ผู้เขียน หัวข้อ: ml250 เบนซ์ไทยแลนด์ ไม่มีอะไหล่ สงสัยต้องไปเซอร์วิสเกรย์  (อ่าน 16377 ครั้ง)

ออฟไลน์ ugly...

• Full Member
วันอังคารนี้เองคับ กะจะไม่มาโพสละ
แต่เพื่อนๆหลายคนที่ซื้อรถเกรย์บอกว่าอย่าปล่อยให้ลอยนวล

พอดีผมซื้อ ml 250 มาจากเบนซ์ authorize dealer thailand
พอเมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมาก็ถึงเวลาเปลี่ยนถ่าย นมค ผมจึงเอาไปเข้าศูนย์เบนซ์......
ทางเบนซ์.......ก็ได้โทรไปเช็คกับคลังอะไหล่ ได้ผลว่า ไม่มีกรองเนื่องจากไม่ได้สต็อกเอาไว้
ต้องรอสั่งของ ผมถึงกับมึนเลยถามว่า .......

ไอ้ตอนขายก็บอกว่า "อย่าไปซื้อเกรย์ เพราะเขาไม่สต็อกอะไหล่
ขนาดจะเปลี่ยนถ่าย นมค เขายังไม่มีกรองให้เลย"

พอผมซื้อกับคุณก็เจอปัญหาเดียวกัน แล้วนี่จะให้ผมรออีกกี่เดือนเนี่ย.....

สรุป ผมก็ยังงงว่า ผมจะทำไงดี ทนขับต่อไปจนกว่าของจะมา
หรือยอมหน้าด้านไปเปลี่ยนกะเกรย์ดีคับพี่น้อง

เรื่องนี้มีที่มาที่ไป ไม่มั่ว มีหลักฐานอ้างอิง
ผมว่าเบนซ์ถ้าเข้ามาอ่านคงจะรู้ดีว่าผมเป็นลูกค้าคนไหน
คงไม่ได้มาโวยวายอะไรมากกว่านี้ครับ แต่อยากจะแชร์ประสบการณ์ของเบนซ์ไทยแลนด์
ที่ชอบออกมาโจมตีเกรย์แต่ตัวเองกลับทำซะเอง

ออฟไลน์ madboy

• Hero Member
พูดเอง ทำเองซะงั้น ไม่รู้ลุงหนวดผู้ใหญ่โตแกจะหน้าแหกแค่ไหนนะเนี่ย  ;D

ยังไงก็ขอบพระคุณที่มาแชร์ครับ

ออฟไลน์ nin122

• Sr. Member
.....................เทพเลยครัับ จุดนี้ - -!!!!

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ขอเลข VIN Number กับเลขทะเบียนรถมา
ขอชื่อ ของ ดีลเลอร์ ที่คุณซื้อ และ ขอชื่อดีลเลอร์ที่คุณเอารถเข้าศูนย์ฯ มาครับ
เขียนรายละเอียดทั้งหมด แล้วส่งมาให้ผมด้วยครับ
จะได้ฟอร์เวิร์ดให้ผู้เกี่ยวข้องกันต่อไป

จะตามเรื่องให้ และจิกเคสนี้ด้วยตัวเอง!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2012, 12:07:05 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ HiMiNo

• Jr. Member
  • **
 >:( ไม่ไหว อะไหล่พื้นฐานยังไม่มี แล้วจะซื้อจาก AD ทำไมล่ะ

ออฟไลน์ mick

ผมก็ไม่ชอบ MBTH ครับ ไม่ได้เงินจากผมและคนรู้จักอีกแน่นอน เจ็บแล้วจำ

ออฟไลน์ Sydney

• Newbie
  • *
จขกท. อย่าลืมส่งรายละเอียดให้คุณจิมมี่น่ะครับ 

ส่วนตัวอยากดูความคืบหน้าก่อนที่จะวิจารณ์อะไรครับ

ออฟไลน์ templeboy

อยากให้นี่เป็นกรณีตัวอย่าง...ยังไงอย่าทิ้งเคสนะครับ ตามกันจนถึงที่สุด พี่จิมมี่ก็มีน้ำใจเข้ามาเป็นตัวตั้งตัวตีให้แล้วด้วย  ;)
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ที่ยอมเข้ามารับรู้เรื่องนี้ด้วย เหตุผลง่ายมาก

