ผู้เขียน หัวข้อ: -*-ECO CAR in thai ช่วยเรียบเรียงแต่ล่ะยี่ห้อ ที่จะมา-*-  (อ่าน 8552 ครั้ง)

ออฟไลน์ volvolover

• Sr. Member
  • mitsudriver
ก็เป็น ปีหน้า nissan march จะมาแล้ว
ยังไงผู้รู้ช่วยเรียบเรียง ลำดับการมาถึงของแต่ล่ะยี่ห้อ แต่ล่ะรุ่น
รวมถึง ข้อมูลก็ดีครับ
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
Re: -*-ECO CAR in thai ช่วยเรียบเรียงแต่ล่ะยี่ห้อ ที่จะมา-*-
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 13:33:45 »
คงเรียงได้เท่าที่มีข้อมูลในมือครับ
ไล่จากเร็วสุดไปยังช้าสุด

-ต้นปี 2010 Nissan Next Gen March
-ปลายปี 2010-กลางปี 2011 Nissan L02B sedan
-ปลายปี 2011 Tata A-segment
-ปี 2012 ไม่ระบุเวลา Honda 2CV และ Suzuki ที่ไม่แน่ชัดว่ารุ่นไหนแต่ไม่ใช่ Swift
-ปี 2013-2015 ใครจะชิงดำตกขบวนสุดท้ายระหว่าง Toyota และ Mitsubishi ครับ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
Re: -*-ECO CAR in thai ช่วยเรียบเรียงแต่ล่ะยี่ห้อ ที่จะมา-*-
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 14:20:30 »
แล้ว Chevrolet Beat/Spark จะมามั้ยครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 14:40:15 »
แล้ว Chevrolet Beat/Spark จะมามั้ยครับ

รายนี้ไม่ได้ร่วม Ecocar นี่ครับ
ดังนั้นจึงไม่มีครับ

ออฟไลน์ UnKnOwNn_sMp

• Jr. Member
  • **
  • MoVe......uP
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 15:03:19 »
ผมเดาว่าโตโยต้าโหล่สุด

ส่วนมิตซู เค้าก็ค่อนข้างมั่นใจบ้าง ไม่มั่นใจบ้างอยู่ แต่ผมเชื่อว่าเค้ก็คงมี Product ที่เตรียมไว้อยู่แล้ว
ไม่เหมือนโตโยต้า ที่ผมว่าเค้าต้องซุ่มเงียบเก็บข้อมูลอยู่แน่ๆเลย เพราะถ้าตลาดนี้เกิด ต้องกระทบยอดขาย
ของ B-segment เดิมๆของตัวเองแน่ๆ จากเดิมที่ขายดีมาตลอดจะถูกแย่งชิงยอดขายลงไปบ้าง
"It's your problems not my problems"

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 16:43:59 »
ผมว่า Toyota แกอาจจะเปลี่ยนแผนนะ
เพราะผมว่าถ้าจับ Yaris มาลงเครื่องเล็กลง เพื่่อเป็น Ecocar ไม่เวิร์คหรอก
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 16:45:41 »
ปัญหาของ Toyota ที่เค้าหนักใจที่สุด น่าจะเป็นเรื่อง Volume 100,000 คันในปีที่ 5 นี่แหละ

คิดดูว่า ออกหลังสุด ตลาดในประเทศคงใกล้จะอิ่มตัวอยู่แล้ว แต่ก็น่าจะพอเอาตัวรอดได้

ในฐานะ Brand เจ้าตลาด

แต่ปัญหาคือ ตลาดส่งออก อยู่ที่ไหน?  ให้รวมกับยอดในประเทศแล้วเกิน 100,000 คัน

เพราะตอนนั้น จะมีรถ Ecocar ผลิตจากโรงงานก่อนหน้า 5 ราย ก็เป็น 500,000 คันต่อปีแล้ว เหอ เหอ

ผมว่า สงสัยอาจตกขบวนเลยนะเนี่ย (รถเล็ก ตัวเองก็ไม่ค่อยจะถนัดอยู่แล้วด้วย)

ปล. แต่...คิดไปคิดมาอีกที หรือว่า จะเอา New Vios / New Yaris ปรับสเปคให้มันเข้าข่าย Ecocar ไปเลยหว่า ???

