ผู้เขียน หัวข้อ: แบรนด์ Volvo ในประเทศไทยอยู่สูงเกินความเป็นจริงรึป่าวครับ  (อ่าน 13378 ครั้ง)

ในสายตาคนไทยทั่วๆไป แบรนด์ Volvo ถือว่าเป็นน้องๆ Benz และ BMW เลย
ผมก็คิดอย่างนี้มาตลอด

พอมารู้จักกับเพื่อนคนนึง เขาเรียนที่อเมริกาตั้งแต่ไฮสคูลจนจบโท แล้วกลับมาทำงานเมืองไทย
ก็มีโอกาสได้คุยเรื่องรถกัน

เขาบอกว่าที่อเมริกาแบรนด์ Volvo ในสายตาคนอเมริกันถือว่ายังสู้ Toyota และ Honda ไม่ได้ด้วยซ้ำ
อารมณ๋ประมาณว่าเหมือนเรามองแบรนด์ โปรตอน ของมาเลย์นั่นแหละ 

ผมก็เลยสงสัยว่ามันจริงเท็จแค่ไหน

คนไทยมองแบรนด์ วอลโว่ สูงเกินความเป็นจริงหรือไม่

ระดับของแบรนด์ที่แท้จริงมันอยู่ตรงไหน เหนือกว่าโตโยต้า ใกล้เคียงกับเบนซ์ หรือว่าทำได้แค่เสมอกับรถญี่ปุ่นเท่านั้น

อันนี้ไม่ได้พูดถึงคุณภาพตัวรถนะครับ พูดถึงแบรนด์อย่างเดียว

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
อันนี้น่าสนใจครับ รอฟังพี่ๆ เพื่อนๆ มาให้ความเห็นกัน

อีกเรื่องที่ผมพอทราบคือ ตลาดออสเตรเลีย มองเเบรนด์ ญี่ปุ่น กับ เกาหลี เท่ากันครับ
มองว่าเป็นเเบรนด์เอเซียเหมือนกัน ฮุนไดเลยขายดีกว่าในออสเตรเลีย เพราะราคาถูกกว่า คุ้มกว่าในแง่ออปชั่นรอบด้าน

ออฟไลน์ Teamkk

• Jr. Member
  • **
  • ไม่มีอะไรดีที่สุด แค่ชอบที่สุดก้อพอ
อยากเอา พี่โต กะพี่ฮอน ไปแลก ลุงวอน จัง หุหุ

ออฟไลน์ Envil

• Full Member
ผมว่าไม่จริงนะครับ

ผมดูyoutubeรีวิวรถยนต์ในโซนยุโรปมากมาย
ไม่เคยเห็นคลิปไหนเอาวอลโว่เทียบกับรถญี่ปุ่นครับ
มีแต่เทียบ Benz Bmw Audi  :)

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
ลองเข้าไปนั่งดูก็ได้ ความหรูมันบรรยายเป็นคำพูดลำบาก

ออฟไลน์ mayjazza

• .......
ผมว่าไม่จริงนะครับ

ผมดูyoutubeรีวิวรถยนต์ในโซนยุโรปมากมาย
ไม่เคยเห็นคลิปไหนเอาวอลโว่เทียบกับรถญี่ปุ่นครับ
มีแต่เทียบ Benz Bmw Audi  :)
...เห็น ด้วย ครับ ติดตามนิยรสาร มาหลายๆ สำนัก ทั้งของไทยเอง..
..แล้วแบบ เอาบทความของต่างประเทศมาแปล ก็ ไม่เคยเห็น เค้า จับ volvo ไปเทียบ กับ รถ ญี่ปุ่นสักเท่าไหร่
นานๆที ถึงจะมี แต่ป็นการเทียบ เรื่อง อ๊อปชั่น กับด้าน ราคามากกว่า..เรื่อง แบรนด์ ครับ

