ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถไปต่างจังหวัด ท่านๆ เลือกขับกลางวันหรือกลางคืนกันครับ ?  (อ่าน 25302 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
พอดี อีกวันสองวัน จะต้องขับรถไปสงขลาครับ บางคนก็บอกว่า ขับกลางวันดีกว่า เพราะกลางคืนง่วงนอน บ้างก็บอกว่า ขับกลางคืนสบายใจกว่า รถน้อย และประหยัดน้ำมันกว่า

แล้วท่านๆ เวลาขับไปต่างจังหวัด เลือกขับกลางวันหรือกลางคืน หรือทั้งสองอย่าง ? และเพราะอะไรครับ ?

ออฟไลน์ choomodify

ถ้าไม่คุ้นเส้นทางหรือไม่เคยไปมาก่อน ไปกลางวันเลยครับ สภาพถนนตอนกลางคืน มันมืด เกินที่จะคาดการณ์อะไรได้เลย

ออฟไลน์ Family man

• Jr. Member
  • **
ตามข้างบนครับ

ออฟไลน์ chiihcrelax

• **
กลางวันมองเห็นทุกอย่างทัศนวิสัยไกลมาก เห็นโค้ง สุนัข มอเตอร์ไซค์ย้อนศร หลุม บ่อ

กลางคืนระยะเห็นแค่แสงไฟ ส่วนมากจะเบรคไม่ทันแล้วตอนเจอ สุนัข หลุม บ่อ

ถ้าถนนต่างจังหวัด กลางคืนอันตรายมาก เพราะไม่มีไไฟส่องถนนทั้งเส้น ไม่ควรขับเร็วเผื่อเบรคไว้ด้วย
อาจจะเสียเวลาเพิ่มขึ้นอีกเป็น ชม. แต่ถึงบ้านชัวร์ๆ ดีกว่า ครับ

ออฟไลน์ Cleaner

• **
ผมว่ากลางคืนขับแล้วเครียดกว่านะ
ไหนจะความเครียดจากตัวร่างกายเองที่ต้องเพ่งกว่าปกติ ไหนจะเครียดจากอารมณ์อีก (หลายคันไฟท้ายเสียแต่ก็ไม่ซ่อม ดีไม่ดีเจอแว้นซ์ปิดไฟสวนเลนแบบชิวๆอีกต่างหาก 555)

แต่ถ้าขับแบบเรื่อยๆก็ไม่มีปัญหา โล่งสบายดี

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ชอบไปกลางคืน

แต่คนที่บ้านชอบกลางวัน

ไว้มีปัญญาออกค่าน้ำมันเมื่อไหร่ ออกกลางคืนลูกเดียว

ออฟไลน์ archian

กลางวันดีกว่าครับ   0เปิด  เผื่อเหลือไว้ก่อน   ผมโดนกินข้าวลิงตอนกลางคืนบ่อยมากกกกกก!!!!!!   (นอนในปั๊มยุงมันเยอะนะ  อิอิอิอิ)

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
ผมชอบกลางวันนะ แต่อย่างที่จขกท.บอก

ผมอาจจะออกซัก ตี 5

ช่วงบ่าย 2-4 โมงเย็น ผมไม่ค่อยชอบแฮะ แดดมันแรง/อากาศร้อน ไปหน่อย

ออนไลน์ *Zatan_p2*

ถ้าไม่คุ้นเส้นทาง  กลางวันครับ    เพราะเคยขับกลางคืนแล้วเส้นทางไม่เคยไป  +  ขับคนเดียว + น้ำมันใกล้หมด    =  กลัว  เจอใครขับตามแล้วแซงขึ้นไป จะรีบตามไปด้วย
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
ผมอยากขับกลางวัน แต่จำเป็นต้องเลือกกลางคือ เพราะรำคาญกพวกกล้องตรวจจับความเร็วครับ เพราะปกติจะขับที่ความเร็ว 100-120-140 นะครับ

ซึ่งถ้าวิ่งกลางวัน ต้องมาคอยพะวงว่าตรงไหนมีกล้องบ้าง มาคอยลุ้นว่าจะโดนจับความเร็วเกินมั้ย เพราะความเร็วที่ผมใช้ยังไงก็โดน กลับกลายเป็นว่า

ขับรถไม่มีความสุขอีก เลยเลือกที่จะขับกลางคืนดีกว่า อีกอย่างนึงคือ ประหยัดพลังงานกว่านิดหน่อย เนื่องจากอากาศเย็น คอมแอร์ไม่ต้องทำงานบ่อยครับ..

