ผู้เขียน หัวข้อ: ดูทีวีเห็นข่าว โตโยต้า เรียกรถคืน จากปัญหาปั๊มน้ำ พวงมาลัย  (อ่าน 4898 ครั้ง)

ออฟไลน์ wooot

• Full Member
 พอดีเห็นข่าวทางทีวีช่องนึง เลยไปค้นดู
        เอเอฟพี - โตโยต้า ผู้ผลิตยานยนต์รายใหญ่ที่สุดของญี่ปุ่นประกาศเรียกคืนรถยนต์ร่วม 2.77 ล้านคันทั่วโลก อันเนื่องมาจากปัญหาปั๊มน้ำ และพวงมาลัย วันนี้ (14) นับเป็นกรณีล่าสุดที่สั่นคลอนชื่อเสียงความน่าเชื่อถือของบริษัท
       สำหรับรถยนต์ ที่ถูกเรียกคืนครั้งล่าสุดนี้ เป็นรถที่ผลิตในช่วงเดือนสิงหาคม ปี 2000 และธันวาคม ปี 2011 หลายรุ่นรวมถึงรุ่นพรีอุส ไฮบริด ซึ่งพบปัญหาปั๊มน้ำ หรือพวงมาลัยอย่างใดอย่างหนึ่ง หรือทั้งสองปัญหา  (เครดิต manager.co.th ครับ)

ในข่าวเรียกคืนในต่างประเทศ  แต่พรีอุสก็นำเข้ามาประกอบเหมือนกันเลยกังวลนิดหน่อยครับ พอดีใช้อยู่ใครพอทราบรายละเอียดในประเทศไทยมั้ยครับ

ออฟไลน์ KAKASHII

• Hero Member
  • งามปะละ
ประเทศไทยประกอบได้เทพกว่าประเทศอื่นครับ จึงไม่มีการเรียกคืน   ;D

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
ในอากาศของประเทศไทยมีอนุมูลของสารเคมี X เมื่อรวมกับอะไหล่ที่ประกอบไปด้วย น้ำตาล เครื่องเทศ สารพัดของกุ๊กกิ๊ก ตูม !!! กลายมาเป็นรถยนต์ยี่ห้อหนึ่งโดยไม่ตั้งใจ

จำกรณีกระบะรุ่นเดียวกันที่ผลิต ณ โรงงานเดียวกันแต่ส่งออกไปประเทศแทบทวีปออสเตรเลียได้ปะ ที่ต้องเพิ่มอุปกรณ์ใต้ท้องรถ เพราะถนนแถวนั้นมันแย่ ถนนในประเทศไทยมันเรียบไม่มีหลุมไม่มีบ่อ จากเหตุการดังกล่าวอนุมานได้ว่าโอกาสเรียกคืนก็มีบ้างแต่คงไม่เยอะนัก

ณ ขณะที่เขียนอยู๋ไม่มีข้อมูลใดใดแสดงว่าจะมีการเรียกคืนอาจคงต้องรอซักระยะหนึ่งในท่านผู้บริหารตัดสินใจเลือกระหว่างตัวเลขในบัญชีหรือความรับผิดชอบต่อสังคม

GoHomE

ภายในสองเดือน เรียกคืนเกือบสิบล้านคัน หมู่นี้เรียกคืนบ่อยมาก ต่างประเทศรายงานข่าวว่ากระทบชื่อเสียงมาก เมืองไทยเราเงียบกริบ..สงสัยกำลังสนุกกับการวางแผนโกยรายได้ช่วง MotorExpo สิ้นปีนี้อยู่ ไม่มีเวลามาใส่ใจเรื่องเล็กๆน้อยๆหรอก เพราะมันไร้สาระ.