"ในเมื่อผมแนะนำให้ทุกท่าน ซื้อ Benz จาก Mercedes-Benz Thailand ดีกว่า
นั่นหมายถึงว่า ผมก็ควรจะต้องรับผิดชอบในคำพูดผมด้วย และต้องทำให้มันดีกว่าจริงๆ
ทั้งที่ผมก็ไม่ได้ทำงานที่นั่น ไม่ได้เงิน ไม่ได้มีส่วนร่วมผลประโยชน์ห่าเหวอะไรตรงนั้นเลย
มีแต่ ความสัมพันธ์อันดีเท่านั้น

แต่ในเมื่อ คุณผู้อ่าน ซื้อรถ จาก Mercedes-Benz Thailand แล้วเจอประสบการณ์ไม่ดีแบบนี้

ผมก็ยอมไม่ได้เหมือนกันครับ

แต่ก่อนจะดำเนินการต่อไป ผมต้องการข้อมูล จากทั้ง 2 ฝ่าย ให้เรียบร้อย และละเอียดเสียก่อน
ไม่เช่นนั้น จะเป็นการเข้าข้างฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งมากเกินไป ซึ่งผมไม่ควรทำเช่นนั้น

เพื่อให้เกิดความเป็นกลาง ขอรับฟังข้อมูลจากทั้ง 2 ฝ่าย อย่างตรงไปตรงมาก่อนครับ"

ตามนี้

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

อาการเหมือนกับรถของน้าเขยผมเลยครับ CLS350 โฉมก่อนปัจจุบัน C219  ตอนนั้นออกมาคนแรกๆเลยครับ ประมาณ 5-6 ปีที่แล้วอะครับ  
ไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องก็ไม่มีไส้กรองน้ำมันเครื่อง
ให้เหมือนกันครับ  เค้าก็ต้องสั่งนอกมาใหม่เลยอะครับ แต่เหมือนจะคุยไปคุยมาจะได้เปลี่ยนถ่านน้ำมันเครื่องเปลี่ยนไส้กรอง ลดไป 50% นะครับ เพราะตอนนั้นรออะไหล่นานเหมือนกัน
แต่พอดีน้าเขยผมเค้าขับคันอื่นไปก่อนระหว่างรออะครับ เลยไม่ได้ส่งเรื่องอะไรต่อไปครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
อย่างนี้ผมบอกได้คำเดียวครับ

ว่า

ไปซื้อรถญี่ปุ่นดีกว่าไหม(Lexus หรือ Camry ตัวบนๆ D-seg อื่นๆ) ไม่ต้องมานั่งรอฟ้าฝนด้วย  ;)

ออฟไลน์ kamphola

อ้างถึง
"ในเมื่อผมแนะนำให้ทุกท่าน ซื้อ Benz จาก Mercedes-Benz Thailand ดีกว่า
นั่นหมายถึงว่า ผมก็ควรจะต้องรับผิดชอบในคำพูดผมด้วย และต้องทำให้มันดีกว่าจริงๆ
ทั้งที่ผมก็ไม่ได้ทำงานที่นั่น ไม่ได้เงิน ไม่ได้มีส่วนร่วมผลประโยชน์ห่าเหวอะไรตรงนั้นเลย
มีแต่ ความสัมพันธ์อันดีเท่านั้น

