ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามว่าตกลง ค่ายรถอื่นๆ เขาจะปล่อยให้นิสสัน ทำรถแนวผู้สูงวัย หรูหรา สบายๆ ชิวๆ อยู่เจ้าเ  (อ่าน 9425 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมสงสัยมานานแล้วครับ

ตั้งแต่ผมเกิดมา บุคลิกของนิสสัน ที่แม้จะมีรถ Sport เยอะมากๆ ทั้ง NX 180SX 350Z 370Z Silvia Skyline

แต่ที่โดดเด่น เด่นชัดมากๆ คือ มาดผู้ใหญ่สุดๆ ในเมืองไทย

ผมประทับใจนิสสัน หลายๆ รุ่นครับ เช่น B14 ตาเพชร
N16  Neo
และที่ชอบมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เป็นรถในดวงใจผมที่สุดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
คือ Tilda latio ภายในมันโดน บุคลิกมันใช่ตัวตนเรามากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ทั้งการออกแบบ โฆษณา concept ทุกอย่างลงตัวมากๆ

เป็นที่มาของ น้องมีนา ด้วยครับ

นิสสัน ทำีรถมาช่วงล่างก็ไม่ได้ดีมากมาย เครื่องก็วิ่งได้มาตราฐาน
แต่สิ่งที่ หลายๆ ค่าย ละเลย คือ ภาพลักษณ์ ที่นิสสันเป็น และมุ่ง
เน้น sport ต่างๆ นานา

จากยอดขาย almera teana และ sylphy(อนาคต)

ทำไม ค่ายรถถึงยังไม่กลับมาทำรถแบบเก่าๆ บ้าง แบบที่นิสสันทำ
นะครับ ทำรถที่สูงวัยสักนิด ทำรถที่หรูหรา ชิวๆ สบายๆ บ้าง  

พวก B C-seg นี่แทบไม่เหลือเลย มีแต่นิสสัน เจ้าเดียวที่ชัดเจนในภาพลักษณ์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2012, 21:50:54 โดย jorpor...SilverG »

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member

ออฟไลน์ Ishida

พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ LaTeX

ตอบคำถามหัวกระทู้ครับ

ตกลงครับ ให้ยี่ห้ออื่นๆแนววัยรุ่น ขับสนุก เร้าใจ หรือวัยรุ่นกึ่งครอบครัวแบบcivic แต่แย่งตลาดกันหลายๆเจ้าดีกว่าครับ

ถ้ารถมาแนวซิลฟี่หมดเฉาใจแย่เลยครับ ขอแบบดูแล้วเร้าใจแบบ Focus, 3 ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
เจ้าของกระทู้คงชอบทีด้า ที่มันกว้าง โปร่ง สบาย ดูไม่อึดอัดมั้งครับ แต่ตัวรถต้องดูเป็นผู้ใหญ่ สุขุมนุ่มลึก  :D

ออฟไลน์ LimitedEdition

ดีแล้วล่ะครับ เพราะที่มีอยู่แค่นี้ก็ทำให้การขับรถบนท้องถนนในเมืองไทยน่าเบื่อเต็มประดาแล้ว

ออฟไลน์ Tyde

ผมว่าเขาทำมากลุ่มเป้าหมายคนละกลุ่มกันครับ 

GreenG

เจ้าของกระทู้คงชอบทีด้า ที่มันกว้าง โปร่ง สบาย ดูไม่อึดอัดมั้งครับ แต่ตัวรถต้องดูเป็นผู้ใหญ่ สุขุมนุ่มลึก  :D
ถูกครับ  ;)

ออฟไลน์ tfirst01

gunz13096

รถอาแป๊ะอาม่าต้อง นิสสัน nv ครับ รุ่นนี้โคตะระผู้ใหญ่เย๊ย ;D ;D

ออฟไลน์ superden

vw  volvo  ก็ออกแนว สว. (สูงวัย) นะครับ หรูหราผู้ใหญ่ๆแต่ราคาก็ดูหรูกว่า หุหุ

ออฟไลน์ yod artstu

: )

ออฟไลน์ Aek_CM

• Full Member
เหอะๆ  ตอนแรกเห็นอวยกันว่า sylphy จะสวยมากเหมือนตัวต้นแบบ มากๆ แต่พอออกเปิดตัว เห้อ แทบจะไม่เหมือนตัว
ต้นแบบเลย  ตอนแรกกะเปลี่ยนจาก กระบะมา sylphy เต็มที่เลย คุยกับแฟน แฟนยังไม่อยากให้เปลี่ยน เราก็โน้มน้าว
จนแฟนใจอ่อน แต่พอเห็นรถตอนเปิดตัว เห้อๆๆๆ  กลับไปขับกระบะ ดังเดิมดีกว่า ผิดหวัง โครตๆ เลยครับ  นิชสัน

