ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ว่าhonda brio ล้มเหลวเพราะอะไรครับ  (อ่าน 14217 ครั้ง)

ออฟไลน์ Scarecrowman

• Full Member
Re: อยากรู้ว่าhonda brio ล้มเหลวเพราะอะไรครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 15:57:43 »
ผมว่ามีรถ ในรุ่นเดียวกันให้เลือกหลายยี่ห้อ เพราะฉนัั้น คันให้ ให่ ออฟชั่นน้อยที่สุด ก็ตกกระป๋องไป..

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: อยากรู้ว่าhonda brio ล้มเหลวเพราะอะไรครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 16:34:24 »
เซล นี่ตัวดีเลย

ไม่รู้จะแต่งหน้าทำไมกันนักหนา  :P

ลูกค้าเดินมาถามคำตอบคำ

เด้ดสุดที่เคยเจอคือแอคคอร์ด

ถามราคาไป ตอบมาซะเจ็บ ดาวเท่านี้ ผ่อนเดือนเท่านี้

จะมีปัญญาผ่อนเหรอค่ะ

อึ้ง เลยครับ

ถ้าเป็นผมนะถ่ายรูปจดชื่อจริง นามสกุลจริง แล้วโทรไปร้องเรียนสำนักงานใหญ่ครับค่าให้หนัก
เดียววันรุ่งขึ้นคุณก็ไม่เจอเชลล์คนนี้อีกแล้ว  ;D

ออฟไลน์ bytebird

• bytebird.multiply.com
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 17:17:05 »
ไม่อยากจะใช้ประโยชน์ยอดฮิตเลยว่า ซื้อ Brio มีเงินอย่างเดียวไม่ได้น่ะ ต้อง....ด้วย

ไม่ใช่ โง่ น่ะครับ แต่ต้องไม่ดูตาม้าตาเรือด้วย คู่แข่งในระดับราคาใกล้เคียงกันให้อะไรเยอะกว่ามากมายมหาศาล เหอะๆ

ออฟไลน์ AIMU

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 17:25:20 »
ดูในตลาดมันเป็นรถ A-segment
nissan ซึ่งไม่มีรถ B-segment เอา march มาทำการตลาด
mitsu เอา mirage ก็เป็น B-segment
suzuki ตีตั๋วเด็ก เปลี่ยน swift จาก 1.5 มาใส่ 1.25
toyota ยังไม่เห็นตัว แต่ที่เลิกขาย yaris เพื่อให้ ecocar มาแทน อาจมาจากขนาดขี่กันก็ได้
ทำให้ honda ที่มี b-segment เอา a-segment มาอยู่ใน line ผลิต ecocar
ผมมองเรื่องขนาดมากกว่า ยิ่งรถถูก คนซื้อจำกัด ต้องดูให้คุ้ม
ผมไม่รู้ว่าที่คิดถูกหรือเปล่า คงต้องดูยอดขาย brio sedan ทำให้ almera ยอดลดลงได้ขนาดไหน

ออฟไลน์ toutouness

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 19:35:55 »
สงสัยครับเท่าที่คิดได้นะครับ อยากให้ท่านอื่นมาแชร์กันครับ
-ท้ายรถไม่สวยเลย แต่หน้าสวยนะ
-ไม่มีที่ปัดน้ำฝนท้าย ผมว่ามันคงไม่ถึงกับคนไม่ซื้อเพราะเหตุผลนี้ม้าง

อันนี้ใกล้ MC แล้วครับ มีที่ปัดพร้อมไล่ฝ้า ปีหน้าเจอกัน
-ราคาสูงกว่าคู่แข่ง
-ภายในครีมรึป่าว เพราะวัยรุ่นชอบภายในดำมากกว่า เกี่ยวมั้ยเนี่ย
คิดออกเท่านี้ครับคือโดยส่วนตัวผมว่ามันก็สวยนะแต่ดูยอดขายแล้วไม่กล้าซื้อ เลยเกิดความสงสัยว่าแบรนด์ระดับhonda
ทำอะไรผิดพลาดกันนะถึงกับขายไม่ออก อันที่จริงเกือบเอาไปแล้วแฟนเอามิราจแทน

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 19:38:46 »
สำหรับผม รู้สึกว่าวัสดุที่ใช้มันก๊องแก๊ง ไม่สมราคา

