ผู้เขียน หัวข้อ: ระวัง ปั๊มน้ำมันแห่งหนึ่ง แถวพระราม2  (อ่าน 10560 ครั้ง)

ออฟไลน์ keangac

• Full Member
ระวัง ปั๊มน้ำมันแห่งหนึ่ง แถวพระราม2
« เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 09:11:39 »
ก่อนอื่นต้องขอบอกก่อนว่า หลักฐานตอนนี้ยังไม่ได้มา เพราะเป็นรถเพื่อนพ่อครับ แต่ผมคิดว่ามาเตือนเพื่อนๆก่อนน่าจะดีกว่า  รถที่มีปัญหาคือ 520D M Sport Grey Market ครับ ขับมาได้ประมาณ 1ปี ปรากฏว่า เครื่องยนต์ สะดุด  ทางเพื่อนพ่อผมเลยไปให้ทางเกรย์เช็ค(ไม่รู้ว่าให้ศูนย์เช็คด้วยรึเปล่า)

ตอนนี้สรุปมาแล้วว่า  น้ำมันที่เติมเข้าไปสกปรก  และพอดีเพื่อนพ่อผม ได้เติมน้ำมันเจ้านี้ เจ้าเดียว ตั้งแต่ซื้อรถมา  หลักฐานในบัตร เครดิตมันฟ้อง ดังนั้น เพื่อนพ่อผมเลยไปฟ้องร้อง ปั๊มน้ำมันเจ้านี้  ยอดค่าใช้จ่ายประมาณ 3หมืนกว่าบาท ให้เค้าชดใช้   ตอนแรกเค้าก็ไม่ยอมรับ  พอเอาหลักฐาน การใช้บัตรเครดิตไปให้เค้าดู  เค้าถึงยอมชดใช้ให้   เลยมาแจ้งให้เพื่อนๆ ทราบครับ   ปกติเจ้านี้ผมก็เติมให้รถผมอยู่ 525D เพราะมันอยู่ซอยหน้าบ้าน แต่เจอแบบนี้ไม่กล้าเติมเลยครับ  ปั๊มอยู่ก่อน Big C พระราม2ครับ

เลยมาแจ้งเตือนให้เพื่อนๆทราบทั่วกันครับ

ปกติผมเชียร์น้ำมันดีเซลเจ้านี้ แต่เจอแบบนี้กลัวเลยครับ

ตอนนี้ผมเลยไม่ทราบเลย ว่าสาเหตุมจาก น้ำมัน  หรือ อ่างเก็บน้ำมันปั๊มนั้น สกปรก แต่ที่แน่ๆ คือ ผมคงเติมปั๊มนี้ไม่ได้แล้ว

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Re: ระวัง ปั๊มน้ำมันแห่งหนึ่ง แถวพระราม2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 09:17:32 »
บางจากข้างบิ๊กซี่พระราม2 ตรงข้ามเซนทรัล ใช้ไหม

จริงๆ ปั้มนี้มันเก่ามากน่ะครับ

ฝนตกหนักๆ ปั้มนี้น่าจะมีนำ้ขัง เพราะตรงทางออกท่าข้าม ยังท่วม

แล้วปั้มนี้เตี้ยกว่าถนนท่าข้ามจะไม่เกิดอะไรเลยเหลอ

ออฟไลน์ Nyquist

Re: ระวัง ปั๊มน้ำมันแห่งหนึ่ง แถวพระราม2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 09:46:52 »
ผมก็เคยไปเติมปั้มนี้ 2 ครั้ง ต่อไปคงไม่แวะหละครับ

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 09:47:39 »
กำแล้ว !!!