หล่อมากเลยครับคุณ Jim
web นี้ เป็นมากกว่า web รถยนต์จริงๆ

ออฟไลน์ udis

รบกวนสอบถามเพิ่มเติม สั่งนอกนี่รอนานแค่ไหนครับ มาทางเรือหรือเครื่องบินครับ
เพราะถ้าต้องสั่งจริงๆ เวลาผมซื้อรถก็จะได้บอกให้สั่งอะไหล่ล่วงหน้าไปเลย ปีหนึ่ง 5 อันก็ว่ากันไป จะได้ไม่ต้องรอ
ตุนอะไหล่เองก็ได้ ไม่น่าจะกี่บาทมั้งครับ

หรือเค้าไม่ขายอะไหล่ และรับสั่งอะไหล่ครับ

ออฟไลน์ i-ice

;D :D ;) APPRECIATE ครับ

ออฟไลน์ mongolias

เฮ้อ ขนาดซื้อกับศูนย์โดยตรงแล้วยังเจอแบบนี้
ว่าแต่ช่วงนี้อะไหล่ขาดตลาดด้วยหรือเปล่า
ผมเจอกับเจ้าตลาด สั่งปีกนกคู่หน้า Jazz GD ไปร่วม 2 เดือนแล้ว ยังไม่ได้เลย 5555

เอาละ

ผมเช็คให้เรียบร้อยแล้ว

ก่อนอื่น อยากขอทราบ ชื่อ นามสกุล ของคุณเจ้าของกระทู้ด้วยครับ
เลขทะเบ่ียน และเลข VIN Number ด้วยครับ

และต้องขอ ชื่อ ของ ดีลเลอร์ ทั้ง โชว์รูมที่ออกรถ
และดีลเลอร์ ที่บอกว่า เช็คกับคลังอะไหล่ให้คุณด้วยแล้วหนะครับ

รวมทั้งหลักฐานอ้างอิง "ทั้งหมดที่มี"

จะโพสต์มาทางหลังไมค์ หรือโพสต์หน้ากระทู้นี้เลย ได้ทั้งสิ้นครับ

นั่นคือทุกสิ่ง ที่ผมต้องการทราบ ก่อนที่จะโพสต์อะไรเรื่องนี้ต่อไป....!

ออฟไลน์ peak14405

พี่ JIMMY spirit สุดยอดคับ!

ยังคง รออยู่นะคร้าบ ผม

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
เห็นใจเจ้าของกระทู้ครับ แนะนำว่าถ้าขี้เกียจรอ ลองเข้าพวกศูนย์บอช อะไรพวกนี้ดูก่อนครับ มีมาตราฐานไม่ต่างกันครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ ugly...

ขอเพิ่มเติมก่อนที่จะเข้าใจผิดนะครับ
ผมเองก็ไม่รอบคอบด้วยที่เขียนไม่ครบ
กรองที่ไม่มีนี่คือกรองอากาศนะครับ ซึ่งทางเบนซ์ไทยแลนด์บอกว่า
ให้เปลี่ยนพร้อมกับกรองน้ำมันเครื่อง

รถผมวิ่งเจ็ดพันกว่า ซึ่งจอคอมบนหน้าปัดก็โชว์ให้ไปเปลี่ยน นมค
และทางเบนซ์ก็บอกว่าตามระยะต้องเปลี่ยนทั้งกรอง นมค และกรองอากาศ
แต่กรองอากาศไม่มี ซึ่งจะทำให้อากาศที่เข้ามาในรถมันจะเหม็น และทำให้อากาศในรถไม่สะอาด
ซึ่งผมถามต่อว่าของจะมีเื่มื่อไหร่ ทางเซอร์วิสก็ไม่สามารถบอกได้ว่าเมื่อไหร่
ล่าสุดเมื่อวานก็เพิ่งโทรไปสอบถามความคืบหน้า แต่ก็ยังไม่ได้คำตอบว่าของจะมีเมื่อไหร่

