ใช้ 100% ครับ สะดวกมากๆ
สวิตช์ควบคุมเครื่องเสียงบนพวงมาลัย        -  ใช้ 100%
กระจกมองข้างพับไฟฟ้า                        -  ใช้ 100%
แอร์อัตโนมัติ                                     -  มีก็ดี

ของพวกนี้ คนไม่เคยใช้บางคนอาจจะบอกไม่ชอบ แต่ไ้ด้ใช้แล้วจะชอบครับ
แต่ก็ไม่ได้เป็นประเด็นหลักในการตัดสินเลือกรถขนาดนั้น
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 16:31:18 »
รถผมตัวถูกสุด ไม่มีออฟชั่นเลยอยากได้กับเค้าบ้าง

ที่ผมอยากได้และจำเป็นสำหรับผมก็คือ
1.ปุ่มควบคุมเครื่องเสียงพวงมาลัย (เปลี่ยนเพลงบ่อยจะได้ไม่ต้องละมือจากพวงมาลัย)
2.ไฟหน้าเปิดปิดอัตโนมัติ (เคยจอดข้างทางไปซื้อของ แล้วขับต่อโดยที่ไม่ได้เปิดไฟหน้า)
3.เบาะหลังพับได้ (ใส่ของใหญ่-ยาวไม่ได้)
4.กระจกพับข้างไฟฟ้า เวลาจอดในซอยแคบ
5.ปัดน้ำฝนอัตโนมัติ ปรับตามปริมาณฝน

ออฟไลน์ Entropy

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 16:33:51 »
ออฟชั่นที่ว่ามา ถ้ามี..มันได้ใช้แน่ๆครับ เพราะมันเพิ่มความสะดวกให้กับเรา จัดไปเลยครับ
ส่วนไอ้พวกออฟชั่น เล่น facebook เล่นเน็ทได้ พวกนี้ผมเรียกว่า ออฟชั่นเอาไว้โชว์เพื่อความเท่ห์

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 16:43:34 »
ควบคุมสเถียรภาพการทรงตัว ควบคุมแรงบิดขณะเข้าโค้ง ควบคุมลื่นไถล ล้อหมุนฟรี สามอย่างนี้ทำงานเพียงครั้งเดียวก็สามารถชี้เป็นชี้ตายคนในรถได้แล้ว คนไทยจำนวนมากบอกว่าแอร์แบก ABS แพงไม่จำเป็นต้องมีแตต่ไปซื้อล้อแม็ก18นิ้ว19นิ้วเป็นแสนบาทใส่ชุดแต่งรอบคันหลายหมื่นบาทใส่เครื่องเสียงหลายแสนบาท อะไรที่ควรลงทุนงกแต่ของฟุ่มเฟือยจ่ายได้จ่ายดี
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 16:46:53 »
แต่ละอันที่ว่ามาไม่เคยได้ใช้เลยครับ มีอันที่อยากใช้มากคือครุยส์คอนโทรล เวลาขับทางไกลอยากมีเวลาพักขาบ้างตอนเมื่อยๆได้แต่เอามือช่วยกดขาให้เหยี่ยบคันเร่งผ่อนแรงขาไปได้บ้าง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 16:54:28 »
มีมาให้นั้นดีแน่ แต่ข้อแม้คือราคาที่เพิ่มต้องสมเหตุ สมผล

อีกอย่างคือ ค่าซ่อมบำรุง ผมเคยใช้รถยี่ห้อนึง ถ้าต้องการพวงมาลัยเพาเวอร์ (ตอนซื้อรถใหม่) เพิ่ม 18000 บาท (ทั้งระบบจากโรงงาน)  เพื่อนซื้อมาอีกคันนึง ไม่มีเพาเวอร์ จะมาติดตั้งเพิ่ม เช็คราคาของใหม่เบิก 0 ครบชุด เกือบเก้าหมื่นนนนนนนนนนนนน

ออปชั่นแปลกๆ ตอนรถใหม่ก็ดูว่าเพิ่มในราคายอมรับได้ ซึ่งบริษัทรถก็มีกำไร (ไม่งั้นจะขายราคานั้นได้หรือ) แต่ทำไมราคาอะไหล่ตอนซ่อม มันต่างกัน 4-5 เท่า

อันนี้แหละที่เป็นปัญหา (สำหรับความคิดผมนะ)

เพราะทุกออปชั่นนั้น ก็ถูกออกแบบมาเพื่อประโยชน์และความปลอดภัยอยู่แล้ว มีย่อมดีกว่าแน่นอนครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 17:05:15 »
ปัดน้ำฝนอัตโนมัติ เป็นอะไรที่ไม่ชอบเอามากๆ
เพราะมันปัดได้ไม่ตรงกับความต้องการ และ ปริมาณน้ำฝน

