ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถไปต่างจังหวัด ท่านๆ เลือกขับกลางวันหรือกลางคืนกันครับ ?  (อ่าน 25296 ครั้ง)

ออฟไลน์ Prayuth J

• Newbie
  • *
ถ้าเป็นผม ผมชอบออกซักประมาณตีสี่ครับ อาบน้ำให้ตาสว่าง ขับไปเรื่อยๆ พอซัก 8 โมงเช้า ก็แวะซื้อกาแฟกินระหว่างทาง แก้ง่วง
เวลานี้ผมว่ารถจะไม่เยอะมาก ช่วงแรกตอนฟ้ายังมืดจะเป็นทางที่เราคุ้นเคย จะไม่อันตรายมากครับ พอถึงช่วงทางไม่คุ้น ฟ้าก็สว่างพอดี

ถ้าวิ่งกลางคืน ร้านกาแฟตามปั้มน้ำมันจะปิดหมด อาจได้กินแต่กาแฟ 7-11 ซึ่งไม่อร่อยครับ

ออฟไลน์ KKOOB

• Full Member
ถ้าเป็นผม ผมชอบออกซักประมาณตีสี่ครับ อาบน้ำให้ตาสว่าง ขับไปเรื่อยๆ พอซัก 8 โมงเช้า ก็แวะซื้อกาแฟกินระหว่างทาง แก้ง่วง
เวลานี้ผมว่ารถจะไม่เยอะมาก ช่วงแรกตอนฟ้ายังมืดจะเป็นทางที่เราคุ้นเคย จะไม่อันตรายมากครับ พอถึงช่วงทางไม่คุ้น ฟ้าก็สว่างพอดี

ถ้าวิ่งกลางคืน ร้านกาแฟตามปั้มน้ำมันจะปิดหมด อาจได้กินแต่กาแฟ 7-11 ซึ่งไม่อร่อยครับ

เหมือนผมเลยครับ ออกเช้ามืด ตี4 เพราะตอนที่มันมืดมันเป็นทางที่เราคุ้นเคย พอสว่างก็เป็นทางที่เราไม่คุ้นพอดี

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• Hero Member
  • BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
เลือกขับกลางวันครับ
เพราะผมเป็นคนสู้แสงไฟแยงตาไม่ค่อยไหว
อีกอย่าง กลางวัน จะยังมองเห็นรถย้อนศร
แต่กลางคืน บางทีย้อนศรมา ไฟหน้าไม่ชัด อันตรายมากๆครับ

ออฟไลน์ mongolias

ผมชอบกลางคืน ตรงที่ทำความเร็วได้ดี แต่ก็อย่างที่หลายๆ ความเห็นว่าไว้ ทัศนวิสัยยังไงก็สู้กลางวันไม่ได้แน่
ส่วนตัวก็เลยชอบขับรถตอนกลางวันมากกว่า เพราะมองเห็นอะไรรอบๆ หาร้านอาหารง่าย ไม่ต้องกังวลว่าจะหาปั๊มแก๊สไม่ได้

โดยผมแบ่งการเดินทางหลักๆ เป็นสองวิธีครับ
สายเหนือ (ศรีราชา - เชียงใหม่) ผมเลือกที่จะออกราวๆ ตี 5 แล้วก็ค่อยๆ ลดลงมาจนเหลือ ตี 3 แต่มันก็จะไปง่วงแถวๆ ตาก ต้องหากาแฟดื่ม
หลังๆ เปลี่ยนมาเป็นออกคืนวันศุกร์ตอนสองทุ่ม แล้วก็จะไปหลับแถวๆ นครสวรรค์ ที่ราวๆ เที่ยงคืน ตื่นมาขับอีกทีตอนตี 5 แบบนี้ก็สบายดี ไม่ล้าเกินไป

ส่วนสายใต้ เลือกที่จะออกตอนตี 3 ครับ เคสนี้เพื่อหนีรถติดที่กรุงเทพฯ และปราณบุรีครับ แต่อันนี้ก็จะไปล้าแถวๆ ปลายๆ ประจวบฯ แน่นอนหากาแฟกินเหมือนเดิม

ออฟไลน์ 12ay13an

ชอบกลางวันครับ  แต่ออกเดินทางเช้ามืดหน่อยซักตี 5 ทัศนะวิสัยดีกว่ากลางคืนเยอะครับ  ทำความเร็วได้และเผื่อเกิดเหตุไม่คาดฝันขึ้นจะได้หาคนช่วยได้ง่าย แต่กลางคืนก็ดีอย่างนึงคือรถน้อยแล้วก็ไม่ร้อน แต่ทัศนะวิสัยในการขับจะลดลงไปเยอะ ถ้าไม่ชินทางก็แย่เหมือนกัน และถ้าเกิดเหตุไม่คาดฝันขึ้นอาจจะหาคนช่วยยากกว่ากลางวัน เพราะรถน้อย และผู้ร่วมทางบางคนอาจไม่กล้าที่จะช่วยเพราะก็กลัวจะเป็นมิจฉาชีพ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2012, 10:27:31 โดย 12ay13an »