ออฟไลน์ Pasakorndvm

จากประสบการณ์ขับรถไปทำงานทั่วไทยมา 5แสน กม. แรกๆชอบขับกลางคืนเพราะรถน้อย แต่ตอนนี้แม้คุ้นหรือไม่คุ้นเส้นทางขับกลางวันดีกว่า เพราะกลางคืนมิจฉาชีพเยอะ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Jaykay

• Newbie
  • *
ผมคิดและทำคล้ายๆ คห#7 ครับ

ผมก็เป็นคนหนึ่งที่บ้านอยู่กรุงเทพฯ แต่ต้องไปทำงาน ตจว. ไกลๆ (เชียงใหม่, เชียงราย) ทุกเดือน เท่าที่เคยขับมาแทบจะทุกช่วงเวลา

ผมชอบออกเดินทางตอนเช้ามืด (ช่วงตี 3-ตี5) เพราะช่วงแรกๆ เรายังคุ้นเส้นทาง ถนนรอบๆ กรุงเทพฯ ส่วนใหญ่มีไฟถนนที่เพียงพอ

รถน้อย แดดไม่แรง อากาศเย็นสบาย พอช่วงสายๆ เราก็ไปกว่าค่อนทางแล้ว บ่ายๆ ก็เดินทางถึงที่หมายครับ

อ้อ ผมจะรีบนอนตั้งแต่หัวค่ำ ทำให้ไม่ง่วงนะครับ

ออฟไลน์ kati348

• Full Member
ผมชับบรรยากาศที่ชับไปแล้วค่อยๆมีแสงสว่าง มากว่าขับไปแล้วค่อยๆมืด แบบหลังรุ็สึกล้าอย่างเห็นได้ชัด

ทุกครั้งถ้าขับไกลๆ จะออกตั้งแต่ตีสาม

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
กลางวันครับ กลางคืนจะใช้เส้นทางที่เราชำนนาญครับ ส่วนใหญ่ถ้าไปกลางคืนแล้วล้า ผมจะใช้คันหน้าช่วยเราครับ ตามไลน์ห่างๆไปเรื่อยๆครับ

np72

• บุคคลทั่วไป
ผมไปตอนเช้ามืดอะครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

กลางวันครับ

ออฟไลน์ myalexxp

ถนัดกลางคืนครับ

ออฟไลน์ tathedarknight

ผมชอบออกตอนช่วงตี2-ตี3 แล้วก็ขับซัก80-90 เนื่องจากไม่ชินเส้นทาง กว่าจะสว่างก็เลยเขตเมือง การจราจรก็ไม่วุ่นวายแล้วครับ

ออฟไลน์ YAmodels

ลงไต้ลองออกเดินทางตอนเช้ามืดสิครับ มันจะไปสว่างแถวๆประจวบพอดี หลังจากนั้นก็สบายๆครับ
ผมเลือกเดินทางเช้ามืดแบบนี้ มันจะไปล้าอีกทีก็ช่วงบ่ายๆ แถวๆชุมพร-สุราษฎร์ พักนิดนึง ก็เดินทางต่อได้

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ชอบกลางวันมากกว่าครับเพราะวิสัยทัศน์ดีกว่า กลางคืนประสบปัญหาเยอะกว่าเช่นรถไม่เปิดไฟ ไม่มีไฟท้าย รถสวนไฟจ้ามากแสบตา อีกอย่างกลัวหลับใน เกิดยางแบนยางแตก รถเสีย น้ำมันหมด เฉี่ยวชนตอนกลางคืนจะลำบากมาก ยิ่งฝนตกหนักตอนกลางคืนนี่ยิ่งแย่ใหญ่เลย ตอนเดินทางไกลกลับบ้านถ้าเลือกได้ผมจะออกตอนประมาณตี 4-5 พอซัก 7-8 โมงก็แวะงีบแปปนึงจากนั้นก็ลุยต่อยาวถึงบ้านเย็นๆพอดี
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Devil13

มาลอกการบ้านครับ ว่าจะกลับบ้านวันหยุดสุดสัปดาห์นี้พอดี  ;D

ออฟไลน์ vichaitre

นอนให้เต็มอิ่ม ตี5 ออก ขับช่วงเช้าอากาศแจ๋มใส สว่างชานเมืองรถไม่ติด กลางวันมองได้ไกล ไม่มีไฟสูงใส่หน้า รถมีปัญหา ก็จอดได้ แต่กลางคืนไม่กล้าจอด

ออฟไลน์ gorilla

ไปสงขลาผมออก 5-6 โมง เช้าครับ

ไปกินข้าวเที่ยงที่พัทลุง ร้านหลานตาชู

ผมว่าถนนช่วงหลังประจวบไม่ค่อยดีครับ  ยิ่งขาขึ้นกรุงเทพยิ่งหนักเลยครับ

ขับกลางคืน ถ้าเจอฝน ผมว่าลำบากจริงๆครับ

ออฟไลน์ prai

หน้าฝนหน้าหนาว กลางวันครับ
หน้าร้อน ท้องฟ้าโปร่ง กลางคืนครับ
ส่วนตัวผมมองแดด หน้าร้อน แล้วเหมือนจะมีวงกลมๆ ดำๆ วิ่งออกจากตา น่ารำคาญครับ

