ผู้เขียน หัวข้อ: คนที่โดนขโมยรถและรถหาย ความรู้สึกคงยิ่งกว่าตายทั้งเป็น…..  (อ่าน 12571 ครั้ง)

ออฟไลน์ Totoro

• Newbie
  • *
สวัสดีครับผม Totoro นะครับ กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่สาม เป็นน้องใหม่ของที่นี่ ยังไงก็ฝากตัวด้วยนะครับ ผิดพลาดประการใดโปรดชี้แนะผมด้วย > <

พอดีมีรุ่นน้องเพิ่งถอยโตโยต้าวีออสมา เป็นป้ายแดงซะด้วยเค้าไปกินบุฟเฟต์ที่ร้านคิงคองมาครับ จากนั้นรถก็หายไปเลย (โดนขโมยไปชายแดนแล้วผมว่า) คือมันเป็นน้ำพักน้ำแรงของน้องเค้าครับ ผมเองก็ไม่คิดว่าจะเกิดเหตุการณ์นี้กับน้องคนสนิทที่ใกล้ตัวขนาดนี้...ผมรู้สึกนอยด์มากๆ เพราะน้องเค้าแทบบ้าเลย ถึงจะมีประกัน แต่ก็ยังต้องผ่อนไฟแนนซ์ทั้งๆที่รถโดนขโมยไปแล้ว..... มันทำให้ผมต้องศึกษาระบบความปลอดภัยของรถให้ดีก่อนที่จะซื้อจริงๆ จริงๆตัวที่ผมเล็งไว้คือ All New CR-V ครับ จากที่ดูคือมันจะมีระบบกุญแจนิรภัย (Immobilizer) เลยอยากถามคนที่ใช้รถรุ่นนี้ว่าเจ้าตัวนี้มีระบบการทำงานอย่างไร? แล้วป้องกันความปลอดภัยอย่างไร ในระดับไหน ช่วยอธิบายให้ผมเข้าใจทีนะครับ

ออฟไลน์ Larry

• Sr. Member
ที่สำคัญไปกว่าระบบป้องกันการขโมยทั้งหลาย ก่อนอื่นเราควรที่จะจอดรถไว้ในที่ไม่น่าขโมยครับ แต่ก็ใช่ว่าจอดในที่ที่ผมกล่าวถึงแล้วจะไม่โดนขโมยนะ เพียงแต่ว่า % มันลดน้อยลง ส่วนกุญแจอิมโมบิไรเซอร์นั่น น่าจะมีเกือบทุกรุ่น ทุกยี่ห้อในตลาดทุกวันนี้นะครับ มันช่วยตัดวงจรไฟฟ้าเมื่อรหัสกุญแจไม่ตรงกัน ป้องกันการขโมยได้ในระดับหนึ่งเท่านั้น (ดีกว่าไม่มี) แต่ขโมยไทยเก่งกาจยิ่งนัก สุดท้ายมันก็เอาไปจนได้ครับ แฮ่ะๆ

ออฟไลน์ KAKASHII

• Hero Member
  • งามปะละ
ประกันชั้น 1 รับผิดชอบไม่ใช่หรอครับ จะคืนเงินภายใน 6 เดือนกรณีเงินสด หรือ ปิดยอดบัญชีแล้วประกันจะจัดการค่างวดที่เหลือให้ไม่ใช่หรอครับ ผมเคยถามประกันอยู่

ออฟไลน์ MystogaN

นี่ขนาดจอดในที่ที่คนพลุกพล่านแล้วนะครับเนี่ย :P

ออฟไลน์ LimitedEdition

ทุกระบบบนโลกนี้ ทำได้แค่ชะลอให้ขโมยนำรถเราไปได้ช้าลงครับ

ออฟไลน์ Action

Vios We Love ใคร ๆ ก็ลัก(รัก) ใคร ๆ ก็ใช้ ;D

รถจะมีระบบป้องกันมากน้อยแค่ไหน หากเราประมาทมันก็โดนครับ โจรสมัยนี้พัฒนาการต่างจากเมื่อก่อนเยอะ อันตรายมาก ๆ
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ mathician

เคยเห็นมีแบบติด GPS ซ่อนไว้ในรถ เราสามารถติดตามรถเราได้ตลอดเวลา
แบบนี้เป็นไงบ้างอ่ะ ดีไหม