แค่ลองเปิด-ปิดประตู ลองเปิดปิดฝาท้าย

ลองเข้าไปนั่ง จับนู้น จับนี่ ก็สัมผัสได้แล้วครับ 

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 20:33:17 »
คานหลังไม่มี
ใบปัดน้ำฝนไม่มี ไล่ฝ้าไม่มี
ไฟท้ายเหมือนของแต่ง
ไฟตัดหมอกน่าจะให้มาแล้ว
ล็อกความเร็ว 140 แถมประหยัดน้อยกว่าคู่แข่งอีก เนี่ยหรอที่บอกว่าถอดใบปัดน้ำฝนเพื่อให้ประหยัดน้ำมัน เฮ้อ ฮอนด้าคิดไรอยู่
ออปชั่นไม่เท่าคู่แข่ง
ราคาแพงไป ถึงตอนนี้ s at มาก็ยังแพงไปอยู่ดี
ภายใน ขอสีดำหน่อยน่าจะดี

ถ้าทุกอย่างครบในวันนี้คงไม่เป็นแบบนี้หรอกครับ

ผมก็หวังว่า big mc คราวหน้าจะแก้ทุกอย่างได้นะครับ อย่าคิดว่ายี่ห้อขายได้ ทำรถไม่ดีก็ขายได้ อย่าเอาอย่างโตโยต้าครับ โตโยต้าเค้าดีจริงๆเค้าถึงตั้งราคาแพง

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 20:39:52 »
ณ ตอนนี้ในบันดา อิโค่คาร์ ของไทย  มีแค่ Brio เท่านั้นที่ไม่ได้ส่งกลับไปขายที่ญี่ปุ่นหรือ ผลิตและขายอยู่ที่ญี่ปุ่นครับ...  

คิดเอาเองเน้อ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2012, 20:41:40 โดย Tonaka »
阿蘇山

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 20:51:26 »
บอกตามตรงนะ ยี่ห้อนี้ที่น่าใช้มี Goldwing (โดยเฉพาะรุ่น Trike) ตัวเดียว  นอกนั้นยังไม่ใช่ครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 23:23:40 »
ถ้าไม่ว่าแรง แต่ตรงๆ คือ

1. จองหองในยี่ห้อ
2. ดูถูกคนไทย

ออฟไลน์ vigger

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 00:10:34 »
เซล นี่ตัวดีเลย

ไม่รู้จะแต่งหน้าทำไมกันนักหนา  :P

ลูกค้าเดินมาถามคำตอบคำ

เด้ดสุดที่เคยเจอคือแอคคอร์ด

ถามราคาไป ตอบมาซะเจ็บ ดาวเท่านี้ ผ่อนเดือนเท่านี้

จะมีปัญญาผ่อนเหรอค่ะ

อึ้ง เลยครับ

โดนมากับตัวเหมือนกัน เซลล์แต่งหน้าหนามากกกกกกกก เดินมาร้อยเมตรก็มองเห็นปากนางละ

ถามข้อมูลรถห่าไรตอบไม่ได้เลย แล้วก็บอก "หนูเพิ่งมาใหม่ค่ะ" เออค่ะ ถ้ามาใหม่แล้วเค้าไม่เทรนเซลล์มาก่อนเลยรึ

เดินเข้าโชว์รูมฮอนด้าทีไรอารมณ์เสียทุกครั้งไป

ออฟไลน์ treebegin

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 12:29:57 »
อาจจะผลิตมาตอบโจทย์คนส่วนน้อยครับ และด้วยๆ หลายปัจจัย 

ข้อดีที่เหนือกว่าคู่แข่ง มีในหลายๆ จุดเหมือนกัน ครับ แต่พูดไปก็แค่นั้น ฮ่าๆๆๆ  คนส่วนใหญ่ก็ต้องมองภาพรวม ภาพใหญ่เป็นเรื่องปกติ   

ไม่ใช่ทุกคนที่ซื้อรถบริโอ้แล้วไม่ศึกษาให้ดีครับ  บางคนซื้อเหมือนไม่คิดครับ แต่จริงๆ เขาก็คิดในมุมมองของเขาครับ  รถคันเป็นแสน

ทำใจกว้างๆ ไว้ครับ เหมือนชอบผู้ ญ อ่ะครับ  อยากให้เพื่อนๆ ยอมรับและเคารพการตัดสินใจของคนซื้อบริโอ้ด้วยครับ  ไม่ชอบ ไม่เป็นไร แต่อย่าด่ากันเสียๆหายๆเลยครับ

สงสารคนรักบริโอ้ ครับ T-T ( ตัวเอง ฮ่าๆ )