**** อยากถาม นิชสัน ไทย ว่า  ทำไม ครับ การจะทำ sylphy ให้สวยๆเหมือนตัวต้นแบบ  มันจะตายเหรอครับ
หรือ ว่า กลัวว่าจะขายดีเกินไปครับ  หรือกลัวว่ายี่ห้ออื่นจะขายไม่ออกครับ  ถึงต้องทำออกมา ช่างห่างไกล จากตัวต้นแบบเหลือเกิน
มันไม่สวยเหมือนอย่างที่หลายๆคนเคย อวยไว้เลยครับ   ผิดหวังครับ ***

ออฟไลน์ jaejukjik

• Jr. Member
  • **
เหอะๆ  ตอนแรกเห็นอวยกันว่า sylphy จะสวยมากเหมือนตัวต้นแบบ มากๆ แต่พอออกเปิดตัว เห้อ แทบจะไม่เหมือนตัว
ต้นแบบเลย  ตอนแรกกะเปลี่ยนจาก กระบะมา sylphy เต็มที่เลย คุยกับแฟน แฟนยังไม่อยากให้เปลี่ยน เราก็โน้มน้าว
จนแฟนใจอ่อน แต่พอเห็นรถตอนเปิดตัว เห้อๆๆๆ  กลับไปขับกระบะ ดังเดิมดีกว่า ผิดหวัง โครตๆ เลยครับ  นิชสัน

**** อยากถาม นิชสัน ไทย ว่า  ทำไม ครับ การจะทำ sylphy ให้สวยๆเหมือนตัวต้นแบบ  มันจะตายเหรอครับ
หรือ ว่า กลัวว่าจะขายดีเกินไปครับ  หรือกลัวว่ายี่ห้ออื่นจะขายไม่ออกครับ  ถึงต้องทำออกมา ช่างห่างไกล จากตัวต้นแบบเหลือเกิน
มันไม่สวยเหมือนอย่างที่หลายๆคนเคย อวยไว้เลยครับ   ผิดหวังครับ ***
ผมว่าอาการแบบนี้เป็นกันหลายค่ายนะครับ ไม่เหมือนต้นแบบเนี่ย เค้าคงวิจัย กันมาแล้วมั้งครับว่าแบบไหนเหมาะสม กับการผลิตออกมาขายจริงๆ หรือ กักเอาไว้ก่อน ให้รอมีภาค2 3 4 (minorchange) ค่อยปล่อยตัวละครเด็ดๆออกมา ปล่อยออกมาหมดทีเดียวก็หมดมุข หากินต่อไม่ได้แล้ว บางคนชอบบางคนไม่ชอบ มันไม่มีอะไรมาวัด คำว่า รสนิยม กับ ความรู้สึก ได้หรอกครับ ใครใคร่ซื้อก็ซื้อใครไคร่รอก็รอไป

ออฟไลน์ yossapatiso

เหอะๆ  ตอนแรกเห็นอวยกันว่า sylphy จะสวยมากเหมือนตัวต้นแบบ มากๆ แต่พอออกเปิดตัว เห้อ แทบจะไม่เหมือนตัว
ต้นแบบเลย  ตอนแรกกะเปลี่ยนจาก กระบะมา sylphy เต็มที่เลย คุยกับแฟน แฟนยังไม่อยากให้เปลี่ยน เราก็โน้มน้าว
จนแฟนใจอ่อน แต่พอเห็นรถตอนเปิดตัว เห้อๆๆๆ  กลับไปขับกระบะ ดังเดิมดีกว่า ผิดหวัง โครตๆ เลยครับ  นิชสัน