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ถ้าไม่จำเป็น กรุณาอย่าเอา ชื่อยี่ห้อรถเทพ นี้มาคุยกันเถอะ ผมเบื่อ ;D

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
เอ่มมมม พรีอุสตรูกันยายน 2011 จะโดนไหมเนี่ย
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ dht_tubes

แต่ตอนนี้ผมอ่านเจอว่า

ผู้บริโภคกำลังรวมตัวไปบู๊กับรถกระบะยี่ห้อนึง ที่มีปัญหาเรื่องน้ำ อยู่เหมือนกัน

เมืองไทย ผมว่าถ้ามีกรณีศึกษาแบบชัดๆ เอามาอ้างอิงได้ อนาคตเราๆท่านๆ ก็อาจจะมีความหวังกันมากกว่านี้ได้ครับ

แต่ ณ บัดนาว ก็ทำใจกันไป

Junior22

รถเทพ ผู้บริหารก็เทพ 55555

ออฟไลน์ hutzero

รอลุ้นอยู่เหมือนกันว่าเค้าจะเปลี่ยนให้หรือไม่  ของไทยมีอีกหลายปัญหา   
ไปที่ไหนก็มีแต่คนบ่นว่าศูนย์โทษน้ำมันมีตะกอนเจือปน ไม่ยอมเคลมให้
ส่วนตัวผมยังไม่เชื่อว่ารถค่ายที่มีศูนย์บริการยอดนิยมอันดับ 1 ของประเทศ  จะหักหลังลูกค้าตัวเอง

ออฟไลน์ kritsnutty

รถยอดนิยม  บริษัทแม่มีความรับผิดชอบ  ศูนย์บริการเกือบ400สาขา  เวลามีปัญหาไม่ปัดความรับผิดชอบ  เคลมง่ายได้ไว

ใครไม่ชอบก็ช่าง ผมชอบ  จบ

ออฟไลน์ wooot

ถ้าไม่จำเป็น กรุณาอย่าเอา ชื่อยี่ห้อรถเทพ นี้มาคุยกันเถอะ ผมเบื่อ ;D

พอดีผมได้ปวารณาตัวเป็นสานุศิษย์ของเทพทั่นนี้ไปซะแล้วครับ ถอยไม่ได้ด้วย (ไฟแนนซ์คงไม่ยอม) เลยต้องหาข้อมูลกันหน่อย :)

เท่าที่ทราบตอนนี้.... เงียบสนิท ครับ

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
รถยอดนิยม  บริษัทแม่มีความรับผิดชอบ  ศูนย์บริการเกือบ400สาขา  เวลามีปัญหาไม่ปัดความรับผิดชอบ  เคลมง่ายได้ไว

ใครไม่ชอบก็ช่าง ผมชอบ  จบ

ลองเข้าไปดูในเวปต้องห้ามสิครับ
ขึ้นกระทู้แนะนำมาหลายกระทู้ หลายสัปดาห์แล้ว

ออฟไลน์ jojow

• Sr. Member
ประเทศไทยประกอบได้เทพกว่าประเทศอื่นครับ จึงไม่มีการเรียกคืน   ;D

5555
ถูกต้องแล้วค๊าบบบ

เค้าอาจจะมีจดหมายแจ้งเดือนเป็นรายคันไปก็ได้คับ
ขนาด BM E60 ซื้อตั้งแต่ปี 2004
เพิ่งมีจดหมายแจ้งว่า อะไหล่บางตัวที่แบตตอรี่
อาจมีการชำรุด และอาจเกิดไฟไหม้ได้
ให้นำรถของท่านเข้าศูนย์ที่ใกล้ที่สุด เพื่อทำการเปลี่ยนแปลง :o :o
พระเจ้าจอร์ด กว่าจะบอก เล่นเกือบ 10 ปี
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

5555
ถูกต้องแล้วค๊าบบบ

เค้าอาจจะมีจดหมายแจ้งเดือนเป็นรายคันไปก็ได้คับ
ขนาด BM E60 ซื้อตั้งแต่ปี 2004
เพิ่งมีจดหมายแจ้งว่า อะไหล่บางตัวที่แบตตอรี่
อาจมีการชำรุด และอาจเกิดไฟไหม้ได้
ให้นำรถของท่านเข้าศูนย์ที่ใกล้ที่สุด เพื่อทำการเปลี่ยนแปลง :o :o
พระเจ้าจอร์ด กว่าจะบอก เล่นเกือบ 10 ปี

แต่มันก็ยังไม่ไหม้ใช่ไหมจอร์ด

;D ;D ;D