ผู้เขียน หัวข้อ: รถคันแรกคืนเงินอืด! ไร้เจ้าภาพ “ทนุศักดิ์” สั่งปิดตายโครงการ ยอมรับถังแตก  (อ่าน 23755 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ขอโทษครับ

แต่นอกจากถังแตก แล้วยังห่วยแตก ด้วยครับ

เอาเงินภาษีประชาชนไปหมุนหายหมด ไร้สมองมาก

ยังไง  เอาเงินภาษีประชาชนไปหมุนหายหมด  โปรดอธิบาย ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ wanarat7777

• Full Member
"สอนให้คนตกปลา" ไม่ใช่ "แจกปลา"

นี่คือแนวคิดที่ถูกต้องครับ เราไม่สามารถแจกเงินให้ใครคนนึงไปชั่วชีวิตได้ สำคัญที่ต้องให้เค้าหาเงินมารองรับชีวิตได้ด้วยตนเอง อดีตเจ้าพ่อวงการเหล็กรายใหญ่ของโลก andrew carnegie เองก็กล่าวไว้ยามที่เค้าบริจาคเงินก้อนสุดท้ายของเค้าให้ทางการสหรัฐ เค้าจะไม่แจกเงินการกุศลให้คนแต่เค้าจะทำให้คนสามารถหาเงินได้เอง สิ่งที่เค้าทำคือก่อตั้งห้องสมุดสาธารณะในหลายๆแห่งในสหรัฐ เพื่อสอนให้คนทำงานหาเงินได้เอง จากเงินก้อนสุดท้ายที่เค้ามีอยู่ก่อนที่จะตาย
ถูกต้องเลยครับ เลิกแจกเอาใจลูกได้แล้วนะครับ ทุกวันนี้ลูกๆก็จะหากินเองไม่เป็นแล้ว อะไรก็โทษแต่คนอื่น ตัวเองก็รอปะงาบๆอ้าปากเป็นลูกนก รอคนมาคอรับชั่น ให้ตัวเองได้ประโยชน์ด้วย สุดท้ายผมก็ยัง ตกปลาต่อไปแม้ว่าจะไม่ได้ปลาใหญ่ แต่ก็ยังตกปลาเป็น และมีกินได้ด้วยตัวเอง

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
จัดเอกสารก็ยุ่งยาก เจ้าหน้าที่ก็ปากเสีย ยังจะเจอเหตุการณ์แบบนี้อีก ประชาชนเดือดร้อนกันมั้ย?ใครจะมารับผิดชอบ? ถึงเวลาก็พูดออกสื่อแต่เบื้องหลังคงไม่ต้องบอก ประชาชนรู้อยู่แล้วว่าเป็นไง

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
อีกไม่เกิน 2 ปีไืทยคงไม่ต่างอะไรจาก กรีซ    55+

ออฟไลน์ Wayfarer-R

กลับมาดูกระทู้นี้อีกที ด่า(รัฐบาล)กันมันส์ เลยนะครับ

ให้ใจเย็นลงอีกหน่อย แล้วค่อยคุยกัน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ที่จริงถ้าคิดให้รอบกว่านี้เราสามารถทำการใหญ่ได้เลยนะครับ เอาให้เป็นประเทศผู้ส่งออกรถยนต์อันดับ 1 ของโลกซะเลย นอกจากนี้เรายังเป็นครัวโลก Thai food, Thai fruit ผู้ส่งออกข้าวอันดับ 1 ของโลก แล้วยังเป็นผู้ส่งออกยางอันดับ 1 ของโลกอีก แล้วยังมีสถานที่ท่องเที่ยวติดอันดับโลก การรักษาก็ดีอันดับต้นๆโดยเฉพาะเรื่องศัลยกรรม ถ้าทำได้เมืองไทยเราจะมีจุดเด่นหลายด้านแข่งขันชาวบ้านได้สบาย บางประเทศเค้ามีแค่อย่างเดียวแต่เค้าชูจุดเด่นก็ยืนหยัดได้สบายของเรามีจุดเด่นเยอะมากถ้าบริหารดีๆไปรุ่งแน่นอน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Night_Angel