**** อยากถาม นิชสัน ไทย ว่า  ทำไม ครับ การจะทำ sylphy ให้สวยๆเหมือนตัวต้นแบบ  มันจะตายเหรอครับ
หรือ ว่า กลัวว่าจะขายดีเกินไปครับ  หรือกลัวว่ายี่ห้ออื่นจะขายไม่ออกครับ  ถึงต้องทำออกมา ช่างห่างไกล จากตัวต้นแบบเหลือเกิน
มันไม่สวยเหมือนอย่างที่หลายๆคนเคย อวยไว้เลยครับ   ผิดหวังครับ ***
แต่ผมว่าSylphyสวยดีที่สุดในC-Segmentแล้วนะครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ดีแล้วครับ
จะไปแย่งตลาดรถแรวสปอร์ตขับสนุกขับมัน กันทำไม
มันควรมีตัวเลือกๆหลายๆแนว ในตลาดบ้านเรา
อย่าง Tiida Latio แม้เปลือกนอกมันจะดูตลก ไม่สมส่วน หาความสวยงามได้ยาก
แต่ผมโคตรชอบข้างในเลยบอกให้ วัสดุเยี่ยม โปร่ง โล่ง นั่งสบาย เงียบ(กว่า สิว-ฝี)
ส่วนสิว-ฝี ผมผิดหวังนิดหน่อยเมื่อเทียบกับของจีน เหมือนเค้าจะดูถูกคนไทยเบาๆ ตัดออกสารพัด
แต่โดยรวมแล้วรับได้ เพราะราคาเค้าก็ไม่ได้ตั้งไว้สูงนัก (แต่อยากให้มีรุ่นจัดเต็ม ไว้สักรุ่น)

ในตลาดมีรถให้เลือกหลายๆบุคลิกแบบนี้ดีแล้วววว
คือใครอยากได้รถสไตล์สปอร์ตไปมองยี่ห้ออื่นสิ แนวนั้นมีให้เลือกจนเกล่อ มากๆๆๆๆ เลือกไม่ถูก
ชอบที่ Nissan ทำรถแนวนี้มาขายบ้านเราครับ

ปล.ผมไม่ได้ขับ Nissan นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2012, 00:08:11 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
สำหรับผม ถ้า Sylphy ยังไม่ได้โปรเจกเตอร์
ความสวย ยังไม่ใช่ที่สุดใน C-segment ตอนนี้ครับ
มันสวยแต่ยังไม่สุดยังไงไม่รู้

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ก็ Nissan เขาเก่งตลาดนี้น่ะครับ จริงๆ Toyota ก็เก่งแนวนี้นะครับ ดูจาก Crown หรือ Camry ใหม่ก็ได้ แต่ Toyota อาจจะพยายามจับตลาดกลางๆ มากกว่า ไม่มาทุ่มตลาด สว. หนักๆ แบบ Nissan (ในเมืองไทยนะ ถ้าเป็นที่ญี่ปุ่น ผมว่าสองเจ้านี้พอกัน คือ น่าเบื่อพอกัน)

ทีนี้กลับมาเจ้าอื่นๆ การที่ Mazda, Mitsubishi, Subaru เนี่ยทำรถแบบไม่เน้นหรูมาก เพราะว่า 3 เจ้านี้ทำตลาด mass สู้ Toyota กับ Nissan ไม่ได้ เลยต้องไปหาตลาดอื่นที่เจาะง่ายกว่าไงครับ

ปล. สมัยก่อน ผมรู้สึกว่ารถ Mitsubishi ออกแนวหรูๆ เหมือน Toyota, Nissan นะครับ ดูจาก Debonair, Diamante, Galant แล้ว แต่หลังๆ ไปแนว sport แบบ Mazda แล้ว อาจเพราะไปๆ มาๆ ตลาดรถ Mass กับรถเพื่อการพานิชย์ไม่รุ่ง

ในทางตรงข้ามสมัยก่อน Honda สมัยก่อน เน้นทำรถที่มีจุดเด่นเยอะๆ อย่าง Civic Type-R หรือ CR-V โฉมแรก แต่ตอนนี้เริ่มกลายเป็นพวกเน้นขาย mass เหมือน Toyota, Nissan แล้ว
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ MystogaN

ผมเฉยๆ นะครับ ขอให้มันทันสมัยมากกว่าหรูหราหรือสปอร์ตครับ :P

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
คำถาม จาก ข้าพเจ้า......

"ชอบ Latio แล้วซื้อ March ทำไมจ้ะ"

อิอิ

ออฟไลน์ rathkarin

• Newbie
  • *
อยากรักนิสสันเหมือนกัน แต่.... ตอนนี้ยังไม่โดน ต้องรอผลงานชิ้นต่อๆไปของเขา อิอิ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
จากที่ขับ Sylphy ลงมาพังงา กับภูเก็ต ก็มีแต่คนมองและถามตลอด ว่าราคาเท่าไหร่ (ล้านกว่าใช้เปล่า)

กันทั้งนั้น ส่วนผู้ที่ถามก็ผู้ใหญ่แล้ว ต่างบอกว่าสวยกัน และขอดูข้างใน ทุกคนที่ผมบอกราคาไปว่า 9 แสน