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
ถ้ารถแอร์ดีๆ ฟิล์มดีๆ ขับกลางวันครับ ไม่ร้อน ทัศนวิสัยดี

ถ้าได้นอนเต็มอิ่ม ออกกลางคืนก็ได้ครับ รถน้อย ไม่ค่อยมีด่าน ไม่ร้อนด้วย แต่ควรจะเป็นเส้นทางที่ชำนาญ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
กลางวันครับ เห็นอะไรชัดเจนกว่ากลางคืน

ออฟไลน์ inew

ขับรถเดินทางท่องเที่ยว ชมนกชมไม้...เช้ามืด
ขับรถกลับบ้านเชียงใหม่ ไม่อยากแวะไหน ชินเส้นทาง และทำเวลา...กลางคืน  :D

ออฟไลน์ udis

ถ้าเป็นไปได้เลือกเป็นเวลากลางวัน เพราะ

1. กลางวันเห็นอะไรชัดเจน
2. กลางวัน ร้านข้าว เปิดเยอะ หาอะไรอร่อยๆกินง่าย
3. กลางวัน อู่ ร้านอะไหล่ เปิด อะไรเสียก็แวะซ่อม แวะซื้อง่าย
4. กลางวันคนเมาน้อย
5. กลางวันคนขับซิ่งน้อย
6. กลางวันแว๊นน้่อย
7. กลางวันไม่มีแมลง มาชนรถ ชนกระจก
8. กลางวันคลื่นวิทยุยังไม่ปิดสถานี ฟังคลื่นท้องถิ่นก็เพลินไปอีกแบบ
9. กลางวันไม่ค่อยเจออะไรแปลกๆ เหนือธรรมชาติ
10. กลางวัน ปั้มเปิดทุกปั้ม เคยลืมเติมน้ำมันตอน 4 ทุ่ม ลุ้นหาปั้มทั้งนานครับ

ออฟไลน์ HYDE--

ปกติผมขับกลางวันนะ นอกจากว่า เป็นช่วงเทศกาล รถเยอะ ไรงี้

คือเหตุผลเดียวที่จะขับกลางคืนคือ หนีรถติด ครับ

ออฟไลน์ jojow

ถ้าเป็นเส้นทางที่เคยวิ่ง จะวิ่งกลางคืนคับ
แต่ถ้าไม่คุ้นเคย จะออกเช้ามืดคับ

*ถ้าขับกลางคืน อย่าลืมดื่มน้ำเปล่าบ่อยๆ นะคับ จะช่วยให้สดชื่นและเพิ่มปริมาณอ๊อกซิเจ่น ด้วยคับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ streetballza

• Newbie
  • *
เป็นผมจะออกเดินทางช่วงเช้ามืดครับ อย่างที่หลายๆท่านบอกขับกลางคืนค่อนข้างเสี่ยงหลายอย่างเลยครับ ทั้งจากตัวเราเองและจากรถคันอื่นด้วย ขอให้เดินทางปลอดภัยครับ  ;D

ออฟไลน์ THUIO

เหมือนผมเลยครับ ออกเช้ามืด ตี4 เพราะตอนที่มันมืดมันเป็นทางที่เราคุ้นเคย พอสว่างก็เป็นทางที่เราไม่คุ้นพอดี

เหมือนผมด้วยอีกคนครับ ที่บ้านชอบบอกผมว่าจะรีบแหกขี้ตาไปไหน แต่ผมคิดว่าเดินทางเวลาประมาณนี้เหมาะสมแล้ว ถึงเร็วและปลอดภัย

ออฟไลน์ Makhot

• Newbie
  • *
ผมเดินทางไปเที่ยวส่วนมาก จะขับตอนกลางคืนครับ

1.เก็บเวลาช่วงกลางวันเอาไว้เที่ยว (ประหยัดเวลาไปได้1วัน)

2.รถน้อย (แต่ทางอาจเปลี่ยวหน่อยโดยเฉพาะทางภาคเหนือ)

ก็ไม่เคยเจอเหตุการณ์อะไรนะครับ

เคยมีครั้งนึงผมไปเที่ยวกับแฟน2คน

ขากลับ  เดินทางออกจาก ปางอุ๋งจ.แม่ฮ่องสอนตอนบ่าย3 ผ่าน แม่สะเรียง-ฮอด-จอมทอง-ลำปาง-พิษณุโลก-ขอนแก่น-มหาสารคาม-ถึงบ้านเกือบตอนเช้า