ผมเองจะส่งรายละเอียดไปให้คุณจิมมี่ทาง pm ทุกอย่างโดยละเอียด

จริงๆที่มาโพสครั้งนี้ อยากให้ทางเบนซ์แก้ไขโดยด่วน
เพราะถ้าไม่มีของน่าจะสั่งจากเมืองนอกเข้ามาให้โดยไม่น่าใช้เวลานาน
และกรองอากาศทางเบนซ์บอกว่าต้องเปลี่ยนพร้อมกรอง นมค
ทำไมในเมื่อทางเบนซ์รู้อยู่แล้วว่าต้องสต็อกไว้แต่กลับไม่ทำ
และไม่มีใครสามารถให้คำตอบได้เลยว่าของจะมีเมื่อไหร่

ออฟไลน์ H3T

ขอตามกระทู้นี้ด้วยครับ อยากทราบความรับผิดชอบของ MB Thailand
  อะไหล่สิ้นเปลืองยังไงต้องมีครับ ส่วนหากเป็นพวกบอดี้ ชิ้นส่วนที่ไม่ได้เสียกันบ่อยๆ ถ้าต้องรอบ้าง ผมรับได้ครับ โดยเฉพาะรุ่นนำเข้า อย่าง ML

ออฟไลน์ Arado_kung

อ่านตอนแรกก็งงอยู่ว่า ML250 มันใช้เครื่องตัวเดียวกับ C,E250 CDI นี่หว่าไม่มีกรองน้ำมันเครื่องเป็นไปได้ไง พอมาอ่านอีกทีไส้กรองอากาศแอร์นี่เอง  อะไหล่ตัวนี้สงสัยคนทำสต๊อกอะไหล่คงลืมดูว่าต้องเปลี่ยนพร้อมน้ำมันเครื่องด้วยล่ะมั้ง ว่าแต่ทุกหมื่นโลเปลี่ยนไส้กรองอากาศแอร์โหดไปปล่าวเนี่ย

ออฟไลน์ nickname026

• **
รอติดตามอย่างใกล้ชิดครับ

ออฟไลน์ Psychopath

• **
ขอชื่นชมคุณจิมมี่ครับ

ออฟไลน์ Louis

• **
ถ้าจริงนี่ขายขี้หน้าประชาชีตายเลย บริษัทระดับนี้ ไม่มีกรองสำรองในประเทศแม้แต่ชิ้นเดียว กรรม ถ้าเป็นผมนะ จะเข้าไปที่ grey ขอซื้อเค้าซัก ยี่สิบสามสิบชิ้น แล้วขับไป สนงใหญ่ ถามเค้าว่ามี stock ตัวนี้ไม๊ ถ้าไม่มีผมมีที่รถหลายสิบชิ้น ให้ยืมใช้ก่อนพร้อมกับปี๊ปหลังรถ ให้ CEO เอาไว้ใช่ระหว่างรอของ

ออฟไลน์ ceberos

• Sr. Member
เชื่อว่าถ้ามีคนถามหา Benz ไทยอีก ต้องมีคนหยิบเรื่องนี้มาพูดแน่นอนฮะ  ;D

ออฟไลน์ HornbilL

มันก็น่าพูดนะครับ ในเมื่อ MBTH เล่นโจมตีฝ่ายตรงข้ามด้วยเรื่องนี้
พอถึงคิวตัวเองกลับไม่สต๊อกอะไหล่ซะงั้น  :P

ออฟไลน์ gayji

อายแทน เบนซ์ไทยจริงๆ เล่นโจมตีเกรย์ซะไม่มีชิ้นดี เรื่องเซอร์วิซไม่ต้องลงทุน บลาๆๆๆ
แล้วนอกจากกรองอากาศ แล้วจะยังมีอะไรอีกมั้ยที่ไม่มีในสต๊อก มันน่าคิดนะครับ

ยังไงผมก็ยังมั่นใจการซื้อจากดีลเลอร์มากกว่าเกรย์ แต่กรณีนี้เสียเครดิตมากครับเบนซ์ไทยแลนด์

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
อ่อกรองแอร์ จริงๆถ้ามันหน้าตาบ้านๆ ลองเทียบกับรถรุ่นอื่นน่าจะได้มั๊งครับ
แต่ถ้าไม่มีจริงๆ ไม่น่าซีเรียสหรอกครับ เพราะโดยปกติรถทั่วๆไปบ้านๆ เนี่ย
เปลี่ยนกรองแอร์ทุก 20,000 โลก็ไหวครับ

ถามเป็นความรู้นิดนึงครับ ไม่ทราบว่ากรองแอร์ของ ML250 ราคาอันละกี่บาทครับ ?