• Sr. Member
ระวัง อย่าก่อดราม่าเรื่องการเมืองในเว็บของเรานะครับ เตือนกันแล้วเน่อ

สิ่งที่อยากจะบอกก็คือ

1. ข่าวจากแหล่งไหน ก็ตาม ไม่ต้องเป็น Manager หรอกครับ ทุกเว็บ แม้แต่ Headlightmag ของเรา
คุณก็ควรจะต้องใช้วิจารณญาณก่อนเชื่อเสมอ

2. รัฐบาล ไม่ได้ถังแตก แต่ไอ้เงินที่กันสำรองไว้สำหรับโครงการนี้ มันอาจจะไม่พอ
และอาจต้องไปเบียดบังเงินภาษีประชาชนของเรา ในส่วนอื่นๆ เพิ่มเข้าไปอีก

3. ต่อให้ผมไม่ชอบแนวนโยบายกระตุ้นของ รัฐบาลชุดนี้เป็นการส่วนตัว
รวมทั้งผม และหลายๆคน ในอุตสาหกรรมยานยนต์ เราต่างไม่เห็นด้วยกับการกระตุ้นวงการ
กันด้วยวิธีแบบนี้ เพราะในเวลานั้น หรือเวลานี้ อุตสาหกรรมยานยนต์ ไม่จำเป็นต้องพึ่งพา
การกระตุ้นด้วยวิธีแบบนี้ ยังมีอีกหลายภาคส่วนที่ควรจะไปกระตุ้น มากกว่าเยอะ
อีกทั้ง เป็นการใช้จ่ายเงินภาษีของเราอย่างสุรุ่ยสุร่าย ต่อให้บอกว่า คืนกับประชาชนก็ตามเถอะ
เพราะเงินเหล่านั้น ไม่ได้ไปเก็บจากบริษัทรถยนต์มาก่อนแต่อย่างใด รัฐอุ้มล้วนๆ งานนี้

แต่ กรณีนี้ ก็ต้องบอกว่า โครงการนี้ มีส่วนกระตุ้น ให้วงการอุตสาหกรรมยานยนต์ ฟื้นตัวจาก
ช่วงน้ำท่วม ได้ค่อนข้างเร็วก่าที่คาดไว้จริง

4. สิ่งที่น่าเป็นห่วงต่อจากนี้คือ คนที่ออกรถไปก่อน จำนวนไม่น้อย เริ่มผ่อนไม่ไหวแล้ว
ทีนี้ ถ้าได้เงินภาษีคืนไปแล้ว จะทิ้งรถกลางคัน (หลายคนคิดแบบนี้จริงๆ ได้ยินมากับหู)
การเรียกเงินคืนภาษี ที่จ่ายให้กับประชาชนไปแล้ว ไม่ใช่เรื่องง่ายนะครับ.....
ต่อให้บอกว่า ยังไงก็ต้องจ่ายคืนหนะ ใช้่ ไม่เถียง แต่จะบริหารจัดการกันยังไง?

บอกตรงๆ ในข้อ 3.

อันนี้ทำให้เศรฐกิจฟื้นไปเหมือนก่อนน้ำท่วมได้เร็วกว่าที่คิด  อย่างน้อยการจ้างงานก็ยังมีอยู่ ในหลายๆ โรงงานที่เข้าไป  ก็สามารถฟื้นตัวได้เร็วขึ้น  ฉนั้น ข้อนี้ถึงกับเป็นข้อดี แอบแฝงของโครงการนี้ไป

แต่อีกจุดที่ทำให้คนซื้อรถมากขึ้นเพราะ รถที่จมน้ำจนซ่อมไม่ได้ก็เลยต้องออกใหม่ พอดี มีคนรู้จักใช้ชื่อ พ่อแม่ซื้อ เพราะของตัวเองน้ำท่วม ก็มีครับ