ออฟไลน์ Envil

แต่ก็อีกครับ คงเอามาเทียบเพราะโซนทวีปที่มาของค่ายรถยนต์ก็ได้
เพราะต้องเข้าใจครับว่าคำว่า "รถยุโรป" "รถญี่ปุ่น" มันแบ่งแยกภาพลักษณ์อยู่ในสมองคนไทยอยู่แล้ว

แต่สำหรับผมเท่าที่เคยใช้รถมา ญี่ปุ่น,เกาหลี,ยุโรป บอกได้เลยครับ ว่าฟิลลิ่งขณะใช้งานน่าจะจัดอยู่ถูกตำแหน่งแล้ว
ของอย่างงี้อยู่ที่ความเข้าใจสบายใจของผู้ซื้อแหละครับ
:P

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
ส่วนหนึ่งอยู่ที่ตัวบุคลด้วยครับแต่ละคนมีมุมมองแตกต่างกัน แต่ก็บอกไม่ได้ว่าใครถูกผิด

แต่ถ้าจะเทียบส่วมมากจะเทียบจากแหล่งกำเนิดแบรนด์ครับ หลักๆเป็น เอเชีย ยุโรป อเมริกา ส่วน volvo ก็อยู่ในกลุ่มรถยุโรปครับ

ออฟไลน์ WTF

ไม่จริงครับ พี่สาวผมอยู่us ขับเบนซ์ มันยังแซวผมเลยว่าโห ขับวอลโลเลยเหรอ อะไหล่แพงมากนี่

PKS8

• บุคคลทั่วไป
รถญี่ปุ่นเทียบกับ Volvo ผมว่าไม่น่าจะใช่

แต่ถ้าที่ Sweden  supplier ผมบอกว่า Volvo แบรนด์ยังเป็นรอง SAAB นะครับ

ออฟไลน์ prai

ต่างชาติบางคนมองว่า Volvo พอๆ กับ VW แต่จริงๆ ต่างชาติอีกหลายคนก็บอกว่า หรูกว่า VW แต่ไม่ถึง เมอร์ BMW จากัวร์ เล็กซัส(ยุคใหม่)
ตัว Volvo มองตัวเองว่า พรีเมี่ยม
ผมสรุปว่า เป็นพรีเมี่ยม แต่ยังเป็นรอง Mercedes BMW Audi อะไรพวกนี้อยู่ครับ อาจจะด้วยราคาขายที่ต่ำกว่า คนก็เลยมองว่าแบรนด์ต่ำกว่า
สรุปอีกครั้งว่าแบรนด์สูงกว่า Toyota Honda Nissan แน่นอนครับ

ถ้ามองเฉพาะตลาดอเมริกา ผมว่า Volvo พอๆ กับ Cadillac แต่คนที่นั่นชอบ Lexus กันหนิครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2012, 19:35:03 โดย prai »

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ผมมองแบรนด์ฝรั่งยุโรบจากโซนนู้นว่าคุณภาพชีวิต และคุณภาพสินค้าสูงพอๆเยอรมัน และสูงกว่ารถญี่ปุ่น รถอเมริกาครับ

ออฟไลน์ scotch_fillet

ผมว่าเพื่อนคุณอาจจะเห็นว่า
Cadillac, Buick  เหนือกว่า BMW, MB ก็ได้น่ะครับ
Corvette นี้กิน Ferrari, Lambo
Cadillac ก็เทพเหนือ Maybach กันไปเลย

เหอะ เหอะ ประชดอ่ะ  :P

ออฟไลน์ kan.kom

ผมว่า มันคงเป็นรอง BM MB Audi แต่ดูดีกว่า ไม่ก็ใกล้เคียง VW
ผมว่า ยังไงก็ดูดีกว่ารถญี่ปุ่นถ้าเทียบในขนาดเดียวกันนะครับ

ออฟไลน์ peak14405

เหรอ? ฟังแล้วแอบหงุดหงิดนิสนึง ฮ่าๆ

ผมมองว่ามันเท่ากับ Audi BMW MB นะ - -'