เคสนี้เคยเกิดกับ ซูบารุ อิมเพรสซ่าหน้าแมว ของผมมาแล้วครับ เพราะเช็คระยะที่ 20,000 โล ทางศูนย์ก็บอกว่าควรเปลี่ยนกรองแอร์
แต่ปัญหาคือไม่มีของครับ...คล้ายกันเลย และราคา อันละ 1,600 บาท ย้ำ...กรองแอร์อันละ หนึ่งพันหกร้อยบาท....

ผมโมโหเหมือนกันครับ แนะนำให้เปลี่ยนแต่ไม่มีของ สุดท้ายผมสั่งมันเข้ามาเองครับ สั่งมาสิบกว่าชุด ประชดแม่มเลย
แล้วเอาไปให้ข้างนอกใส่ให้ ที่เหลือก็ขายให้เพื่อนๆในกลุ่มที่ถึงเวลาต้องเปลี่ยน....
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ได้รับข้อมูลจากทาง เจ้าของกระทู้เรียบร้อยแล้วครับ

และได้ขออนุญาต ฟอร์เวิร์ด ส่งต่อให้กับทาง ผู้เกี่ยวข้อง ที่ช่วยประสานงานให้ ใน MBTh เรียบร้อยแล้ว

เอาละ ผมจะเล่าบางสิ่งที่ผมรับทราบมา ให้ฟังครับ

จริงเท็จเป็นอย่างไร ผมไม่ทราบ แต่ ขอถ่ายทอดออกมา ตรงๆ ไม่มีดัดแปลงแก้ไข ดังนี้

ผมเช็คกับทาง MBTh แล้ว และมีการสอบถามกันภายในองค์กรแล้ว
เขาแจ้งผมว่า โดยปกติ มาตรฐานของ MBTh แล้ว จะสั่งสต็อกอะไหล่ สำรอง
ก่อนหน้าที่รถจะเปิดขายจริงเสมอครับ อย่างเช่นกรณีของ ML ใหม่
พวกกรองน้ำมันเครื่อง หรือกรองอากาศ ตอนนี้ ในคลังอะไหล่ของ MBTh มีอยู่แล้ว
ประมาณ 500 ชุด

ยกตัวอย่างเลยว่า ขนาด A-Class ใหม่ ที่จะเริ่มต้นขายกันจริงจังต้นปี 2013
ตอนนี้ สต็อกของอะไหล่ ล็อตแรก มาถึงเมืองไทย มานอนรออยู่ที่คลังอะไหล่เรียบร้อยแล้ว!

ดังนั้น ถ้าแจ้งว่า ไม่มีของ ทั้งที่รถรุ่นนี้ ขายไปได้ทั้งหมด ราวๆ 80 คัน (จนถึงวันนี้)
นี่เห็นท่าจะเป็นไปไม่ได้แน่ๆ

ดังนั้น ขอบคุณมากครับ ที่แจ้งเรื่องมา
และผมจะขออนุญาต ส่งข้อมูล ต่อให้กับผู้เกี่ยวข้อง "จัดการ" ต่อไป ครับ

และจะตามจิกเคสนี้ให้ เพราะผู้ใหญ่ที่ผมติดต่อด้วย ใน MBTh นั่น
ก็จะขอ "เกาะจิกเคสนี้" ให้ด้วยอีกแรงครับ

รอฟังผลครับ