ออฟไลน์ vantipz

ประกันจ่ายก็จริงครับ แต่ก็แค่ 80% ของราคารถ สมัยนี้คนที่ซื้อรถส่วนมากก็จะดาวน์น้อยผ่อนนาน ถ้าเป็นกรณีนี้ก็น่าจะมียอดดอกเบี้ยค้างจากหักประกันอย่างน้อยเป็นแสนน่ะครับ
ซึ่งก็ต้องผ่อนลมจนกว่าจะหมด

ทุกวันนี้กุณแจอิมโมอะไรนั่นไม่ได้ป้องกันอะไรเลยครับ คนที่มีกุญแจแบบนี้แล้วย่ามใจ หายครับ อย่างน้อยติดล็อดเบรก ล็อดเกียร์ ล็อคล้อแบบของตำรวจ โจรเห็นก็หนีแล้วครับ เพราะมันขี้เกียจเอา
แต่ถ้าไปจอดในหลืบ ติดกันขโมยเทพขนาดไหนก็หายครับ

ซื้อรถคันละแสน คันละล้าน ลงทุนเรื่องความปลอดภัยสักหมื่นเพิ่มเติมก็ดีครับผม อย่างน้อยเผื่อเจอโจรขี้เกียจ ก็รอดตัวไป อุ่นใจหน่อยนึง

ออฟไลน์ grev

• Full Member
ล็อคล้อเลยครับ แค่โจรเห็นก็ถอดใจไป 50เปอเซนแล้วครับ เพราะมันต้อง
งัดกุญแจ นอกรถ มันไม่สะดวกโจรครับ ยอมเสียเวลาหน่อย แต่ผมว่าคุ้มกว่ากันขโมยทุกชนิด

GoHomE

• บุคคลทั่วไป
เป็นรถในรายชื่อที่ชายแดนต้องการ เอาไว้รอเปิด AEC เมื่อไหร่ ภาษีรถถูกแล้ว ประเทศเพื่อนบ้านคงได้ใช้รถตลาดบ้านเราในราคาที่ถูกลงกว่าปัจจุบัน ต่อไปก็คงถูกลบออกจาก Wanted List เอง เคสนี้ยังดีหน่อยที่มีประกันชั้นหนึ่ง อยากน้อยก็ได้เงินกลับมาบ้าง.

ออฟไลน์ MaiSki

ถอดฟิวส์ สตาร์ท น่าจะช่วยได้ระดับนึง

ซื้อที่ลอคล้อรถ 4 อัน ติดไว้กะรถเสมอ เผื่อไปจอดในที่ๆ ไม่มีคนใช้แม่ง 4 ล้อเลย

แต่ถ้าคนเยอะหน่อยเผื่อไม่เสียเวลาก็ใช้อันเดียวพอครับ :o

ออฟไลน์ PumpNISMO

Vios We Love ขโมยก็รัก เขมรก็ใช้ ;D

ออฟไลน์ 6162002

ในที่พลุกพล่าน Immo น่าจะช่วยได้ดีที่สุดนะครับ ในการป้องกัน  เท่าที่ทราบ ถ้าจะขโมยรถที่มี Immo คือ
1. ไปแอบก๊อบรหัสไว้ ถ้าเจ้าของรถเอากุญแจไปฝากไว้ที่ไหนก็ตาม ที่เขามีโอกาสได้ถือกุญแจคุณ
2. เปลี่ยนกล่องอะไรซักอย่างของรถ ไม่รู้ใช่ ECU รึเปล่าที่คุม Immo ครับ

ซึ่งถ่วงเวลาได้นานกว่าพวงล็อคเบรคคลัท แน่นอน ขนาด Lock 3 ชั้น อะไรนั่น ออกข่าว โจรปลดห้านาทีเอง >_<

ออฟไลน์ AMG GT

ครู ที่ โรงเรียนผม แกขับ vigo 4 ประตู ครับแล้วรถจอดไว้  ตรงที่คนเยอะๆ ด้วยยังหายเลยครับ   
ที่นี้แกซื้อ Civic fb   แกติดทุก lock ครับ  ติด GPS ด้วย 
ปล.แกบอกว่า  ถ้ากล้า ขโมยรถ ฉัน ก็ให้มันรู้ไป ;)

ออฟไลน์ Nookkiez

ไม่รู้ว่าสัญญานของกุญแจ Immobilizer เป็นแบบดิจิตอลหรืออนาล็อก เพราะเพิ่งเห็นข่าวมาไม่นานว่ามีโจรกลุ่มหนึ่งใช้เครื่องก๊อปปี้สัญญาณรีโมทแบบอนาล็อกมาใส่กุญแจตัวเองแล้วก็ขับออกไปได้ปกติเลย  ถ้าต้องจอดในที่ลับตาคน มีอะไรล็อคได้ก็ล็อคให้หมดเลยครับ ถอดฟิวส์สตาร์ท ฟิวส์ไฟเบรคให้เข้าเกียร์ไม่ได้ก็ทำเลยครับ โจรพวกนี้ถูกจับเข้าคุกไปก็เหมือนถูกจับไปเข้าโรงเรียนเสริมวิชาให้เก่งขึ้นนั่นแหละครับ ออกมาก็ชำนาญเลย :-\
Test ..