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 17:07:37 »
ที่เจ้าของกระทุ้กล่าวมา ผมใช้บ่อยทุกตัวเลยอะครับ ( must have สำหรับผม แทบทุกตัวครับ )

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 17:15:54 »
ชอบ Active Cruise Control ตั้งแต่มีระบบนี้ไม่ค่อยเมื่อยขา เมื่อยมือแทน ตอนนี้อยากได้ with stop & go function เพิ่มด้วยครับ ชีวิตคงสุขสบายมากขึ้นเมื่อรถติด
ที่ผมไม่ว่าไม่จำเป็นคือแอร์ Auto ครับ

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 17:29:37 »
สำหรับผมนะครับ

เปิด ปิด ไฟฟน้าอัตโนมัติ ------------- มีก็ดี ไม่มีก็ไม่เป็นไร
ปัดน้ำฝนอัตโนมัติ ---------------- มีก็ดี ไม่มีก็ไม่เป็นไร
ควบคุมสเถียรภาพการทรงตัว --------------- จำเป็นครับ
ควบคุมแรงบิดขณะเข้าโค้ง ---------------- จำเป็นครับ
ควบคุมลื่นไถล ล้อหมุนฟรี -------------- จำเป็นครับ
ขึ้น ลง ทางลาดชัน ------------ จำเป็นครับ
ควบคุมความเร็วอัตโนมัติ ---------ควรมีใว้
Smart keyless + ปุ่มสตาทรถ ------------ไม่จำเป็นครับ ใช้กุญแจดีกว่า
สวิตช์ควบคุมเครื่องเสียงบนพวงมาลัย --------------- มีก็ดี ไม่มีก็ไม่เป็นไร
กระจกมองข้างพับไฟฟ้า -------------ควรมีได้แล้ว
แอร์อัตโนมัติ ----------- มีก็ดี ไม่มีก็ไม่เป็นไร

ควรเน้นระบบความปลอดภัยดีกว่าครับ บางอย่างเอามาก็แทบไม่ได้ใช้
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 17:36:11 »
ผมว่า,,, มันต้องแยก เป็น 2 ประเภทนะ
- เพื่อความปลอดภัย
- เพื่อความสะดวกสบาย

Option ,,, เพื่อความปลอดภัย ข้ามไปได้เลยคับ วัดกันไม่ได้
....ในส่วน,,, ที่เป็น Option เพื่อความสะดวกสบายที่ให้มา
....ถ้ามี,,, ก็น่าจะได้ใช้เป็นประจำ, แต่ถ้าไม่มี ก็คงไม่ซีเรียสอะไรมากมาย  ;D

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 17:39:51 »
สำหรับผม

ที่ใช้บ่อยสุด และคิดว่าสำคัญที่สุด
- ABS
- กระจกไฟฟ้าแบบ One Touch
- กระจกมองข้างปรับไฟฟ้า(ปรับและพับด้วย)
- เซ็นทรัลล๊อค

ที่อยากมี เพราะรถตัวเองไม่มี
- ครูสคอนโทรล เพราะใช้ในรถน้อง(พรีอุส)แล้วติดใจมากๆ

ที่มี แต่ไม่อยากใช้
- Airbags

ออฟไลน์ MyGuS

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 17:47:04 »
ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยมาให้คำแนะนำนะครับ

แล้วถ้าออพชั่นที่กล่าวมา สำหรับรถ 3 คันนี้   คุณเลือกคันไหนครับ   (ถ้าเน้นราคาที่ได้ความคุ้มค่า และทันสมัย ใช้รถนี้สัก 10 ปี ตอนนี้อายุ 26 แต่งงานแล้ว)

1. ANM3  2.0   HB   1,007,000**(ได้ราคาส่วนลดพนักงาน ไม่มีของแถมใดๆทั้งสิ้น)
2. Focus 2.0   HB   1,079,000
3. Cruze 1.8 LTZ   998,000   หรือคุณจะเลือก LT เพราะ?

