ผู้เขียน หัวข้อ: แบรนด์ Volvo ในประเทศไทยอยู่สูงเกินความเป็นจริงรึป่าวครับ  (อ่าน 13322 ครั้ง)

ออฟไลน์ pheet

• Full Member
สงสัยจะไม่ค่อยได้ศึกษาเรื่องรถยนต์เท่าไหร่แล้วแหละครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
มันก็ไม่แน่
รถยุ่นที่ขายเมกา ยุโรป เค้าไม่ธรรมดา ไม่ใช่รถที่ดูถูกคนซื้ิอแบบรถยุ่นบ้านเรา
อย่าง X trail ที่เยอรมันเค้าเทียบกับ Freelander เลยด้วยซ้ำ
แถมราคาพอๆกันด้วย
อย่าง MZ3 ราคาถูกกว่า 3Series ไม่มาก ไม่ใช่ถูกกว่า3เท่า
ต้องลองไปอยู่สักปี คงจะตอบได้ครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

promt

• บุคคลทั่วไป
ให้ตายสิจ้อด ไปอยู่อเมริกาเกือบ 2 ปี
สรุปได้ว่า
รถญี่ปุ่นไปขายในอเมริกา มันราคาแพงเอาเรื่อง
รถเกาหลีไปขายในอเมริกา ราคาก็ใช่ย่อย

รถส่วนใหญ่ ทั้งค่ายญี่ปุ่นและเกาหลีเมื่อไปขายในอเมริกา
มันไม่ค่อยจุกจิก และกินจิบๆ เมื่อเทียบกับแบรนด์อเมริกาและยุโรป

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
ให้ตายเถอะโรบิ้น ให้ผมเลือกผมเลือกวอลโว่มากกว่าเล็กซัด เพราะความรู้สึกบอกว่าเจ้าเล็กนี่ยังไงๆก็ยังเป็นกลิ่นไอของโต-ต้า รับไม่ได้อ่ะ

ออฟไลน์ beerrl

ผมว่า position ตอนนี้ Volvo วางได้ดีแล้วครับ การตั้งราคาก็สมเหตุผล
อยู่ระหว่างรถญี่ปุ่น กับ รถยุโรปเจ้าตลาด
ในต่างประเทศ เขาเปรียบเทียบกับ Benz BMW Audi แสดงว่าเป็นคู่แข่งโดยตรง แต่ ก็สู้ไม่ได้ครับ จะมีเพียงแต่ xc60 ที่พอไปวัดวากับคู่แข่งได้
แต่ในเมืองไทย ผมว่า BMW กับ Benz ตั้งราคาสูงเกินไปมากกว่า
รถที่ประกอบในประเทศ ตั้งราคาขาย พอๆกับรถที่นำเข้ามาแล้วเสียภาษีอันแสนแพง แสดงว่า ราคาขายรถประกอบในประเทศในบ้านเราแพงไปหรือไม่???? (ผมว่าใช่)

Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Ruksadindan

บ้านเราก็ยังมองมั่วๆ แบ่งสัญชาติอยู่นั่นล่ะครับ เป็นญี่ปุ่น ยุโรป (เอาทั้งทวีปมารุมเทียบกับประเทศด้วยแน่ะ)

ดังนั้นที่แท้จริงมันก็คือพรีเมี่ยมรถนั่นล่ะครับ ที่ให้ได้สมราคากว่าเจ้าอื่น (S80 Polestar ราคาเท่า Camry V6 แต่จัดเต็มกว่า E)

ออฟไลน์ redsun

ถ้า VOLVO ค่าดูแลใกล้เคียง(หรือสูงกว่าไม่มาก)เมื่อเทียบกับรถญี่ปุ่นใน CLASS เดียวกันล่ะก็
ผมว่าจะเป็นแบรนด์ที่มีจุดยืนชัดเจนที่สุดแบรนด์หนึ่งเลยนะ

หรือถ้า VOLVO ทำตัวเจ็บรหัส R ออกมาเล่นกับ AMG หรือ M POWER แล้วเกิดสูสี
หรือค่า MODIFY ง่ายกว่า ถูกกว่า ผมว่าพวกแบรนด์ PREMIUM ชั้นนำก็ทำหน้าไม่ถูกเหมือนกันนะ

ออฟไลน์ yossapatiso

ผมมองอย่างนี้ครับ
ระดับ
1.Proton Tata ....
2.Toyota Honda Chevrolet Ford ...
3.Skoda Volkswagen Peugeot Citreon .....
4.Volvo ....
5.Mercedes-Benz BMW Lexus Audi .....
6.Porsche ....
7.Bentley Maserati .....
8.Lamborghini Aston Martin Ferrari ....
9.Rolls-Royce ...
10.Maybach .....
11.Pagani Bugatti Koenisegg ....