แต่ก็คงต้องยอมรับ พ่ายแพ้มอดหม้วยไปด้วย ค่าฐานนิยม ครับ ^^   

Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 13:27:27 »
ผมเดานะว่า บริโอ เป็น อีโคคาร์ ตามหลักเกณฑ์เก่าองรัฐบาล
ที่ออกมาแล้ว อึ้งไปทั้งตลาดไม่มีใครเอาด้วย มีฮอนด้าอยู่เจ้าเดียวมั้ง
แล้วพอรัฐบาลเปลี่ยนเกณฑ์เพื่อดึงความสนใจจากผู้ผลิตอื่นๆ (หลักเกณฑ์ปัจจุบันนี่แหละ)
ที่ผ่อนคลายมากขึ้น และได้รับเสียงตอบรับเข้าร่วมโครงการล้นหลาม
พี่ฮอน น่าจะจุก เพราะ เดินหน้าไปเยอะแล้ว
และเปลี่ยนแปลงแบบไม่ได้เนื่องจาก
1.ทำให้ใหญ่ขึ้นไม่ได้ ไม่งั้นจะไปชนกับตัว 1.5 ทั้งซิตี้ และแจซ
2.ลดต้นทุนมากๆไม่ได้ เพราะยอดผลิตน้อย ขายแค่ไม่กี่ประเทศ ไม่เหมือนนิสสันที่ผลิตขายทั่วโลก
และประเด็นสำคัญก็ตามที่คุณ2K ว่ามาครับ ความมั่นใจในแบรนด์ ที่ล้นเหลือ อิอิ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 13:34:38 »
ตูดๆๆๆๆๆๆ

อีโก้ ผมชอบ สวิปมากๆ

;D ;D ;D

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 15:43:15 »
แค่ First Impression แรกก็ไม่ชอบแล้วครับ
ตัวคอนเซปสวยมากๆ เหมือนมิราจ
แต่พอออกมาเป็นคันจริง มิราจยังอยู่ในเกณฑ์ที่ยอมรับได้
ซึ่งบริโอ้มันไม่ใช่ครับ ไม่ใช่จริงๆ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 15:50:43 »
อาจจะผลิตมาตอบโจทย์คนส่วนน้อยครับ และด้วยๆ หลายปัจจัย 

ข้อดีที่เหนือกว่าคู่แข่ง มีในหลายๆ จุดเหมือนกัน ครับ แต่พูดไปก็แค่นั้น ฮ่าๆๆๆ  คนส่วนใหญ่ก็ต้องมองภาพรวม ภาพใหญ่เป็นเรื่องปกติ   

ไม่ใช่ทุกคนที่ซื้อรถบริโอ้แล้วไม่ศึกษาให้ดีครับ  บางคนซื้อเหมือนไม่คิดครับ แต่จริงๆ เขาก็คิดในมุมมองของเขาครับ  รถคันเป็นแสน

ทำใจกว้างๆ ไว้ครับ เหมือนชอบผู้ ญ อ่ะครับ  อยากให้เพื่อนๆ ยอมรับและเคารพการตัดสินใจของคนซื้อบริโอ้ด้วยครับ  ไม่ชอบ ไม่เป็นไร แต่อย่าด่ากันเสียๆหายๆเลยครับ

สงสารคนรักบริโอ้ ครับ T-T ( ตัวเอง ฮ่าๆ )

แต่ก็คงต้องยอมรับ พ่ายแพ้มอดหม้วยไปด้วย ค่าฐานนิยม ครับ ^^   

555 เห็นใจครับเห็นใจ แถวที่ผมอยู่เจอบ่อยๆ 2 คัน สีเขียวกับสีขาวโลตัสบ่อวิน เจอทีไรหยุดชื่นชมทุกทีด้านหน้านี่สวยโดนใจจริงๆ แต่ไม่เดินอ้อมไปดูด้านหลังหรอกนะ อีกคันที่ต้องเหลียวก็ทาทานาโนเป็นผู้หญิงอินดียขับคนเดียวบางทีมีลูกสาวซัก 5 ขวบนั่งมาด้วย อีกคันก็ Kia Picanto เรียกได้ว่า rare item กันเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 21:23:42 »
เห็นเหมือนทุกคนที่ว่ามาในเรื่อง วัสดุและออฟชั่น แต่ไม่ว่ายังผมก็คิดว่ามันเป็น eco car ที่มีด้านหน้าสวยและดึงดูดให้เหลียวหลังมอง มากที่สุดในตลาด พอๆกะ civic fd รุ่นพี่สมัย mc ใหม่ กับตอนเปิดตัว สวยขั้นเทพ แต่ด้านหลัง brio นี่ มองทีไรอารมณ์เสีย

ออฟไลน์ SCTL

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 08:06:17 »
ลองเอามาจอดเทียบกับ March Mirage Swift สิครับ
แค่เดินวนดูภายนอกสัก2รอบก็พอบอกได้บ้างแล้ว
ว่าทำไมถึงล้มเหลว

วนดูรอบเดียวก็พอแล้วมั้งครับ..

ปล. ขนาดผมเป็นแฟนยี่ห้อนี้ ยังไม่แนะนำใครให้ซื้อเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2012, 08:10:30 โดย SCTL »