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

เห้อๆๆ พูดๆไม่ถูกแค่ลองนั่งดูก็จะรู้ครับ  ;)

ออฟไลน์ adminope

• **
เอาง่ายที่ uk
toyata honda volvo vw 20000-30000 pound
bmw benz audi 40000-50000 pound

นั้นแหละความเป็นจริง

edit ที่ uk รถญี่ปุ่นมันคนละspecกะบ้านเรานะ

ออฟไลน์ beercs

ผมว่าอยู่ถูกที่แล้วล่ะครับ
ดู option ดู ความหรู เห็นกันจะ ๆ
แล้วถ้า toyota ในไทยจะเทียบชั้น
  - ก็ต้องเลิกขาย vios yaris
  -  altis option ก็ต้องใส่เต็ม ๆ  เครื่อง turbo ไปเลย
  -  camry ขายต่อไปได้
  -  innova เลิกขาย
ฯลฯ

ออฟไลน์ 12ay13an

ในสายตาผมผมว่า volvo อยู่เหนือกว่า toyota honda ครับ เพราะผมคิดว่ารถยุโรปยังไงมาตรฐานโดยเฉลี่ยก็สูงกว่ารถยี่ปุ่นอยู่แล้วครับ  ส่วนคนอเมริกาที่เค้าไม่นิยม volvo อาจเป็นเพราะว่า volvo มาจากสวีเดนมั้งครับ  เพราะรถพรีเมี่ยมที่นิยมกันส่วนใหญ่จะมาจากเยอรมัน    เหมือนกันคนไทยที่นิยมรถญี่ปุ่นอย่าง toyota  honda  แต่ไม่นิยมรถมาเลย์อย่าง proton

ออฟไลน์ panerai

ผมว่าเพื่อนคุณคนนั้นเป็นคนที่ไม่รู้ค่อยรู้เรื่องรถ ไม่ได้สนใจเรื่องรถยนต์อะไร  เข้าเลยเข้าใจผิดๆมาพูด
 เพราะมีคนคนอเมริกันหลายคนยังเข้าใจว่า Lexus toyota เป็นแบรนด์ของอเมริกาด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ gouisoul

• **
เหมือน เพื่อนผมที่ สิงคโปร์ benz มองเป็นรถ taxi
Bm ดีกว่า มันว่างั้น

ออฟไลน์ amadasus

• **
คือ คุณเพื่อน อาจจะมองว่าเป็นแบรนล่างยุโรป เลยมีความรู้สึกว่าสู้ซื้อ honda , toyota ในราคาเท่ากันได้จัดเต็มกว่าคุ้มกว่าอะไรประมาณนี้หรือเปล่าครับ
แต่เรื่องชื่อชั้น แบรน มันสูงกว่ารถ ญี่ปุ่นอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ Dek Prade

• **
คนไทยมองแบรนด์ วอลโว่ สูงเกินความเป็นจริงหรือไม่
ระดับของแบรนด์ที่แท้จริงมันอยู่ตรงไหน เหนือกว่าโตโยต้า ใกล้เคียงกับเบนซ์ หรือว่าทำได้แค่เสมอกับรถญี่ปุ่นเท่านั้น
อันนี้ไม่ได้พูดถึงคุณภาพตัวรถนะครับ พูดถึงแบรนด์อย่างเดียว
เท่าที่สังเกตุ  การให้คุณค่าของแบรนด์ และ ไม่ได้พูดถึงคุณภาพตัวรถด้วย