ออฟไลน์ Emission-Tester

ล๊อคล้อเลยครับ โจรเห็นมันคงไม่กล้า ทำอะไรข้างนอกรถ
ถูกและดี ผมใช้อยู่ เพื่อนๆทักว่า กันขโมยผมแนว Indy :D
ปล.รูปแทนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2012, 21:20:03 โดย Emission-Tester »
Emission Laboratory Testing

ล๊อคล้อเลยครับ โจรเห็นมันคงไม่กล้า ทำอะไรข้างนอกรถ
ถูกและดี ผมใช้อยู่ เพื่อนๆทักว่า กันขโมยผมแนว Indy :D
ราคาประมาณเท่าไหร่ซื้อได้ที่ไหนฮะ

ออฟไลน์ Bluedoft

อะไรพวกนั้นไม่ช่วยหรอกครับ

สิ่งที่ช่วยกันไม่ให้รถหายก็คือ  ซื้อรถยี่ห้อที่ไม่ใช่รถตลาดสิครับ แค่นี้ก็ไม่เป็นเป้าหมายของโจรแล้วครับ

ออฟไลน์ 5ume7h

เหมือนเคยอ่านเจอว่า ถ้ารถหายไม่ต้องผ่อนต่อ เพราะสัญญาเช่าซื้อถือว่าสิ้นสุด
แล้วถ้าทางนั้นฟ้องศาล ทางศาลก็จะคิดเป็นเบี้ยปรับไป

ออฟไลน์ Amaranthe

ของผมติดล็อคเบรคครับ ดีกว่าไม่ทำไรเลย
พอดีไม่ชอบระบบอีเล็กทรอนิกส์

ออฟไลน์ H.

วาง Paintball Sentry gun ไว้ข้างละตัวครับ ฮิฮิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2012, 15:50:27 โดย Codename - H »
H.

ออฟไลน์ neutrino

อะไรพวกนั้นไม่ช่วยหรอกครับ

สิ่งที่ช่วยกันไม่ให้รถหายก็คือ  ซื้อรถยี่ห้อที่ไม่ใช่รถตลาดสิครับ แค่นี้ก็ไม่เป็นเป้าหมายของโจรแล้วครับ

ครับ ผมก็ทำแบบข้างบนนี้ครับ สบายใจ ไม่เคยปวดใจขายต่อราคาตก เพราะหลุดพ้นจากแนวคิดนี้ไปนาน....แล้ว

ออฟไลน์ golf8023

ตอนผมออกvigoมาใหม่ๆ(ออกตอนเปิดตัวเลย)8ปีที่แล้ว ล็อคมันทุกอย่าง พวงมาลัย เกียร์ แครี่บอย3ล็อค รถผมจอดหน้าบ้าน(อาคารพานิยช์)  รถไม่เคยหายครับ

แต่แม็กซ์Lenso17นิ้วกับยางDunlopหายสี่ล้อเลยครับ เปลี่ยนมาไม่ถึง3เดือนเลย T_T
ตอนนี้เลยใช้ล้อเดิมๆที่มากะรถ ส่วนยางอะไหล๋หายไปตอนไหนไม่รู้
สุดท้ายลงทุนติดกล้องวงจรปิดตรงจุดที่รถจอดอยู่ ติดแบบซ่อน ไม่ได้กันรถหาย แต่อย่างน้อยถ้าหายก็ขอให้มีหลักฐานอะไรไว้ตามบ้าง

ออฟไลน์ Emission-Tester

ราคาประมาณเท่าไหร่ซื้อได้ที่ไหนฮะ

search image ของ google พิมพ์ว่า "ที่ล๊อคล้อ" 
มันจะขึ้นรูป ที่ล๊อคล้อ เพียบเลยครับ หลายแบบ
ราคาต่ำกว่า 1พัน ยังมีเลยครับ :D
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ redsun

ซื้อโทรศัพท์มือถือ รุ่นถูกๆ แบตทนๆ
เอาไปซ่อน แล้วปิดเสียงไว้ครับ
ตำรวจสามารถติดตามสัญญาณมือถือได้ครับ