ส่วน ข้อ 4  ถ้ามันจะคิดอย่างนั้นโดยไม่ห่วงอนาคตของตัวเอง  ก็ต้องปล่อยเข้าไป  ไฟแนน ก็จะตามจัดการเอง   ขอบอกได้แค่ว่า ไม่ส่งนอกจากยึด แล้ว ยังตามไล่เบี้ย เงินส่วนต่าง จากราคารถ จากลูกหนี้อีก

ถึงเวลานั้นก็ เฮ้อ 
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ tap-mzr

แหะๆ ผมก็ไม่ได้เชียร์ทางรัฐมากนักครับ

ขอไม่แสดงความคิดเห็นต่อครับ แต่เคารพความคิดทุกท่านนะครับ

คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ MandM

• Jr. Member
  • **
หลายๆคนบอกว่ารัฐไม่มีทางถังแตกแล้วรู้สึกงงๆครับ ยังจำกันได้ไหมกับวิกฤตต้มยำกุ้ง นั่นละครับถังแตก ทุกคนยังเสียภาษีอยู่เหมือนเดิม ทุกอย่างเหมือนเดิม แต่ที่ไม่เหมือนเดิมคือเงินในคลังของชาติหายไปไงครับ ผมว่าถ้าไปค้นๆดูก็จะรู้เรื่องกันละ

ส่วนเรื่องเงินภาษี บริษัทรถเหมือนจะจ่ายแต่ไม่ได้จ่ายนะครับ เค้าผลักภาระมาให้ผู้ซื้อแล้ว คือ ภาษีถูกรวมไปกับราคารถแล้ว ฉะนั้นเงินที่คืนมาคือส่วนของภาษีที่เราจ่ายไปพร้อมค่ารถ

สุดท้ายมุมมองส่วนตัวผมมองว่ารัฐบาลชุดนี้ไม่มีคนเก่ง เพราะต้องโดนโควต้าเก้าอี้รัฐมนตรี รวมถึงเรื่องผลประโยชน์ต่างๆ ทำให้คนที่มีความรู้ความสามารถจริงๆไม่ได้เข้ามาทำงานในส่วนนี้ (ที่ผ่านมาจะมีอยู่ 3 กระทรวงหลักๆที่จะนำคนที่มีความสามารถโดยที่ไม่ดูว่าเกี่ยวกับการเมืองหรือไม่เข้ามาทำงาน เพื่อพัฒนาประเทศ ส่วนที่เหลือก็ตามกลไกไป)
วิกฤตต้มยำกุ้งสถานการณ์คนละเรื่องกับตอนนี้เลยครับ มันเอามาเทียบไม่ได้หรอก

• งามปะละ
หลายๆคนบอกว่ารัฐไม่มีทางถังแตกแล้วรู้สึกงงๆครับ ยังจำกันได้ไหมกับวิกฤตต้มยำกุ้ง นั่นละครับถังแตก ทุกคนยังเสียภาษีอยู่เหมือนเดิม ทุกอย่างเหมือนเดิม แต่ที่ไม่เหมือนเดิมคือเงินในคลังของชาติหายไปไงครับ ผมว่าถ้าไปค้นๆดูก็จะรู้เรื่องกันละ

ส่วนเรื่องเงินภาษี บริษัทรถเหมือนจะจ่ายแต่ไม่ได้จ่ายนะครับ เค้าผลักภาระมาให้ผู้ซื้อแล้ว คือ ภาษีถูกรวมไปกับราคารถแล้ว ฉะนั้นเงินที่คืนมาคือส่วนของภาษีที่เราจ่ายไปพร้อมค่ารถ