ถ้ามันเป็นบางจาก ผมก็เติมปั๊มนี้ประจำ

เพราะบ้านผมก็อยู่ในซอยท่าข้ามนั่นแหละ

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 09:56:18 »
อ้าวแล้วผมจะโดนมั้ยอะ วันก่อนเพิ่งยัดโซฮอล91มาเอง

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 09:58:18 »
ตอนนี้ บ้านผม ก็แบนปั๊มนี้หมดแล้วครับ    แต่ยังอยากรู้ว่า  สรุปเป็นที่ปั๊ม หรือ น้ำมันครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 10:16:53 »
ผมว่าเป็นที่ระบบการเก็บน้ำมันของปั๊มท์แต่ละที่มากกว่า ไม่่น่าจะเป็นที่ยี่ห้อไหนแค่อย่างเดียว

อีกเรื่องก็คงการ support ของบริษัทแม่ เกี่ยวกับค่าใช้จ่ายในการบำรุงรักษาการกักเก็บของแต่ละปั๊มท์กันขนาดไหน
ยี่ห้อไหนช่วยปั๊มท์น้อย ก็คงเป็นอย่างที่เจอกันนี่แหละครับ

ออฟไลน์ wy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 10:25:12 »
ส่วนใหญ่ปั๊มจะขายอย่างเดียว ไม่ค่อยล้างถังน้ำมัน พอน้ำมันใกล้หมดมีตะกอนขยะสนิมจะถูกดูดขึ้นมา
ส่วนใหญ่น้ำมันไม่น่ามีปัญหา  

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 10:26:15 »
ผมเติมไม่วีพาวเวอร์ก็บางจากเพราะคิดว่าเป็นยูโร4 แต่พอดีพี่ชายผมเป็นวิศวกรเครื่องโตโยต้าบอกว่า ผลเทสน้ำมันดีเซลบางจากมีค่ากำมะถันสูงที่สุดในบรรดาดีเซลทุกเจ้า แต่เจ้าที่น้อยสุดคือcaltexช่วงนี้เลยเริ่มลองดีเซลเค้าดู ผมว่าก็ลื่นดีครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 10:45:54 »
ผมเคยอ่านจากที่ไหนไม่รู้
เค้าแนะว่า ถ้าจะเลือกเติมน้ำมัน ให้พยายามเลือกปั๊มที่มี่รถเข้าไปเติมเยอะๆ
เพราะจะได้มีการหมุนเวียนน้ำมันในถังที่เค้าจัดเก็บครับ (เคสแก๊สโซฮอลนี่เห็นชัด)
ดังนั้น ถ้าปั๊มเก่าๆ หรือปั๊มเล็กๆ ผมจะไม่เติมครับ

ออฟไลน์ 7777777

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 11:09:00 »
วันก่อนเหมือนจะโดนเหมือนกัน ไม่รู้ว่ายังไง

เครื่องดีเซล ขับๆไปไม่มีผลอะไร ไม่กระตุก รอบปกติ แต่ควันขาวลั่นทุ่ง มองกระจกหลังเห็นแต่ควันขาว หลอนอย่างแรง

เข้าศูนย์เช็คอยู่ เดี๋ยวรู้กัน   คาดว่าน้ำมันน่าจะมีน้ำเจือปน

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 11:46:43 »
ผมเคยอ่านจากที่ไหนไม่รู้
เค้าแนะว่า ถ้าจะเลือกเติมน้ำมัน ให้พยายามเลือกปั๊มที่มี่รถเข้าไปเติมเยอะๆ
เพราะจะได้มีการหมุนเวียนน้ำมันในถังที่เค้าจัดเก็บครับ (เคสแก๊สโซฮอลนี่เห็นชัด)
ดังนั้น ถ้าปั๊มเก่าๆ หรือปั๊มเล็กๆ ผมจะไม่เติมครับ
อันนี้ผมว่าใช้ไม่ได้นะครับ  เพราะปั๊มนี้ ถ้าคนบ้านอยู่แถวนั้น จะรู้กัน ว่าคนเข้าไปใช้บริการเยอะมาก  แต่ก็ยังโดน

ออฟไลน์ !note!