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 16:52:45 »
ปัญหาของ Toyota ที่เค้าหนักใจที่สุด น่าจะเป็นเรื่อง Volume 100,000 คันในปีที่ 5 นี่แหละ

คิดดูว่า ออกหลังสุด ตลาดในประเทศคงใกล้จะอิ่มตัวอยู่แล้ว แต่ก็น่าจะพอเอาตัวรอดได้

ในฐานะ Brand เจ้าตลาด

แต่ปัญหาคือ ตลาดส่งออก อยู่ที่ไหน?  ให้รวมกับยอดในประเทศแล้วเกิน 100,000 คัน

เพราะตอนนั้น จะมีรถ Ecocar ผลิตจากโรงงานก่อนหน้า 5 ราย ก็เป็น 500,000 คันต่อปีแล้ว เหอ เหอ

ผมว่า สงสัยอาจตกขบวนเลยนะเนี่ย (รถเล็ก ตัวเองก็ไม่ค่อยจะถนัดอยู่แล้วด้วย)

ปล. แต่...คิดไปคิดมาอีกที หรือว่า จะเอา New Vios / New Yaris ปรับสเปคให้มันเข้าข่าย Ecocar ไปเลยหว่า ???

New Yaris เลิกทำแล้วครับรุ่นหน้า

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 19:05:52 »
^
^
แสดงว่าข่าวนี้เป็นจริงซะด้วย
ผมก็ได้ยินมาพักใหญ่ๆ แล้ว แต่ไม่ทราบว่ามันจะเป็นจริง

แล้วทีนี้จะมีตัวตายตัวแทนใหม่มาเข้าไทย หรือ Starlet ตัวใหม่มาบ้างไหมครับ
หรือ Toyota จะต้องเพลี้ยงพล้ำให้กับ Jazz จริงๆซะแล้ว
แล้วคนที่ซื้อ Yaris คนเก่าล่ะคับ ทำยังไงดี (- -")
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2009, 19:07:32 โดย UnKnOwNn_sMp »
"It's your problems not my problems"

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 20:25:31 »
โอ้ว ไม่นะ !

ปี 2013-2015 ใครจะชิงดำตกขบวนสุดท้ายระหว่าง Toyota และ Mitsubishi ครับ

อันนี้นึกถึงรถระดับ Compact เลยแหะ Lancer EX หรือ Altis คันไหนมาช้าก่อนกัน
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ ghia

• Full Member
  • the power of bear
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 20:33:14 »
ทำไมฮอนด้าออกซะช้าขนาดนั้น

ทั้งๆที่เป็นคน ทั้งผลักทั้งดัน ให้รัฐเซ็ทอัพโครงการ

ตอนแรกนึกว่าจะออกหลังจากตั้งโครงการภายใน 12-18 เดือนซะอีก
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 21:01:43 »
เกิดไรขึ้นกับ yaris อ่ะครับ

ปล.ขอบคุณทุกข้อมูลครับ
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 21:46:20 »
เอาง่ายๆ
ถ้ายังขายเดือนละแค่ 800 คัน มันจะคุ้มต่อการตั้งไลน์ผลิตไหมครับ?

ปัญหาของยาริส ที่พลาดแต่แรกคือ

ราคาแรง แพง แต่รถ นั้น ผู้บริโภคคาดหวังให้มันถูกกว่านี้
ทว่า ออพชันที่ใส่เข้ามา ก็ใส่ ชนิดเท่าที่พอจะทได้ คนเซ็ตสเป็ก ก็ได้พยายามถึงที่สุดแล้ว

แต่ พลาดที่ราคา perception ลูกค้า เลยเปลี่ยนยากมาจนถึงทุกวันนี้

อ้อ L02B หนะ ไม่ใช่ ECO Car ใน Homy

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 22:07:02 »
เอาง่ายๆ
ถ้ายังขายเดือนละแค่ 800 คัน มันจะคุ้มต่อการตั้งไลน์ผลิตไหมครับ?