สุดท้ายมุมมองส่วนตัวผมมองว่ารัฐบาลชุดนี้ไม่มีคนเก่ง เพราะต้องโดนโควต้าเก้าอี้รัฐมนตรี รวมถึงเรื่องผลประโยชน์ต่างๆ ทำให้คนที่มีความรู้ความสามารถจริงๆไม่ได้เข้ามาทำงานในส่วนนี้ (ที่ผ่านมาจะมีอยู่ 3 กระทรวงหลักๆที่จะนำคนที่มีความสามารถโดยที่ไม่ดูว่าเกี่ยวกับการเมืองหรือไม่เข้ามาทำงาน เพื่อพัฒนาประเทศ ส่วนที่เหลือก็ตามกลไกไป)
วิกฤตต้มยำกุ้งสถานการณ์คนละเรื่องกับตอนนี้เลยครับ มันเอามาเทียบไม่ได้หรอก

ไม่ใช่ 40 ครับแต่เป็นกรีัซ เลยละครับ ต้นแบบที่ใช้ประชมนิยมอย่างหนัก  ;D

ออฟไลน์ mayjazza

• .......
กระทู้นี้ กะลัง จะกลายเป็น มาม่า ไปแล้ว..ใจเย็นๆ เด้อ พี่น้อง คับ...

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
สรุป แปลว่า รถบนถนนในอนาคตนี้กำลังจะน้อยลงแล้วใช่มั้ยครับจากปัจจัยหลายๆอย่างของโครงการณ์ถังแตก

หรือว่าไม่เกี่ยวกันยังไงมันก็เพิ่มขึ้นไปเรื่อยๆไม่หยุดแบบนี้

ถ้ารถน้อยลงอัตราเฉลี่ยน้ำมันผมจะได้ดีขึ้นเรื่อยๆ :D

ออฟไลน์ MandM

• **

ไม่ใช่ 40 ครับแต่เป็นกรีัซ เลยละครับ ต้นแบบที่ใช้ประชมนิยมอย่างหนัก  ;D

ไม่เหมือนกรีซอีกเหมือนกันครับ อันนั้นเงินไหลออกนอกประเทศมากกว่าเข้าประเทศมานานแล้ว
ตั้งแต่ก่อนก่อตั้ง Euro zone อีกนะครับ มันใช้เวลาเป็น 10ปี กว่าปัญหาจะลุกลามจนแก้ไม่ได้
จะมาบอกว่าโครงการรถคันแรก จะทำให้ไปถึงจุดนั้นเป็นไปไม่ได้ครับ เพราะเงินไม่ได้ไหลออกนอกประเทศ

ออฟไลน์ Nookkiez

ที่มา manager = สนธิ ลิ้ม

โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน

ตามนั้นเลยครับ ไม่ได้ฝักใฝ่ฝ่ายใด แต่ค่ายนี้เขาเน้นโจมตีรัฐบาลแบบไม่ค่อยมีมูลเท่าไหร่นัก(เอาไว้ขายบรรดาสาวกของเขา) ถ้าเป็นเรื่องจริงเดี๋ยวคงได้เป็นข่าวดังแน่ครับ
Test ..

ออฟไลน์ Arado_kung

ไม่เหมือนกรีซอีกเหมือนกันครับ อันนั้นเงินไหลออกนอกประเทศมากกว่าเข้าประเทศมานานแล้ว
ตั้งแต่ก่อนก่อตั้ง Euro zone อีกนะครับ มันใช้เวลาเป็น 10ปี กว่าปัญหาจะลุกลามจนแก้ไม่ได้
จะมาบอกว่าโครงการรถคันแรก จะทำให้ไปถึงจุดนั้นเป็นไปไม่ได้ครับ เพราะเงินไม่ได้ไหลออกนอกประเทศ

- โครงการรถคันแรกยังไงก็เงินไหลครับ กำไรหลังจากหักค่าใช้จ่ายแล้วก็ส่งกลับไปบริษัทแม่อยู่ดี มาอยู่บ้านนอกแบบผมแล้วจะซึ้งว่าถ้าปล่อยไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็เป็นกรีซได้ แถวรีสอร์ตผมวัยรุ่นอยู่เฉยๆไม่ทำงานกัน พ่อ-แม่ก็ไม่ว่าอะไรจะเดี๋ยวรัฐก็เงินออกมาให้กู้ กู้ไปแล้วก็ไม่ส่ง เงินใหม่ก็กู้อีก ปล่อยไปแบบนี้อีกไม่นานก็ล่มจมล่ะครับ