ออฟไลน์ redsun

ชอบออกช่วงเช้าๆครับ อากาศดี แสงแดดอ่อนๆ มีความสุขมากครับ

ออฟไลน์ adis

ไม่ว่าจะคุ้นเคยเส้นทางหรือไม่คุ้นเคยก็ตาม
ถ้าไม่จำเป็นจริง ๆ อย่าเดินทางไกลเวลากลางคืนดีกว่าครับ
เหตุผล
1. กลางวัน ทัศนวิสัยในการมองดีกว่ากลางคืน บางจุดบนถนนอาจจะมีสภาพถนนที่ไม่ดี เป็นหลุ่ม เป็นคลื่น กลางคืนจะมองไม่เห็น หรือเห็นแต่ก็ไม่ทัน
    ที่จะหลบหลีก  ต่างจังหวัดคุณอาจจะเจอกับรถยนต์ที่ไม่มีไฟท้าย เช่นรถขนไม้ฟืน หรือมอเตอไซด์ ที่ไม่มีไฟท้ายครับ ทางใต้มีเยอะครับ
2. การกะระยะความเร็วในการขับรถเวลากลางวันกับกลางคืนจะไม่เหมือนกัน  เพราะภาพที่ปรากฎในสายตาของเราเวลากลางคืน มันจะมีส่วนทีมืด
    สว่างเฉพาะที่ ที่แสงไฟส่องถึงเท่านั้น  ทำให้การกะระยะผิดพลาดได้ง่ายกว่ากลางวันครับ
3. ความประหยัด ระหว่างขับรถกลางคืนกับกลางวัน ไม่ได้แตกต่างกันมากหรอกครับ  จะต่างกันตรงที่กลางวัน จะมีร้านค้า ที่อาจจะต้องจอดซื้อของมากหน่อย
    ถ้าจะเปลืองก็เปลืองตอนซื้อของนี่ล่ะครับ น้ำมันไม่เท่าไหร่หรอกครับ
4. การขับทางไกล ควรจะต้องทีการหยุดพักทุกสองชั่วโมง ทั้งคนทั้งรถควรจะพักบ้าง ถนอมทั้งรถและคนครับ
    กลางวันพักได้ง่ายกว่า  กลางคืนหาจัดพักยาก ดีไม่ดี เจอมิจฉาชีพ จะซวยเอาครับ
5. นาฬิกาชีวิตของคนเรา ต้องนอนกลางคืนครับ ต่อให้คุณพักผ่อนมามากแค่ไหน ร่างกายแข็งแรงแค่ไหน นาฬิกาชีวิตก็ทำงานตามปกติ
    ถึงเวลานอนร่างกาย สมองก็จะสั่งให้นอน จึงมีโอกาสหลับในได้สูงกว่ากลางวัน ยกเว้นว่าตามปกติคุณเป็นคนใช้ชีวิตกลางคืนเหมือนค้างคาว
    แล้วนอนเวลากลางวันครับ มาตั้งแต่เด็ก ๆ ครับ
6. กลางคืน หากเกิดเหตุฉุกเฉินขึ้น คุณจะลำบากกว่ากลางวันแน่นอนครับ
7. แสงไฟจากรถตอนกลางคืนที่ส่องเข้าตา จะทำให้คุณล้ามากกว่าปกติ ไม่เกินสองชั้วโมงจะล้าแล้วครับ

ออฟไลน์ Scarecrowman

กลางวันมองเห็นทุกอย่างทัศนวิสัยไกลมาก เห็นโค้ง สุนัข มอเตอร์ไซค์ย้อนศร หลุม บ่อ

กลางคืนระยะเห็นแค่แสงไฟ ส่วนมากจะเบรคไม่ทันแล้วตอนเจอ สุนัข หลุม บ่อ

ถ้าถนนต่างจังหวัด กลางคืนอันตรายมาก เพราะไม่มีไไฟส่องถนนทั้งเส้น ไม่ควรขับเร็วเผื่อเบรคไว้ด้วย
อาจจะเสียเวลาเพิ่มขึ้นอีกเป็น ชม. แต่ถึงบ้านชัวร์ๆ ดีกว่า ครับ

กลางวันครับปลอดภัย อย่าคิดแค่ไปถึงเร็ว รถน้อย
ควรคิดว่าไปถึงอย่างปลอดภัยดีกว่า

เห็นด้วยกับคุณ chiihcrelax เส้นทางต่างจังหวัด ต้องเจอแน่นอนครับ  มอเตอร์ไซค์ย้อนศร หลุม บ่อ
รถบรรทุก ของเกษตรกร วิ่งย้อนซ้าย หรือ แม้แต่ขวา

ขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพครับ

ออฟไลน์ 2k

กลางคืนดีหมดทุกอย่างเสียอย่างเดียวคือมักจะมีหมา แมว คนเมา มอเตอไซไม่รู้เรื่องขี่ตัดหน้าเสมอๆ
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ 7777777

ถ้าเลือกได้กลางคืนแน่นอนครับ

ส่วนตัวรู้สึกว่า ปลอดภัยกว่า สบายกว่า  เมื่อยตาน้อยกว่า รู้สึกactiveมากกว่า รถน้อยกว่า ไม่มีตร.มาจับให้กวนใจ ทำเวลาได้ดีกว่าเยอะมาก

แถมอากาศตอนกลางคืนนี่มันดีจริงๆ

ออฟไลน์ dht_tubes

ผมคิดเหมือน คห. 12 ครับ

แต่อาจเป็นเพราะผมไม่ค่อยได้ออก ตจว. บ่อยนักก็เป็นได้