ปัญหาของยาริส ที่พลาดแต่แรกคือ

ราคาแรง แพง แต่รถ นั้น ผู้บริโภคคาดหวังให้มันถูกกว่านี้
ทว่า ออพชันที่ใส่เข้ามา ก็ใส่ ชนิดเท่าที่พอจะทได้ คนเซ็ตสเป็ก ก็ได้พยายามถึงที่สุดแล้ว

แต่ พลาดที่ราคา perception ลูกค้า เลยเปลี่ยนยากมาจนถึงทุกวันนี้

อ้อ L02B หนะ ไม่ใช่ ECO Car ใน Homy
ครับพี่จิม

แล้ว L02B ที่พัฒนาร่วมกับ march
แต่ขายแพงกว่า มันจะต่างกันยังไงอ่ะพี่

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 22:10:11 »
เอาง่ายๆ

ขอถามพี่ jimmy และ พี่ HOMY ครับ เรื่อง ยาริส ว่า ถ้าสมมุติว่า ที่ไม่เอา ยาริส มาอีกแล้วตัวหน้าเพราะจะหลีกทางให้ ECO CAR ด้วยหรือไม่ครับ
และเป็นไปได้ไหมที่ ยาริส จะเปลี่ยนชื่อ-เสียงเรียงนามตามญี่ปุ่น(VITZ) แล้ว ตีตั๋วเด็กลง 1.3 ตาม MARCH มาครับ

ขอบคุณครับ :D

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 22:50:32 »
ถ้า Yaris จะเอามาขายใหม่ (จะเปลี่ยนชื่อหรืออะไรก็แล้วแต่)
แบบเอามาลงเล่นในกลุ่ม Ecocar
ก็ต้องลงทุนเปลี่ยนโมเดลใหม่หมดเลย
แต่ว่า ถ้าเอาเครื่องที่เล็กลง มาสู้ด้วย
ทีนี้ เป้าหมายที่จะท้าชน มันจะยังเป็น Jazz อยู่ไหม
คำตอบมันคือ March มากกว่านะครับ
แล้วทีนี้ ถ้าไม่มี Yaris มาทำตลาด นั่นเท่ากับว่า
Toyota ต้องยอมรับการเสียส่วนแบ่งทางการตลาดของรถรุ่นนี้ไป
เหลือเพียงแค่ Vios เท่านั้นที่จะต้องกอบกู้ทางการเงินให้เพิ่มขึ้น

ปล. T^T ยารีส สุดลัฟของผม จะมีตัวตายตัวแทนมาใหม่ไหมครับเนี่ย
แล้วอะไหล่ล่ะคับ หรือว่าต้องพึ่งพาจากเจ้า Vios แทน (- -")

ออฟไลน์ champ_3230

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 01:55:47 »
NISSAN LEAF  วิ่งได้เร็วสุดเท่าไรหรอคับ

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 05:52:13 »
ขออนุญาต

เรื่องรถที่มันตกรุ่นไปแล้ว มันเลิกผลิตไปแล้วทุกรุ่นนั่นแหละ

ทุกวันนี้ เราไปสั่งซื้อ Corona , Camry รุ่นเก่าๆ , Altis รุ่นที่แล้ว , Vios รุ่นที่แล้ว

ได้มั้ยล่ะ?

พอมันตกรุ่น มีรุ่นใหม่/ตัวถังใหม่ออกมา  ก็แล้วแต่ว่า ค่ายรถเค้าจะตั้งชื่อมันว่ายังไง ?

ที่เห็นได้ชัดที่สุด ก็ Soluna กับ Vios เนี่ยแหละ

ดังนั้น Yaris ปัจจุบันพอตกรุ่น แล้วเลิกผลิตรุ่นใหม่ ก็ไม่เห็นมันจะเป็นอะไร

มันต่างกับ Seat Yaris , Skoda Yaris , Fiat Yaris , Alfa Yaris , ฯลฯ

ที่พอเลิกขายแล้ว บ.ที่ขายเค้าเลิกกิจการ ลอยแพลูกค้าไปเลยนะครับ

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 16:18:48 »
 ;D ;D ;D................wishing to see ECO cars soonest...............i i

youngbear

ออฟไลน์ BrownCony

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2009, 00:46:35 »

New Yaris เลิกทำแล้วครับรุ่นหน้า

โชคดีของ Mazda 2 และ Ford Fiesta ที่มีคู่แข่งน้อยลงอีกหนึ่งราย
 ;D