- สถานการณ์ตอนนี้คือรัฐรายรับไม่พอรายจ่ายเยอะมาก มีทั้งนโยบายรถคันแรก,บ้านหลังแรก แถมด้วยลดภาษีนิติบุคคลจาก30%เหลือ23% ภาษีที่ควรจะเข้ารัฐหายไปบานเบิก

ออฟไลน์ dht_tubes

- โครงการรถคันแรกยังไงก็เงินไหลครับ กำไรหลังจากหักค่าใช้จ่ายแล้วก็ส่งกลับไปบริษัทแม่อยู่ดี มาอยู่บ้านนอกแบบผมแล้วจะซึ้งว่าถ้าปล่อยไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็เป็นกรีซได้ แถวรีสอร์ตผมวัยรุ่นอยู่เฉยๆไม่ทำงานกัน พ่อ-แม่ก็ไม่ว่าอะไรจะเดี๋ยวรัฐก็เงินออกมาให้กู้ กู้ไปแล้วก็ไม่ส่ง เงินใหม่ก็กู้อีก ปล่อยไปแบบนี้อีกไม่นานก็ล่มจมล่ะครับ

- สถานการณ์ตอนนี้คือรัฐรายรับไม่พอรายจ่ายเยอะมาก มีทั้งนโยบายรถคันแรก,บ้านหลังแรก แถมด้วยลดภาษีนิติบุคคลจาก30%เหลือ23% ภาษีที่ควรจะเข้ารัฐหายไปบานเบิก

นั่นแหละเรื่องจริง

ออฟไลน์ delete

แทนที่จะปรับฐานภาษีให้รถยนต์ราคาถูกลง
ประชาชนซื้อได้ง่ายขึ้น หรือได้ของดีในราคาเดิม(เก๋งเล็กดีเซล ไรแบบนี้)
ภาษีไม่ลด ประชาชนซื้อได้ง่ายขึ้น ค่ายรถขายได้หลายรุ่น ไม่ใช่แค่กระบะกับรถ 1.5 อย่างเดียว
น่าจะWin Win กว่าตั้งเยอะ

ออฟไลน์ Do!phinz

• **
  • อยากได้รถคันแรกในชีวิตไวๆ
ถ้าไม่ได้คืนนี้ผมแย่แน่ๆ

• งามปะละ
ที่มา manager = สนธิ ลิ้ม

โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน

ตามนั้นเลยครับ ไม่ได้ฝักใฝ่ฝ่ายใด แต่ค่ายนี้เขาเน้นโจมตีรัฐบาลแบบไม่ค่อยมีมูลเท่าไหร่นัก(เอาไว้ขายบรรดาสาวกของเขา) ถ้าเป็นเรื่องจริงเดี๋ยวคงได้เป็นข่าวดังแน่ครับ

จริงหรอ ไม่มีมูลหรอแต่เท่าที่ดูข้อมูลก็มีเยอะแยะไม่เหมือนสาวกอีกช่องปิดแต่ข่าว  เต้าแต่ข่าว   ;D

ออฟไลน์ Chalongs

• **
ผมรอโครงการ ตู้เย็นตู้เเรก อยู่ครับ  :D :D

ออฟไลน์ nologo

• Newbie
  • *
ผมรอโครงการ ตู้เย็นตู้เเรก อยู่ครับ  :D :D

น่าจะเป็น โครงการควายตัวแรก ไว้ให้เราเอาไปฝึกเลี้ยงและใช้งานบ้างนะครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