เกือบ1200กิโลเมตรขับรวดเดียวเลย เป็นครั้งที่เหนื่อย ท้อแท้ และกลัวที่สุดในชิวิตเลยครับ จำได้ไม่ลืมเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2012, 11:52:52 โดย Makhot »

ออฟไลน์ DArkMaster

ผมชอบกลางวันครับ ถึงแม้รถจะติดบ้าง การจราจรจะไม่คล่องตัวเท่ากลางคืนแต่ผมว่าทัศนวิศัยดีกว่ากลางคืนเยอะเลยครับ ผมขับกทม.-บ้านที่ตจว. 900กิโล กลางวันผมขับราวๆ10ชม. กลางคืนผมขับ7ชม.นิดๆ กลางคืนเร็วกว่าก็จริงแต่ผมว่ามันอันตรายมากเลย ผมขับรถกลางคืนเจอรถ10ล้อพ่วงไม่เปิดไฟพ่วงและไม่ติดไฟ โชคดีที่ผมอยู่เลนขวาไม่งั้นคงเสยไปแล้ว พอดีมีกระบะอีกคันตามหลังผมมาเกือบเสย10ล้อพ่วงเหมือนกัน ดีที่ผมเปิดไฟสูงให้เค้าเห็นว่ามี10ล้อข้างหน้าไม่งั้นคงจูบ10ล้อแน่ คิดแล้วยังโกรธ10ล้อพ่วงคันนั้นไม่หายที่ไม่ยอมเปิดไฟพ่วง
     สำหรับผมถ้าให้ขับรถทางไกล(กลับบ้าน)ก็จะออกจากที่พักราวๆตี4หรือตี5แวะกินข้าว7โมงเช้า ขับยาวแวะปั้มแล้วแต่ผู้โดยสารอยากพักตอนไหน ;D

ออฟไลน์ Makhot

• Newbie
  • *
คุยกันเรื่องขับรถตอนกลางคืนแล้ว ใครมีประสบการณ์ ตื่นเต้นกันบ้างมั้ยครับ ช่วยเล่าให้ฟังหน่อยครับ

เช่น เจอผี หรือภาพลวงตาประมาณนี้  หรือเจอโจรดักปล้น  ขอบคุณมากครับ

ส่วนผมไม่เคยเจออะไรเลย (และไม่อยากเจอด้วย)  มีแต่คิดไปเองทั้งนั้น

ออฟไลน์ TTL

ถ้าทางที่ไม่ค่อยไปผมก็วิ่งกลางวันเป็นส่วนใหญ่ครับ ถ้าทางที่วิ่งบ่อยๆขอกลางคืนขับสบายดีครับ
ส่วนถ้าสมมุติวิ่งกทม.-เชียงใหม่ยาวๆๆ จะออกตี 3 ถึงประมาณ11โมงครับ.....ที่เกลียดสุดคือช่วง16.30-18.00 มันโพล่เพล้
สีฟ้ามันกลืนกับถนนเลย

ออฟไลน์ PAN

ผมว่าออกจากบ้านช่วงตี3-ตี5 ดีสุดครับ ถึงจุดหมายแบบไม่มือ และไม่ดึก ถ้าออกช่วงแบบ 8 โมงเช้า ประมาณนั้นถึงจุดหมายไกลๆแบบดึกๆแล้วเราไม่รู้รายละเอียดของพื้นที่นั้นมากพอ ก็ลำบากหน่อยครับ พอไปถึงต้องเซอร์เวย์ซักนิดนึงจะดีมากเลย แต่เคยนั่งรถไปกับครองครัวตอนดึกๆแล้วรู้สึกดีมาก ไม่เสียว ไม่เสี่ยง ทำความเร็วได้ช่วงทางราบ ทางด่วน ในช่วงแรกๆของการเดินทาง(ออกจากบ้านตี4)  แล้วพอไปถึงทางที่ขับยากๆก็เช้าพอดี ประมาณนั้นครับ

ออฟไลน์ a-k-e

ผมชอบออกกลางคืนครับ
เพราะรถน้อย ไม่ต้องคอยหัวเสียกับพวกรถช้าแช่ขวาเวลาขับเลนสวน
และทำความเร็วได้เต็มที่ (120-160) โดยปลอดภัย

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น อยู่ที่นาฬิกาชีวิตของแต่ละคนครับ
หากคุณนอนเร็วตื่นเช้าเป็นประจำ อย่าขับกลางคืนเลยครับ ร่างกายปรับตัวไม่ทัน
ขับรถเวลาปกติที่ร่างกายคุณตื่นเต็มที่ดีกว่า