ในแง่ ของพี่น้องชาวไทย เมื่อย้อนไปซัก 15-20 ปี ก็คงจะดูที่
1.ระยะทางการเดินทางข้ามน้ำข้ามทะเลมายังบ้านเรา  แบรนด์ไหนเดินทางมาไกลกว่า ก็ดูจะมีระดับความสูงของแบรนด์มากกว่า  แน่นอนว่า ยุโรป และ อเมริกา ก็ดูจะมีคะแนนนำกว่า
2.ราคาค่าตัวโดยเฉลี่ย ที่จำหน่ายบ้านเรา  ก็จะมีแบ่ง ไปตาม  ราถาเรือนแสน (ก็เป็นรถค่ายในเอเซีย) และ สูงขึ้นไป ก็เรือนล้าน (ก็มันเดินทางมาไกลจากยุโรป)ล้านต้น ก็ถือเป็นแบรนด์ชั้นสูง ล้านกลางก็ถือเป็นแบรนด์ชั้นสูงปรี๊ด
ส่วนล้านปลายๆ และ ทะลุหลักสิบล้านขึ้นไป ก็ถือว่าเป็นแบรนด์ ขึ้นหิ่้ง
พอมาถึงข้อนี้   จากอเมริกา ร่วงตกอันดับทันที  เพราะ ราคาโดยเฉลี่ยที่ขายในบ้านเราก็ถือว่าหลักแสน
3.จำนวนที่วิ่งกันเกร่อบนท้องถนน  ข้อนี้จะเป้นตัวชี้วัดสุดท้าย  ที่จะบอกว่า ยี่ห้อไปน เป็นเจ้าตลาด อันดับ 1..2..3 ในความเป็นแบรนด์ชั้นสูง

ที่ย้ำว่า ย้อนไปซัก 15 ปี  เพราะช่วงนั้น จะเป็นยุคเฟื่องฟูในการเผยแพร่ข่าวสารยานยนต์ บวกกับ สมัยนั้น รถราคาเรือนล้าน  ถือเป็นสิ่งที่ยากจะได้มาครอบครอง เมือ่เทียบกับรถราคาเรือนแสน  เศรษฐีรวยตั้งแต่เกิดมีไม่เยอะ  ว่าที่เศรษฐีก็กำลังจะเกิดก็เริ่มทยอยมา  คนทำงานกินเงินเดือน ก็พยามที่มีมีรถได้เพราะระบบผ่อนเข้ามา.........เวลาผ่านไป คนยุคนั้นๆซึ่งลืมตาอ้าปากกันได้แล้วก็มีมากมาย  เศรษฐีย่อยๆก็มีจำนวนประชากรเยอะขึ้น  แต่ความทรงจำมันก็ยังตามมาด้วย  ค่านิยมเรื่องแบรนด์จึงยังถ่ายทอดมารุ่นสู่รุ่นชนิด ปากต่อปากกันมา จนถึงปัจจุบัน

ดังนั้น ถ้าถามว่า "แบรนด์ วอลโว่ สูงเกินความเป็นจริงหรือไม่" ก็ไม่รู้เหมือนกัน ว่าจะใช้หลักไหน  แต่ถ้าใช้หลักพี่น้องชาวไทย 3 ข้อ ข้างต้น
ระดับแบรนด์ วอลโว่ ก็ยังคงสูง เหนือกว่าโตโยต้าหรือรถญี่ปุ่น  แต่ยังห่างเบนซ์อยู่ 1 ช่วงตัว

แต่ผมคิดว่า ในช่วงทศวรรษนี้ มันจะเปลี่ยนไป จากแบรนด์  จะลดลงมาเหลือแค่ รุ่นรถ  ที่จะเอามาคุยกันในแง่ความทรงคุณค่ากว่ากัน ในแต่ละสาย ไม่ว่าจะเป็น สายPerformance Car  สาย Passenger Car และสาย SUV Car  คุณภาพตัวรถแต่ละรุ่นจะมีบทบาทต่อระดับความสูงต่ำในแต่ละประเภทรถ ของแบรนด์อย่างยิ่ง (พอๆกับความพร้อมของ 0 บริการที่มีรองรับ)
และทุกวันนี้ จะเริ่มเห็นว่า ในระดับรุ่นทีราคา ไม่เกิน 2-3 ล้าน ที่ Volvo มีส่วนช่วงชิง ร่วมกับ BMW และ Benz  ก็จะมีรุ่นรถ จากค่ายรถญี่ปุ่นมาเริ่มเปรียบเทียบแล้ว
ก็คงต้องบอกใหม่ว่า  ค่ายรถญี่ปุ่น กำลังจะถีบตัวเองมาให้สูงเทียบเท่า Volvo ก็น่าจะเป็นคำตอบที่ไกล้เคียงที่สุด (สำหรับผมคนเดียว)