ผมมีแผนจะถอยรถเล็กๆซักคันเอาไว้วิ่งไปตลาด ไปจตุจักรชลบุรี
ผมว่าจะรอประมาณกลางปีหน้า คงมีอีโคคาร์มือสองวิ่งไม่ถึงหมื่นโลให้เลือกเยอะแน่ๆ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Rhythm

• Newbie
  • *
อย่าเพิ่งเชื่อครับ ทางที่ดีก่อนที่จะเชื่ออะไรกับข่าวจากเวปนี้ผมว่าลองหาข้อมูลจากแหล่งที่น่าเชื่อถือหลายๆแหล่งจะดีกว่ามั้บครับ เพราะเวบไซต์นี้มีความเป็นธรรมหรือไม่ ความเป็นกลางมีหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการติดตามข้อมูลข่าวสารครับเพราะถ้าข้อมูลผิดจะทำให้เราคิดอะไรผิดๆนะครับ

ออฟไลน์ drugprofile

• Full Member
เทคนิคการหาเสียง  :D :D

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
เพลียกับประชานิยม และ ชอบความเห็นที่บอกเรื่องสอนหาปลาครับ คือ concept เลย

ส่วนที่บอกว่าประเทศยังไงเงินก็ไม่หมด ผมว่าอีกไม่นานหรอก งบประมาณขาดดุลทุกปี ก็เหมือนคนที่ต้องกู้เขามากินทุกปี ดอกเบี้ยก็ท่วมหัวแล้ว แทนที่จะประหยัด ดันมาฟุ่มเฟือย

ส่วนที่บอกเงินไม่ไหลออกนอกประเทศแต่ผมก็เห็นว่าขาดดุลการค้าอยู่ตลอดๆหรือผมเข้าใจอะไรผิด?
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ jacky933

• **
ข่าวนี้น่าสนใจครับ...แต่ไม่ใส่ใจ เพราะผมได้เงิน 1 แสน โอนเข้าธนาคาร จากกรมบัญชีกลางแล้ว ;D

• งามปะละ

มันก็คล้ายๆกันนั้นแหละ กู้มาเยอะๆทุกปี จนเป็นหนี้พันตัวเอง แนวทางคล้ายกันเปะ แค่ กรีซมีผลจากการเปลี่ยนมาใช้สกุล euro และพยายามผลักให้ค่าเงินตัวเองแข็งขึ้นแต่ไม่ดูเศรษฐกิจตัวเอง

ออฟไลน์ Nyquist

นั่นแหละเรื่องจริง

ผมก็คิดงี้เหมือนกันนะ
จากโครงการประชานิยมต่างๆของรัฐแล้ว รายรับหายไปพอสมควรแต่รายจ่าย+สร้างหนี้เยอะขึ้น
มันทำให้ประเทศสุ่มเสี่ยงอยู่เหมือนกัน แย่

ออฟไลน์ subzero4554

• Newbie
  • *
กลายเป็นกระทู้ดราม่าการเมืองกันไปซะแล้ว อ่านข่าวแล้วดูดีๆซิครับ ไอ้ที่ว่าถังแตกหมายถึงโครงการมันไม่มีตังไม่ใช่รัฐหมดตัง คราวนี้ก็อยู่ที่ว่าจะเอาตังจากไหนมาทดแทนหรือว่าจะชักดาบ ทุกวันนี้รัฐเอาเงินมาใช้กับโครงการประชานิยมเยอะจนเกินจำเป็นเพียงเพราะโครงการแบบนี้คนบางกลุ่มบอกว่ามันคือผลงาน แต่สำหรับผมมันคือหายนะ ไอ้โครงการรถคนแรกนี่ไม่เคยเห็นด้วยเลย 3หมื่นล้านเอาไปสร้างระบบขนส่งดีๆจะดีกว่าทำแบบนี้ส่งผลกระทบอีกเยอะแยะ

ออฟไลน์ DArkMaster

ผมว่าประชานิยมไม่เหมาะกับคนไทยอย่างยิ่ง