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมเป็นคนที่เดินทางไกลบ่อย ผมชอบกลางคืนครับ..
ขับรถสบายๆ ไม่ร้อน รถไม่ค่อยเยอะด้วย ตำรวจก็ไม่ค่อยกวนครับ...
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
มันแล้วแต่ทาง  ทางที่สวยมักจะขับกลางวัน แต่ทางที่ไปบ่อย น่าเบื่อขับกลางคืน

กลางคืนบรรยากาศมันดียิ่งไปกับสาวๆละก็  ;D

ออฟไลน์ lexus

เป็นผมขับกลางวันครับ เหตุผลหนะเหรอ ---> กลัวผี  :o

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
กลางวันครับ
เพราะ เพื่อนร่วมทางเยอะดี กลางคืนมันดูเงียบๆน่ากลัวๆ และก็มองไม่ค่อยเห็นทางด้วย 8)

ออฟไลน์ Tyde

กลางวันครับ  พยายามจะออกเช้ามืดแต่ตื่นสายประจำ  เลยกลายเป็นออกเกือบเที่ยงประจำเลย  55+ ;D 

ออฟไลน์ hutzero

เลื่อก กลางวัน

เพราะ ความปลอดภัยของชีวิต สำคัญกว่าสิ่งจุกจิกเล็กๆน้อยๆอื่นใด

กลางคืนนอกจากจะอัตรายจากอุบัติเหตุที่มองไม่เห็นแล้ว
ยังเสี่ยงต่อมิจฉาชีพที่มักจะออกมาโรยตะปูแล้วดักจี้   หรือไม่ก็ขว้างหินใส่

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมคนเหนือ เขาเยอะ โค้งแยะ
ถ้าขับเส้นทางประจำ ชอบกลางคืนครับ
มันจะเห็นรถที่สวนมาได้ไวกว่ากลางวัน
โดยจะเห็นแสงสว่างของไฟหน้าก่อน
เมื่อยตาน้อยกว่าด้วย
อาจเป็นเพราะผมคุ้นทางที่วิ่งเป็นประจำด้วยล่ะมั้ง
พอจะเดาโค้งออก ถ้าไม่คุ้นที่ จะ อตร. เหมืิอนกันนะ
แต่ขับกลางคืนติด2อย่างตรงที่ผมง่วงและกลัวผีป่า(ได้ยินมาเยอะ)

ถ้าไปเส้นทางที่ไม่คุ้น ขอกลางวัน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Fly to dream

กลางคืนครับสบายๆออกช่วงบ่ายๆ แล้วถึงดึกๆ หรือบางทีออกเช้ามืด
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ poundb

• Jr. Member
  • **
ออกแต่เช้ามืดครับ  ถ้าเดินทางไกลจะเป็นเวลาดีมาก ๆ   รถน้อย  อากาศเย็น  ขับไปถึงครึ่งทางแสงแดดเริ่มออก  ปลอดภัยดี 

ออฟไลน์ HYDE--

คุยกันเรื่องขับรถตอนกลางคืนแล้ว ใครมีประสบการณ์ ตื่นเต้นกันบ้างมั้ยครับ ช่วยเล่าให้ฟังหน่อยครับ

เช่น เจอผี หรือภาพลวงตาประมาณนี้  หรือเจอโจรดักปล้น  ขอบคุณมากครับ

ส่วนผมไม่เคยเจออะไรเลย (และไม่อยากเจอด้วย)  มีแต่คิดไปเองทั้งนั้น

ไม่แน่ใจว่าโดนรึป่าวนะครับ และ ไม่เคยเจอเหตุการแบบนี้มาก่อนเลย
ณ ถนน กิ่งแก้ว เวลา ตี 1 ครึ่ง ผมแซงรถเลนกลางที่ขับช้าไปทางขวา ตามปกติ
แต่พอแซงออกมา อยู่ๆมีคนวิ่งตัดหน้า แต่เป็นสีดำๆ และผมก็ไม่ทันสังเกตว่า เห็นเค้าเดินข้ามตอนที่ผมแซงรึป่าว

แน่นอน อีกเหตุผลที่ไม่ขับกลางคืน เพราะ กลัวผี ครับ กลัวมากๆๆๆๆ เค้าว่ากันว่า ถ้าเจอครั้งนึง หลังจากนั้นจะเจอเรื่อยๆ

ออฟไลน์ Winner007

• Newbie
  • *
ล่าสุดไปสมุย  ผมเลือกเดินทางเช้ามืดครับ เหตุผลล้ายๆ หลายคนบอกไป