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่จริงอย่างแรง แสดงว่าเพื่อนคนนั้นเป็นพวกมะกันหัวประหยัดใช้รถญี่ปุ่นแน่ๆ มันเทียบได้แบรนด์สูงพอๆกับ BMW ,Benz นั่นแหละ แค่มันมาจากสวีเดนคนส่วนใหญ่คิดว่าด้วยกว่าเยอรมันเลยตั้งราคาไว้ต่ำกว่า
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ LimitedEdition

อยู่อเมริกามาสองปี ผมไม่เคยสัมผัสว่ามีใครมอง Volvo ด้อยเหมือนเรามอง Proton นะครับ
และมันก็ยัง premium กว่า Toyota, Honda ด้วย

แต่ใช่ครับ ถ้าเวลาเค้าเอารถขนาดเดียวกันมาเปรียบเทียบกัน
ก็จับทั้ง S60, Series 3, Cruze, Focus, Mazda 3 มาเทียบกันนั่นแหละ

ออฟไลน์ hutzero

จริงๆแล้วไม่น่านำไปเทียบนะ   เพราะยี่ห้อนี้มีความ Unique  ในเรื่องของระบบความปลอดภัยเป็นสำคัญ   
ไม่ได้ทำรถออกมาแบบจับฉ่ายมากมายหลายรุ่นเพื่อตีตลาดลูกค้าหลายๆแบบ   ถ้าแบรนด์เทียบเท่าญี่ปุ่นจริงคงทำ ECO Car ขายไปนานแล้ว   

ออฟไลน์ gayji

ผมว่า Volvo ในไทย อยู่ในจุดที่เหมาะสมนะครับ อยู่ระหว่าง แบรนด์ญี่ปุ่น กับแบรนด์เยอรมัน
แต่ถ้าดูจากคุณภาพแล้ว ผมว่า Volvo ขายถูกครับ เคยลองเทสไดรฟ์แล้ว ช่วงล่างหนึบตามสไตล์ยุโรป เครื่องแรงมาตรฐาน
ภายในละเอียด ครบครัน และที่สำคัญมากๆ สำหรับ Volvo คือ ทุกชีวิตปลอดภัยในวอลโว่ ครับ

วอลโว่แพ้ภัยในเรื่องราคาขายต่อครับ ถ้าแก้ปัญหาตรงนี้ได้ ขายแพงกว่านี้อีกนิด ก็ยังมีแฟนๆ ใช้งานอยู่ครับ

ออฟไลน์ apiwattu67

ใครบอกว่า Volvo อยู่ต่ำกว่า Toyota Honda นี่ไม่จริงอย่างแรงเลยครับ เพราะยังเป็นแบรนด์ พรีเมียม อยู่สูงกว่า VW ด้วยครับ

ออฟไลน์ porasit33

รู้แต่ว่าอาจารย์ส่วนใหญ่ที่ไปเรียนต่างประเทศกลับมาจะซื้อ
ฟอร์ด กับเชฟโลเลต
ส่วนพี่ที่บ้านไปเรียนที่อังกฤษบอกว่ากลับมาจะซื้อวอลโว่เท่านั้นอ่ะครับ

ออฟไลน์ MingZaa

• **
ผมว่าไม่สูงเกินครับ ตำ่ไปด้วยนะสำหรับผม