ออฟไลน์ PLUS 9

• Jr. Member
  • **
ระดับ
2.Toyota Honda Chevrolet Ford ...
3.Skoda Volkswagen Peugeot Citreon .....
5.Mercedes-Benz BMW Lexus Audi .....
8.Lamborghini Aston Martin Ferrari ....
11.Pagani Bugatti Koenisegg ....

เห็นด้วยตามนี้เลยครับ :D :D :D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ระดับ

มันใช่เลยอะคุณพี่

;D ;D ;D

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

อยู่อเมริกามาสองปี ผมไม่เคยสัมผัสว่ามีใครมอง Volvo ด้อยเหมือนเรามอง Proton นะครับ
และมันก็ยัง premium กว่า Toyota, Honda ด้วย

แต่ใช่ครับ ถ้าเวลาเค้าเอารถขนาดเดียวกันมาเปรียบเทียบกัน
ก็จับทั้ง S60, Series 3, Cruze, Focus, Mazda 3 มาเทียบกันนั่นแหละ

เห็นด้วยทุกประการตามนี้ครับ แม้จะเปรียบเทียบกันตามขนาดรถให้เห็นบ่อยๆ แต่อเมริกันก็มองว่ามีความ premium กว่าแน่นอน จากปัจจัยต่างๆโดยเฉพาะระบบ safety
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

ออฟไลน์ YenChar

นั่ง S80 แล้วลองกลับมานั่ง E-Class หรือ ซีรี่ห์5
คุณจะพบว่า วอลโว่ น่านั่งกว่ามากกกก
ถ้าไม่นับการขับขี่ ผมว่าวอลโว่อย่าง S60 S80 มันโอเคมากๆ

ถ้าให้ผมนั่งรถ จากกรุงเทพไปภูเก็ต ผมเลือก S80 แน่ๆครับ
แต่ถ้าขับเอง ในฐานะคนขับ ผมคงเลือก F10 หรือ F30

ออฟไลน์ Cpete

ผมว่ามันเป็นอะไรที่ กลางๆนะ งบไม่ถึงMB BM ก็ ไม่อยากได้รถAsia ก็ เป็นตัวเลือกสุดท้ายที่ได้นั่งขับแล้วรู้สึกสบาย กับการนั่งขับ แล้วก็ได้ความปลอดภัยและ เครื่องกับเกียร์ที่Developed with FORD...ดูรวมๆแล้วเหมือนเอาเงินไปลงทุนกับความปลอดภัย ถ้าผมมีภรรยา ก็อยากให้ขับVolvoคับ เป็นกลางดี แล้วก็ปลอดภัยดี มีที่เหลือเพื่อไว้มีน้องๆ ซํกคนสองคน ;D ;D

ออฟไลน์ holahola66

ระดับ

ขอแทรกอันดับ-1 น่าจะเป็น Wuling ,Cherry ,ครับ  ที่เหลือ เป๊ะ!!
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ tae_polestar

เอาสมรรถนะ มาให้เชยชม

The love of automobile will be never cease

ออฟไลน์ tae_polestar

The love of automobile will be never cease

ออฟไลน์ madboy

ผมมองว่า ถ้าในประเทศไทยระดับมันก็อยู่สูงกว่าโตต้า ฮอนด้า

แต่จะว่าไป volvo บางรุ่น ผมมองว่าวัสดุทั้งหลายที่เค้าเอามาใช้มันแย่กว่ารถญี่ปุ่นถูกๆอีก โดยเฉพาะพลาสติก หรือแม้กระทั่งเบาะหนัง ใช้ระยะเวลาเท่าๆกันรถญี่ปุนทนทานนานกว่าเย๊อะมากครับ volvo นี่ทั้งแตก ทั้งหัก เบาะลายงา