ทุกคนบอกตรงกันว่าถูกจัง และข้างในสวย น่านั่ง

สรุป ความพอใจในการขับ รูปลักษ์ภายนอกเป็นองค์ประกอบหนึ่งเท่านั้น

แต่สั่งที่อยู่ภายในนั้นแหละที่จะทำให้เรารู้สึก ชอบมันหรือไม่ ;D

ออฟไลน์ murcielago

• Newbie
  • *
ขับ nissan สุนทรีย์ที่สุดแล้วครับ ในเรื่องของความสบาย

ผมอายุ 24 ยังชอบเลย

รู้สึกว่ามันแนว vip สุดละถ้าราคาพอกัน

ออฟไลน์ YenChar

คนไม่เคยนั่งอาจจะไม่ทราบ
แต่ผมนั่งนิสสัน ผมรู้สึกว่ามันคนล่ะแนวนะครับ

- ทีด้า เห็นข้างนอกจืดๆ ไม่สวย แต่ลองนั่งแล้วชอบ ติดใจมากๆ
มันโปร่ง สบาย กว้าง น่านั่ง
อัลติส ซีวิค ครูส โฟกัส ขับดีเครื่องแรง แต่เบาะหลัง ทีด้า(หรือซิลฟี่)ก็ดี น่านั่งกว่า

- เทีียน่า รู้ๆกัน เทียบกับแอคคอด แคมรี่ ถ้าให้นั่งเบาะหลัง ผมนั่งเทียน่าแน่นอน

- แม้กระทั่งอีโค้คาร์
ผมก็ยังว่า มาร์ช อัลเมร่า โปร่ง โล่ง นั่งแล้วไม่อึดอัด และนั่งสบายที่สุดในตลาดอีโค้คาร์

เชื่อว่า นิสสันทำรถแนววัยรุ่นไม่รุ่งครับ ถ้าไม่ใช่ระดับ 370Z หรือ GT-R
ปล่อยให้มาสด้า ฮอนด้าเค้าทำเถอะครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight

นั่นสิครับ งงอยู่เหมือนกันว่าจะทำต้นแบบมาทำไมกันในเมื่อทำจริงแล้วไม่เหมือน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ thdeann

เห็นด้วยนะครับ เรื่องที่ Nissan ออกแบบดูเป็นผู้ใหญ่

แต่จากเหตุผลของคุณ จขกท.
Latio เนี่ยนะครับ ดูผู้ใหญ่
จะมีผู้ใหญ่คนไหนซื้อขับครับ
ผมอายุจะสี่สิบแล้ว ไม่ได้อยากขี่เลยแม้แต่น้อยเลยครับ

GreenG

คำถาม จาก ข้าพเจ้า......

"ชอบ Latio แล้วซื้อ March ทำไมจ้ะ"

อิอิ

คล่องตัว ประหยัด ราคาถูกกว่า หลายๆ อย่างคล้ายกัน ครับ ;)

ออฟไลน์ vuthtichai

นิสสัน ในสายตาผม คือ รถไว้ รับส่งผู้สูงอายุครับ

เพราะเน้นที่นั่งเบาะหลัง ในทุกรุ่นต้องนั่ง สบาย มาเป็นอันดับหนึ่ง เรื่องอื่นๆ เช่นขับสนุก ช่วงล่าง สมรรถนะเครื่อง เป็นกลาง ไม่มีอะไรโดดเด่นมาก

การวาง position ของ แบรนด์ เขา ผมว่าดีนะ ก็ฉีกจากรถญี่ปุ่นอื่นๆ ที่เน้นความแรง สปอร์ตกันซะทั้งนั้น ถ้านิสสันผู้ใหญ่ได้ลองนั่งขับ หรือ เบาะหลัง ติดใจกันทุกคนครับ แถวบ้านผม ผู้ใหญ่ที่เป็น ทหาร กับ ข้าราชการ อาวุโส แต่ละบ้าน มีแต่ เทียน่า สีดำ T_T เหมือน นัดกันซื้อ

ออฟไลน์ golf8023

ผมว่าดีแล้วนะครับ ทำออกมาคนละกลุ่มเป้าหมาย
civic ex น้อง3 ก็กลุ่มวัยรุ่นหนุ่มสาว
sylphy ก็เอาใจผู้ใหญ่หน่อย สาวๆวัยกลางคนก็ชอบกันนะครับ
ขืนมีแต่รถเอาใจวัยรุ่น แล้วผู่ใหญ่วัยกลางคนเขาจะใช้อะไรกันล่ะครับ

แต่ในสายตาผม Cruzeดูดีสุด  ;D