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 13:19:29 »
ถ้าใช่ปั๊มนี้จริง ขนาดผมอยู่ในซอยท่าข้ามยังไม่คิดจะเติมเลยครับ
บริการห่วยแตก เติมช้าเก็บเงินช้า เด็กปั๊มขี้เกียจสุดๆ

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 13:40:13 »
ผมว่าเป็นที่ระบบการเก็บน้ำมันของปั๊มท์แต่ละที่มากกว่า ไม่่น่าจะเป็นที่ยี่ห้อไหนแค่อย่างเดียว

อีกเรื่องก็คงการ support ของบริษัทแม่ เกี่ยวกับค่าใช้จ่ายในการบำรุงรักษาการกักเก็บของแต่ละปั๊มท์กันขนาดไหน
ยี่ห้อไหนช่วยปั๊มท์น้อย ก็คงเป็นอย่างที่เจอกันนี่แหละครับ

เห็นด้วยครับ เป็นที่ระบบจัดเก็บน้ำมันของปั้มมากกว่า เพราะผมก็เติมบางจากเป็นส่วนใหญ่ (มากกว่า 90%) ก็โอเคอยู่ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 13:52:59 »
PTT ใหญ่ก็มีอันนึงแถวนั้นน่าเติมได้ครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 15:15:55 »
ปั๊มนั้นเคยแวะไปเข้าห้องน้ำอย่างเดียวเอง

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 18:01:13 »
ถ้าใช่ปั๊มนี้จริง ขนาดผมอยู่ในซอยท่าข้ามยังไม่คิดจะเติมเลยครับ
บริการห่วยแตก เติมช้าเก็บเงินช้า เด็กปั๊มขี้เกียจสุดๆ

ใช้ครับ ช้ามาก และร้านต่างๆ เต็มไปหมด ดูไท่เหมือนปั้ม บางจากสาขาอื่นเลย

บ้านแฟนผมก็อยู่ในซอยนั้น แต่ผมเติมบางจากที่อื่นครับ

ออฟไลน์ N.BeTa

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 23:45:28 »
ปั๊มนี่ละครับ ผมเติมมา 2 ปี หัวฉีดเสียเลยครับ และผมเคยคุยกับเด็กปั๊มเค้าบอกว่าฝนตกน้ำท่วมแล้วถังที่เก็บน้ำมันมันชอบรั่วแต่เป็นมากสุดคือ โซฮอล 91 ตอนนี่เปลี่ยนไปเติมในซอยหัวกระบือแทนละครับเพราะมันเป็นทางกลับท่าข้ามได้
ยังไม่รวย อยู่อย่างคนรวย ไม่มีวันรวย.. ยังไม่จน อยู่อย่างคนจน ไม่มีวันจน

ออฟไลน์ tonggo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 01:51:57 »
ตกลงใช่บางจากข้าง bic c พระราม2 หรอครับ จะได้ระวังไว้ บ้านผมก็อยู่แถวนั้นเหมือนกัน ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 07:20:11 »
จริงๆผมว่าจะเตือนกัน แล้วปั๊มเค้าไม่ดีจริงๆ ก็บอกชื่อปั๊มให้ชัดเจนเลยดีกว่าครับไหนๆก็ไม่ดีแล้วไม่รู้จะปิดชื่อทำไม

ออฟไลน์ 470127

• BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 07:51:48 »
กระทู้นี้ ทำให้รู้ว่า คนในบอร์ด อยู่แถวพระราม 2 ท่าข้าม เยอะแฮะ
ส่วนปั๊มที่ จขกท บอก ผมก็เติมบ้างนะเพราะสะดวกใกล้ big c แต่ยอมรับ ปั๊มดูวุ่นวายมาก
มีทั้งร้านค้า และคิวรถตู้ คนเดินกันขวักไขว้

บ้านผมก็อยู่แถวนั้น เหมือนกัน แต่ผมจะชอบเติมปั๊ม shell แถว max value บางบอนมากกว่า
เพราะอยู่ก่อนถึงเข้าบ้าน

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 15:06:27 »
เคยคุยกับคนของ Toyota ที่ดูแลงานด้านบริการ บอกว่า
ตอนที่ วีโก้ มีปัญหา scv valve เยอะๆ. หนึ่งในปั้มที่มีรายงาน
คือปั้มแถวพระราม 2 นี่ละ แต่จะใช่ปั้มนี้หรือเปล่า ไม่ทราบครับ

ออฟไลน์ champ1234

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 22:43:07 »
ขอบคุณมากๆครับกับข้อมูล อยู่ใกล้บ้านผมเลย ไม่เคยเข้าไปเติมเลยปั้มนี้ ปั้มนี้อยู่มานานมากๆลูกสาวน่ารักเพื่อนกันสมัยเรียนประถม