แต่ถ้าดูราคาในแต่ละรุ่นแล้ว ผมว่ามันควรจะถูกกว่านี้สักหน่อย อย่าง S60 ขายสัก 1.7-.18 ล้าน  S40 1.3-1.4 ล้าน อะไรแบบนั้น ผมก็ไม่มั่นใจเหมือนกันว่ารถประกอบมาเลย์นำเข้ามา เราต้องเสียภาษีนำเข้าเท่าไหร่ครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2012, 13:54:08 โดย madboy »

ออฟไลน์ pasanta

• Newbie
  • *
ไม่จริงครับ ผมอยู่อเมริกามา 7ปี จนทุกวันนี้ก็ยังอยู่ครับ มันคนละเกรดกันครับ ดูกันง่ายๆที่ค่าประกันรถครับ ค่าประกันรถจะถูกหรือแพงอยู่ที่ระดับของรถครับ เบนซ์ บีเอ็ม ก็จะแพงกว่านิดหน่อยครับไม่มาก แต่ถ้าเป็น ฮอนด้า โตโย ก็ถูกกว่าเห็นๆครับ แถมราคาขายต่อของแบรนญี่ปุ่นไม่ค่อยตกครับ เพราะเป็นรถตลาด แต่ถ้าเป็นรถยุโรป ตกเยอะมากเลยครับ เปรียบเทียบแบบง่ายๆเลยนะครับ
NUTTY_BOSTON

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ระดับมันคงสูงก่า VW นิดนึงนะครับ
แต่ก็คงไม่ใช่แบบตลาดโตโยต้า ฮอนด้า

ออฟไลน์ vuthtichai

ผมว่าตัวบุคคลมีผลต่อ การจัด อันดับ คุณค่าของรถแต่ละแบรนด์มากกว่าครับ
อย่างคนไทยบางความคิดเห็นังคิดว่าการมี รถตู้ รถกระบะ ยกสูง ดูดีกว่า การขับ รถ ดีเซกเมนท์ ญี่ปุ่น

ถ้าใช้ง่าย ดูตาม หนังสือแมกกาซีนดีกว่า เขาจะเทียบแบรนด์ในระดับเดียวกัน เพื่อเป็นการแบ่งคลาสรถอย่างชัดเจนครับ

ออฟไลน์ accidenty

• Jr. Member
  • **
บางคนอาจปลอบใจตัวเองหรือเปล่า 555+

ประมาณ ขับรถยุ่นแต่อยากรู้นึกน้อยเนื้อต่ำใจลดลง เลยดึงคนอื่นลงมา หึๆๆๆ

ออฟไลน์ delete

ผมชอบวอลโว่ตอนที่ไปอยู่กับฟอร์ดช่วงนึง
ทำให้โอกาสที่คนทั่วไปจะได้ใช้รถระดับพรีเมี่ยมเอื้อมถึงได้ง่ายขึ้น
แถมทำให้แบรนด์ฟอร์ด ได้เทคโนโลยีที่ทันสมัยไปด้วย ทีนี้คนทั่วไปไม่จำเป็นต้องใช้ของแพงละ
รถตลาดธรรมดาก็มีออพชั่นเจ๋งๆได้

ปอลิง ส่วนนึงที่ทำให้ดูเกรดตก เพราะเรื่องผู้ถือหุ้นเป็นจีนมั้งครับ เลยมองแปลกๆ (แม้แต่ผมเองก็คิดแบบนี้อยู่ แตผมว่ายังสูงกว่ารถตลาดอยู่ดี แต่เริ่มมองต่ำกว่าเบนซ์ บีเอ็มละ)

ออฟไลน์ BlackMonster

• Newbie
  • *
ผมอยู่อเมริกา 6 ปีกว่า ๆ แบรนด์ volvo นี่พอ ๆ กับ MB BM นะครับ อาจจะต่ำกว่านิด ๆ แต่สูงกว่ารถ toyota honda แน่นอน ส่วนค่าประกัน volvo แพงใช้ได้เลย
ใช้ ๆ ไป ราคาตกเยอะมาก ขายต่อน้ำตาเล็ด เหมือนที่เมืองไทยเลย 555   

ออฟไลน์ chamanow88

หนังสือ Auto Bild เล่มล่าสุดยังเอา V40 เทียบ 1-series , A-Class เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2012, 10:16:11 โดย chamanow88 »