ออฟไลน์ MN

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 17:53:12 »
อันที่คิดว่าควรมี และน่าจะได้ใช้
- ควบคุมสเถียรภาพการทรงตัว
- ควบคุมแรงบิดขณะเข้าโค้ง
- ควบคุมลื่นไถล ล้อหมุนฟรี
- ขึ้น ลง ทางลาดชัน

นอกนั้นไม่มีก็ไม่เป็นไร

สำหรับผม  มีระบบความปลอดภัยครบถ้วน แค่นั้นก็พอแล้ว
ที่เหลือ เป็นกำไรครับ มีหรือไม่มีก็ได้

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 18:14:25 »
ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยมาให้คำแนะนำนะครับ

แล้วถ้าออพชั่นที่กล่าวมา สำหรับรถ 3 คันนี้   คุณเลือกคันไหนครับ   (ถ้าเน้นราคาที่ได้ความคุ้มค่า และทันสมัย ใช้รถนี้สัก 10 ปี ตอนนี้อายุ 26 แต่งงานแล้ว)

1. ANM3  2.0   HB   1,007,000**(ได้ราคาส่วนลดพนักงาน ไม่มีของแถมใดๆทั้งสิ้น)
3. Cruze 1.8 LTZ   998,000   หรือคุณจะเลือก LT เพราะ?

ตัวเลือกนี้ถ้า ANM3 ราคาเท่าเดิมนี่ผมตัดทิ้ง แต่ด้วยราคานี้ผมว่าน่าสนใจครับ Focus จัดเต็ม Option อยู่แล้ว
แต่ใช้ 10 ปีนี่น่าคิดเหมือนกันครับ  ::)

ออฟไลน์ me0708

• **
  • เหนื่อยได้ แต่อย่าท้อ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 19:11:52 »
คันต่อไปผมขอแค่
- ครูซคอนโทรล -------- เวลาจะใช้ไม่มีแล้วมันเซ็ง(เมื่อยส้นเท้าน่ะรับ)
- เมมโมรี่เบาะ --------- แฟนขับด้วยใช้รถคันเดียวกันขี่เกียจปรับบ่อยๆ
- keyless ------------ น่าจะสะดวกดีอยากลองใช้บ้าง
สุดท้ายก็พวกเซฟตี้ต่างๆซึ่งผมว่าควรจะมีเป็นมาตราฐานได้แล้ว เช่น ควบคุมการทรงตัว,ควบคุมเข้าโค้ง,ควบคุมลื่นไถล,กันรถไหลทางลาดชัน, แอร์แบ็ค, ม่านถุงลมด้านข้าง

ทั้งหมดนั้นถ้ามีมากับรถคิดว่าได้ใช้แน่ๆ

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 19:15:39 »

Focus ดูคุ้มกว่าครับ
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 19:25:22 »
10ปี ใช่มั้ยครับ ไป mazda 3 ครับ ฟอร์ดยังไม่อยากแนะนำแล้วไม่รู้ว่าซื้อไปแล้วมันจะอยู่จนถึง10ปีรึเปล่า

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 19:29:50 »
เปิด ปิด ไฟฟน้าอัตโนมัติ------------------------------> อันนี้ผมว่าจำเป็นครับ
ปัดน้ำฝนอัตโนมัติ--------------------------------------> อันนี้กวนใจในบางครั้ง แต่ก็ถือว่าโอเคครับ รับได้
ควบคุมสเถียรภาพการทรงตัว-------------------------> สำคัญมาก
ควบคุมแรงบิดขณะเข้าโค้ง----------------------------> สำคัญเช่นกัน
ควบคุมลื่นไถล ล้อหมุนฟรี-----------------------------> เหมาะสำหรับเทศกาลฝนตก จำเป็นครับ
ขึ้น ลง ทางลาดชัน-------------------------------------> อันนี้แล้วแต่สถานการณ์ครับ สำหรับผมเฉย ๆ
ควบคุมความเร็วอัตโนมัติ-------------------------------> ผมเดินทางบ่อย อันนี้จำเป็นมาก
Smart keyless + ปุ่มสตาทรถ-------------------------> เฉย ๆ ครับ มีก็ดี ไม่มีก็ไม่เป็นไร
สวิตช์ควบคุมเครื่องเสียงบนพวงมาลัย----------------> อันนี้ถ้าขาดไปลงแดงตายครับ ;D
กระจกมองข้างพับไฟฟ้า--------------------------------> สมัยนี้ถ้าไม่มีก็ถือว่าเชยมาก ล้าสมัยแล้วนะ ;D
แอร์อัตโนมัติ--------------------------------------------> ก็ดี ทางที่ดีต้องแยกฝั่งด้วยครับ จะได้ไม่ทะเลาะกันเวลาร่วมทาง ;D

สำหรับผมขอเพิ่มอีกอย่าง ไฟหน้า Projector ในยุค 2012-2013 ขอเห้อออออออ
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 21:19:57 »
ขึ้นอยู่กับว่า คุณใช้รถเพื่ออะไร และใช้งานที่ไหน ในชีวิตประจำวัน
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 21:51:56 »
ควบคุมสเถียรภาพการทรงตัว  อันนี้ชอบมาก แต่ไม่จำเป้นไม่ต้องใช้นะครับ  ;D ;D